ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บ้านกำลังจะขายcamry2.4 ปี 04 แล้วหามือ2มาแทน ปวดหัวมาก ขอความเห็นครับ  (อ่าน 6454 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
รถที่มีอยู่
1. Toyota camry2.4 ปี 04 +Lpg รถพ่อ(เปลี่ยนคันนี้)
2. Toyota altis 1.6 ปี 06 หน้าหมู รถแม่
3. Nissan almera ปี 13+Lpg รถพี่
4. BMW e46 323 ปี03+ Lpg รถผม

งบมี 1ล้าน ไม่ต้องใช้หมดก็ได้ ป้ายแดงไม่เอา ไม่อยากราคาตกหนัก คุณพ่ออายุ 65
การใช้งานอยู่ในเมืองใกล้ๆเป็นหลัก ใช้รถแค่ปีละ 10,000 โล ที่บ้านไปต่างจังหวัดใกล้ๆบ่อย พัทยา หัวหิน อยุธยา โคราช
เดิมถ้าไป2คนเอาคันไหนไปก็ได้ ถ้าไป 4-5คนจะเอา camry ไป บางปีมีไปภูเก็ตหรือเชียงใหม่ 1ครั้ง

ตัวเลือก
1. Nissan Teana j32 2.5 รถประมาณปี 12 topประมาณ 850,000
พ่อชอบความหรู ไม่ชอบที่ต้องเอาไปติดแก๊สและต้องขับรถใหญ่ทั้งๆที่ชีวิตประจำวันใช้ใกล้ๆ
2. Toyota Prius ปี12-13 top ประมาณ 750,000
พ่อชอบมาก แต่กังวลว่าพอหลายปีจะขายออกป่าว เรื่องดูแลแพงมากอันนี้เข้าใจอยู่
3. Toyota Yaris ต้นปี 14 top ประมาณ450,000
พ่อคิดว่าตรงเพียงพอต่อการใช้งานของเค้า ไม่ต้องติดแก๊ส

ถ้าprius เวลาจะออกต่างจังหวัดจะงงว่าเอาคันไหนไป ถ้าyarisไม่ต้องพูดถึง ผมกับแม่ไม่ค่อยอยากได้yaris เรื่องหน้าตามีก็ดีเพื่อนๆพ่อใช้อย่างต่ำก็camryกับยุโรป ช่วงทำงานอยู่15ปีหลังพ่อใช้ยุโรปมาตลอด(ประจำตำแหน่ง) เพิ่งเป็นcamry 5ปีหลังเกษียณ แต่เค้าก็ชอบนะ

ถ้าTeana ก็เผื่อเหลือเผื่อขาดครบ priusก็ได้ลองเทคโนโลยี

ผมตัด yaris เพราะพ่อก็มีเงิน จะใช้ซื้อรถที่นั่งแสนสบายหรือซื้อเทคโนโลยีซะหน่อยจะเป็นไรไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคุณพ่อคุณคิดเหมือนพ่อแม่ผมที่เกษียณเหมือนกันครับ

บ้านผมเมื่อก่อนมี CR-V G2 และ Altis 1.8 หน้าหมู

พอเขาเกษียณ ก็ขอเปลี่ยนรถไปเป็นอะไรก็ได้ที่ประหยัด ทั้งที่เขาจะขับ Camry 2.0 ก็ได้

แต่กลัวเพราะพออายุขนาดนี้ ไม่อยากมาเสียค่าดูแลรถที่มากเกินไป

สุดท้ายเลยไปออก Freed ซึ่งมันไม่ได้ขับดีอะไร แต่สูง เข้าออกง่าย นั่งสบาย

ค่าดูแลพอๆ กับ Jazz คือ ถูกมากครับ และตัวรถนี่ แทบไม่มีอะไรเสียเลย ไม่ต้องมานั่งเคลมอะไรเลย

ต่อมาในประเด็นของคุณ
จริงอยู่ที่คุณบอกพ่อคุณมีเงิน ไม่ได้ลำบาก

แต่เอาจริงๆ นะ ผมว่า ณ วัยนี้ สิ่งที่ต้องการ คือ รถไม่จุกจิก

การเอา Teana ไปติดแก๊ซ ไม่ว่ายังไงมันก็คงต้องดูแลมากกว่าปกติ

อีกประเด็น คือ คนวัยนี้ จะมีค่าใช้จ่ายที่คุณคาดเดาไม่ได้ เช่น รักษาพยาบาล ซึ่งเป็นปัจจัยหลักเลย

ต่อให้ใช้สิทธิราชการ ก็ไม่มีทางเบิกได้หมด

ผมมีคนรู้จักที่พ่อเขา เข้า icu รพ.รัฐ เส้นเข้าไป ยังต้องจ่ายรายเดือนหลักหมื่นเลยครับ

