ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นพี่ ๆ ครับ Subaru XV กับ HR-V เป็นพี่ ๆเลือกตัวไหนดีครับ......  (อ่าน 19158 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ถ้าชอบ Option ไป HR-V เลยครับ
ถ้าชอบสมรรถนะ ความมั่นใจในการขับขี่ ไป XV เลยครับ
แล้วที่น่าแปลกมากๆ คือ ยอดขายของ XV ที่ผ่านมา ไม่ได้มาจาก โฆษณา หรือ เซลล์ หรือ ศูนย์ แต่ส่วนใหญ่มาจากผู้ใช้บอกต่อ แล้วราคา XV ตอนนี้ น่าจับต้องมากๆ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ถ้าไม่ใช้ช่วงล่าง ผมก็ไม่เห็นมีส่วนไหนที่ XV จะดีกว่า HRV เลยนะครับ
เกียร์CVT เหมือนกัน
เครื่อง XV 2.0 ,HRV 1.8 แต่ แต่ HRV ดันแรงกว่า XV ซะงั้นเท่าเอาเครื่อง Boxer ที่บอกว่าเทพๆ ง่อยไปเลย (แต่ถ้าเป็น im ก็เป็นอีกเรื่อง)
แล้วที่เหลือล่ะครับ มีอะไรที่ XV ดีกว่า HRV อีกไหม ผมหาไม่เจอเลยจริงๆ

ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้เป็นคนบ้าขับรถมากกกก (ผมเน้นว่ามากๆ) HRV คุณก็จะมีความสุขได้ จากการใช้งาน การเข้าศูนย์ แต่ยิ้มออกตอนขายได้ราคาดีหน่อย
ทีนี้อยู่ที่คุณเป็นคนแบบไหน
ถ้าชอบขับมั่นใจ เร็วๆ แต่เร่งช้าหน่อย ก็ไป  XV เลยครับ
แต่ถ้าไม่ใช้ ไป HRV ภาพรวมจะโอเครกว่า  และผมก็ยังมองว่า HRV ดูดีมีตังค์กว่า XV ส่วนนึงครับ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ถ้าไม่ใช้ช่วงล่าง ผมก็ไม่เห็นมีส่วนไหนที่ XV จะดีกว่า HRV เลยนะครับ
เครื่อง XV 2.0 ,HRV 1.8 แต่ แต่ HRV ดันแรงกว่า XV ซะงั้นเท่าเอาเครื่อง Boxer ที่บอกว่าเทพๆ ง่อยไปเลย (แต่ถ้าเป็น im ก็เป็นอีกเรื่อง)
แล้วที่เหลือล่ะครับ มีอะไรที่ XV ดีกว่า HRV อีกไหม ผมหาไม่เจอเลยจริงๆ

ดังนั้นถ้าคุณไม่ได้เป็นคนบ้าขับรถมากกกก (ผมเน้นว่ามากๆ) HRV คุณก็จะมีความสุขได้ จากการใช้งาน การเข้าศูนย์ แต่ยิ้มออกตอนขายได้ราคาดีหน่อย
ถ้าชอบขับมั่นใจ เร็วๆ แต่เร่งช้าหน่อย ก็ไป  XV เลยครับ
แต่ถ้าไม่ใช้ ไป HRV ภาพรวมจะโอเครกว่า  และผมก็ยังมองว่า HRV ดูดีมีตังค์กว่า XV ส่วนนึงครับ

like

ออฟไลน์ leenawat_sri

ไม่จิงค้าบ วิ่งวัดกันมาแล้วที่ ตจว.  Hrv ตัวเลขดูดีกว่า  ถ้าวัดจากหยุดนิ่ง

แต่ใช้จริง บนถนนหลวง มีเรื่องอื่น เกิน140ไป  HRV ไม่เลี้ยวแล้ว ยังไม่นับทางขึ้นลงเขาอีกนะ

