ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม fan boy และผู้ใช้ SUBARU เรื่อง Service & Maintenance หน่อยครับ  (อ่าน 14365 ครั้ง)

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
มีแผนจะเพิ่มรถในบ้าน....เล็งสไตล์ SUV หรือ CROSSOVER ไว้ครับ (ที่บ้านมี Mazda CX-5 / Nissan X-trail (T31) อยู่แล้ว)

เห็นราคา XV ลงมาในจุดที่น่าสนใจ (ผมมองข้าม HR-V & Mazda3 ไปทันที ;) )

เลยจะเสนอ Subaru XV เข้าที่ประชุม เรื่องการขับขี่ และโดยรวมมั่นใจในจุดเด่นครับ (จากที่เคย Testdrive แล้ว โดนใจครับ)   ;D ;D ;D

ขาดแค่ข้อมูลเรื่อง การ service & maintenance ครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกซักหน่อยครับ

- Defect ของ XV โดยรวมมีอะไรไหมครับ ...แล้วการแก้ปัญหายังไงบ้างครับ
- ความทนทานระยะยาว เป็นยังไงครับ  
- ค่าใช้จ่ายในการ Service อยู่ในระดับใด โดยเฉลี่ย ... รถญี่ปุ่น C segment / D segment / SUV / Crossover

++ ตัว 2.0i [998,000฿] ... มีอะไรที่ต่างจากตัว sport หรือ STi บ้างครับ นอกจากชุดแต่ง??? (แร็คหลังคามีทุกรุ่นไหมครับ? & จอหลังที่หมอนคู่หน้ามีทุกรุ่นไหมครับ?)
>> ราคาพิเศษช่วงนี้มีทุก Dealer ของ SUBARU เลยไหมครับ << (ศูนย์ที่พระราม 2 ที่เปิดใหม่เป็นยังไงบ้างครับ)

** บ้านผมใช้รถยาวๆ 5-10 ปี แทบทุกคัน  
(ก่อนหน้าก็มีใช้ ยุโรปมาบ้างครับ Benz W124/W210/W211...ยิ่งรุ่นใหม่ยิ่งจุกจิก+ซ่อมโหด __ แต่ W124 / W210 นี่รับได้ครับ 55555+ )
** ผมรับกับ service ระดับ mazda ได้ครับ ในเรื่องศูนย์บริการ & อะไหล่ (เร็วบ้าง - ช้าบ้างในบางที แต่ซ่อมจบ ก็ Ok ครับ)
 ... mazda 3 gen 1 ใช้มา 8 ปี (200,000 km) และยังใช้ไปเรื่อยๆครับ  เพราะส่วนใหญ่มีอะไหล่ตัวไหนเสีย แต่ก็ซ่อมจบไม่จุกจิก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลต่างๆล่วงหน้าครับ ;)  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 22:51:36 โดย hong_G »

ออฟไลน์ muying

Re: ถาม fan boy และผู้ใช้ SUBARU เรื่อง Service & Maintenance หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 22:58:44 »
ปูเสื่อรอ 

คอเดียวกันเลย

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
Re: ถาม fan boy และผู้ใช้ SUBARU เรื่อง Service & Maintenance หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:05:54 »
ขอตอบบางข้อนะครับ :)
พอดีที่บ้านขับ 2 คัน มี Lot แรกๆ 1 คันกับ Lot ปี2014 อีก1คันครับ

-เรื่องของ Service & Maintenance

ผมอยู่พัทยา ปัจจุบันศูนย์พัทยาปิดตัวไปแล้ว ทำให้ต้องเข้าอยู่จุดเดียวสำหรับผมคือ เสรีไทย ครับ สำหรับการนำรถเข้า Service ผมนำรถเข้าไปโดยไม่ได้โทรแจ้งครับ เข้าไปในห้องพนักงานต้อนรับดีครับ มีการแจ้งรายการว่าต้องทำอะไรบ้างแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ส่วนเรื่องในเวลาในการทำรถนั้นประมาณ 1-2 ชั่วโมงครับ  ค่าใช้จ่ายผมเข้าครั้งล่าสุดเช็ค 10,000km ผมจ่ายไปประมาณ 3พันกว่าๆครับ คหสต. ผม บริการโอเคดีครับ :)

