ผู้เขียน หัวข้อ: np300 king cab หน้ายับแล้วครับ!!  (อ่าน 9340 ครั้ง)

ออฟไลน์ zoom

• Newbie
  • *
np300 king cab หน้ายับแล้วครับ!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:00:49 »
np300 king cab ชนเสาไฟซะแล้วพี่น้อง น่าปวดใจแทน แต่ทุกคนยังปลอดภัยดีครับ

cr.รัตนตรัยไซเบอร์
ที่มา : https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=1608449486055093&id=1410003339233043
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:54:16 โดย zoom »

ออฟไลน์ zoom

• Newbie
  • *
Re: np300 king cab หน้ายับแล้วครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:01:23 »
ซ่อมได้ๆ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: np300 king cab หน้ายับแล้วครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:16:59 »
รออะไหล่นานแน่ๆ  แล้วชุดช่วงล่าง กลัวซ่อมแล้วไม่ได้100
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:07:52 »
มีคำถามด้วยคนค่ะ
   คือ ในกรณีที่เราทำประกันชั้น 1 รถต้องเสียหายขนาดใหนถึงจะได้เงินประกันทั้งหมดไปซื้อรถใหม่

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:13:42 »
จนกว่าค่าซ่อมจะเกินค่าทุนประกันอ่ะครับ ...เคยเจอ case จริงของเพื่อน Triton ลงข้างทางเยินไปทั้งคัน ประกันตีค่าซ่อมมาประมาณสามแสน (ทุนสูงกว่านั้นแต่จำไม่ได้) เค้าก็ซ่อม เสร็จแล้วก็ขายเต๊นไปเลยครับได้สามแสนกว่าๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:22:19 »
จนกว่าค่าซ่อมจะเกินค่าทุนประกันอ่ะครับ ...เคยเจอ case จริงของเพื่อน Triton ลงข้างทางเยินไปทั้งคัน ประกันตีค่าซ่อมมาประมาณสามแสน (ทุนสูงกว่านั้นแต่จำไม่ได้) เค้าก็ซ่อม เสร็จแล้วก็ขายเต๊นไปเลยครับได้สามแสนกว่าๆ

ถ้าอย่างงั้นในกรณีที่ว่ามานี้ เอาเฉพาะเงินค่าซ่อมได้มั้ย
สมมุติเขาตีค่าซ่อมให้ สามแสนก็เอาเงิน 3 แสน แต่ไม่ซ่อม
เราก็เอารถไปขายซาก อาจได้มาสมทบกันอีกนิดหน่อย ก็ไปออกคันใหม่ ??

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:50:17 »

ถ้าอย่างงั้นในกรณีที่ว่ามานี้ เอาเฉพาะเงินค่าซ่อมได้มั้ย
สมมุติเขาตีค่าซ่อมให้ สามแสนก็เอาเงิน 3 แสน แต่ไม่ซ่อม
เราก็เอารถไปขายซาก อาจได้มาสมทบกันอีกนิดหน่อย ก็ไปออกคันใหม่ ??
 ถ้าคุณจะเอาทุนประกันคืน  ต้องเซ็นยกรถให้กับ บ.ประกันไปด้วย   ไม่มีสิทธิ์จะเอารถไปขายซากนะครับ  
ถ้าจะเอาทุนประกันคืนต้องดูความเสียหายถ้าเป็นหนักมากส่วนใหญ่เขาจะไม่ซ่อมกันแล้วเลือกทิ้งรถเลย  ประกันก็ไม่อยากมาตามซ่อมครับ  ให้เงินคืนง่ายกว่ามาตามเรื่องซ่อมกับอู่       ถ้าเป็นของกรุงเทพเขาตีราคาซ่อมที่ 50% เจ้าของมีสิทธิ์ขอคืนเงินประกันได้    แต่ไม่คุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 14:08:08 โดย Auto »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 14:12:44 »