ถ้า จขกท. ใช้รถใน กทม. Xv cvt มันจะแลคตอนออกตัวประมาณ 0.5-0.8วินาที ผมไม่แนะนำ

Xv  เท่าไรถ้าติดไฟแดงบ่อย ค่อนข้างทานน้ำมัน แต่ถ้าออกทางหลวง XV กินแน่ๆ

140+ ยังเลี้ยวไหว ผมยังไม่เห็น HRV คันไหนตามหลังผมทันเลย บนทางหลวง ไม่ใช่เครื่อง

HrV แรงไม่มีนะ แต่ มันวิ่งเร็วกว่านั้น คนขับ มันไม่มั่นใจแล้ว  ผมเคยใช้รถมาหลายแบบแล้ว

ยอกตรงๆคับ รถแรงมากๆ ก้อเคยขับ0-100 6วิ แต่วิ่งทางหลวงได้เร็วไม่เท่า XV เลย

เพราะขับแล้ว ช่วงล่างมันยังไปได้

รถหลายๆคัน เครื่องขับ 200 ได้ทั้งนั้น แต่จะกล้าขับแช่กันไหม

ออฟไลน์ Auto

เรื่องศูนย์นั้น   Subaru ไมได้ขี้เหร่นะจากการที่ได้เห็นคนที่ทำงานเขาใช้บริการมาเขาบอกว่าดี เทียบกับรถที่มีคือ Hilux 3.0 4X4 อีกคันนึง และค่าบริการก็ไม่ได้สูงเลย     แถม XV  ตอนนี้ได้ฟรีค่าบริการ 5 ปี 1 แสนโลอีกด้วย
ส่วนเรื่องราคาขายต่อเป็นอนาคตแล้วบอกไมได้   เพราะตอนนี้รถอะไรก็ราคาตกมากทั้งนั้น  แต่ผมเห็น Subaru ราคารถลงจากช่วงแรกเยอะหลังจากนั้นลงยากกว่ารถตลาดที่ถดถอยทุกปี      แต่เรื่องขายต่อความยากง่ายต้องยกให้ว่า Honda ขายง่ายกว่า Subaru แน่นอน

ออฟไลน์ carpenter

ผมไป XV STI สีส้มครับ

เกินงบไปนิดนึง แต่คุ้มค่า

ปล. ผมรับไม่ได้กับช่วงล่าง ทอชั่นบีมใน HR-V

ออฟไลน์ carpenter

ปล HR-V มันเร็ว กว้่า XV แค่หลักเสี้ยววิไม่ใช่หรอครับ

ดีไม่ดี ไมล์เพี้ยนอีกตังหาก ตามสไตล์รถตลาด

ผมขับมาแล้วทั้ง 2 คำ

ผมพูดง่ายๆเลยว่า ผมมีความสุขที่จับพวงมาลัย XV มากกว่า พวงมาลัย HR-V

ออฟไลน์ tierak

ผมงงตรงที่ว่ารถราคาถูกกว่า แต่ดูมีตังค์กว่า เอาอะไรมาวัดครับ
หรือถ้าใช้ยี่ห้อนึงๆแล้วเป็นคนรวยหรือมีตังค์กว่าอีกยี่ห้อ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
XV ครับ ลงตัวสุด ไม่สน vezel เท่าไร ตอนนี้อยากเห็นvezel ตัวท็อป ถูกชนข้างซะ 60 อยากรู้สภาพว่าเป็นยังไง airbag ที่ติดมาจะทำงานดีไหม
xv มี 3 ลูก  vezel มากกว่าเท่าตัว อยากรู้ตอนถูกชนอย่างเดียว