แนะนำจริงๆ ว่า Yaris ครับ

ใช้ง่ายสบายใจไม่ต้องใช้แก๊ซ

Teana แก๊ซ และ Prius ตัดออกไปเลยครับ ทั้ง 2 คันยังไงก็มีรายจ่ายที่ซ่อนอยู่แน่ๆ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
เลือกรถให้พ่อถ้าตามโจทย์เป็นผมไปteanaแบบไม่ต้องคิดเลยครับ นั่งสบายกว่า คนมีอายุขับแล้วดูดี
ยิ่งคันเก่าเป็นcamryด้วยจะให้ลดลลงมาเล่นyarisมันก็ยังไงอยู่
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Kawaei

• **
เงื่อนไข มีตัง มีอายุ

Nissan Teana j32 ได้ความภูมิฐาน เหมาะกับคนวัย 65 ที่สุดแล้วครับ ราคามือ 2 ห้า - หกแสนกว่า (ตามปี) ซ่อมบำรุงก็ราคาตาม D-Segment เหมาะกับคุณพ่อ จขกท ที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ถ้าโจทย์ตามนี้ผมว่าไปหาเทียนาเถอะ วัยขนาดนี้น่าจะใช้รถที่ขับสบายดูภูมิฐานแถมใช้เดินทางไกลบ้างเทียนาจะตอบโจทย์ที่สุดส่วนเรื่องซ่อมผมว่ารถสามปีมันก็ยังพอได้อีกสักพักกว่าจะซ่อมแม้ตัวV6อาจจะดูว่าอาจจะซ่อมแพงก็ตาม ส่วนพรีอุสนี่ไม่แนะนำเลยจริงๆรถมันประหยัดดีก็จริงแต่ระยะยาวเรื่องซ่อมนี่ไม่ถูกแน่ๆ ส่วนยาริสไม่แนะนำเช่นกันเพราะตัวรถอาจจะสดไม่จุกจิกแต่การขับมันคนละชั้นกันกับรถใหญ่เลยนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เทียน่าสิครับแต่ลองมองดู J31 เทียบซักหน่อยนะครับ ผมว่าหรูลงตัวกว่านะราคาไม่น่าเกิน 7 แสนประหยัดงบได้อีกหน่อยเลือกเอาปีสุดท้ายที่ตกรุ่น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
เทียน่าสิครับแต่ลองมองดู J31 เทียบซักหน่อยนะครับ ผมว่าหรูลงตัวกว่านะราคาไม่น่าเกิน 7 แสนประหยัดงบได้อีกหน่อยเลือกเอาปีสุดท้ายที่ตกรุ่น

J32 เป็นรุ่นที่แทบทุกคนในบ้านชอบครับ แล้วอยากได้รถเก่าที่สุดไม่เกิน 4 ปีครับ

ออฟไลน์ laempiab

เชียร์รถใหญ่ครับ เหมาะกับบุคลิกการขับขี่ของท่าน
มีสิ่งอำนวยความสะดวกและความปลอดภัยมากกว่า
เปลี่ยนมาขับรถเล็ก สิ่งดีๆ หลายประการที่เคยสัมผัส จะอันตรธานหายไป
และอาจได้รับประสบการณ์ที่ไม่สบอารมณ์
(อันเป็นสิ่งที่คนในช่วงอายุวัยรุ่นหนุ่มสาวไม่อาจเข้าใจ เช่น ได้รับการปฏิบัติที่ต่างไปจากผู้ขับขี่รถคันอื่นบนท้องถนน เป็นต้น)

jomyoot

เงื่อนไข มีตัง มีอายุ

Nissan Teana j32 ได้ความภูมิฐาน เหมาะกับคนวัย 65 ที่สุดแล้วครับ ราคามือ 2 ห้า - หกแสนกว่า (ตามปี) ซ่อมบำรุงก็ราคาตาม D-Segment เหมาะกับคุณพ่อ จขกท ที่สุดแล้วครับ

J32 อีกเสียงครับ ขับสบายมากๆ แถม+LPG ได้สบายๆ

ออฟไลน์ off_033

Nissan Teana j32 2.5  แต่ไม่ต้องติดแก๊สครับ  เพราะใช้น้อยนานกว่าจะคุ้ม ความจุกจิกก็จะน้อยลงเพราะเหลือแต่บำรุงรักษา

ผู้สูงอายุขับ  หารถใหญ่ๆนั่งสบา่ยๆ ดีกว่า  แถมการเงินก็ไม่ได้ลำบากอะไรครับ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ลองดู Small Overlap Test ของ Prius สิครับ อย่าเอาท่านไปเสี่ยงเลยครับ...