-Defect
สำหรับเรื่อง Defect ของผมมี 1 คันครับ เป็นคัน Lot แรกๆคือ น้ำมันเครื่องหายครับพึ่งมาสังเกต แต่ยังไม่ได้เข้าศูนย์ครับจะรอดูอีกสักพักว่าจะลดอีกมั้ยเพราะพึ่งเช็คระยะไป

-ความทนทาน
คัน Lot แรก อายุจะ2ปีแล้ววิ่งไปแค่ 20,000Km กับอีกคันอายุไม่ถึง 1ปี วิ่งไป 10,000km ยังไม่พบเจออะไรผิดปกติครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:38:44 »
เพิ่งรับxvเข้าบ้านมาไม่ถึงอาทิตย์เลยครับ แต่สิงอยู่ในสยามซูบารุมา2ปีกว่า ศึกษาจากรุ่นเก่าๆมาเสียงส่วยใหญ่บอกกันมาว่าเป็นรถที่ทนทานครับ ปัญหารออะไหล่นานมีบ้าง แต่ xv ขายเยอะแบบนี้ไม่น่ามีปัญหา ศูนย์มีน้อย แต่เข้าแล้วคิวไม่ยาว ไม่เหมือนเจ้าตลาด ศูนย์เยอะจริง แต่คิวยาวต้องจองตั้งนัดกันล่วงหน้า เหมือนต้องมาง้อให้ทำให้ อู่นอกมีรองรับเวลารถแก่ตัว อีกอย่างผมเคยผ่านการดูแลรถ bmw อายุเกิน 15 ปีมาแล้ว อีกคันก็ e46  อายุกว่า 10 ปี ผมดูแลเจ้าพวกนี้ได้ละผมไม่เคยกลัวที่จะต้องดูแลรถญี่ปุ่นค่ายไหนอีกละครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ turbo_light

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:40:28 »
ได้ขอมูลเยอะแยะ ขอบคุณคาบ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:51:15 »

++ ตัว 2.0i [998,000฿] ... มีอะไรที่ต่างจากตัว sport หรือ STi บ้างครับ นอกจากชุดแต่ง??? (แร็คหลังคามีทุกรุ่นไหมครับ? & จอหลังที่หมอนคู่หน้ามีทุกรุ่นไหมครับ?)

--- rack ตัว ล่างสุดจะไม่มีครับ จอหมอนไม่มีแล้วครับ แต่รุ่น STi จะได้เป็นจอหลังคล้ายๆ tablet แทนครับ

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 00:30:22 »

--- rack ตัว ล่างสุดจะไม่มีครับ จอหมอนไม่มีแล้วครับ แต่รุ่น STi จะได้เป็นจอหลังคล้ายๆ tablet แทนครับ

อยากเห็นตัวล่างสุด ที่ไม่มีแร๊คหลังคาจัง ใครพอหาให้ชมได้ไหมครับ..???

แล้ว...โปรช่วงนี้ เลือกสีได้ตามปกติไหมครบ :)

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 00:50:16 »

อยากเห็นตัวล่างสุด ที่ไม่มีแร๊คหลังคาจัง ใครพอหาให้ชมได้ไหมครับ..???