เรื่องขับแล้วแต่ความชอบเลย แต่ถ้ามี ผู้ใหญ่นั่ง ให้เดาว่าเป็นพ่อกะแม่นั่งอายุท่าน ประมาณ 50กลางๆ xv มันดูอึดอัดนิดหน่อย ในความรู้สึกที่ผมไปสัมผัสมา
แต่มีคือเก๋งขนาดกลางยกสูง ก็พาท่านไปลองนั่งดูด้วยก็ดีครับ คันต่อไปกะว่าจะพาครอบครัวไปนั่ง ก่อนซื้อ คงไม่สนเรื่องขับขขี่มาเท่าไร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
เหมือนจะอวยซูกันใหญ่ แต่หลังจากได้ลองขับ เป็นจริงตามนั้นครับ
ลองเสร็จบอกเลยคันต่อไปต้องซูเท่านั้น ใครจะออกอะไรไม่สน ขับคันอื่นมันงั้นๆไปหมด เครื่องเหมือนจะแรงกว่าตามการทดสอบ
แต่ช่วงล่างสู้ซูไม่ได้เลยรวมถึงรถมันมีความสมดุลย์กว่า และยังมีอีกเล็กๆน้อยที่สัมผัสได้แต่บอกเป็นคำพูดไม่ได้ ขับมั่นใจกว่าเยะ

ออฟไลน์ mongolias

สำหรับผม ที่บ้านมีแต่ฮอนด้า
งานนี้ตัดสินใจง่ายมาก XV สิครับ
ราคาใกล้ๆกัน ได้รถใหญ่กว่า(เครื่อง) ระบบขับ4 AWD ของซูด้วย ส่วนพื้นที่ใช้สอย ผมว่า HRV ถ้าไม่ใช่ตัว TOP ด้านหลัง Headroom มันน้อยอยู่นะ นั่งแล้วรู้สึกอึดอัดกว่า XV
งานนี้ผมว่า HRV เด่นกว่าที่ออปชั่น กับ ศูนย์บริการอย่างเดียวเลย

ส่วนตัวพอเห็นราคาที่ MIT ลดลงมาแล้ว กิเลสพุ่งปรี๊ดเลย ลองหยั่งๆเสียงไปที่ ผบ บ้างแล้ว รอเสียงตอบรับต่อไป 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือก HR-V ครับ เพราะผมขับรถไม่เร็ว

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งจะขายใบจอง HRV ตัวท๊อบที่จะรับรถเดือนมีนาไปนะ (ตอนนี้เซลไม่รับจองเพราะไม่สามารถกำหนดวันรับรถได้)
ลึกๆก็ยังเสียดายนะ HRV สวยจริงๆ แต่อยากได้ AWD ของ XV มากกว่า :o
ก่อนซื้อผมทดลองขับมาแล้วทั้งคู่นะ พูดตรงๆนะผมประทับใจ HRV มากกว่านะ รู้สึกนุ่มและคล่องตัวกว่านะ แถมเก็บเสียงดีด้วย (XV เสียงยางดัง :P)
คือถ้า HRV มี AWD มาให้ผมคงไม่เปลี่ยนแน่ๆ แต่ถ้าต้องการรถที่ขับเคลื่อน 4 ล้อในเมืองไทยตอนนี้ถ้าไม่ใช่รถกระบะ
ก็มี XV แหละที่ราคาไม่ถึงล้าน และเมื่อคืนนั่งดูคลิบนี้รู้สึกชอบมาก

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าอยู่จังหวัดที่มีศูนย์บริการ เอา XV ครับ สำหรับผมนะ
HR-V มันโหล บวกกับทรงมันไม่โดนสำหรับผม เรื่องออปชั่นผมก็เฉยๆ แต่ก่อนเป็นคนที่อยากได้รถออปชั่นเยอะ แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็ไม่ใช้ ขับอย่างเดียว
ฉะนั้น ออปชั่น HR-V ไม่มีผลอะไรกับผมเลย  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
ผมสูง 195 หนัก 90 กลางๆ นั่งเบาะหลัง HRV ไม่ได้ครับ แต่ XV ผมนั่งได้สบายๆ