ถ้าคุณจะเอาทุนประกันคืน  ต้องเซ็นยกรถให้กับ บ.ประกันไปด้วย   ไม่มีสิทธิ์จะเอารถไปขายซากนะครับ  
ถ้าจะเอาทุนประกันคืนต้องดูความเสียหายถ้าเป็นหนักมากส่วนใหญ่เขาจะไม่ซ่อมกันแล้วเลือกทิ้งรถเลย  ประกันก็ไม่อยากมาตามซ่อมครับ  ให้เงินคืนง่ายกว่ามาตามเรื่องซ่อมกับอู่       ถ้าเป็นของกรุงเทพเขาตีราคาซ่อมที่ 50% เจ้าของมีสิทธิ์ขอคืนเงินประกันได้    แต่ไม่คุ้ม
ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั้ยคะ คือ คุณกะลังบอกว่า ซ่อมแล้วเอาไปขายเต็น น่าจะดีกว่า ??
แล้ว 50 % ข้างต้นนี่คือ?? ไม่ค่อยเข้าใขเท่าไรค่ะ รบกวนอธิบายเป็นตัวเลข?
เผื่อเกิดเหตุกับตัวเองจะได้จัดการถูกค่ะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 14:27:14 »
ไอ้พวกกรณีคืนซากคืนทุน
มีขบวนการรับซื้อซากรถพวกนี้ (ซื้อเป็นเศษเหล็ก)
แล้วมาซ่อมขายสวมทะเบียนด้วยนะครับ
ต้องระวังให้ดีนะครับน้องข้างบ้านเพิ่งโดนมา
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 14:32:34 »
ซ่อมได้ ก็แค่เปลือกนอกครับ ชนแบบนี้เสียทรงไปละ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 15:14:28 »
ดูเพินๆนี่ซ่อมง่ายสบายๆเลยครับสำหรับภายนอก แต่โครงสร้างและคัสซีนี่.....

ถ้าคืนทุนประกันมีโอกาสสูงที่จะถูกนำไปย้อมขายต่อส่งเต๊นหละครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 15:45:20 »

ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั้ยคะ คือ คุณกะลังบอกว่า ซ่อมแล้วเอาไปขายเต็น น่าจะดีกว่า ??
แล้ว 50 % ข้างต้นนี่คือ?? ไม่ค่อยเข้าใขเท่าไรค่ะ รบกวนอธิบายเป็นตัวเลข?
เผื่อเกิดเหตุกับตัวเองจะได้จัดการถูกค่ะ

คือถ้าทุนประกัน 1 ล้านบาท  ค่าซ่อมที่อู่ประกันตีออกมา เกิน 5 แสนบาท  เราเลือกได้ว่าจะซ่อมหรือขอเงินประกันคืน  ถ้าเราขอทุนประกันคืนก็จะได้เต็มจำนวน 1 ล้านบาท หรือ 80% ของทุนประกันขึ้นกับว่าประกันจะเขี้ยวขนาดไหนหรือลูกค้าจะรู้แค่ไหน              ส่วนรถเขาจะให้เราเซ็นโอนยกรถให้บ. ประกันไปเลย  ส่วนประกันจะเอาไปทำอะไรต่ออีกเรื่องนึง เราไม่มีสิทธิ์อีกต่อไปแล้ว

ส่วนการซ่อมนั้นจริง ๆ แล้วทำออกมาให้ดีทำไม่ยากแต่ที่ยากเพราะไมได้ทำ เนื่องจากอาจติดปัญหาที่อู่หรือไม่ก็เป็นที่ประกันเองนั่นแหละ  จะเป็นผู้จัดหาอะไหล่มือ 2 มาให้ทำให้อู่ไม่ได้รับความสะดวกงานซ่อมช้าหรือไม่ตรงตามาตรฐาน      คือพวกนี้แชสซีย์มันดัดหรือดึงได้  หรือไม่ก็เปลี่ยนยกแชสซีย์ไปเลยมันก้ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว       แต่ที่มีปัญหาคือดัดตัดต่อ ดึงไมได้มาตรฐานมากกว่า ชิ้นส่วนอื่น ๆ เขาก็เปลี่ยนใหม่หมด

