ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาToyota คันเร่งค้างนี่รวมถึงเมืองไทยด้วยรึเปล่าครับ ?  (อ่าน 6361 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จากอันนี้ครับ อ่านแล้วไม่ได้พูดถึงนอกอเมริกา แต่มันระบุว่ามาจากการออกแบบ ถ้าใช้ไปจนมันเสื่อม มันจะมีปัญหาค้าง ซึ่งณวันนี้มีการออกแบบตัวใหม่แล้ว

http://pressroom.toyota.com/pr/tms/toyota/toyota-consumer-safety-advisory-102572.aspx

ภรรยาผมใช้ ALTIS ตอนนี้บอกว่าถ้าเกิดปัญหาให้บิดกุญแจดับเครื่องแต่อย่าดึงตามที่ในเว็บบอกไว้ก่อน

้ถ้ามีปัญหา TAXI บ้านเราน่าจะเจอแล้วนะครับ ใครอยู่โตโยต้าช่วยหน่อยครับ อยากรู้ว่าในบ้านเราจะเจอปัญหารึเปล่า

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
รู้สึกว่าปัญหานี้เป็นเพราะ Supplier ที่ สหรัฐนะครับ (ไม่แน่ใจ)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tonaka

ในไทยไม่น่าจะมีปัญหาน่ะครับ ถ้ามีก็ไม่น่าจะเป็นข่าว   ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
阿蘇山

keanetona

ถ้ามี โตโยต้าไทยจะ RECALL แบบเงียบๆครับ คนใช้ ACV 30 รุ่นปี2002-2003 คงจะเคยถูกเรียกกลับไปเปลี่ยนอุปกรณ์เกี่ยวกับเข็มขัดนิรภัย หรือ คนใช้"เบรคทื่อแต่ปลอดภัย"ก็ึคงจะเคยถูกเรียกกลับไปแก้เบรคกันแล้ว

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าประเทศอื่นโดนเรียกรถกลับไปแก้ไข ประเทศไทยจะไม่เป็นเช่นนั้นแน่นอนครับ เพราะการประกอบและมาตราฐานรถประเทศไทยสูงมากอยู่แล้ว คนละไลน์การผลิตกัน คนละโรงงานกัน คนละซัพพลายเออร์กัน คนละดีไซน์กัน บลาๆๆๆๆๆๆ
คุณสบายใจได้เลยครับ รถในไทยดีทีสุด ไม่เคยมีปรากฏการออกแถลงข่าวเรียกรถกลับหรอกครับ ใช้ได้อย่างสบายใจ เพราะคุณภาพคนละมาตราฐานกัน ของไทยนั้นสูงดีอยุ่แล้ว  ไม่ต้องห่วงครับ  ถามไปที่โตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า ฟอร์ด ได้เลยครับ ว่ารถไทยนั้นมาตราฐานสูงแค่ไหน

jaesz

ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าประเทศอื่นโดนเรียกรถกลับไปแก้ไข ประเทศไทยจะไม่เป็นเช่นนั้นแน่นอนครับ เพราะการประกอบและมาตราฐานรถประเทศไทยสูงมากอยู่แล้ว คนละไลน์การผลิตกัน คนละโรงงานกัน คนละซัพพลายเออร์กัน คนละดีไซน์กัน บลาๆๆๆๆๆๆ
คุณสบายใจได้เลยครับ รถในไทยดีทีสุด ไม่เคยมีปรากฏการออกแถลงข่าวเรียกรถกลับหรอกครับ ใช้ได้อย่างสบายใจ เพราะคุณภาพคนละมาตราฐานกัน ของไทยนั้นสูงดีอยุ่แล้ว  ไม่ต้องห่วงครับ  ถามไปที่โตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า ฟอร์ด ได้เลยครับ ว่ารถไทยนั้นมาตราฐานสูงแค่ไหน

555  :D

ใครอยู่โตโยต้า หรือ ทราบรายละเอียด ช่วยแจงนิดนึงครับว่าการออกแบบรถในประเทศ โดยเฉพาะส่วนคันเร่ง เหมือนกับ ในอเมริการึเปล่า ที่น่ากังวลเพราะมันจะเกิดขึ้นแบบไม่บอกไม่กล่าว ไม่มีอาการเตือน จะค้างก็ค้างเลยนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Newhang

มีปัญหารึเปล่าไม่แน่ใจ  แต่ประเทศไทยไม่เรียกคืนแน่ๆ

ผมเคยไปอ่านที่บอร์ดไหนก็ไม่รู้จำไม่ได้แระ

เห็นว่ามีอยู่หลายคันเหมือนกันที่มีปัญหานี้ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากจะบอกว่า...

ผมเองก็เจอกับตัวเองมาแล้วละครับ

ในอัลติส ทั้ง 2 คัน

แต่ัญหาคือ พอเอารถคันเดียวกัน กลับไปทดลองกับ ทางทีมของโตโยต้า ไปด้วยกัน ผมกลับไม่เจอปัญหาแหะ...

ผมเลยยังไม่กล้าสรุปอะไรมากมายนัก

แต่ตอนนี้ เราคงต้องจับตาดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มันเกี่ยวกับการที่มีการวิจัย ผลิตภัณฑ์ โดยใช้เวลาน้อยกว่าเก่าหรือเปล่าครับ
defect เลยรุนแรงถึงเรียกกันยกค่ายเลย

ถ้าเป็นอย่างนี้ขอให้คิดกันนานๆก่อนที่จะออกมาขายนะครับ ผมไม่รีบ
น่ากลัวที่จะซื้อรถใหม่ เพราะปัญหา
น่ากลัวที่จะขับรถเก่า เพราะมันจะพังตอนไหนก็ไม่รู้
(คิดมากไปเปล่าหว่า)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่เกี่ยวหรอกครับ

ผมมองว่า เป็นเรื่องของ การอกแบบให้สามารถใช้ ชิ้นส่วน ร่วมกัน ได้เยอะรุ่นด้วยกันมากกว่า
เวลามีัญหา มันเลยมีปัญหากันยกล็อต ยกรุ่น ยกแผง

เท่าที่ทราบมา คันเร่งของ อัลติส บ้านเรา ก็ใช้คันเร่งตัวเดียวกับ Lexus IS250

แต่แปลกว่า ทำไมผมขับ IS ผมไม่เคยเจอปัญหา แต่พอผมขับ อัลติส ผมกลับเจอ

ผมมองเรื่องของ ผู้ผลิตช้นส่วน เป็นเบื้องต้น จนกว่าจะมีทางได้ทราบเพิ่มเติมว่า ปัญหาแท้จริง
เกิดจากความหละหลวม ของผู้ผลิตชิ้นส่วน หรือว่า มาจาก งานดีไซน์ ที่ไม่ดี กันแน่? มันมักจะมีสาเหตุแค่ประมาณนี้ ในภาพรวม

ดังนั้น เคสนี้ เราคงต้องติดตามดูกันต่อไปครับ ใจเย็นๆกันก่อน

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ยุโรปและจีนแล้วข่าวเมื่อเช้า อีกหน่อยจะมาถึงไทยไหมนี่......

ออฟไลน์ ????????????????

• Newbie
  • *
ขอบคุณข้อมูลเรื่องคันเร่งค้างจากคุณ jimmy  ผมยังไม่ได้ออกรถนะ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
เห็นเพื่อนผมบอกว่าอัลฟาร์ดตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่มันก็มีปัญหาคันเร่งค้างนะครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)