ผมชอบการขับรถ แต่บางวันก็อยากเป็นคนนั่งบ้าง หรือไม่ก็คนนั่งเขาอยากขับบ้าง ก็เลยไปจบที่ XV
ผมไม่เคย test hrv นะครับ แต่ XV ผมขับอยู่ทุกวัน ที่ไม่เทสเพราะ ถ้าผมนั่งด้านหลังไม่ได้
ผมก็ไม่คิดจะซื้อมันแน่นอน อารมณ์เหมือน juke ละครับ ที่แค่ลองนั่ง ก็ไม่ซื้อแล้ว
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ tong r56

• **
ผมเพิ่งจะขายใบจอง HRV ตัวท๊อบที่จะรับรถเดือนมีนาไปนะ (ตอนนี้เซลไม่รับจองเพราะไม่สามารถกำหนดวันรับรถได้)
ลึกๆก็ยังเสียดายนะ HRV สวยจริงๆ แต่อยากได้ AWD ของ XV มากกว่า :o
ก่อนซื้อผมทดลองขับมาแล้วทั้งคู่นะ พูดตรงๆนะผมประทับใจ HRV มากกว่านะ รู้สึกนุ่มและคล่องตัวกว่านะ แถมเก็บเสียงดีด้วย (XV เสียงยางดัง :P)
คือถ้า HRV มี AWD มาให้ผมคงไม่เปลี่ยนแน่ๆ แต่ถ้าต้องการรถที่ขับเคลื่อน 4 ล้อในเมืองไทยตอนนี้ถ้าไม่ใช่รถกระบะ
ก็มี XV แหละที่ราคาไม่ถึงล้าน และเมื่อคืนนั่งดูคลิบนี้รู้สึกชอบมาก

WOW XV ลุยได้จริงๆ
ปล ทำไมฮอนด้าชอบเซ็ทพวงมาลัยเบาๆ อยากรู้ครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

Hrv ตั้งแต่ honda กำหนดราคามาผมว่าะสมเหตุผลมากกว่านี้
ถ้าให้ AWD คับ

ปล.ระบบ AWD นี่ถ้าจะเอาพอลุยได้บ้าง เพื่อทดแทนกระบะ 4WD
ค่ายญี่ปุ่นไม่มีอะไรเกิน subaru แล้วคับ  ถ่ายแรงไปที่ล้อหลังได้จิง

ขณะที่ยี่ห้ออื่นๆทำไม่ได้  นั่นเป็นเหตุให้ subaru  ต้องเป็นขับ4ตลอดเวลา

ที่วางเครื่องแบบขวางขับหน้า 2wd แล้วเอามาทำขับ4  AWD มันถ่ายแรง

ไปล้อหลังได้นิดเดียวคับ  ยังไม่นับเรื่องความไวในการตัดต่อแรงไปที่ล้อหลัง

มันเป็นข้อจำกัดของฮาร์ดแวร์ ระบบคลัช และน้ำมันไฮดรอลิคคับ   อย่าง

nissan 4×4i ที่บอกว่าทำได้ 50:50  ยังทำ climb test /slip test ถ่ายแรง

ไปล้อหลังสู้ ฟอเรสเตอร์ไม่ได่ลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขับ 5 ปี ไม่สนราคาขายต่อ 

ผมเลือก XV ครับ

ถ้า Hrv ลดแสน ค่อยน่าจัด  ;D

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมเลือก XV ครับ ถึง H จะให้ Option มาเยอะเยะก่อตามแต่สำหรับผมมองเรื่อง option บางอย่างแค่ option karaoke' ผมไม่ค่อยชอบเลย หาใส่เอาก็ได้ แต่หารถที่ขับดีๆช่วงล่างพร้อม ขับ 4 ราคาเดียวกันผมว่า H กินกำไรมากไปหน่อย

