ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง...ระวังไว้บ้าง...  (อ่าน 5381 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เปลี่ยนยาง...ระวังไว้บ้าง...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 18:47:39 »
 เห็นสภาพรถคันนี้  สงสารเจ้าของ  (ขออนุญาตด้วยครับ...ถ่ายภาพมาไม่ได้ขออนุญาต )

ถึงแม้รถคันนี้  อายุยี่สิบปีแล้ว  แต่หากดูสภาพเครื่อง ฯลฯ  สมบูรณ์ สวยเลย   ราคา ณ ปัจจุบันคงไม่แพง...  แต่มูลค่าทางใจสูงยิ่ง..ประกอบกับเพิ่งปรับปรุงขนาดใหญ่ให้อยู่สภาพนี้ยังไม่ถึงปี..

เหตุที่เกิด  ไปเปลี่ยนยาง  ร้านดัง...  ช่างถ่วงล้อ ตั้งศูนย์เสร็จ  จะออกไปลองรถ  ฟัดเสาหน้าร้าน ต่อหน้าต่อตาเจ้าของ  เหลือสภาพแบบนี้  หากคุณ ๆ จะรู้สึกอย่างไร?
ผ่านมาร่วม 2 สัปดาห์  ยังเคลียร์กันไม่จบ...ร้านจะให้อู่ปั้นด้านหน้าใหม่ให้..เจ้าของคงไม่ยินยอม

อยากจะเตือนให้ผู้ที่เปลี่ยนยาง  ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องตั้ง 0 ก็ได้...หรือหากรถเราแรงกว่าที่คิด  ก็บอกเด็กหน่อย  เดี๋ยวเป็นแบบนี้แล้วเสียดายรถ...

Re: เปลี่ยนยาง...ระวังไว้บ้าง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 18:48:49 »
อีกภาพครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เปลี่ยนยาง...ระวังไว้บ้าง...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 18:52:55 »
สงสารเจ้าของรถจริงๆ ครับ

ขอให้คุยกับร้านตั้งศูนย์ได้

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 18:55:59 »
สงสารครับ

ผมเองเวลาไปตั้งศูนย์ ผมจะลองด้วยตัวเอง ไม่ให้ช่างลอง เพราะช่างไม่ใช่เจ้าของรถ

ความรู้สึกต่างๆ เจ้าของรถจะทราบดี

เห็นแล้วเสียดายแทน ยิ่งเดี๋ยวนี้หาซาบสภาพดีๆ น้อยลงทุกวัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 18:58:41 »
          คงต้องหาร้านดีดีที่ไว้ใจได้ตั้งศูนย์ครับ ร้านที่ไม่นิยมขับรถเราไปลองนั่นแหละ 
    การนำรถไปลองกับรถที่ไม่คุ้นเคยโดยเฉพาะผมเห็นเจ้าของร้านบางคนชอบจริง   ๆ  กับการลองรถลูกค้ามันไม่ใช่เรื่องน่าสนุก  เป็นอะไรขึ้นมาก็เสียชื่อกันเปล่า  ๆ      ทั้งที่ไม่ใช่รถของมันซักหน่อย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:03:42 »
ไม่เคยให้ร้านลองเลย ผมบอกเดียวถ้ามีปัญหาจะเข้ามาเอง ส่วนใหญ่ช่างจะทำมาดี 100 ครั้งเจอ 2-3 ครั้ง รวม สับยางด้วย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:32:07 »
บางครั้งผมรู้สึกเกลียด ช่าง ที่ไปลองรถ คุณมันจะลองรถผม แบบลากเกียร์ทำไม ครับท่าน ผมขับมาตลอดยังไม่เคยลากเกียร์เลย แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะ.... :D
แต่ก็ต้องยอมรับครับว่า หลายๆ ที่ ทำดีนะครับ แบบนี้ ร้านต้องรับผิดชอบ 100% อย่าคิดเป็นแบบอื่น :)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:47:02 »
มูลคาทางเงินรถซาบนี่ถูกจนไม่รู้จะว่างไงแล้วแต่คุณค่าทางจิตใจนี่สิสำคัญแถมถ้าซ่อมกันจริงๆกว่าจะวิ่งหาอะไหล่ครบผมว่าลลำบากนะเบื่อช่างพวกนี้เหมือนกัน บางทีก็อัดรถเราซะอย่างกับโกรธแค้นมาแต่ชาติปางก่อนเนินไม่มีเบา

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 20:38:04 »
มูลคาทางเงินรถซาบนี่ถูกจนไม่รู้จะว่างไงแล้วแต่คุณค่าทางจิตใจนี่สิสำคัญแถมถ้าซ่อมกันจริงๆกว่าจะวิ่งหาอะไหล่ครบผมว่าลลำบากนะเบื่อช่างพวกนี้เหมือนกัน บางทีก็อัดรถเราซะอย่างกับโกรธแค้นมาแต่ชาติปางก่อนเนินไม่มีเบา