แล้ว...โปรช่วงนี้ เลือกสีได้ตามปกติไหมครบ :)

ไปหารูป subaru impreza sport 5ประตู มาดูเลยคับ

แต่ผมว่า xv มัน้ล็ก โอกาส ต้องใช้ที่เก็บสัมภาระ ที่แร็คหลังคาสูงเหมือนกันนะคับ

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 00:55:33 »

ไปหารูป subaru impreza sport 5ประตู มาดูเลยคับ

แต่ผมว่า xv มัน้ล็ก โอกาส ต้องใช้ที่เก็บสัมภาระ ที่แร็คหลังคาสูงเหมือนกันนะคับ

ผมดันชอบตัว 2.0 sport นะ ได้ทั้ง rack กับสปอยเลอร์ แล้วก็พวกเพลทต่างๆ แต่ติดตรงกระจังหน้า >> ชอบแบบเดิมมากกว่า 5555+
(กระจังหน้าอันเท่าไหร่ ครับเนี่ย หรือขอแลกกับใครได้ปาว..??)
...หรือ แร๊ค หลังคากับ spoilor หลัง เท่าไหร่ครับ ถ้าเบิกใส่ตัว 2.0i >> รวมแล้วใช้งบแค่ไหน..??? [แบบไหนจะคุ้มกว่านะ]

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:23:10 »
กระจังหน้าเรื่องเล็กครับ หาเปลี่ยนกับเพื่อนๆในคลับได้ไม่ยากแน่นอน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:34:58 »
กระจังหน้าเดิมรุ่นแรก เห็นมีคนถอดขายในเวปบอรด 4000 สั่งนอกของ impreza sport ก้อประม่ณ4000กว่า สวยกว่าตัวxv ไทยนิดนึง

แร็คหลังคา..ไม่ทราบราคาคับ  แต่ ของ0คงไม่ถูก และต้องรื้อหลังคามาเจาะถ้าทำไม่ดี น้ำรั่วก้อซวยคับ จิงๆมีคานแร็คแบบหนีบข้างแต่ไม่สวย้ลย  

สปอยเล่อ ของ0 เป็นหมื่นอยู่นะคับ แต่งานเนียนดี ของขายข้างนอก งานก้อปไฟเบอไม่ค่อยเนียน แต่มีหลายทรง มีงานคาบอนไฟเบอแท้ให้เลือก สนนราคาของร้านข้างนอก 3พันกว่ารวมติดตั้ง - หมื่นกลางๆงานคาร์บอน (ปล. งานข้างนอก มีทรงที่คล้ายๆ ทรงของ STI)

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:57:34 »
รอฟังด้วยคนครับ  แนวเดียวกันเลย Service แนวๆ Mazda ผมรับได้ครับ !! อิอิ

แต่ตอนนี้อยากทราบข้อมูล Service นิดหน่อย แต่เห็นในคลับก็ไม่มี ปัญหาอะไรกันนะครับ เห็นราคาผมนี่ตัด Ranger WT 3.2 ไปเลยเพราะว่าตอนแรกแอบสนใจอยากได้ไว้ขับ  ตจว ถนนแย่ๆ หน่อย

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 09:12:26 »

อันนี้ของผมครับ เพื่อเป็นข้อมูลครับ
จะว่าแพงก็แพงครับ เพราะผมไม่มีรถไซส์เดียวกันเทียบ
เทียบกับ City/Swift ถือว่าแพง

*Air filter = KN นะครับ ไม่ใช่ของศูนย์

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 09:39:12 »
เข้ามาดู

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:15:36 »
 ผมอาจจะเป็นคนส่วนน้อยที่มองว่า รุ่นเริ่มต้นที่ไม่มีราวหลังคา ดูเรียบๆดีครับ ไม่ต้องลุ้นว่าเจาะใหม่แล้วจะเกิดสนิมหรือรั่วหรือเปล่า ( แต่ต้องไปเช็คดูนะครับว่าได้เจาะรูเผื่อมาอยู่แล้วจากโรงงานหรือเปล่า )

แล้วใส่สปอยเลอร์หลังใหม่ ลองเทียบดูนะครับ ผมว่าสวยอีกแบบ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:54:57 »
ราคาดีมาก

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:17:31 »
ผมซื้อ เม.ย. 57  ราคา  1.35 ล้าน เจ็บตัวไปเยอะเหมือนกันครับ

ซื้อ xv ตอนนี้  โคตะระคุ้มที่สุดแล้วครับ
ตัว 2.0 i - 998,000 บาท  ตัวนี้น่าใช้ที่สุด ของที่เพิ่มมาไม่มีความจำเป็นเลย ..

