ผู้เขียน หัวข้อ: #User Review ยาง MICHELIN PILOT SPORT3 ยางสมรรถนะเร้าใจ หน้าตาบ้านๆ !!!  (อ่าน 47105 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
ล่าสุดผมได้ถอดยางชุดเก่าคือ YOKOHAMA Advan dB ปี 12 ใช้งานไป 16000 กว่าโล ออกไป และได้ลอง TOYO DRB ในขนาดที่เล็กลง 195-50 มาได้ไม่เกิน 2 วัน ก็ทนไม่ได้ถึงระยะห่างระหว่างซุ้มล้อและยาง ที่ห่างเหลือเกินเพราะตอนนี้ไม่ได้โหลดแล้ว ผมว่าตัวนี้แก้มยางสวยทีเดียวและเป็นยางลายซิ่งที่ค่อนข้างนุ่มเลย เนื่องจากมันแก้ม 50 ถ้าเกิดใส่ 55 มาผมคงอาจจะไม่ไปเปลี่ยนอีกครั้งก็ได้ แฮะ สุดท้ายก็ต้องหาขนาดเดิมคือ 195-55 ก็เลือกอยู่นานจนมาจบที่ MICHELIN PILOT SPORT3 ขนาดเดียวกัน ได้อย่างสดมากๆ สัปดาห์ 2114 ความรู็สึกหลังจากวิ่ง เสียงก็ไม่ขนาดจะว่าเงียบกริบแต่ก็ไม่ได้ดังชัดเจนขึ้นอยู๋กับพื้นผิวถนน แต่สิ่งที่รู้สึกได้ชัดเจนเลย มันซับแรงกระแทกจากพวกรอยต่อตะเข็บถนน สะพาน ที่ชลอความเร็ว ไว้ได้ดีมาก ต่อไปต้องรอดูที่ระยะยาว โดยรวมน่าจะสมกับเป็นยางที่หลายๆกูรู หรือผู้ใช้งานในเว็บบอร์ดต่างๆการันตีเจ้านี่ไว้จิงๆ คับ เสียอย่างเดียวลายดอกยาง และ แก้ม ไม่ได้หล่ออย่างค่ายอื่นๆเขา
ได้อย่างสดมากๆ สัปดาห์ 2114

ระยะห่าง ไม่โล่งจนเกินไป กับยางแก้มอ้วนๆ

หลัง

รีวิว ความคิดเห็นส่วนตัวกับยางชุดนี้คับ เปลี่ยนใช้งานมาได้ 7-8 เดือน ระยะ ทาง 7,xxx km
จากที่ เปลี่ยน PS3 ไปเมื่อเดือนมิถุนายน จนตอนนี้ปลายธันวา วิ่งใช้งานไป 6,xxx โล
ยางมีเสียงดังขึ้นกว่าใหม่ๆ นิดหน่อย ถ้าวิ่งบนคอนกรีตหรือลาดยางแบบไม่ละเอียด แต่ถ้าบนผิวยางมะตอยแบบเรียบๆ ก็ยังพอเงียบอยู่
การเก็บตะเข็บ รอยต่อ ถนน ยังถือว่า ไม่ได้ดังไปกว่าใหม่ๆมาก นัก และสุดท้ายการรีดน้ำและความมั่นคงในถนนเปียก ยังน่าไว้ใจมากๆคับ
สุดท้ายกับลายดอกยางที่ดูบ้านๆ เหลือเกินแต่หลายแหล่งรีวิวกันไว้ว่ามันช่างดีหนักหนา

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: #User Review ยาง MICHELIN PILOT SPORT3 ยางสมรรถนะเร้าใจ หน้าตาบ้านๆ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 16:59:08 »
ขอบคุณครับ
แวะมาเพิ่มให้ 2 ตัว

ตัวแรก BS MY02 ขนาด 15 นิ้ว  195/55 ใส่กับ Honda city ปี 11
หลังจากใช้มา 1 ปี พอดี เทียบกับ BS AR10 ขนาดเดียวกันที่ใส่กับ Jazz ปี 06
โดยราคา MY02 จะแพงกว่านิดหน่อย 100 -200 ต่อเส้น หรือไงนี่แหละ จำไม่ได้แล้วครับ