จริงครับ รถเก่าบางคัน สายตาคนทั่วไปก็แค่รถราคาหลักหมื่น หรือ แสนนิดหน่อย แต่กว่าจะทำให้สมบูรณ์มันใช้เวลา+เงินมากกว่าซ่อมรถใหม่ซะอีก

รถใหม่เดินเข้าศูนย์อยากให้ซ่อมอะไรก็สั่งได้ รถเก่าอะไหล่ไม่มี ช่างเก่งๆที่ไม่มั่วตามศูนย์ก็ไม่ค่อยมี เห็นแล้วก็เสียดายแทน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 20:38:20 »
ยังไม่เคยเปลี่ยนยางร้านดัง หรือตั้ง0 อะไรกับมันเลย เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องยางในบอร์ดเหมือนกัน ว่าจะไปเปลี่ยน เห็นโปรโมชั่นดี แต่สุดท้ายไปร้านที่เราไว้ใจดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 21:12:19 »
ควรชดใช้เต็มจำนวนล่ะครับ ชนซะยับโจ๋งครึ่มขนาดนี้
เอาบิลที่เราเก็บงานมาบวกไว้ให้หมด แล้วคุยราคาต่อรองค่าเสียหายกันไปครับ
ไว้เป็นทุนซื้อคันใหม่น่าจะเหมาะกว่า หนักสภาพนี้ซ่อมมาให้ผมคงไม่อยากรับคืนหรอกครับ
(ให้คนซ่อมเอาไปขับเองเถอะครับ  :))

ผมก็เคยเจอนะพวกตั้งศูนย์เสร็จเอารถไปลองถนนใหญ่
ตอนที่ต้องคืนรถ  ช่างคนที่เอาไปขับหน้ามันซีดๆพิกล ดูเงียบๆผิดปรกติ
พอมาดูที่บ้านเฮ้ย........มีแผลโผล่มาตรงมุมกันชนเฉยเลยอ่ะ
มันคงจะเอารถผมไปมุดแน่ๆเลย
ผมเองก็สะเพร่าเวลารับรถไม่ดูให้ละเอียด
ผมนี่แค้นสุดๆครับ...เตือนไว้เลยครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 21:25:42 »
รถอายุเยอะขนาดนี้แต่ยังใช้อยู่และสภาพดีขนาดนี้ ไม่ธรรมดานะครับ น่าเสียดายมาก
อู่ไหนเนี้ยทำแบบนี้เนี้ย

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 21:35:14 »
ปวดใจแทนเจ้าของเลยครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 00:33:46 »
Saab ซะด้วย ปวดตับแทนจริงๆๆๆ กว่าจะหาอะไหล่ได้อีกนานเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 06:26:10 »
****ไม่ใช่อู่เป็นคนทำ  แต่ร้านยาง  พอเปลี่ยนยางเขาจะแถมตั้ง 0 ฟรี  พอตั้งเสร็จเขาก็เอาไปลอง  ยังไม่พ้นร้านเลย  ฟัดกับเสาร้าน  ส่วนภาพถ่าย  ผมถ่ายที่อู่ที่ดูแลรถคันนี้ตลอดมา  ซึ่งเขาไม่รับซ่อม  ขอให้เจ้าของตกลงกับร้าน หาซื้อบอดี้รถที่อยู่ในสภาพสวยมาเพื่อยกเครื่องชุดนี้ใส่...แต่ยังตกลงกันไม่ได้****

..... คันนี้สั่งหัวตัดมาจากญี่ปุ่น  แสนกลาง ๆ  ไม่รวมค่าช่าง  ส่วนม้า ก็คงประมาณ สามร้อยม้า  ทำไปยังไม่เต็มปี  แล้วสภาพอย่างนี้....

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 11:16:07 »

ผมไปเปลี่ยนยาง ร้านดังแถวแหลมฉบังครับ
ตั้งศูนย์ ฟรี ช่างไปขับลอง OK  ว่างั้น

ขับกลับมา บ้านแปลกๆ รู้สึกได้ รถเหวี่ยงๆ

เช็คผมยัง ยางหน้า เติมลม 35
ยางหลังเติมลม 60 XXXXXXXX

ไอ้ๆๆๆๆๆๆ ..... แม่มมมม เมิมได้เงินตูครั้งสุดท้ายละ

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 04:24:55 »
ร้านควิ๊ก ผมเจอมาสองคันแล้ว รถที่เอาไปตั้งศูนย์
ตั้งเสร็จแล้วพี่แกอัดเต็มที่ ไม่ขอเข้าอีกต่อไป

ออฟไลน์ singha2517

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 09:03:15 »
เห็นแล้ว ปวดใจเลยครับ รถใครใครก็รัก
ส่วนเรื่องเจ้านี้ผมไม่เคยคิดที่จะใช้บริการเลยครับ กรณีศึกษามีเพียบกับเจ้านี้