ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องของยางรถครับ  (อ่าน 3014 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
เรียนถามเรื่องของยางรถครับ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:55:40 »
รถกระบะผม ( navara le mt ) ควรจะใช้ยางหน้าแคบ หรือหน้ากว้าง  หรือแบบไหนดีครับ  และมีข้อดี  ข้อเสีย ยังไงครับ ใครที่รู้เรื่องยางรถช่วยอธิบายทีครับ ( เลือกไม่ถูกจริง ๆ เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ )  ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: เรียนถามเรื่องของยางรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 13:20:41 »
ถ้าเลือกไม่ถูก วิธีง่ายที่สุด คือใช้ยางสเปคเดิมที่ติดมาจาดโรงงานครับ
แต่ถ้ารู้สึกว่ามันไม่ค่อยเกาะถนน ก็ลองใช้ยางสเปคเดิม
แต่เปลี่ยนรุ่นหรือยี่ห้อให้มันดีขึ้นดู น่าจะพอเห็นผลนะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: เรียนถามเรื่องของยางรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 13:58:56 »
นาวาร่า ปกติใช้ 205  แต่คาลิเบอร์ใช้ 255
ผลของการใช้หน้ากว้างคือ เกาะขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น และน่าจะกระด้างขึ้นอีก(ถ้าความสูงแก้มยางเท่ากัน)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 14:51:07 »
spec เดิมๆดีสุดครับ รู้สึกผมเคยโผสไว้แล้วว่ามันมีสามยี่ห้ออะครับ
มิลชิลิน ตะพานหิน และคอนดิเนนทอล  ของรุ่นขับสองตัวเตี้ยนะครับ

ถ้าใช้ยางหน้ากว้างจะต้องแลกมาด้วยความไม่ลงตัวของแก้มยาง ตอนนี้ผมใส่ 215/70 R16 แก้มยังพอรับไหวอยู่ยังไม่ปริ
ตัวกระทะล้อ มันเป็นรุ่น 5.5jj เลยใส่สุดเท่าเท่าเนี่ย
แต่เคยเห็นประเภทบ้าพลัง เล่นซะ 245 แก้มเยิ้มเลยครับ เห็นแล้วหมดอนาคตเลย

สิ่งที่ได้กลับมาคือ นิ่มจนหลับแต่ไมล์เพี้ยน แต่ไม่เคยขับแบบเข้าโค้งแรงๆเลย
น่าจะเกาะกว่าเก่าหน่อย แต่รถเตี้ยลงเห็นได้ชัด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้