ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องรถที่ใช้พลังงานมากกว่า 1ชนิด และราคาน้ำมันที่แพงที่สุดครับ  (อ่าน 2617 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ วันนี้ผมสอบ o net มารู้สึก สงสัยในคำถามและคำตอบมากว่าควรตอบข้อไหน

โจทย์ข้อ1ถามว่า รถในข้อใดใช้พลังงานมากกว่า 1 ชนิดในการขับเคลือน

1.รถยนต์ ECOCAR
2.รถยนต์ Hybrid
3.รถยนต์ Solar cell
4.รถยนต์ LPG NGV
5.รถยนต์ Hydrogen
....ควรตอบข้อไหนดีครับ งงกับโจทย์มากๆ

ข้อ 2 พลังงานเชื้อเพลิงในข้อใดที่มีราคาแพงที่สุด

1.LPG
2.NGV
3.E20
4.E85
5.DIESALE
....ผมก็ไม่รู้ว่าตอนคนคิดโจทย์ราคาน้ำมันมันอยู่ที้เท่าไหร่ก็ไม่ทราบ ควรตอบข้อไหนถึงจะถูกต้องครับ
ผมเห็นบางทีราคาน้ำมัน E20 ก็แพงกว่าดีเซล บางทีก็ถูกว่าดีเซล ผมคาใจมาก ใครรู้ช่วยตอบทีนะครับ

ปล.ทั้งหมดนี้อยู่ในหมวดวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยีนะครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ถ้าหั้ยผมตอบ ข้อ1 ผมคงตอบ รถhibrid ครับ ส่วนข้อ2 น่าจะเป็น e85ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ตามข้างบนครับ  ไฮบริดจ์  ขับด้วยเชื้อเพลิง+มอเตอร์ไฟฟ้า ในการขับเคลื่อน
  ส่วนข้ออื่น ใช้อย่างเดียว  แม้จะใช้สองระบบ  แต่ใช้ครั้งละระบบ....

ข้อ .2  อี  85...

ออฟไลน์ CATM96

มีคนร่วมชะตากรรมเดียวกัน ตอนนั่งทำข้อสอบก็นั่งขำว่าจะตอบอะไรดี
สรุปผมตอบไปว่า hybrid แต่ส่วนน้ำมันเนี่ยสิปัญหาเพราะการออกข้อสอบ
ผมไม่รู้ว่าเขาเอาราคาตอนไหนมาอ้างอิงถ้าอ้างราคาปัจจุบันe85โดนเต็มๆ
แต่ถ้าอ้างตอนที่น้ำมันยังไม่ถูก e20โดน  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 20:01:46 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ Tan Int

นั่นไง มาแล้วเพื่อนร่วมชะตากรรม เพิ่งโดนมาวันนี้เหมือนกันครับ
ข้อโจทยพลังงานนั่น ผมตอบ LPG นะ เพราะโจทย์บอกขับเคลื่อนเครื่องยนต์
ถ้าเอาเหตุผลลึกจริงๆ Hybrid มันขับล้อโดยตรงไม่ได้ผ่านชุดเกียร์เลย เครื่องยนต์ก็ขับเคลือนด้วยน้ำมันแล้วมาปั่นมอเตอร์ต่อไป แต่ สทศ.จะเฉลยยังไงหนอ

น้ำมันอะไรแพงสุด ผมเอาเท่าที่จำได้นี่แหละ ตอบดีเซลไป แต่คือคนทำเฉลยทำตอนไหนอะ ตอนดีเซลแพงหรือถูก
ปล ชุด 200 ครับ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ carenaruk

ข้อ2 ผมคิดว่าเขาหมายถึงต้นทุนของน้ำมันมากกว่า ที่จะอ้างราคาขายปลีกครับ เพราะE85 ต้นทุนสูงเพราะใช้ เอทานอล ถึง85% ซึ่งราคาเอทานอล มันสูงกว่าราคาน้ำมันดิบอยู่แร้ว แต่ที่ขายได้ถูกเพราะรัฐบาลอุ้มราคาไว้ครับ

ข้อ2 ผมคิดว่าเขาหมายถึงต้นทุนของน้ำมันมากกว่า ที่จะอ้างราคาขายปลีกครับ เพราะE85 ต้นทุนสูงเพราะใช้ เอทานอล ถึง85% ซึ่งราคาเอทานอล มันสูงกว่าราคาน้ำมันดิบอยู่แร้ว แต่ที่ขายได้ถูกเพราะรัฐบาลอุ้มราคาไว้ครับ
คือการออกข้อสอบของ สทศ.เวลาออกข้อสอบเขาควรออกให้คนทั่วไปตอบได้นะครับ ซึ่งถ้าออกลึกแบบนี้ก็คงมีแต่พวกเราที่ตอบกันได้นะครับ
ปล.ผม ชุด100 ครับ

