ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาด XV มือสอง น่าสงสารนะครับ สะเทือนใจน่าดู  (อ่าน 11255 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
จากการลดราคาเปรี้ยงปร้าง ร่วมสามแสน คนซื้อ XV ราคาเต็ม คงเจ็บใจน่าดู จะขายมือสองตั้งราคาเหยียบล้านก็ชนกับมือหนึ่งซะงั้น

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: ตลาด XV มือสอง น่าสงสารนะครับ สะเทือนใจน่าดู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:12:48 »
เห็นด้วยเลยครับ ราคามือสอง เบียดๆกับ ราคามือหนึ่งป้ายแดงแจ๋เลย

ออฟไลน์ WTF

Re: ตลาด XV มือสอง น่าสงสารนะครับ สะเทือนใจน่าดู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:35:06 »
มือสองปี 2013 น่าจะเหลือราวๆ 6แสน + - ล่ะงานนี้

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:36:07 »
ตกลงการลดราคาแบบนี้  จะเป็นทำลายตัวเองในอนาคตหรือเปล่า

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:40:15 »
 ด้วยความเคารพท่านที่ขายอยู่และกำลังตัดสินใจจะขาย XV
 ราคาตามจิตวิทยา อย่างน้อยต้องต่ำกว่ารถใหม่ประมาณ 20% สำหรับรถ 1 ปี และค่อยๆลดลงแบบทรงๆไปเรื่อยๆ
  XV รุ่นเริ่มต้น 1 ล้าน
  Sport 1.1 ล้าน
  STI 1.2 ล้าน

คราวนี้ XV รุ่นเดิม 1.35 ล้าน คนจะซื้อเทียบกันระหว่างรถมือสองกับรถใหม่นั้น ส่วนใหญ่จะมองที่ราคารถใหม่ในรุ่นเริ่มต้นเพื่อเปรียบเทียบ คือ 1 ล้าน

ดังนั้น ถ้าต้องการจะขายได้ ผมเชื่อว่า ราคาต้องเป็นแบบนี้
  2014 ต้องไม่เกิน 8 แสน
  2013 ประมาณ 7 แสนกลาง

ปัจจัยอีกอย่างคือ ราคา MIT ประกาศนั้น ต้องซื้อด้วยเงินสดเท่านั้น อาจจะยังไม่กระทบหนักมากนัก แต่เมื่อไหร่ที่สามารถผ่อนได้ ตอนนั้นราคาจะทรุดหนักกว่านี้พอสมควร

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:27:38 »
คงไม่ใช่เฉพาะเอ็กซ์วีมั้งครับ  ทุกค่ายต่างก็จะกระหน่ำราคาแข่งกัน  .....ต่างคนต่างเลือดอาบ....เห็น ๆ ก็ มิตซูอีกค่ายเริ่มเล่นเช่นกัน....

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:29:03 »
เท่าที่เห็นมันก็มีลด แลก แจก แถม เกือบทุกยี่ห้อแหละครับ
อันนี้ตัดของแถมมาเพิ่มเป็นเงินสด
ก็ไม่น่ากระทบอะไรมากนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:32:57 »
คงไม่ใช่เฉพาะเอ็กซ์วีมั้งครับ  ทุกค่ายต่างก็จะกระหน่ำราคาแข่งกัน  .....ต่างคนต่างเลือดอาบ....เห็น ๆ ก็ มิตซูอีกค่ายเริ่มเล่นเช่นกัน....
  ทุกยี่ห้อเลยตอนนี้ลดกันเป็นแสนทั้งนั้นปีนี้ทางค่ายรถยนต์กระตุ้นยอดขายกันน่าดู         คนซื้อรถตั้งงบประมาณไว้ 1 ล้าน + -   มีตัวเลือกเพียบแข่งดุเดือดมากมาย     เอาง่าย ๆ  ผมจะซื้อ CRV  ตัวล่างสุดคงแอบมองราคา  ปาเจโร่ที่ 8.9 แสนบาทและ XV  ที่ 9 แสนบาทไว้บ้างล่ะครับ   มือ 2 ทุกค่ายไม่ต้องพูดถึง ยังไงก็สะเทือนกันทั้งวงการ ถ้าไม่ลดราคาลงก็คงไม่ไหวแล้วล่ะครับ  ป้ายแดงโปรโมชั่นแรงเกินห้ามใจ