แร็คหลังคา - ถ้าจะใช้งานจริง ต้องไปซื้อเพิ่ม 3-4 หมื่นบาท
gps , จอฝังหมอน , กล้องหลัง  พวกนี้ไม่จำเลย หรือติดเพิ่มข้างนอกก็ได้ไม่กี่บาท

เรื่องความทนทานไม่รู้ครับ เพราะเพิ่งซื้อมาให้ใช้ แต่ brand ระดับนี้ วางใจได้ครับ ในอเมริกา subaru มีชื่อเสียงมากๆ

ค่าซ่อมบำรุง จะแพงกว่ารถตลาดทั่วไป เพราะใช้ของดีทั้งหมดครับ
เช็คระยะ 10,000 โล  ประมาณ  3,500 บาท  แต่ใช้น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์  100% ของ Motul ครับ

ไม่ใช่รถตลาด  ถ้าใช้ยาว 7 ปีขึ้นไป  แล้วขายต่อ ถึงจะคุ้มค่ากับการใช้งานครับ

แนะนำให้รองาน motor show เม.ย. ครับ .. มีของแถมเยอะกว่าครับ
ผมซื้อที่งาน motor show เม.ย. 57 ... มีแถม iPad ด้วย แต่ผมเปลี่ยนเป็นส่วนลด 20,000 บาทครับ

ข้อเสียของ XV ที่เป็นปัญหาใหญ่ คือ เรื่องอะไหล่ตัวถังครับ
ถ้าไปชนเสียหายหนัก ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนเท่านั้น .. จะต้องรออะไหล่ 3-6 เดือน ขึ้นไปครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:45:14 »
ผมอาจจะเป็นคนส่วนน้อยที่มองว่า รุ่นเริ่มต้นที่ไม่มีราวหลังคา ดูเรียบๆดีครับ ไม่ต้องลุ้นว่าเจาะใหม่แล้วจะเกิดสนิมหรือรั่วหรือเปล่า ( แต่ต้องไปเช็คดูนะครับว่าได้เจาะรูเผื่อมาอยู่แล้วจากโรงงานหรือเปล่า )

แล้วใส่สปอยเลอร์หลังใหม่ ลองเทียบดูนะครับ ผมว่าสวยอีกแบบ

WOW...เห็นภาพนี้แล้ว เอาแค่รุ่น 2.0i ติดสปอยเลอร์หลังก็งามแล้วนะเนี่ย  ;D ;) ;)  ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผม >> ถ้าเป็นรถ Hatchback หรือ 5 ประตูแล้ว ...ถ้าไม่ติดสปอยเลอร์ผมไม่ค่อยชอบเลย มันดูตลกๆยังไงไม่รู้ 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:46:55 โดย hong_G »

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:36:00 »

อันนี้ของผมครับ เพื่อเป็นข้อมูลครับ
จะว่าแพงก็แพงครับ เพราะผมไม่มีรถไซส์เดียวกันเทียบ
เทียบกับ City/Swift ถือว่าแพง

*Air filter = KN นะครับ ไม่ใช่ของศูนย์

ถ้าระดับนี้ผมรับได้ครับ :)  ... ที่บ้านแทบไม่เคยใช้ B-segment ด้วยแหละครับ แล้วก็ใช้ไม่ค่อย fix เจ้าตลาดเท่าไหร่ มีรถแทบทุกแบรนด์(ญี่ปุ่น) ราคาการบำรุงรักษาระดับนี้เลยชินกับมัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 14:14:30 »
ตัวเดิม ๆ  ไม่มีแร็คหลังคา  ก็สวยแล้วนะครับ  :)

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 14:48:23 »
พวก maintainance ไม่ใช่ปัญหาครับ