ออฟไลน์ Sit: )

สงสัยหนะครับ  Camry ทำไมถึงอยากขายแล้วหนะครับ
ถ้ามีงบล้านนึง อยากแนะนำป้ายแดงราคา 8-9 แสน ยี่ห้อตลาด คาดหวังให้ใช้ไปได้อีก 10 ปีแบบไม่จุกจิก
ถึงตอนนั้นราคาจะตกก็คงไม่เจ็บตัว เพราะใช้คุ้มแล้ว
ป้ายแดงที่ราคาตกแบบเจ็บตัว ส่วนใหญ่เป็นยี่ห้อเล็ก หรือเป็นพวก technology เวอร์ๆคนจะกลัว
ส่วนมือสองราคาต่ำล้าน ผมว่ามันก็จะใช้ดีในช่วงแรกๆ หลังจากนั้นก็จะเริ่มซ่อมเหมือน Camry ที่มีอยู่

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่า Teana ไปเลยก็ดีครับ เพราะนั่งสบายสุดๆ ยิ่งเวลาไปต่างจังหวัด มีคันใหญ่สักคัน จริงๆ แล้ว ต่อให้ขับคนเดียว ถ้าเลือกได้ก็เอาคันใหญ่ ขับสบายๆ ไปดีกว่า
เวลาผมไป ตจว คนเดียว ผมก็ขับ Accord G8 ไปอยู่ดี แม้จะรู้ว่า ขับ Fiesta ก็ปลอดภัยใช้ได้ แถมประหยัดน้ำมันกว่าก็ตาม เพราะมันขับสบาย ไม่เหนื่อย ครับ

แล้วก็ อายุประมาณนี้ ใช้ Teana ดูหรูๆ เข้ากับคุณพ่อกำลังดีเลยครับ หรือถ้าสุดท้ายไม่เอา Teana อย่างน้อยก็อย่าเอารถเล็กเกินไปครับ อย่างที่บอก
เวลาไปต่างจังหวัด 4-5 คน ถ้ารถไม่ใหญ่หน่อย มันอึดอัดนะครับ

ออฟไลน์ MUK

เป็นผมเอาเทียน่า แต่ไม่ติดแก็สนะไม่ชอบครับ มันต้องดูแลเยอะกว่าปกติ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
บ้านมีแต่รถเก๋งหมดเลย ไม่ลองมองพวก suv สักคันเหรอครับ เผื่อไว้ใช้หนีน้ำท่วม จะได้มีรถใช้ที่แตกต่างกันออกไปครับ
แถมงบ1ล้านนี่ออก hrv หรือ xv ป้ายแดงได้สบายเลยครับ
ถ้ากลัวราคาตกก็เลือก xv เลยครับ ป้ายแดงราคาตกจาก 1.35 ล้าน เหลือ 998,000 แล้ว ลูกค้าเก่าด่ากันไห้ขรม55
ผมว่าต่อให้ใช้ยาวๆ รถsubaru ก็เป็นรถที่ราคาไม่ตกนะ ไม่เชื่อคุณลองดูรถ อิมเพรสซ่าปี 97 เทียบกับ โคโลล่า หรือ civic ปี 97 เหมือนกันดูซิ ราคาอิมเพรสซ่าแพงกว่าเป็นเท่าตัวเลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เคยขับ Acv30 งั้นก็ขยับมาเป็น Acv40 ก็ดีนะหรือไม่ก็ J32

ออฟไลน์ Pat.Lee

เห็นสนใจ Prius ลองดู Camry Hybrid ปี 12 มั้ยครับราคาอยู่ในงบประมาณ 9 แสนปลายๆ ถึง 1 ล้านต้นๆ รถแรงประหยัดน้ำมันค่าบำรุงรักษาก็เท่าๆ กับ ACV30 นั้นแหละยกเว้นระบบไฮบริด หรือไม่ก็ Camry 2.5G อันนี้ก็อยู่ในงบนะครับแต่ว่าผมว่าระบบความปลอดภัยมันน้อยไปอะ ไม่งั้นก็ J32 นั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 22:55:43 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ vellcap

ถ้ายังไม่เบื่อรถขนาดเท่าเดิม
Honda Accord 2.0 EL  Gen.9 นี่แหละครับ 
รองลงมาก็ Toyota Camry  รุ่นปัจจุบัน   เรื่องการดูแลระยะยาวไม่น่าห่วง  ภาพลักษณ์ก็รถกลุ่มเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้าอยากได้ขนาดเล็กลงมาหน่อยก็มี
Honda CRV Gen.4  , Subaru XV , Mazda CX-5  นี่แหละครับ 