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 15:52:42 »
ทดสอบ small overlap กับเสาไฟฟ้าสินะ  :P แผลออกมาสวยนะครับห้องโดยสารไม่ได้รับผลกระทบเลย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 17:54:06 »

สวัสดีครับ
ผมเคยรู้จักคนขับรถไปชนเสาไปแล้วรถกระเด็นไปลงคูน้ำ เค้าเล่าไห้ฟัง

ประกันบอกไม่รับผิดชอบเพราะจมน้ำ รถไม่สามารถซ่อมได้ แบบเละมากๆเลย
แล้วทีนี้เจ้าของรถเค้าเลยต้องฟ้อง  ชนะคดี ได้ทั้งเงินเต็มจำนวนประกัน+ซากรถ

ผมว่าถ้าอยากได้เงิน+ซากคงต้องฟ้องเอาน่าจะได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:37:52 »
ผมว่าเคสที่ฟ้องเอาได้นั่น เพราะประกันปฏิเสธที่จะจ่ายมากกว่าครับ เลยโดนซะ
ตามปกติ ประกันจะพิจารณาให้คืนทุน ถ้าค่าซ่อม 60-80% ของทุนประกันขึ้นไป (แล้วแต่เจ้า) ครับ

ทุนประกันมักจะอยู่ที่ 70-90% ราคารถที่ประกันประเมินในขณะนั้น เช่น รถใหม่ 6 แสนบาท ทุนประกันอาจจะราวๆ 4.8 แสน
สมมติไปชนค่าซ่อมซัก 3 แสน ประกันก็จะเสนอให้คืนทุนละครับ ก็เซ็นยกรถให้ประกันไป เอาเช็คมา

ถ้าผ่อนหมดแล้ว ทำประกันไว้ ชนหนักได้คืนทุน บางกรณีอาจจะคุ้มกว่าขายเต็นท์ครับ
แต่โดยส่วนตัว ต่อให้คุ้มยังไง ผมขอไม่ต้องประสบเหตุจะดีกว่า  ;)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:42:59 »
คนรู้จัก เคยเอา for ไปคว่ำหลายตลบคน ไม่เป็นอะไร แต่รถคงซ่อมแล้วไม่น่าขี่  รถล้านกว่า เขาคำนวณให้ 700000  แล้วรถคันนั้นเขาก็เอาไปขายในภาคกลางจะได้ไกลๆ จากสถานที่เดิม คนที่ซ์้อไปจะรู้ไหมว่ารถคว่ำมาหลายตลบ ทำกันได้
ผมว่า แบบนี้ ต้องออกฎหมายด้วยนะครับว่า รถที่เคยเคลมประกันจะต้องบันทึกเป็นหลักฐานไว้ด้วย ว่าซ่อมอะไรยังไง ไม่งั้นคนซื้อไปซวยตายเลยครับ  :)
ส่วนใหญ่ ช่วงล่างถ้าไม่เปลี่ยนทั้งชุด ทำแบบตัดต่อ  ผมว่ายังไงก็ไม่มี ต่อให้ช่างเทพยังไง ก็ไม่ดี ละไม่คุ้มที่เอามาใช้ต่อ เพราะมันได้เสียศูนย์หลายอย่างไปแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:48:04 »
คนรู้จัก เคยเอา for ไปคว่ำหลายตลบคน ไม่เป็นอะไร แต่รถคงซ่อมแล้วไม่น่าขี่  รถล้านกว่า เขาคำนวณให้ 700000  แล้วรถคันนั้นเขาก็เอาไปขายในภาคกลางจะได้ไกลๆ จากสถานที่เดิม คนที่ซ์้อไปจะรู้ไหมว่ารถคว่ำมาหลายตลบ ทำกันได้
ผมว่า แบบนี้ ต้องออกฎหมายด้วยนะครับว่า รถที่เคยเคลมประกันจะต้องบันทึกเป็นหลักฐานไว้ด้วย ว่าซ่อมอะไรยังไง ไม่งั้นคนซื้อไปซวยตายเลยครับ  :)
ส่วนใหญ่ ช่วงล่างถ้าไม่เปลี่ยนทั้งชุด ทำแบบตัดต่อ  ผมว่ายังไงก็ไม่มี ต่อให้ช่างเทพยังไง ก็ไม่ดี ละไม่คุ้มที่เอามาใช้ต่อ เพราะมันได้เสียศูนย์หลายอย่างไปแล้ว