- ด้านการเกาะถนน ต่างกันไม่มาก MY02 เกาะกว่านิดหน่อยครับ หนีบกว่า Ecopia ที่ติดรถมาคนละเรื่อง
- ด้านการรีดน้ำ พอๆกัน เจอน้ำแล้วอาการออกน้อยกว่า พวกยางตระกูลประหยัดน้ำมันมากโข
- ด้านการซับแรงกระแทก ข้อนี้ AR10 เด่นกว่าชัดเจนครับ
- ด้านความทนทาน ด้วยความที่เป็น BS เหมือนกัน คิดว่าไม่น่าจะต่างกันซักเท่าไหร่ครับ ใช้ยัน 50000 ก.ม. แหงมๆ (ผมใช้รถเยอะ 2 ปี ก็ทะลุ 60000 ก.ม. แล้ว)
- ด้านเสียงรบกวน MY02 จัดเต็ม ดังได้ใจ 555 ผมโดนแฟนบ่นเต็มๆ เพราะเป็นคนเลือกยางให้, AR10 เงียบกว่าเยอะ

โดยรวม 2 ตัวนี้ ผมชอบ AR10 มากกว่าแฮะ

ตอนนี้กำลังลอง Firestone F01 กับ Jazz 06 อยู่ ที่ร้านยางบอกว่า มันเป็นร่างอวตารของ BS AR10 ที่เลิกผลิตไปแล้ว เพิ่งเปลี่ยนมาได้ 4 วัน เท่าที่สังเกต อาการดูเหมือน ว่าหน้ารถผมจะไวขึ้นพอสมควร เรื่องการเกาะถนนต้องลองต่อ แต่เท่าที่ลองสาดโค้งด้วยความเร็วใกล้ๆกันกับ AR10 ถือว่าแทบจะไม่ต่างกันครับ
แต่แหม ราคาต่างกันเส้นละ 1000 แน่ะ

ปล. ผมนี่เหมือนแฟนพันธ์แท้ AR10 เลย ใช้มาทั้งหมด 3 ชุด 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 17:02:07 โดย mongolias »

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: #User Review ยาง MICHELIN PILOT SPORT3 ยางสมรรถนะเร้าใจ หน้าตาบ้านๆ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 18:44:30 »
ผมก็พึ่งไปจัดมาวันนี้เลยครับ

เดิม Toyo DRB 205/50 r16 ใช้มา 60,000 กิโลเมตร วิ่งต่างจังหวัด ขึ้นลงดอย ดอกเหลือ2มิลกับมีรอยฉีกน้อยๆ สภาพและอายุครบวาระ

ทีแรกจะเอา Yoko Bluearth AE50 ของหมด   ขยับไป Advance DB เหลือ3เส้น

สุดท้ายเอา PS3 มา   พอเสร็จสรรพ ขับรถออกมา ยางดีๆเป็นอย่างนี้นี่เอง ซ้าย ขวาหนึ่งกระเบียดก็ได้ตามนั้น ยุบแรกมีนุ่มยุบต่อมาแข็งแน่น

Ford fiesta 1.6 Eibach prokit+KYB new SR ค้ำหน้า+กันโคลง

ออฟไลน์ noszilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 22:37:20 »
ของผม altis 2014 esport ได้ยางตัวนี้ติดรถมาเลยครับ 215/45 r17

คาดว่าครบวาระก็จะจัดชุดเดิม

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 21:46:45 »
ต้องโหลดอีกเยอะครับ ถึงจะสวยพอดีซุ้มล้อ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 10:43:45 »
ใส่ใน FD2
ดูไปดูมาแก้มยางผมว่าก็สวยดีครับ

เดิมเปลี่ยนจาก LM704 ใช้มา 1ปี สี่หมื่นโล
ใช้มา สามพันกว่าโล ก็ดังขึ้นจากเดิมนิดหน่อย ตามแต่ละสภาพถนน

การเกาะถนนแห้งก็ดีกว่า LM พอสมควร
ถนนเปียกคงต้องรอฤดูฝน จะได้รู้ประสิทธิภาพ ซึ่ง LM704 ถนนเปียกนี่รู้เรื่องเลย หรือขับเร็วไปก็ไม่รู้  ;D

โดยรวมก็ชอบครับ PS3 เสียแค่มันนิ่มไปหน่อย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:13:16 »
ใส่ใน FD2
ดูไปดูมาแก้มยางผมว่าก็สวยดีครับ

เดิมเปลี่ยนจาก LM704 ใช้มา 1ปี สี่หมื่นโล
ใช้มา สามพันกว่าโล ก็ดังขึ้นจากเดิมนิดหน่อย ตามแต่ละสภาพถนน

การเกาะถนนแห้งก็ดีกว่า LM พอสมควร
ถนนเปียกคงต้องรอฤดูฝน จะได้รู้ประสิทธิภาพ ซึ่ง LM704 ถนนเปียกนี่รู้เรื่องเลย หรือขับเร็วไปก็ไม่รู้  ;D