รถอายุยังไม่มาก  ประกันคุณภาพก็ยังเหลือครับ 

ออฟไลน์ redsun

ACV40 ครับ
รถใหญ่นั่งได้หลายคน ความหรูหราพอสมควร
ความนุ่มนวลอยู่ในระดับกลางๆ การขับขี่ระดับกลางๆ
ความปลอดภัยโอเค การดูแลรักษาและหลังการขายสะดวกสไตล์พี่โต
เดินทางไกลกินน้ำมันอยู่ในระดับมาตรฐาน
และถ้าใช้กันยาวๆ แบรนด์เจ้าตลาดจะได้เปรียบครับ

แต่ถ้าความได้เปรียบของเจ้าตลาดไม่ใช่ประเด็นใหญ่ในการเลือกรถ
และรับอัตราการบริโภคของเครื่อง V6 ได้ผมว่าเล่น TEANA J32 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
J32 2.5 V6 ไปเลยครับ รถใช้น้อยค่าน้ำมันไม่โหดเท่าไหร่

• **
ตอนนี้คุณพ่อก็เอียงกลับมาทาง Teana แล้วครับ

เพราะผมบอกว่าถ้าจะเอา prius ต้องมี"ใจ"อยากได้มันจริงๆ

ส่วนรถเล็กเกินมีคนไม่ชอบถึง2คน เค้าก็ฟัง

จะถามว่าถ้าเลือก Teana แล้ว มีรุ่นอื่นที่น่ามาเทียบเคียงอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mon8118

ในตัวเลือกผมว่าTeana น่าจะเหมาะสุด รถขับ+นั่งสบาย ผู้ใหญ่น่าจะชอบครับ ตัวรถก็ไม่ได้จุกจิกอะไรมาก ส่วนPrius เพื่อนผมใช้อยู่ยังบ่นๆเลยว่านั่งไม่ค่อยสบายกับวัสดุภายในไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เรื่องประหยัดนำ้มันนี่ประหยัดจนผมยังอิจฉารถมันเลย555
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

np72

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
เป็นผม ผมจะหารถใหญ่มาใช้ครับ คุณออกต่างจังหวัดบ่อยไหมหล่ะครับ
แล้วคุณออกต่างจังหวัด 5 คน หรือเปล่าอ่ะคับ
คือผมแค่คิดว่า เวลาคุณออก ต่างจังหวัด 5 คน คุณจะเอาอะไรไปอ่ะคับถ้าซื้อ Yaris หรือ Prius..
หึหึ ก็คงจะต้องเป็น E46 ใช่ไหมครับ มันนั่งข้างหลังได้แบบกระเบียดกระเสียนเลยนะครับถ้าเทียบกับ D-Seg..

ทีนี้ถ้าคุณไปตจว 5 คน ไม่บ่อยไปเช่าเอาก็ได้ครับ แล้วในเมืองก็ขับ รถเล็กๆไป
แต่เป็นผม ผมก็อยากให้พ่อแม่ขับรถดีดีนะครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนนี้คุณพ่อก็เอียงกลับมาทาง Teana แล้วครับ

เพราะผมบอกว่าถ้าจะเอา prius ต้องมี"ใจ"อยากได้มันจริงๆ

ส่วนรถเล็กเกินมีคนไม่ชอบถึง2คน เค้าก็ฟัง

จะถามว่าถ้าเลือก Teana แล้ว มีรุ่นอื่นที่น่ามาเทียบเคียงอีกมั้ยครับ

Camry ก็คงฟิลเดิมๆครับ
ส่วน Accord ต่างกับเทียน่าโดยสิ้นเชิง ผู้ใหญ่คงไม่ชอบแน่ๆ แต่ประหยัดกว่าเทียน่าทั้งในเมืองนอกเมือง ขับง่ายเหมือนรถเล็ก พวงมาลัยไม่ต้องสาวมากมาย

ออฟไลน์ shikimaru

acv 30 ย้วยกว่า acv40 อีกประมาณ 15% ถ้าเทียบจากความรู้สึกผมนะ พวงมาลัยคล้ายๆกัน ทื่อ ไม่เบาหวิว น้ำหนักโอเค ภาพรวมดูแก่น้อยลงหน่อย

accord g8 ไม่แนะนำครับ พวงมาลัยเบามาก และไวมาก ขับทางไกลผมว่าตัวรถมันวูบๆ นั่งไม่สบายเหมือนแคมรี่ คนชอบขับรถอาจจะชอบ แต่มันได้แค่ขับสนุก ป๋าผมอายุ 51 ซื้อมาได้ 2 ปี ขับไป 8 พันโล กลับไปใช้แคมรี่เหมือนเดิม