เหลือแค่  อะไหล่แปลกๆ  กับ  อะไหล่ตัวถึงเท่านั้นครับ

ถ้าไม่แจ็คพ็อต   ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้า เป็น คันที่มีปัญหา แล้วต้องรอเปลี่ยนอะไหล่ ซึ่งเป็นอะไหล่ที่ไม่ค่อยเปลี่ยนบ่อย
หรือ เกิดอุบัติเหตุมา แล้วอะไหล่พวกนี้ก็ Air Freight นานกันเป็น 1-6 เดือน

แค่จุดนี้ คุณแคร์ไหม  ถ้าไม่แคร์  ก็ซึื้อเลย ครับ

แต่ถ้ารู้ล่วงหน้าแล้ว แล้วเกิดมาเป็น ต้องทำใจได้นะ ไม่ใช่เอามาประจานด่าในเว็บ

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 15:06:51 »
ผมเพิ่งไปจองมา sale บอกว่าตัวเริ่มต้นภายนอกจะเหมือนตอนเปิดตัวทุกอย่างครับ คือ 2.0i Premium
ซึ่งมี Roof rack ให้ครับ อีกอย่างตอนผมไปจองก็มีรถรอส่งมอบ ซึ่งเป็นตัวเริ่มต้นและมี Roof rack ครับ  ;D

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 19:22:51 »
ถ้าอยากเห็นของจริง แล้วอยู่ใกล้รามอินทรา ไปดูได้ที่ห้างแฟชั่นไอส์แลนด์ มีจอดโชว์อยู่เป็นตัวเริ่มต้น  ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าตัวเริ่มต้นจะไม่มีราวหลังคา   แต่ถามเซลส์ดูแลัว เค้าบอกว่าตัวเริ่มต้นไม่มีNavi, จอที่หัวหมอน และ กล้องมองหลัง ส่วนราวหลังคามี  แต่ผมลืมสังเกตว่ามีสปอยเลอร์หลังรึเปล่านะครับ    ถามเรื่องดอกเบี้ย  ที่นี่ถูกสุดไดั2.15% เป็นของกรุงศรีฯครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 20:18:00 »
อยากขับต้องลองอย่าไปสนใจเรื่องอื่นๆ ............เรามันอินดี้คับ???? ;D
เดี๋ยวอีกหน่อยอะไหล่เซียงกงมาเพียบแน่มีให้เลือกสรร
เคยบอกไว้แล้วว่าอะไหล่ซู ถูกว่า Honda อีกนะ

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 23:02:34 »
XV ราคานี้น่าสนใจมากๆเลยครับ มีแผนเพิ่มสมาชิกเหมือนกันครับ ยอมรับเลยว่าเจ้าตัวนี้อยู่ในโผเบอร์ 1 เลยครับ

แต่วันนี้ ผมไปถามมา ปรากฎว่ารุ่นท๊อปสุด STI ยังไม่มีม่านถุงลมมาให้เลย ผมว่าถุงลมให้มาน้อยไปหน่อยนะครับ อิอิ และนี่คือประเด็นอันดับหนึ่งเลยที่ทำให้ผมลังเล และคาดว่าน่าจะกลับไปทาง Mazda 3 เหมือนเดิม...

แต่ถ้าวัดกันที่สมรรถนะ ผมเข้าใจว่าตัวนี้จะได้ขับสี่ ลุยได้อะไรได้ แต่ถ้าชอบอัดโค้ง ว่ากันที่โค้งทางเรียบ Mazda  3 น่าจะยังเป็นอะไรที่เหมาะกว่าอยู่ดี... แต่ XV ก็ยังน่าสน ขาดแต่ถุงลม เลือกไม่ถูกจริงๆครับ  :'(

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 01:50:53 »
โอย  ม่านถุงลม ถึงมีมาจิงๆ ชนจิงๆก้อตายคับ  ขับ2 ล้อหน้า เสียกสรทรงตัวง่ายกว่าขัหลังอีกนะคับ
ถึงตอนนั้น traction control , vsc อะไรทั้งหลาย ไม่ช่วยเลยคับ  ผมขับ accord g8 มาก่อน