นั่นไง มาแล้วเพื่อนร่วมชะตากรรม เพิ่งโดนมาวันนี้เหมือนกันครับ
ข้อโจทยพลังงานนั่น ผมตอบ LPG นะ เพราะโจทย์บอกขับเคลื่อนเครื่องยนต์
ถ้าเอาเหตุผลลึกจริงๆ Hybrid มันขับล้อโดยตรงไม่ได้ผ่านชุดเกียร์เลย เครื่องยนต์ก็ขับเคลือนด้วยน้ำมันแล้วมาปั่นมอเตอร์ต่อไป แต่ สทศ.จะเฉลยยังไงหนอ

น้ำมันอะไรแพงสุด ผมเอาเท่าที่จำได้นี่แหละ ตอบดีเซลไป แต่คือคนทำเฉลยทำตอนไหนอะ ตอนดีเซลแพงหรือถูก
LPG กับ NGVจำได้ว่าเวลามันไม่ได้ผสมกับน้ำมันนะครับ ตอนใช้ LPGก็LPG ตอนใช้น้ำมันก็น้ำมันครับ ส่วนhybridมันอยู่ในระบบเกียร์ครับแล้วเวลาวิ่งช่วงความเร็วที่เหมาะสม แบตเกิน2ขีด....มันก็ใช้เครื่องกับไฟฟ้าพร้อมกันครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
1. โจทย์ชัดเจน

คือรถที่ใช้พลังงานทางเลือก มันมีเฉพาะ Diesel+NGV ที่เป็นเชื้อเพลิงร่วม
แต่ Hybrid ชัดเจนมากว่าเป็น "น้ำมันเชื้อเพลิง+ไฟฟ้า"

2. โจทย์ไม่ชัดเจนครับ

ควรจะระบุว่า "ต้นทุนหน้าโรงกลั่นแพงที่สุด" จะสามารถตอบได้ว่าเป็น E85
แต่ถ้าเขียน "แพงที่สุด" เฉยๆ เป็นผมก็เกาหัวแกรกๆ พาลคิดไปเลยว่า เมืองนอกดีเซลแพงกว่าเบนซิน ยังได้

ออกข้อสอบกันแบบนี้ สงสารเด็กจริงๆ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member

ข้อ1 ผมตอบ LPG/NGV
ข้อ 2 ผมตอบ ดีเซล
 :'( :'( :'( :'(
ปล. ผมก็ชุด 200 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ข้อ1 ไฮบริด
ข้อ2 ไม่รู้ว่าเอาส่วนไหน หน้าโรงกลั่น ขายปลีก

ออฟไลน์ sukhontha

ผมว่าข้อ 1ชัดเจนนะ  คำถามคือใช้พลังงาน......สองชนิด  คำตอบจึงเป็น ไฮบริดจ์  ไม่ผิดนะ

ส่วนข้อ 1 คำถามไม่ชัดเจน  ผมตอบไปว่า อี 85  นั่นคือต้นทุนการผลิต  ณ  ขณะนี้...

ออฟไลน์ MoLee

ผม ชุด100 ครับ
 เรื่องราคา นี่อยู่ในหมวด นวัตกรรม ข้อที่29 จำได้แม่นเพราะคิดหลายรอบมาก
เหมือนมาถามราคาset index ปิดที่กี่จุดแต่ไม่บอกช่วงเวลา  :'(

ออฟไลน์ H.

ข้อแรกตอบ Hybrid ครับ คำว่า Hybrid คืออะไรที่ผสมกันมากกว่า 1 อยู่แล้ว
ส่วนข้ออื่น มันอาจจะเป็นพลังงานอย่างเดียวก็ได้ครับเช่น LPG ล้วน Solar Cell ล้วน Hydrogen ล้วน

ส่วนข้อ 2 E85 มีต้นทุนการผลิตสูงสุดครับ พอดีเคยเข้าไปดูโครงสร้างพลังงาน e85 ในไทยถูกได้เพราะยืมกองทุนน้ำมันมาอุดหนุนราคา

หรือเขาถามราคาหน้าปั้มวะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 23:53:19 โดย H. »
H.