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:38:11 »
จากการลดราคาเปรี้ยงปร้าง ร่วมสามแสน คนซื้อ XV ราคาเต็ม คงเจ็บใจน่าดู จะขายมือสองตั้งราคาเหยียบล้านก็ชนกับมือหนึ่งซะงั้น

ขอโทษนะครับ เวปอะไรครับ บอกได้ไหมครับ (ถ้าไม่ผิดกฏ) จะแวะเข้าไปดูเสียหน่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 16:41:47 »

ขอโทษนะครับ เวปอะไรครับ บอกได้ไหมครับ (ถ้าไม่ผิดกฏ) จะแวะเข้าไปดูเสียหน่อย
เวปตลาดรถไงครับ  talarod.com

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 18:23:21 »
ผมซื้อ xv ใช้มือ1 คับ กะใช้ยาวอยู่แล้วเลยเฉยๆอ่ะ

จิงๆแล้ว  ตลาดรถมือ2 มันรวนมาแต่ยุครถคันแรกแล้ว  ขายเข้าเต้นไงๆก้อโดนกดราคาทั้งนั้นแหละคับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 18:52:59 »
ผมก็เห็น หลายคน บอก ซื้อแล้ว ใช้ยาว

พอเจอ เทคโนโลยีใหม่ Design แนวใหม่โครตสวย พร้อมด้วย อุปกรณ์ option ใหม่ๆ ราคาเท่าหรือถูกกว่าเดิม เข้ามายั่วใจ

ก็ต้องเกิดกิเลส อยากเปลี่ยนกันทั้งนั้น แม้ว่า ปีแรกที่รุ่นใหม่ออก จะบอก ยังใช้รุ่นเก่าได้ พอนานๆไป ใจก็เริ่มเอียง ในที่สุดก็ทนไม่ได้
(เหมือน มี ip5 แล้ว ip6 มา แรกๆก็ไม่  หลังๆ ก็จำใจเปลี่ยน)

มีน้อย ที่เหลือรอดมา ใช้จนเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 19:05:37 โดย peterW »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 18:53:22 »
คนซื้อรถแบบนี้ Indy อยู่แล้วครับ ไม่ค่อยสนใจใคร ใครเตือนว่าแพงก็ไม่ค่อยเชื่อ เพื่อนบ้านผมแรก ๆมาถามผมว่าเอาดีป่าว ผมบอกว่าแพงไปอย่าซื้อเลย
 สุดท้ายไปซื้อมาใช้ ใช้ได้ไม่กี่เดือนนี่ลดราคาเป็นแสน 

รถในตลาดตอนนี้แทบทุกยี่ห้อลดแสนนึงยังกำไรเยอะมาก ๆ

คนไทยลืมเรื่องของแพงของถูกไปตั้งแต่ VIOS คันละ7 แสนกว่าขายได้แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 19:37:23 »
มันตกทุกรุ่นละมั้งครับ
มียี่ห้อไหนบ้างราคาไม่ตก
ผมซื้อรถผมไม่เห็นเครียดกะราคาขายต่อเลย สำหรับตัวผมนะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 20:01:49 »
ที่โชว์รูมแจ้งว่า ดวาน์25 ผ่อน 48 ดอก 2.5 นะครับกับราคานี้

เห็นคุณจิมมี่หยิบราคาไปดูอยู่  ;D

ออฟไลน์ iplexman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 20:52:30 »
ราคามาแบบนี้ น่าจะได้เห็น WRX-V เร็วขึ้นสิครับเนี่ย
รอหัวตัด ระดับ 300 ม้าอย่างเดียวทีนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 20:55:58 »
ราคาตกทุกคันทุกค่ายครับ จะเจ้าตลาดไม่ตลาดเป็นเหมือนกันหมด