โดยรวมก็ชอบครับ PS3 เสียแค่มันนิ่มไปหน่อย

ช่ายคับ ตอนแรกผมก็มองแก้มยาง มันดูไม่สวยเหมือนเจ้าตลาดหลายๆ เจ้าเลย ดูเหมือนยางบ้านๆ ทั่วไป พอใส่ มันก็ดู ดีเหมือนกันแฮะ

ต้องโหลดอีกเยอะครับ ถึงจะสวยพอดีซุ้มล้อ
เคยโหลดแล้วครับโดยใส่สปริง TANABE NF ผลคือดูไม่จืดใต้ท้องแจ้สมันต่ำเหลือเกินขนาดสปริงลงไม่เยอะ ยังขูดทั้งกันชน และใต้ท้อง ผมเลยกลับมาใส่สปริงเดิมนี่แหละขับสบายสุดคับ

ผมก็พึ่งไปจัดมาวันนี้เลยครับ

เดิม Toyo DRB 205/50 r16 ใช้มา 60,000 กิโลเมตร วิ่งต่างจังหวัด ขึ้นลงดอย ดอกเหลือ2มิลกับมีรอยฉีกน้อยๆ สภาพและอายุครบวาระ

ทีแรกจะเอา Yoko Bluearth AE50 ของหมด   ขยับไป Advance DB เหลือ3เส้น

สุดท้ายเอา PS3 มา   พอเสร็จสรรพ ขับรถออกมา ยางดีๆเป็นอย่างนี้นี่เอง ซ้าย ขวาหนึ่งกระเบียดก็ได้ตามนั้น ยุบแรกมีนุ่มยุบต่อมาแข็งแน่น

Ford fiesta 1.6 Eibach prokit+KYB new SR ค้ำหน้า+กันโคลง

ขอบคุณที่แชร์ความเห็นของผู้ใช้จริงคับผม

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:33:17 »
ถ้าเทียบกับ BS Re002 ที่ผมใช้ 5 หมื่นกว่าโล
กับ Mc ที่ผมใช้กับรถอีกคัน 2-3 หมื่นโล

Mc เป็นยางที่ดีแค่ช่วง 1 หมื่นโลหลังจากนั้น
จะดังกว่า Re002 เยอะและดังขึ้นเรื่อยๆ
และก็กระด้างกว่า Re002

ผมคงไม่กลับไปใช้ mc อีกแล้วละ่ครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:33:39 »
ถ้าเทียบกับ BS Re002 ที่ผมใช้ 5 หมื่นกว่าโล
กับ Mc ที่ผมใช้กับรถอีกคัน 2-3 หมื่นโล

Mc เป็นยางที่ดีแค่ช่วง 1 หมื่นโลหลังจากนั้น
จะดังกว่า Re002 เยอะและดังขึ้นเรื่อยๆ
และก็กระด้างกว่า Re002

ผมคงไม่กลับไปใช้ mc อีกแล้วละ่ครับ

อาการนี้ผมก็เจอกับชุดเก่าคับสำหรับ YOKOHAMA Advan dB ปีแรกนุ่ม เงียบสุดๆ พอผ่านมา ปี ครึ่ง เท่านั้น เสียงดังขึ้น แข็งขึ้น ชัดเจนมากคับ เนื่องจากผมวิ่งไม่เยอะ สรุป เปลี่ยนออกตอน 2 ปี กว่าๆ วิ่งไป 2หมื่นนิดๆ คับ เคยใช้รุ่นก่อนนี้เป็นตัว V551 กับอีกคัน รุ่นนี้ใช้จนดอกเกือบหมดเลย ที่ 5 หมื่นกว่าโล พอมารุ่นใหม่ทำไมไม่เหมือนเดิม หว่า

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 19:27:04 »
ของผม altis 2014 esport ได้ยางตัวนี้ติดรถมาเลยครับ 215/45 r17

คาดว่าครบวาระก็จะจัดชุดเดิม

ว่างั้นแหละครับ เพราะว่ามันเป็นยางที่พอดีไปซะหมดเลยนะสำหรับผม ไม่ดังเกินไป ไม่กระด้างเกินไป ไม่นุ่มจนใจหาย ไม้หนึบปานเทพ รีดน้ำกำลังดี ราคาก็กำลังดี (พูดถึง 17" สเปคของ Esport)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 08:50:30 »
ใช้มา 3หมื่นกว่าโล ขับทางไกล ขึ้นเขา สภาพถนนทั้งดีและแย่ ส่วนตัวขับแล้วมั่นใจครับยิ่งเจอฝนตกนี่ค่อนข้างสบายไปหนึ่งระดับ ส่วนเรื่องเสียงนี่แล้วแต่สภาพถนนนะ  ;D