ราคานี้ผมเลือก XV โล๊ดด

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

ผมเลือก XV ไม่แน่ใจว่าแอร์ออโต้ HRV ถูกลดสเป็คทำให้ปรับเพิ่มลดความเย็นตามตัวเลขอุณหภูมิหน้าจอไม่ได้จริงรึเปล่า
เดี๋ยวนี้แบรนด์ใหญ่ชอบลักไก่ ช่วย confirm ด้วยครับ

อีกอย่าง ต้องเลือกที่การขับขี่อยู่แล้ว คันนึงเทพ อีกคันไก่กาอาราเร่ เพราะไม่มี AWD ด้วยแหล่ะ

HRV ผมว่าเหมาะกับกลุ่มตลาดผู้หญิงครับ รูปทรงแบบนั้น ตาเยิ้มๆหวานๆแบบนั้น มันเลยขายกระจายครับ
มูนรูฟนี่ก็เอาไว้ล้อลูกค้าสาวๆเป็นอย่างดี ในโฆษณาใช้รูปผู้ชายโชว์กล้าม ไว้ดึงดูดสาวๆ กับกะเรอีก
สิ่งที่ดึงดูดลูกค้าผู้ชายคงเป็นด้านเทคโนโลยี่ กับการออกแบบแนวไฮเทคสไตล์ Honda
สุดท้ายผมไม่ชอบรูปทรงมันนัก เพราะซุ้มล้อดูขนาดไม่ค่อยใหญ่ อาจจะเพราะสร้างบนพื้นฐาน Jazz
เพราะบอดี้บวมขึ้นมา ขนาดซุ้มล้อเลยดูเล็กไป เหมือนคนตัวใหญ่ขาลีบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 10:48:08 โดย Mr Children Namonaki Uta »

ออฟไลน์ beercs

ถ้ายังต้องถามคนอื่นอยู่  ตัดสินใจง่าย ๆ ก็ HRV ไปเถอะครับ

มือใหม่กับการใช้รถที่ไม่ใช่จ้าวตลาด ผมเห็นผิดหวังกันมาหลายคนแล้ว

การใช้รถตลาดมันรู้สึกมั่นใจกว่า  อาจจะมีข้อเสีย  หรือ จุดด้อย  มันก็จะแค่เล็กน้อย
ไม่ได้ทำให้เป็นทุกข์มากเท่าไหร่  
ช่วงล่าง พวงมาลัย  ด้อยกว่า  แต่ถ้าไม่ได้ซิ่งมาก  แทบไม่ได้มีผลอะไรมาก
HRV มันยังขับดีกว่ากระบะ 4 ประตู เยอะ  

ยังไงศูนย์บริการก็สำคัญ  สำหรับคนทั่ว ๆ ไป
นอกจากคุณภาพแล้วยังมีจำนวนมากกว่าด้วย

ออฟไลน์ mothsan

สรุป ถ้าซื้อให้แฟนใช้ผมเลือก HRV แบบไม่ต้องคิด
จริงแล้ว HRV กับ XV ลูกค้าคนล่ะกลุ่มเลย ทำไมชอบมาเปรียบเทียบกัน
ในราคานี้เทียบในกลุ่มเดียวกันต้องเทียบกับ Cx-5,CRV, X-TRIAL ตามนี้ ขับ 4 ผมชอบ XVสุดนะ  คุ้มสุด
แต่ถ้าเทียบเฉพาะราคา ราคานี้ ยังมี Altis ,Civic, Mazda 3 ต่างคนต่างตลาด คงเถียงกันตายแน่ ต่างคนต่างชอบ ต่างคนต่างซื้อจบครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เพราะตอนนี้พี่ซูเค้าลดราคาไงครับ ซึ่งมันได้ผลนะ
ทำให้คนหลายคนกลับมาสนใจเจ้านี่มากขึ้น
รวมทั้งผมด้วยที่ไม่ได้ชอบรถแนว SUV ยังกลับมาสนใจเจ้านี่เลย
รถระดับเดียวกับ ซีอาร์วี ซีเอกห้า เอกเทรล แต่ราคาลงไปต่อยกับ เอชอาร์วี
ยังไงก็เหลียวหลังครับ มีลังเลแน่นอน

ออฟไลน์ H.

