ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 นี่จะติด Cruise Control พอจะเป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 5890 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Mazda2 นี่จะติด Cruise Control พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 20:34:59 »
Mazda2 นี่จะติด Cruise Control พอจะเป็นไปได้ไหมครับ

ไม่รู้จะเหมือน Toyota ไหมครับ ที่ระบบรองรับ แค่ซื้อก้านมาใส่ก็จบ
ใช้งานได้เหมือนออกมาจากโรงงาน

(แอบเห็นมีคนเอาไฟหน้าตัวนอกที่มี LED เข้ามาใส่บ้างแล้ว ไวจริง อะไรจริง)

;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: Mazda2 นี่จะติด Cruise Control พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 20:40:05 »
ไม่แน่ใจเรื่อง cruise control นะครับ
ส่วนเรื่องไฟ เดี๋ยว ใต้หวัน จีน ไทย เค้าจัดให้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: Mazda2 นี่จะติด Cruise Control พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 21:10:28 »
ตอนสตาร์ทให้ไฟขึ้น มีสัญลักษณ์ครูซขึ้นไหมครับ ลองเช็คดู อย่างอัลติสตัวที่ไม่มีครูซแต่มีไฟขึ้น ใช้งบแค่หลักร้อยในการติด แต่นั่นเป็นเพราะของโตโยต้าเป็นแบบก้านด้วย ไม่ใช่ฝังพวงมาลัยแบบยี่ห้ออื่น ถ้ามาสด้ามีก็ต้องเช็คอีกว่าปุ่มเป็นแบบไหน ถ้าฝังพวงมาลัยอาจแพงหน่อย

แต่ให้ผมเดา เดาว่ามาสด้า2 ติดไม่ได้ มาสด้าที่ขายในไทยตัวไหนต่ำสุดที่มีครูซมาให้ผมนึกไม่ออก cx-5 มีไหมไม่แน่ใจ ถ้ามีใน bt50 นี่เงิบนะ

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 21:36:19 »
ครูซนี้มันต้นทุนแพงขนาดนั้นเลยหรอ mazda3 ตัวท็อปยังไม่มีเลย  >:(

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 22:29:12 »
รถราคาระดับนี้ ไม่มีครูซคอนโทรลนี่
อายเฟียสต้า เกียร์กระตุกนะครับ รถออฟชั่นดี ขวัญใจรถยก อิอิ  ;)

เฟียสต้า ตัวTop มีครูซ
ดังนั้น ตัวล่าง ก็สามารถติดตั้งครูซได้ โดยการซื้อชิ้นส่วนพวงมาลัย จาก0
ให้ช่างประกอบ + เปิดการใช้งาน

ชอบอารมณ์ ตอนรถพยายามเร่งรอบ เพื่อไปให้ถึงความเร็วที่เรากำหนดไว้ พุ่งดีครับ  ;D
ประหยัดด้วย วิ่งแก๊ส ตก 1.07บาท/กม.  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 05:25:34 »
รถราคาระดับนี้ ไม่มีครูซคอนโทรลนี่
อายเฟียสต้า เกียร์กระตุกนะครับ รถออฟชั่นดี ขวัญใจรถยก อิอิ  ;)

เฟียสต้า ตัวTop มีครูซ
ดังนั้น ตัวล่าง ก็สามารถติดตั้งครูซได้ โดยการซื้อชิ้นส่วนพวงมาลัย จาก0
ให้ช่างประกอบ + เปิดการใช้งาน

ชอบอารมณ์ ตอนรถพยายามเร่งรอบ เพื่อไปให้ถึงความเร็วที่เรากำหนดไว้ พุ่งดีครับ  ;D
ประหยัดด้วย วิ่งแก๊ส ตก 1.07บาท/กม.  :D
ขนาดพี่สามมันยังไม่มีมาให้เลยคับ T_T
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 09:57:39 »
รถ city car ติดไปก็ไม่ค่อยได้ใช้หรอกค่ะ เอาประโยชน์จากฟังชั่นอื่นดีกว่า เช่น ถุงลม4ใบ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:02:27 »
ครูซนี้มันต้นทุนแพงขนาดนั้นเลยหรอ mazda3 ตัวท็อปยังไม่มีเลย  >:(

อ้าวเหรอครับ รถเซ็กเม้นต์นั้น ราคาระดับนั้นน่าจะมีให้น่ะ
ส่วนเรื่องซิตี้คาร์ อีโคคาร์ ผมว่ามันไม่ค่อยได้ใช้น่ะ ไอ้ระบบควบคุมความเร็วอ่ะไรนี่ เพราะส่วนมากเขาก็ใช้ในบริเวณตัวเมืองกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 11:02:58 »
ใช้วิ่งระยอง กทม อยู่เรื่อยๆ ครับ เวลาเข้า high way แล้วใช้ Cruise Control นี่จะสบายมากครับ

ล็อคไว้ที่ 100km/hr และขับเลนที่สองถัดจากขวาสุดนี่ ก็ไปได้เรื่อยๆนะครับ ไม่ค่อยได้เบรคบ่อย

ก็เลยชอบครับ และมักจะมองหารถที่มี Cruise Control เพื่อตอนวิ่งทางหลวงยาวๆ โล่งๆ

B-Segment ที่มีตอนนี้ ก็ Jazz, City, Fiesta (VIOS เห็นว่าติดเพิ่มได้แต่ไม่แน่ใจ)
Eco Car ที่มีตอนนี้ก็ Swift RX (ํYARIS มีปลั๊กต่อ Cruise Control และ ECU ไม่รองรับ)

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 18:28:39 »
ถ้าไม่ได้เป็นออฟชั่นพื้นฐานของรุ่นนั้นๆน่าจะยากมากๆครับ เพราะระบบไม่ได้ทำมาไว้รองรับ

ปล. MU-X ก็แพงกว่า3ตั้งหลายแสน ยังไม่มีให้เลยนะครับ