คนซื้อมือ2สภาพดี คุ้มมากมาย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 21:40:59 »
ปกติผมก็ชอบเล่นมือ2มากกว่ามือ 1แหละครับ แต่กรณี xv นี่ ผมถอยป้ายแดงมาเลย ราคาต่างกันแค่นี้ไม่คิดมากเลย :
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:31:00 »
สะเทือนแน่ๆครับ

ได้ข่าว PJS ลดเกือบ 2 แสน
เข้าใจว่า คนใช้รถส่วนใหญ่แยกไม่ออกว่าอะไรคือ SUV หรือ PPV
เจอ XV และ PJS ลดราคากระหน่ำขนาดนี้ คงสะเทือนวงการรถยกสูงอยู่ไม่น้อย

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:42:56 »
ผมก็เห็น หลายคน บอก ซื้อแล้ว ใช้ยาว

พอเจอ เทคโนโลยีใหม่ Design แนวใหม่โครตสวย พร้อมด้วย อุปกรณ์ option ใหม่ๆ ราคาเท่าหรือถูกกว่าเดิม เข้ามายั่วใจ

ก็ต้องเกิดกิเลส อยากเปลี่ยนกันทั้งนั้น แม้ว่า ปีแรกที่รุ่นใหม่ออก จะบอก ยังใช้รุ่นเก่าได้ พอนานๆไป ใจก็เริ่มเอียง ในที่สุดก็ทนไม่ได้
(เหมือน มี ip5 แล้ว ip6 มา แรกๆก็ไม่  หลังๆ ก็จำใจเปลี่ยน)

มีน้อย ที่เหลือรอดมา ใช้จนเก่า

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่เท่าที่เห็น ซูบนถนนเนี่ย GC8 เยอะสุดแล้วครับ มากกว่าแมวหลายเท่ามาก
ผมว่าพอซักปี 2018 รถ XV lot แรกของ MIT รวมถึงผมหมดประกัน 5 ปี ต้องได้เห็น XV 200hp++ มาแน่ๆครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:04:30 »
สะเทือนแน่ๆครับ

ได้ข่าว PJS ลดเกือบ 2 แสน
เข้าใจว่า คนใช้รถส่วนใหญ่แยกไม่ออกว่าอะไรคือ SUV หรือ PPV
เจอ XV และ PJS ลดราคากระหน่ำขนาดนี้ คงสะเทือนวงการรถยกสูงอยู่ไม่น้อย
ปิคอัพ เก๋งก็สะเทือนครับเพราะคนไทยส่วนใหญ่ดูงบประมาณในกระเป๋าเป็นหลักด้วย  ถ้ามีเงิน 8- 9 แสนบาท  จะซื้อปิคอัพหรือเก๋งในราคานี้ต้องหันมามองตัวเลือกอื่นในราคาเดียวกันบ้างล่ะ       ถ้ามีงบ 1 ล้านซื้อตัวนี้ก็เหลือ  มันเป็นอะไรที่เร้าใจมากสำหรับราคา              จะยกเว้นกลุ่มอื่น ๆ ออกไปเลยมากกว่า
ผมว่าตลาดมือ 2 ราคาต้องร่วงกระจายต่อไปอีกโดนยาแรงแบบนี้เต๊นท์รถอ่วมอรทัย  คนขายมือ 2 ก็คงต้องกังวลไม่น้อยเพราะราคารถต่ำลงอีก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:17:15 »
Camry ที่ผมใช้ ราคาก็ร่วงไม่แพ้ XV สักเท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:58:30 »

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่เท่าที่เห็น ซูบนถนนเนี่ย GC8 เยอะสุดแล้วครับ มากกว่าแมวหลายเท่ามาก
ผมว่าพอซักปี 2018 รถ XV lot แรกของ MIT รวมถึงผมหมดประกัน 5 ปี ต้องได้เห็น XV 200hp++ มาแน่ๆครับ

gc กะเเมวเทียบกันบ่ได้หรอกครับ ดูราคา สิครับ  ทั้งตอนเป็นมือ 1 เเละปัจจุบันที่เป็นมือสอง  เเมวเเพงหว่าเยอะครับ

ถ้า gc ราคาเท่าเเมวถามสักนิด ใครจะไม่เลือกเเมวครับ