แล้วตกทางด่วนมาแล้วรอบนึง  ช่วงล่างไม่เดิมนะ teinโหลดแม้ก20 เบรคbremboหน้าหลัง
บอกเลย XV ขับ4 กระจายแรงลงไปที่พื้นดีกว่ามากๆ ทรงตัวดีกว่าสุดๆ  ดู youtube อ่านข้อดีของ
ขับ4 แบบ AWD ของซุบารุ กะออดี้มาเยอะ  พอได้ขับจิงอึ้งเลย

ผมก้อเเคยลังเลเรื่อง ถุงลม XVมาก่อนเหมือนกัน แต่แฟนบอกม่านถุงลมไม่จำเป็นหรอกแกก้ออํบายว่า
มีกับไม่มีจะได้ใช้ไหม ได้ใช้แล้วแน่ใจหรือว่าไม่ตายเวลาชน แน่ใจเกรอมันจะทำงาน

ผมนึกยอนไแครั้งนึงตอนขับตจวว.  ถนนลื่น  เห็น มิตซุ space wagon ตกข้างทาง แแบคทำงานหมด
แต่ก้อตายยกคัน

นึกถึงอีดครั้ง accord g8 ด้วยกันีแหละ ซัดต้นไม้ข้างทาง  รถฉีก  แอแบคทำงาน  แต่ก้อตาย

ปล.  ตอนผมตกทางด่วน   แอแบคไม่ทำงานนะ อาจแรงไม่พอ ไม่ก้อไม่ได้มุมที่เซนเซอจะจับ

...เรื่อง โค้งทางเรียบ เอามาสด้า3ไปอัดน่ะคับ... ผมมั่นใจนะ ถ้ารถสูงเท่ากัน XV เลี้ยวไม่ด้อยกว่าแน่นอนคับ

แล้วเคยไหม โค้งทางเรียบแบบนั่นน่ะ ขับิยู่ดีๆ ทั้งที่ขับประจำ ดันมีรถทำดินทำกรวด้ล็ดๆหล่นในโค้งเพียบ

ที่ผมตกทางด่วนเพราะอย่างงี้แหละคับ แต่ผมก้อประมาทเอง ป้ายห้ามขับเกิน40  แต่ผมถือดี

ขับแระจำตรงนี้ รถก้อช่วงล่างดีกว่าปกติ จุดนี้ผมใช้ความเร็วในโค้ง 80-100ประจำ  หมุนติ้วๆเลยค้าบ

XV...ถ้าเอาไปเปลี่ยนแม้ก เแลี่ยนสตัทปรับเกลียว โหลดลงมาหมือนรถซีดานปกติ  น่าจะเลี้ยวในโค้งได้สุดๆแหละคับ
เพราะที่ขับมา  ถ้าใส่ค้ำโช้ค ค้ำบอดี แบบที่ผมใส่อยุ่ เนี่ยนะคับ เวลาเลี้ยวแรงๆ แทบไม่มีเหวี่ยงที่ท้ายให้รู้สึกเลย

คาดว่าเป็นเพราะล้อหลัง มีแรงส่งพอเหมาะ ทำให้แรงฉุดจาเล้อหน้าไม่ต่างกะล้อหลังมากนัก แถวทพให้ไม่เป็นภาระเบรคด้วย

ขับหน้า จานเบรคใหญ่กว่าหลังมากๆ เวลาเบรคภาระหน้าแทบจะรับไปเกือบ100% แต่ขับ4 ช่วยกันทั้งหน้า-หลัง
เบรคดีกว่าเยอะ ตอนใช้ accord g8 ผมต้องรีบเปลี่ยนเบรคคำนวนbias เบรคใหม่เลย  แต่XV
ผมเตรียมจะเปล่ยนเบรคหน้า4/หลัง2pot ที่เตรียมไว้แล้ว เพราะสำหรับผมนะ  เล่นรถแต่งมาตลอด  เบรคดีๆ สำคัญกว่าแอแบค
พอลองใช้XVไป  เออ..มันเบรคดีวุ้ย  ถ้าขับในกทม.ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเบรคเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 02:26:42 โดย leenawat_sri »

