ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยางหน้ากับยางหลังไซส์ไม่เท่ากัน แล้วเปลี่ยนให้เท่ากันได้ไหม?  (อ่าน 7809 ครั้ง)

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *
รถผมตอนนี้ ยางหน้า 225/40

ยางหลัง 255/35

ทำไมถึงทำไม่เท่ากัน  แปลว่าขนาดล้อแมคไม่เท่ากันหรือเปล่าครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนให้เป็นขนาดเท่ากันได้ไหม

np72

• บุคคลทั่วไป
รถขับหลังมักจะทำแบบนั้นอะครับ ใช้ยางหลังกว้างขึ้นเผื่อส่งกำลังล้อหลังได้ดีขึ้น

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
รถขับเคลื่อนล้อหลังใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ก็เป็นเรื่องการเพิ่มหน้าสัมผัสเพื่อการส่งแรงขับ

และทำไมรถขับหน้าไม่ทำล้อหน้ากว้างกว่าล้อหลังบ้าง 5555+
แต่คงเป็นเรื่องการยังคับเลี้ยว(มั้ง)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนได้ครับแต่คงไม่เหมาะ ประหยัดขึ้นอาจจะเพราะไมล์เพี้ยน

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ถึงจะเปลี่ยนให้เท่ากันได้ก็อย่างทำเลยครับ แบบเดิมนั่นแหละดีแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับหลังแน่นอน มันถูกออกแบบมาอย่างนั้น แต่จะเปลี่ยนก็ได้ ไม่ผิดอะไรครับ

ออฟไลน์ golf32

ก็ตามที่หลายท่านกล่าวด้านบนครับ จะเปลี่ยนให้เท่ากันก็ไม่เป็ฯไรครับ

ข้อเสียก็แค่ค่ายางแพงขึ้นครับ สลับยาง หน้าหลังไม่ได้ก็เท่านั้น แล้วก็อาจกินน้ำมันขึ้นอีกนิดแต่ไม่ค่อยมากขนาดนั้นหรอกครับ ;D

ออฟไลน์ swan

ของ จบกท เป็นรุ่นตัว e90 หรือเปล่าครับ และคงเป็นล้อขอบ 18 ถ้าให้เดา ถ้าหากจะเปลี่ยนเป็นยางที่ขนาดเท่ากันทั้งหน่า หลังต้องเปลี่ยนเป็นล้อขนาด 17 นิ้วครับ แล้วใช้ยางขนาด 225/45/17 ซึ่งทำได้ครับ เพราะถ้ารุ่นปกติก็ใช้ยางขนาดนี้ แต่ถ้าเป็นรุ่น sport จะใช้ยางขนาดที่ เดียวกับ จขกท

ของผมก็เพิ่งไปเปลี่ยนมาเป็นขอบ 17 จากเดิมที่ใช้ขนาด 18 ครับ หลังจากเปลี่ยนจะได้ความนุ่มเพิ่มขึ้น แต่ความหนึบจะลดลงไป หากชอบขับเร็ว เข้าโค้งแรงๆ แนันำใช้ขนาดเดิมดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ของ จบกท เป็นรุ่นตัว e90 หรือเปล่าครับ และคงเป็นล้อขอบ 18 ถ้าให้เดา ถ้าหากจะเปลี่ยนเป็นยางที่ขนาดเท่ากันทั้งหน่า หลังต้องเปลี่ยนเป็นล้อขนาด 17 นิ้วครับ แล้วใช้ยางขนาด 225/45/17 ซึ่งทำได้ครับ เพราะถ้ารุ่นปกติก็ใช้ยางขนาดนี้ แต่ถ้าเป็นรุ่น sport จะใช้ยางขนาดที่ เดียวกับ จขกท

ของผมก็เพิ่งไปเปลี่ยนมาเป็นขอบ 17 จากเดิมที่ใช้ขนาด 18 ครับ หลังจากเปลี่ยนจะได้ความนุ่มเพิ่มขึ้น แต่ความหนึบจะลดลงไป หากชอบขับเร็ว เข้าโค้งแรงๆ แนันำใช้ขนาดเดิมดีที่สุดครับ

เรื่องอัตราเร่งและสิ้นเปลืองดีขึ้นหรือไม่ สักเท่าไหร่ครับ