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 11:35:51 »
ใช้มา 3หมื่นกว่าโล ขับทางไกล ขึ้นเขา สภาพถนนทั้งดีและแย่ ส่วนตัวขับแล้วมั่นใจครับยิ่งเจอฝนตกนี่ค่อนข้างสบายไปหนึ่งระดับ ส่วนเรื่องเสียงนี่แล้วแต่สภาพถนนนะ  ;D

เรื่อนน้ำผมว่าค่อนข้างไว้ใจได้เลย ส่วนเสียงเช่นกันคับ คอนกรีด หรือ ยางมะตอยหยาบๆนี่ก็ไม่ได้เงียบเท่าไร แต่ถ้าทางดีๆละเอียดๆ หน่อยยังพอสัมผัสความเงียบได้บ้างคับ  ::)

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:33:57 »
ที่เลือกตัวนี้ก็เพราะเรื่องน้ำแหละครับ ใช้มา ปีครึ่งชอบมาก เกาะถนน ไม่ดีด ไม่โยน

ติอยู่สองข้อคือมันเงียบได้แค่ 2 เดือน จากนั้นเสียงดังมาละ กับลายยาง ไม่สวยแค่นั้น

ลายสวยสู้พี่สะพานหินไม่ได้เลยครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:56:35 »
หลังจากเปลี่ยนมาได้สักพักพึ่งได้ลองวิ่งไกลๆ พบว่าเปลี่ยนเลนแล้วมันย้วยอ่ะครับ ยางไปถึงเรียบร้อยแต่ตัวรถพึ่งตามมา

แบบนี้คือปรกติใช่มั๊ยครับ ถ้าอยากให้ย้วยน้อยลงต้องเติมลมเพิ่ม

ผมเติมลมไว้ที่ 36 psi ครับ

แก้ไขเพิ่มเติม 23/02/2015 ; วันนี้ได้โอกาสขับเร็ว 160+ พบว่ายางไม่ย้วยรถไม่โยนเวลาเปลี่ยนเลนวิ่งตรงๆรถนิ่งดีครับ   แต่ถ้าขับเรื่อยๆยางจะย้วยนุ่ม; เทคโนโลยีหน้ายางแปรผันอะไรรึเปล่าว

เพิ่มเติม2 03/04/2015 ; เหมือนว่าจะได้รันอินยางเสร็จเกาะหนึบหนับดีเลยครับ แก้มยางแน่นเมื่อเทียบกับ toyo drb ตัวย้วย เติมลม32 แข็งแน่นเชียว   แต่เจอปัญหาเวลาวิ่งตรงๆ บางครั้งรถแถซ้าย บางครั้งรถแถขวา
ต้องป้อนพวงมาลัยสวนแก้ตลอด (แถซ้ายบิดขวาเพิ่ม แถขวาบิดซ้ายเพิ่ม) ขับเกิน 120 พวงมาลัยเบาๆลอยๆ ซึ่งยางเดิม drb 180 ยังเฉย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2015, 16:31:28 โดย Tae_Mhee »

ออฟไลน์ Pranhirun

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 20:19:06 »
การันตีครับ ตัวนี้

ผมยอมจ่ายแพงกว่า วิ่งได้ยาวกว่า นุ่มกว่า ครับ เกาะเฉยๆจับฟิลลิ่งไม่ค่อยได้

ชุดที่แล้ววิ่งไป 90000 แก้มบวมเลยเปลี่ยน

ก่อนหน้านั้นอยากลองยางญี่่ปุ่น ไปสอย Yoko Sdrive เข็ดเลยครับ วิ่งดีแค่ 20000 จากนั้นเหมือนพกสุนัขไปทั้งคัน สุดท้ายวิ่งไป 40000 แก้มบวมเปลี่ยน

ผมเคยทำอยู่บริษัทยาง บอกเลยยางไทยดีที่สุดครับ

ยางที่ใช้ 215/45 R17 ครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ gugnoidea

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 19:34:34 »
ผมก็เปลี่ยนมาได้ 2 อาทิตย์ก็รู้สึกมันนุ่มย้วยอ่ะเวลาขึ้นเนินในหมู่บ้านเติมลมไว้ 32 ขนาดยาง 215/45/17 ถ้าวิ่งธรรมดาก็คือว่าดีครับเป็นยางสปอตที่เงียบ

