ผู้เขียน หัวข้อ: ชนรถมอเตอร์ไซค์ไม่เปิดไฟท้ายตอนกลางคืนผิดไหมครับ (ถามเป็นความรู้หน่อย)  (อ่าน 7861 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมได้ไปแวะทานอาหารเย็น ริมถนนสรงประภา ดอนเมือง แล้วมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นบนถนน มีคนเข้าไปมุงดูจำนวนมาก ผมก็เลยเข้าไปดูด้วย พบว่ามีเด็กแว้น ขับมอเตอร์ไซค์แต่งซิ่ง ไม่มีไฟท้าย ไม่ติดป้ายทะเบียน ไม่ใส่หมวกกันน็อก คาดว่าน่าจะไม่เปิดไฟหน้าด้วย เพราะตอนนั้นรถล้มแล้วไฟหน้าปิดอยู่ ตัวคนขับโดนลากไปประมาณ 10 เมตร เสียชีวิตคาที่ เพราะหัวแตกและโดนลาก คนที่เห็นเหตุการณ์ตอนชนบอกว่ามีกระบะยกสูงเปลี่ยนเลนส์เข้าขวาเพื่อแซงคันหน้า แล้วน่าจะมองไม่เห็นมอเตอร์ไซค์ของผู้ตาย เลยชนเข้าที่ด้านข้างแล้วลากร่างคนขับไป แล้วก็ขับต่อไปเลย คาดว่าคนขับรถกระบะอาจจะไม่รู้ว่าชน เจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวที่ผมทานบอกว่าเห็นผู้ตายเอารถมาซิ่งบริเวณนี้ทุกวัน ไม่เปิดไฟอะไรเลย เสียงดังมาก เหมือนจะรู้สึกยินดีที่เขาโดนชน ต่อมาตำรวจและกู้ภัยก็มาถึง

จากกรณีนี้คนขับรถกระบะผิดไหมครับ และต้องชดใช้ค่าเสียหายอะไรบ้างครับ เพราะผมเองเคยเห็นเด็กแว้นหลายคนเส้นนี้ มักจะไม่เปิดไฟท้ายกัน ซึ่งมองเห็นได้ยากถ้าไม่ละสายตาไปมอง (ฟีล์มรถผม 60 รอบคัน หน้า 50) และชอบขับปาดไปปาดมา ทำให้ต้องระวังมากเป็นพิเศษ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 2k

เหมือนว่ามีคนเคยถามประเด็นแนวๆนี้กันมาบ่อยๆนะครับ ที่จำได้คือคนขับกระบะจะ"ซวย"มีความผิดฐานฆ่าคนโดยไม่เจตนาเพราะกฏหมายจะแบ่งว่าคนขี่มอเตอไซผิดที่ขี่รถไม่เปิดไฟกับผิดที่ขับขี่รถผิดกฏจราจรเท่านั้น......แต่ศาลอาจจะมีการลดหย่อนโทษให้เบาบางลงได้ซึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่ารายละเอียดชัดๆคืออะไรบ้างแต่ที่แน่ๆคือเจ้าของรถจะไม่มีรถใช้และถ้าประกันหมดพอดีต้องซ่อมเอง  :P อ้อมันมีความยุกยากอีกตรงที่กระบะต้องขึ้นศาลและหาหลักฐานให้ได้ว่า"มอเตอไซไม่เปิดไฟและล้มลงไปเอง"ไม่ใช่ว่ากระบะเข้าไปชนเค้าแล้วอ้างว่าล้มอยู่แล้ว ถ้าไม่มีพยานแวดล้อมก็ต้องพึ่งกล้องติดรถล่ะครับ ไอ้ตรงนี้นี่แหละที่ส่วนมากญาติของคนขี่มอเตอไซมักจะอ้างว่าลูกชั้นคนดีไม่เคยทำใครเดือดร้อนแล้วเรียกร้องค่าโน่นค่านี่ค่านั่นเป็นแสนๆบาท แต่ถ้าท้ายที่สุดหากพิสูจน์ได้ว่ากระบะไม่มีความผิดก็จะโดนเรียกเงินอีก!!!! ค่าทำศพกับค่ามนุษยธรรมครับ.... :-\

ป.ล.คนแบบนี้ล้มหายตายจากไปไม่ใช่แค่ร้านก๋วยเตี๋ยวที่ยินดีหรอกนะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

กระทู้แนวนี้มาบ่อยๆ
และขอตอบแบบเดิมว่า
ถ้าพิสูจน์ได้ด้วยกล้อง มีภาพหลักฐานเห็นกันจะๆ กระบะก็มีโทษ แต่เบาลงมาก

ถ้าคนขี่มอไซต์ไม่ตาย แล้วจับรถกระบะได้ คนขับกระบะไม่มีกล้อง คงอ่วม

เพื่อนผมชนมอไซต์ย้อนศร
มอไซต์ไม่ตาย มันโวยวายจะเอาเรื่อง ชาวบ้านหาว่าเพื่อนผมผิด มันบอกว่ามันมาถูกทาง เพื่อนผมไปชนมันเอง
เพื่อนผมมีกล้อง... ไปสน. เอาเมมโมรี่การ์ดออกมาเสียบดูในคอมตำรวจเลย
ไอ้บ้านั่นซวย ป่านนี้หนี้อาจจะยังไม่หมด หุๆ

ออฟไลน์ JeansZ

อันนี้กระบะ​มัน​หนี​ไป​เลย​ครับ ตอน​ชน​มีเสียง​ดังโครมเล็กน้อย ผมนั่งกินอยู่หลังร้านเลยไม่เห็นเหตุการณ์ตอนชน แต่​คนที่​เห็นบอก​ว่า​เป็นวีโก้สี่​ประตูสี​บรอนซ์ทอง แต่​ไม่ได้​สังเกตทะเบียน แบบนี้น่าจะเข้าข่ายชนแล้วหนีด้วย แต่​เจ้าของร้านอาหาร​ข้างทางแถว​นั้น​บอก​เป็น​เสียง​เดียวกันว่าพวก​นี้​มักจะ​ไม่​เปิดไฟทั้ง​ไฟหน้า​และ​ไฟท้าย มี​แต่​เสียงดัง​มาก​น่ารำคาญ แต่​คัน​ที่เกิดเหตุ​นี่ไม่มีไฟท้ายเลยนะครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาจจะมีส่วนผิดบ้างครับ

ป.ล.คนแบบนี้ล้มหายตายจากไปไม่ใช่แค่ร้านก๋วยเตี๋ยวที่ยินดีหรอกนะ  ;D

แต่ก็คงมีคนสรรเสริญที่เขาเสียสละพอสมควร

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ทำคนอื่นตายไงก็ผิดแหละท่าน