ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนชน งง กับใบเครม  (อ่าน 6595 ครั้ง)

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
รถโดนชน งง กับใบเครม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:50:28 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน
วันนี้ผมขับรถยนต์ ได้มีรถจักรยานยนต์ฝ่าไฟแดงมาชนอย่างจัง.     จึงเรียกประกันชั้น1 ให้มาเจรจากับคู่กรณีที่มาชนผม
ประกันมา ก็เขียนๆทำใบบันทึก. ผมก็รอใบเครมจากประกัน.   รอสัก15 นาที ประกันก็ไม่ให้มาสักที  จึงเดินไปถามประกันว่าใบเครมผมละ
ประกันตอบว่าตีองรอให้เค้าได้เงินจากคู่กรณีก่อนจึงจะให้ใบเครมได้  เพราะคู่กรณีไม่มีประกัน. เป็นระเบียบการเครมแบบนี้
   ผ่านไปชั่วโมง คู่กรณีก็ไม่นำเงินมาให้สักที  ผมเดินไปถามประกันอีกทีว่า ผมต่องการใบเครม รอมานานละ แต่ประกันไม่ยอมให้อยู่ดีอ้างว่ายังไม่ได้เงินจากทางคู่กรณีเลย
   ผ่านไป 2 ชั่วโมง รอมานานมากๆ คู่กรณีจึงนำเงินมาวางก่อน60% ผมโมโหมาก ทำให้เสียเวลามากๆเลย. กว่าจะได้ใบเครมจากประกัน

ปล.   จริงๆแล้วผมต้องรอมั๊ยครับ ประกันผมควรจะออกใบเครมให้ผมทันทีรึเปล่า(ผมฝ่ายถูก)
ปล ประกันวิริยะ ชั้น1 ซ่อมห้างครับ

เพิ่มเติมนิด ประกันบอกว่าถ้าฝ่ายนั้นมีประกันก็สามารถออกใบเครมทันทีไม่ต้องรอ เงินสดแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:53:15 โดย senpiter »

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: รถโดนชน งง กับใบเครม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 07:44:56 »
ประกันชั้น 1 ไม่ว่าเราจะถูกหรือผิด ยังไงก็ต้องซ่อมอยู่แล้ว ไม่เคยเจอแบบนี้น๊ะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 07:53:23 »
ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ เพราะยังไงเขาก็ต้องซ่อมให้เรา ส่วนการเรียกเก็บจากคู่กรณีเป็นเรื่องของประกัน ไม่เกี่ยวกับเรา
หากคู่กรณีไม่มีเงิน เราต้องอดซ่อมเหรอครับ ผมว่าโทรร้องเรียนบริษัทได้เลย อาจจะว่าทางเจ้าหน้าที่เข้าใจอะไรผิด

เวรกรรม ผมกำลังจะทำประกัน วิริยะ ให้แม่เลย เมื่อก่อนแพงมาก เดี๋ยวนี้ถูกกว่าที่อื่น งงเลย เจอแบบนี้ขอคิดก่อน สงสัยเป็นสาเหตุ ให้คิดถูกลง หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:55:15 »
สรุปว่าผม  ยืนรอโง่เองตั้ง 2 ชั่วโมง  งงมากมายครับ
ผมโทรไปวิริยะเพื่อถามแล้วครับ สรุปว่าไม่มีนโยบายเครมแบบนี้   เมื่อบันทึกความเสียหายเสร็จก็จะออกใบเครมให้ลูกค้าทันที และลงว่าผิด ถูก หรือประมาทร่วม   ลูกค้าไม่จำเป็นต้องมายืนรอจนกว่าประกันจะได้เงินจากคู่กรณีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 09:21:53 โดย senpiter »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 09:56:40 »
ไม่เกี่ยวเลยครับ เปนเรื่องของประกันต้องไปไล่บี้กับคู่กรณีเอง จะในวันนั้น หรือหลังจากนั้น
คุณต้องได้ใบเคลมตั้งแต่หลังเกิดเหตุ และรู้ผลว่าใครผิด ใครถูกแล้วครับ

ปล. แนะนำให้ complain ไปยังแผนกลูกค้าสัมพันธ์ของวิริยะประกันภัย แจ้งช่วงเวลา และชื่อเจ้าหน้าที่ ที่ปฏิบัติเช่นนั้นกับคุณครับ
ปล.2 ดีไม่ดี คุณอาจจะได้ส่วนลดค่าประกัน ในการต่อประกันครั้งต่อไปครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:42:13 »
มีนะครับ เคสแบบนี้