เห็นทางขนส่งกำลังจะแก้กฎหมายนะครับ ว่าถ้ารถสภาพไม่พร้อม โอนไม่ได้ และถ้าชนหนัก ก็ขายต่อไม่ได้

ผมว่าเคสที่ฟ้องเอาได้นั่น เพราะประกันปฏิเสธที่จะจ่ายมากกว่าครับ เลยโดนซะ
ตามปกติ ประกันจะพิจารณาให้คืนทุน ถ้าค่าซ่อม 60-80% ของทุนประกันขึ้นไป (แล้วแต่เจ้า) ครับ

ทุนประกันมักจะอยู่ที่ 70-90% ราคารถที่ประกันประเมินในขณะนั้น เช่น รถใหม่ 6 แสนบาท ทุนประกันอาจจะราวๆ 4.8 แสน
สมมติไปชนค่าซ่อมซัก 3 แสน ประกันก็จะเสนอให้คืนทุนละครับ ก็เซ็นยกรถให้ประกันไป เอาเช็คมา

ถ้าผ่อนหมดแล้ว ทำประกันไว้ ชนหนักได้คืนทุน บางกรณีอาจจะคุ้มกว่าขายเต็นท์ครับ
แต่โดยส่วนตัว ต่อให้คุ้มยังไง ผมขอไม่ต้องประสบเหตุจะดีกว่า  ;)

ไม่แปลกใจเลยที่พวกรถเล็กๆ เช่น Eco car แบบ March ของเรา ชนหน้ายุบ คืนทุนแทบทุกคันครับ :)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 20:54:48 »
Ecocar  มันเกินกว่าจะซ่อมแล้วครับ    อะไหล่ Ecocar  ไม่ได้ถูกนะครับ   เวลาเกิดอุบัติเหตุแล้วคำณวนออกมาเทียบกับราคารถที่เหลืออยู่   ประกันคืนทุนดีกว่ามานั่งปวดหัวตามซ่อม          เพราะรถอิโคคาร์มันทำไว้ทิ้งมากกว่าจะเอามาซ่อม  อีกทั้งผมเห็นรถเล็ก ๆ  นี้หลายคันเหมือนไม่มีคานหน้าหรือมีก็บอบบางมาก มีโฟมมาแหลังกันชนพลาสติกด้านหน้าเท่านั้น    แค่ชนหมาทีนึงก็ไม่อยากจะมองรถแล้วว่าสภาพจะเละขนาดไหน

ช่วงล่างเปลี่ยนหมดไม่ค่อยมีปัญหามีปัญหาคือไม่เปลี่ยน  เพราะประกันต้องเซฟเงินที่สุดมันเป็นที่มาของการซ่อมที่ไม่ค่อยจบ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 22:44:26 »
ดีนะเป็นบอร์ดนี้ ขืนที่อื่นมีคนดราม่าใส่คุณ Auto แน่ๆ

(ผมเห็นด้วยกับความเห็นคุณนะครับ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 00:49:23 »
กระทู้นี้ ได้ความรู้ครับ  ;D

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และทุกท่าน ทุกความคิดเห็นครับ  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 18:09:22 »
ผมถามนิดนึงครับ

สมมุตินะ ทุนประกันเรา 1,000,000 บาท

แล้วทีนี้ชนยับเลย ประกันคืนทุนให้ 1,000,000 บาท

แต่...เรายังผ่อนกับไฟแน๊นไม่หมด เราเลือกที่จะผ่อนต่อได้หรือไม่ครับ แล้วเก็บเงินล้านเอาไว้