ปล ทำไมฮอนด้าชอบเซ็ทพวงมาลัยเบาๆ อยากรู้ครับ

ฮอนด้าทำรถเพื่อเอาใจตลาดกว้างครับ ตั้งแต่พวกชอบเหยียบไปยันผู้หญิงร่างบางที่ต้องการรถที่ดูไม่แก่ไปจนถึงผู้สูงอายุที่ต้องการกระชากวัย ซึ่งกลุ่มคนพวกนี้ไม่มีแรงพอจะเย่อกับพวงมาลัยที่มันหนักๆไหว ถึงไหวก็หอบกินไปก่อน
H.

ออฟไลน์ nekki

• **
ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถ แต่ขับช้า ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ก็คงเลือก HRV
(หลักๆคือ ถุงลม + ความเอนกประสงค์ + HDMI + หลังคากระจก)
เพราะเอาขับสี่และช่วงล่วงเทพมาก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร สมัยก่อนขับ Skyline ขับ Fairlady ก็ยังขับช้าอยู่ดี

เปรียบเทียบกัน มันก็ตรงแล้วไม่ใช่หรอครับ HRV vs XV ทั้งขนาดรถและราคา
ที่ผ่านมาขายแพงไปมากกว่า ถ้าถามผม เพราะในญี่ปุ่นราคาก็ไล่เลี่ยกัน
ในตปท. รีวิวหลายๆอันที่ผมอ่านก็ถือเป็นคู่แข่งกัน

ลองเอารีวิวของญี่ปุ่นไปอ่านเล่นๆครับ รีวิวจากผู้ใช้งานทางบ้านนี่ผมชอบที่สุดแล้ว
------------------------------------------------------------------------------
XV: http://review.kakaku.com/review/K0000421176/#tab
Vezel : http://review.kakaku.com/review/K0000602447/#tab
* ญี่ปุ่นขายแต่ตัว Hybrid
------------------------------------------------------------------------------

ส่วนตัวผมว่า Forester ต่างหากถึงจะเป็น คู่แข่ง Segment เดียวกับ CRV, X-trail
แต่แพงเกินไปเพราะภาษี ทำให้ราคาบิดเบือนไปจากต้นทุนที่ควรจะเป็น

อย่างไรก็ตาม ซื้อรถให้เหมาะกับความต้องการตัวเองดีสุดแล้วครับ
แต่ละคนก็มี need กับ expectation ที่แตกต่างกันไป
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ tong r56

• **

ฮอนด้าทำรถเพื่อเอาใจตลาดกว้างครับ ตั้งแต่พวกชอบเหยียบไปยันผู้หญิงร่างบางที่ต้องการรถที่ดูไม่แก่ไปจนถึงผู้สูงอายุที่ต้องการกระชากวัย ซึ่งกลุ่มคนพวกนี้ไม่มีแรงพอจะเย่อกับพวงมาลัยที่มันหนักๆไหว ถึงไหวก็หอบกินไปก่อน

+1. ขอบคุณครับเห็นภาพเลย

ออฟไลน์ Miata

• **
ผมจัด XV มาแล้วครับ
้พราะว่ามันลดราคามาเนี่ยแหละ เลยจับต้องได้ง่ายหน่อย

ราคาถือว่าใกล้เคียงกัน   แต่สิ่งที่ XV ได้ มันได้ความเป็นรถมากกว่า เครื่องยนต์ ช่วงล่าง
แต่ HR-V ได้ส่วนประกอบที่ไม่ใช่ความเป็นสรถมากกว่า ออฟชั่น ของเล่นต่างๆ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ jakkajee

ส่วนตัวคิดว่า XV เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า แบบ no question asked เลยครับ

ราคาแบบนี้ คุ้มจริงๆ