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 17:55:27 »
ผมเองก็เพิ่งรับรถมาได้ไม่กี่เดือนนะครับ แต่จะตอบในส่วนข้อมูล Maintainance เท่าที่ผมมีให้ละกันนะครับ

ก่อนหน้าผมจะตัดสินใจซื้อ ผมหาข้อมูลเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกก ทั้งเวปคลับ และ ต่างประเทศ ข้อมูลที่ได้เยอะสุดคือ อเมริกา ครับ เพราะอเมริกา คนใช้ Subaru ไม่ใช่น้อยๆ เยอะมากเลยล่ะครับ เก็บข้อมูลมากทั้งหมดทั้งมวลก็พบว่า ถ้าเราไม่ได้ไปซูกซนจับแพะชนไก่ จับนู้นออกยัดยัดนี่ใส่ เอาเข้าศูนย์เปลี่ยนของเหลว เช็คตามระยะที่ควรจะเป็น มันอาจจะอยู่ได้ถึง 2 แสนกิโลโดยที่ไม่ได้กินข้าวลิงเลยก็เป็นได้ครับ ส่วนราคาผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 1 พันกิโลแรก ก็โอเคนะครับ รับได้ น้ำมันเครื่องที่ได้ก็สังเคราะห์ 100% ยี่ห้อ Motul ซะด้วย ราคาแพงกว่าข้างนอกนิดเดียว บริการดี ไม่มีคิว อันนี้ดีครับ

แต่ๆๆ XV จากที่ผมทราบ คนในก็บอกผมว่า เขาก็ยอมรับว่า คุณภาพการประกอบจากมาเลย์ค่อนข้างมีปัญหาพอสมควร แรกๆยิ่งปัญหาเยอะ จนเดี๋ยวนี้ ศุนย์เองต้องตรวจเช็คทุกอย่างให้เรียบร้อยก่อนส่งลูกค้า บางครั้งได้รื้อ console เลยก็มี เพราะมันประกอบมีปัญหา แก้ไขปัญหาเสร็จก็ส่งรถ ประมาณนี้ครับ แต่เค้าก็บอกว่า ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา เพียงแต่อัตราที่พบ มันพบได้บ่อยกว่ารถที่ประกอบจากญี่ปุ่นของ Subaru ครับ

ยินดีต้อนรับสู่สาวกดาวลูกไก่ล่วงหน้าเลยครับ  ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 17:58:35 »
ผมว่านะครับ การที่บอกว่ามีหรือไม่มีถุงลม สรุป คือตายเหมือนกัน ผมว่าถ้าคิดแบบนี้นะครับ โครงสร้างนิรภัยมีหรือไม่มีก็ตายเหมือนกัน เข็มขัดนิรภัยก็ด้วย เห็นตายกันทั้งยังคาดเข็มขัดเยอะแยะ... จริงไหม? ไอ้ของพวกนี้มันไม่ใช่อุปกรณ์ที่ทำให้เราเป็นอมตะนะครับ มันไม่ได้ช่วยได้ 100% ในทุกกรณี แต่มันเพิ่มโอกาสในการบรรเทาความเสียหายได้ครับ ไม่เช่นนั้น XV รุ่นท๊อปที่ขายอยู่ต่างประเทศคงไม่ต้องใส่ถุงลมมาซักใบ และคงไม่ตั้งใจทำรถให้ผลการทดสอบ Small Overlap Test ออกมาผ่านหมดหรอกครับ... คงใส่แค่ขับ 4 เครื่องแรง เบรคดีมาขายก็พอ ไอ้ของเพื่อความปลอดภัยพวกนั้น ใส่มาหนักรถเปล่าๆ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 20:18:11 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคน เล็งๆ BRZ M/T  ตัวเล็กของค่ายไปก่อน รอราคา WRX STi  ลงมาอีกนิด ....
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand