ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนน้ำมันลง8%ปตทเงียบเลยนะจะอ้างไรอีกละรอดูสต๊อกน้ำมันอีกป่าว  (อ่าน 6835 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ดีไม่ดีดึงยาวแกล้งเฉยไปอาทิตย์หน้า ตอนขึ้นนี้ไวเรียวทามตลาดโลก
หุ้นตัวเองไม่ค่อยยอมลงเพราะเอากำไรไปหนุนแน่เลย >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:50:01 โดย wa330 »

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนขึ้น 2 วันกว่าจากกระทู้นู้น กว่าจะได้ขึ้น 50 สตางค์   ตอนจะลงจะให้ลงทันที  

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,42602.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 15:04:50 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lay

พอดี3คืนก่อนมันขึ้นมามากกว่า12%   ถือว่าเจ้ากันไปครับ

ออฟไลน์ crestcendo

• Newbie
  • *
ผมว่ามันขึ้นๆลงๆ นะครับตอนนี้ ถ้าลงต่อเนื่องเดียวก็ลดอีกละคับ

ยังคงอั้นไว้อยู่ 555 :-\

ออฟไลน์ prai

ผมว่าราคาหุ้นมันก็ไม่ได้แพงอะไรอยู่แล้วนะครับ
ตัว P/E ของ PTT เอง อยู่ที่ 10.10 เท่า เทียบกลุ่มอุตสาหกรรมที่ 11.97 เท่า หรือเทียบตลาดที่ 18.93 เท่า

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ราคาผันตามโลก แต่หลุมอยู่ในไทย เล่นแร่แปรธาตุซะจนไม่เป็นของคนไทยแล้ว แต่เป็นของคณะบุคคล

ไม่งั้น น้ำมันซาอุ แถบนั้น ราคาต้องหมุนตามโลกด้วยไหมครับ? ก็ไม่

น้ำมันที่เป็นแบบนี้ทุกๆวัน มันมีอะไรมากกว่าที่เราคิดเยอะ ไม่ใช่สัมปทาน ไม่ใช่คนไกล ไม่ใช่ปตท.

ออฟไลน์ mick

ผมว่าราคาหุ้นมันก็ไม่ได้แพงอะไรอยู่แล้วนะครับ
ตัว P/E ของ PTT เอง อยู่ที่ 10.10 เท่า เทียบกลุ่มอุตสาหกรรมที่ 11.97 เท่า หรือเทียบตลาดที่ 18.93 เท่า

เกี่ยวอะไรกับราคาหุ้นเน่ออ

ออฟไลน์ crestcendo

• Newbie
  • *
ที่ผมเข้าใจคือหลุมในไทย มีไม่พอใช้อะคับ สุดท้ายต้องนำเข้ามาอยู่ดี จากแถวตะวันออกกลางนั่นแหละครับ ราคาที่เค้าซื้อขายก็ตามราคา benchmark ของโลกอะคับ

ออฟไลน์ prai

จขกท บอกว่า ปตท เอากำไรมาพยุงราคาหุ้น ทำให้ราคาไม่ตกต่ำ ในขณะที่ราคาน้ำมันทั่วโลกตกต่ำ ผมเลยอธิบายว่า ราคาหุ้นของ ปตท ที่ P/E 10 เท่านิดๆ มันก็ปกติ เมื่อเทียบกับกลุ่มอุตสาหกรรม เพราะจริงๆ ธุรกิจของ ปตท ไม่ได้ค้าปลีกน้ำมันเพียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ mick

จขกท บอกว่า ปตท เอากำไรมาพยุงราคาหุ้น ทำให้ราคาไม่ตกต่ำ ในขณะที่ราคาน้ำมันทั่วโลกตกต่ำ ผมเลยอธิบายว่า ราคาหุ้นของ ปตท ที่ P/E 10 เท่านิดๆ มันก็ปกติ เมื่อเทียบกับกลุ่มอุตสาหกรรม เพราะจริงๆ ธุรกิจของ ปตท ไม่ได้ค้าปลีกน้ำมันเพียงอย่างเดียว

อ๋อ ครับผม

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
คุณเก่งมากครับ คุณคือ วีรบุรุษเลยครับ

ออฟไลน์ Anvers30

ถ้าเทียบราคาหุ้นกับราคาน้ำมันดิบ ปตทสผ (PTTEP) จะมี price correlation กับราคาน้ำมันดิบ มากที่สุดในกลุ่มปตท ครับ (ปตท เป็นบริษัททำนองเดียวกับปูนใหญ่ จัดอยู่ในประเภท conglomerate org. ที่ไม่ได้มี core business ด้านใดด้านนึงเป็นพิเศษ จะพยายามแตกไลน์ธุรกิจ เพื่อกระจายความเสี่ยง และเติบโตอย่างยั่งยืน) สังเกตดูได้จากช่วงนี้ที่ราคาน้ำมันดิบสวิง ตัวสผ ก็ขึ้นลงตามกัน ทุกกระเบียดครับ