ผู้เขียน หัวข้อ: // หรือโตโยต้า กำลังจะลงมาเล่นตลาด SUV ? เมื่อเจอ RAV4 วิ่งทดสอบบนถนน //  (อ่าน 30509 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
เอามาเลยๆ ผมอาจเป้นลุกค้า ปรกติเป้นลูกค้า TOYOTA มาตลอด ก็สบายใจดี ถึงหลังๆมาเหมือนมาตรฐานลดลงไปบ้างก็ตามที

ออฟไลน์ ichok

จะทับตลาดกับ fortuner ไม่นำเข้ามาขายหรอกครับ น่าจะแค่ใช้ถนนเมืองไทยทดสอบรถเฉยๆ

Fortuner มันเป็นรถppvครับ
Rav4 มันเป็นsuvครับ
รถคนละsegmentกัน
คนละsegment ครับ  แต่ทับยอดขายกันแน่ๆ การใช้งานคล้ายกัน ราคาก็พอๆกัน

ออฟไลน์ sk-non

คนไม่ชอบกระบะดัดแปลงก็มีครับ

แต่อยากยกสูงยี่ห้อโตต้า

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
จะทับตลาดกับ fortuner ไม่นำเข้ามาขายหรอกครับ น่าจะแค่ใช้ถนนเมืองไทยทดสอบรถเฉยๆ

คนละsegment ครับ  แต่ทับยอดขายกันแน่ๆ การใช้งานคล้ายกัน ราคาก็พอๆกัน
คนไทยดูแค่ราคาพอกันและขนาดเปรียบเทียบเท่านั้นจบ....ยังไงก็ทับตลาดกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 12:36:48 โดย Auto »

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
ผมคิดว่ามาตรฐานโตโยต้าคือ ถ้าต้องมาขายถูกคือไม่ขายดีกว่า
ดังนั้นกว่าพวกเค้าจะเพิ่มรถแต่ล่ะรุ่นทีช้าเป็นเต่า
ปกติรถค่ายอื่นเค้าอาจจะนำเข้ามาประกอบได้ไม่ยากนัก เพราะต้องหาของใหม่ๆ มาตีตลาดด้วย
แล้วก็ใช้ราคาเข้าสู้เป็นสำคัญ

อุปสรรคของโตโยต้าคือ เค้าต้องเตรียมการเยอะ ต้องมีมาร์จินให้พวกศูนย์
ต้องมีต้นทุนเตรียมการเรื่องบริการหลังการขาย ต้นทุนเตรียมสต็อคชิ้นส่วน พอองค์กรใหญ่จะทำอะไรก็ไม่ค่อยถูก
ต้นทุนแฝงเยอะ มีคอรัปชั่นบ้างอะไรบ้างกับsupplier ต้นทุนเตรียมไว้เผื่อต้องแก้ไข drawing part
เกือบลืมค่าโฆษณาด้วย

Rav4 ถ้าจะมา ถือว่าเสี่ยงมากเพราะตลาดนี้ CRV ครองอยู่  ถ้าขายไม่ออกทีนี่เสียหายเยอะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

คนละsegment ครับ  แต่ทับยอดขายกันแน่ๆ การใช้งานคล้ายกัน ราคาก็พอๆกัน
คนไทยดูแค่ราคาพอกันและขนาดเปรียบเทียบเท่านั้นจบ....ยังไงก็ทับตลาดกัน

พอราคาใกล้กัน มันถูกนำมาเป็นตัวเลือกตอนซื้อแน่ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

คนละsegment ครับ  แต่ทับยอดขายกันแน่ๆ การใช้งานคล้ายกัน ราคาก็พอๆกัน

ดังนั้น "วิช" ถึงต้องถูกถอดจากไลน์ผลิต

แต่คนไทยก็ดูรถที่ราคากับ"ปริมาณออปชั่น"จริงๆนะ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

เอา Harrier มาภาษีดีกว่าครับ ไม่ทับตลาด SUV ปัจจุบันด้วยเพราะราคาตัวล่างคงเหยียบตัวท็อปของทุกค่ายแน่นอน

เอามาขายได้แน่นอนขนาด ราคา 2 ล้านกว่ารถเกรย์ยังเห็นกันทุกวัน ถ้าพี่โตเอามาจริงทำไมจะขายไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ lexus

คิดว่าเอา harrier hybrid มาประกอบละขายราคาเท่าcamry top option น่าจะเวริคนะฮะ

เผลอๆ ถ้าได้ประกอบharrier อาจจะได้lexus NXประกอบในอีกโปรดัก

แต่โตต้ายังกล้าจะประกอบอยู่รึป่าว (คดีเก่าprius)

ออฟไลน์ Ty ESC

ท่านว่า

Rav4มา ใครจะหนาวที่สุด

1.CRV เมื่อราชสีห์ กำลังจะถูกช้างยักษ์ชิงเขตแดน
2.Cx5 ชีตาห์ต้า จ้าวความเร็ว จะถูกแบ่งอาหาร
3.Xtrail. กระทิงหนุ่ม ที่ตั้งใจจะมาโค่นราชสีห์แต่ตอนนี้ยังแอบซุ่มอยู่ในป่า(ไม่รู้จะได้ออกมามั้ย)
4. XV. ไฮยีน่า จอมลีลา หากินนอกเขตแดน
หรือ
5.ป้าแคบฮิปโปป่า ขาใหญ่กินจุอายุมาก

ผมว่าCRVโดนเต็มๆแต่ที่จะร่วงก่อนคือXtrail
โชคดีที่ถ้าRav4มาจริงคงมีอีก2-3ปีโมเดลใหม่เลย
ป่านนั้นหลายๆคนในนี้คงโมเดลเชนจไปละ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ยี่ห้อนี้ เอาอะไรมาขาย มันก็ขายดีกว่าค่ายอื่นอยู่ดีแหละครับ แข่งขันกันเยอะๆสูงๆนะ ผู้บริโภคจะได้มีตัวเลือกเยอะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ดังนั้น "วิช" ถึงต้องถูกถอดจากไลน์ผลิต

แต่คนไทยก็ดูรถที่ราคากับ"ปริมาณออปชั่น"จริงๆนะ

อินโนว่าที่อยู่ได้ก็คงเป็นเพราะใบบุญน้องโก้ พี่จูนสินะครับ

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
โตต้าไม่มี ไม่พรางหรอกครับ คันนี้รถเกรย์ ..... ถ้า Harrier ผมว่ายังมีลุ้นมากกว่าตัวนี้

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รอดูตอนต่อไปครับ ผมว่างานนี้ Toyota ต้องลงมาแน่ๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

คิดว่าเอา harrier hybrid มาประกอบละขายราคาเท่าcamry top option น่าจะเวริคนะฮะ

เผลอๆ ถ้าได้ประกอบharrier อาจจะได้lexus NXประกอบในอีกโปรดัก

แต่โตต้ายังกล้าจะประกอบอยู่รึป่าว (คดีเก่าprius)
มันจะเป็นไปได้หรอครับ Harrier มาถ้าตัว Hybrid  ถึงจะเครื่องเดียวกับ Camry Hybrid และ NX300h
ด้วยออปชั่นหลักและราคาขายในญี่ปุ่นยังไงก็น่าจะต้องแพงกว่า Camry นะครับยังไงก็มาให้ได้เป็นรถที่น่าใช้มากครับ
Harrier