ของเดิมผมใช้ Re002  อันนี้แน่นหนึบมากต่างกันจริงๆแต่เสียงก็ดังจริงๆเช่นกัน ละก็รู้สึกว่าแก้มยางของ re002 มันแข็งกว่าชัดเจนเลย

ไว้ใช้อีกสักพักจะมารายงานผล^^

ออฟไลน์ Volta

เคยใช้ ps3 กับ civic fd โดยรวมประทับใจดีครับ
มันเป็นยางที่ผสานระหว่างการเกาะถนนกับความนุ่มสบาย

พอถึงเวลาเปลี่ยนยาง อยากลอง gr100 ยางนุ่มเงียบสมชื่อ
แต่การเกาะถนนนี่คนละเรื่องกับ ps3 เลยครับ ค่อนขางเนือยถ้าเทียบกับ ps3 ชัดเจน

ถ้าใครเป็นคนชอบขับรถเร็วๆแต่ยังอยากได้ได้ความนุ่มสบาย ยาง ps3 ตัวนี้เหมาะมากครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ renew

เทียบกับ RE002 ที่เคยใช้ไป 50000 โล กับ PS3 ที่ใช้มา 20000 กว่า
   เรื่องความนุ่มให้ PS3
   เรื่องความคมให้ RE002
   เรื่องความสวยงามให้ RE002
   เรื่องความคงทนให้ PS3 (แนวโน้มใด้มากกว่า 70000 โล)

สำหรับผมคะแนนรวมให้ PS3 เหมาะกับการใช้ชีวิตประจำวันมากกว่าด้วยประการทั้งปวง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ยางยอดนิยมอีกหนึ่งรุ่น

• **
มีของใหม่มาให้ลองกันอีกแล้ว สำหรับ Bridgestone Adrenalin POTENZA RE003 ขอบ 15  ราคา 3200-3300 คริคริ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีของใหม่มาให้ลองกันอีกแล้ว สำหรับ Bridgestone Adrenalin POTENZA RE003 ขอบ 15  ราคา 3200-3300 คริคริ

เทียบกับ RE002 ต่างกันเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ pee1818

มีใครเคยใช้ PS3 เทียบกับ อาซิม 2 บางครับ ต่างกันยังไงบ้าง

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
ใน FB ผม ใส่ PS3 อยู่ หลังจากใส่ LM703 มาได้แค่ 30,000 โล (1 ปีผมวิ่ง 60,000 โล) ทนไม่ไหวเลยถอดออก กลัวน้ำซะเหลือเกิน สงสัยต้องพาไปฉีด Rabie  ;D ;D ;D

เลยไม่ลังเล เพิ่มงบไปลงที่ PS3 ตอนนี้วิ่งมา 70,000 โลระ  ฟิลลิ่งการเกาะยังโอเคอยู่ มีแถขึ้นจากการเข้าโค้งแรงๆเมื่อเทียบกับตอนแรกเล็กน้อย  กลัวน้ำมากขึ้นนิดหน่อย  ถือว่าคุ้มละ เพราะล่อมาขนาดนี้  ขนาดยาง 215/45/17

ส่วนใน E90 ตอนแรกใส่ YOKO DB ใส่ได้แค่ 30,000 โล ของยางด้านในกรอบแตก  ตอนถอดล้อออกมาชิ้นส่วนยางร่วงลงมาเลย ที่ถอดล้อเพราะจู่ๆรถมันเตือนว่าลมยางอ่อน ถอดออกมาดูก็ยังไม่เห็นมีตะปู  เอาไปแช่ในน้ำก็ไม่มีรอยรั่ว เลยตัดสินใจลองถอดยางออกมาดู เห็นสัจธรรมเรย  :P
ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาเป็น PS3 เหมือนกัน  แต่ความรู้สึกเหมือนว่า DB ถนนแห้งจะเกาะกว่า PS3 เล็กน้อย แต่ถนนเปียก PS3 ชนะเลิศ  และแก้มยางของ PS3 มันย้วยไปหน่อย เวลาเข้าโค้งแรกๆรู้สึกแปลกๆเพราะไม่คมเหมือนเดิม แต่พอขับสักพักรู้สึกชินระ  จริงๆมันเอาอยู่แต่แก้มมันย้วยให้ตกใจเล่นไปหน่อย... ;D
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• **
ตอนนี้กำลังสนใจ เจ้า NT860 เพราะ ต้องการ ความ นิ่ม และ เงียบ ไม่รู้ว่าจะเงียบ และ นิ่มกว่าเจ้า PS3 แบบชัดเจนมั้ยคับ ท่านใด มีประสบการณ์จากทั้ง 2 ตัวบ้างคับ