น้องผมโดนชนท้าย ก่อนปีใหม่ ทางน้องผมมี ป.1 ทางคู่กรณีไม่มีประกัน
ทางประกันจะยื่นข้อเสนอจากการเครมให้เดี๋นวนั้นเลยครับ
เช่นการซ่อมโดยประกันจะตีราคาเองว่าไม่น่าเกิน 5000 ทางประกันก็จะเรียกจากคู่กรณี
เดี๋ยวนั้นเลยครับ ถ้าคู่กรณีมีให้ที่ 5000 ก็จบกันไปตรงนั้น หรือต่อรองลงมาได้อีก ประกันก็
จะออกใบเครมให้เรา  แต่เคสน้องผมคู่กรณียึกยัก ไม่ยอมจ่าย 5000
ทางประกันก็เลย สรุปว่างั้นก็ต้องไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้
สรุปเลยต้องเสียเวลาเพิ่มเพื่อไปโรงพักกัน พอลงทะเบียนแจ้งความเรียบร้อย
ก็ให้อู่มาตีราคา ปรากฏว่า โดนไป 20,000 บาทครับ คู่กรณีก็เลยซวยไป
ประกันเค้าบอกก่อนแล้วว่าเคลียร์ที่ 5000 จบเลยและถูกกว่า ก็ไม่เอา
สุดท้ายคู่กรณีเลยโดน 20,000 ครับ แต่ทางประกันต้องฟ้องแล้วให้คู่กรณีผ่อนจ่ายไป

เคสแบบนี้ไม่เกี่ยวกับเราเลยครับ เรา ป.1 ยังไงประกันก็ซ่อมให้
แต่มันจะเสียเวลาเราเพิ่มครับ น้องผมก็หงุดหงิดเหมือนกัน ว่าทำไม
เดี๋ยวนี้เกิดเหตุ ป.1 ไม่เคลียร์ให้ทั้งหมด ต้องให้เสียเวลารอด้วย

ปล.ประกัน ป1 ของ MSIG ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:30:13 »
ไม่เคยเจอครับ เท่าที่เคยเจอ ถ้าเรามีประกัน สามารถเรียกใบเคลมได้เลยทันที ที่เหลือประกันไปจัดการกับคู่กรณเอง จะแลกใบเคลม หรือจะฟ้องเอา

ถ้าต้องรอหลายชั่วโมงให้คู่กรณีจ่ายตรงนั้น จะซื้อประกันทำไม ผมเรียกเองก็ได้นะ  :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:01:43 »
ผมโทรไปร้องเรียนแล้วครับกับหัวหน้าฝ่ายประกันในเขตพื้นที่  ก็แสดงคำขอโทษสำหรับกรณีนี้  จะเรียกมาตักเตือนให้้ครับ   สรุปว่าเราไม่ต้องรอเป็นเพื่อนประกันนะครับ   ขั้นตอนง่ายๆคือ
1 ระบุคนผิด คนถูก หรือประมาทร่วมให้ได้ ณ ที่เกิดเหตุ (มันจะง่ายถ้ามีกล้อง)  ถ้าไม่ยอมรับกันก็ไปโรงพักครับ
2 ลงลายมือยอมรับในเครม ทั้งสองฝ่าย จบครับ.      ไม่ต้องมารอเงินอะไรทั้งนั้น เป็นหน้าที่ประกันที่จะไปฟ้องเอาเองครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 17:42:00 »
      E250 ผมโดน กระบะส่งของเก่าๆมาชนประตู ไม่มีประกัน คนขับยึกยักไม่ยอม แต่รถผมมีกล้องครับ เลยต้องยอมเรา

ประกันให้ไปลงบันทึกประจำวันไว้ เนื่องจากเกิดในที่ส่วนบุคคล และให้ใบเคลมมาเลยครับ

บริการดีมาก ไปซ่อมมาและ 110,000 บาท  ที่เบนซ์ตลิ่งชัน งานดีครับ

ระหว่างซ่อม ประกันจัดรถ Camry 2.0 รุ่นปัจจุบันมาให้ใช้ 1 สัปดาห์

-ไทยวิวัฒน์ ครับ-
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 18:43:51 »
รุ่นน้องผมก็วิริยะนี่แหละ ชนสุนัขแล้วขับต่อไมไ่ด้ บอกไม่มีคู่กรณี ไม่สามารถเคลมได้ ...ผมไม่คิดจะคบบริษัทนี้เลย คุณภาพผมว่ามันตกไปแล้ว ไม่ใช่อันดับ1แล้วละ

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 12:36:55 »
เมื่อบันทึกความเสียหายเสร็จก็จะออกใบเครมให้ลูกค้าทันที และลงว่าผิด ถูก หรือประมาทร่วม