ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ไหม ตอนนี้ บ้านเรา เอทานอล ขายแพงกว่าตลาดโลก มากๆๆๆๆ  (อ่าน 7789 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
มา update ราคาเอทานอล ครับ

ตลาดต่างประเทศตอนนี้ ประมาณ 1.5 USD/GAL
1. GAL = 3.785 L
ดังนั้น ราคา อยู่ที่  0.396 USD/L
คิดที่เงินบาท 32 บาท / USD
จะได้ราคา ลิตรละ 12.681 บาท

อ้างอิง ราคาต่างประเทศ
http://www.tradingeconomics.com/commodity/ethanol

ทีนี้ มาที่ราคา อ้างอิง สำหรับมาผสมเป็น E85 E20
รัฐบาบโดยกระทรวงพลังงานประกาศ ราคามาที่ 28.31 บาทต่อลิตร
อ้างอิง
http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

ดังนั้นจะสรุปได้ว่า ราคาต่อลิตร
เอทานอล ต่างประเทศ = 12.681  บาท
เอทานอลบ้านเรา = 28.21 บาท

ผมมโน คิดเอง เออเองใช่ไหม
ตกลง บ้านเรา เมืองเกษตร ค่าแรงถูก แต่ผลิต เอทานอล ได้แพงกว่าตลาดโลก หลายเท่าเลย ....
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยหาข้อมูล ที ผม ได้ข้อมูลเท็จมาเหรอครับนี่
รบกวนส่งไปให้ถึง กระทรวงพลังงานด้วยเถิด

เสริมนิด ปกติ ราคาเอทานอล ต่างประเทศจะผันผวนตาม น้ำมัน
แต่ในปัจจับัน ราคาจะถูกกว่าน้ำมัน โดยตลอด เพระาหากปพงกว่า ใครจะเติมใช่ไหม
ดังนั้น ราคา ต้นทุนจริงๆ มันก็ คงไม่หนีจากค่าเฉลี่ย
ที่ 2 USD/G หากน้ำมันแพงก็ฉวยโอกาสขึ้นตามๆ ไป
หรือ E100 จิงๆ ราคาไม่ครเกิน 20 บาท ต่อลิตร

แต่บ้านเรา มันฉวยโอกาส ขึ้นค้างเติ่งๆๆๆๆ แบบไม่ลงเลย 5555555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:22:31 โดย mamaman »

ออฟไลน์ wa330

e85 ตอนนี้เลยไม่มีใครเติมเลย
ดีแล้วครับใช้e20แทนไปก่อนรอe20ทะลุ30บาทค่อยเติมe85

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
เอ่อ ก็พอรู้ล่ะนะ คุยกันบ่อยซะขนาดนี้  :P
แต่ก็แปลก ให้ราคาสูงซะขนาดนี้ มันสัมปะหลังบ้านเรา ยังต้องมีการรับจำนำ อยู่เลย :-*

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ใช่ครับ บ้านเราเลยต้องเอากองทุนมาถมให้พลังงานทางเลือกถูกลง ทั้งๆที่ต้นทุนมันแพงกว่าเบนซินธรรมดา

ออฟไลน์ I-PULSE

ข้อมูลถูกต้องครับ ตอนตั้งโรงงานผลิตเอทานอล นักการเมืองกับเจ้าของโรงงานเขาแบ่งเค๊กกันไปแล้ว
เกษตรกรได้ผลประโยชน์เพียงน้อยนิดเท่านั้น

arttie

• บุคคลทั่วไป
นักการเมือง เจ้าของโรงงาน(ญาตินักการเมือง) โรงงานน้ำตาล ได้ประโยชน์
ไม่เคยเห็นชาวไร่ขายผลผลิตได้ค่า เอทานอลเลย เคยเห็นได้แค่ค่าความหวาน

ออฟไลน์ Tom

• Newbie
  • *
เอทานอลผลิตได้จากวัตถุดิบ สองชนิด คือมันสำปะหลัง กับ โมลาส จากการผลิตน้ำตาล ซึ่งปัญหาตอนนี้คือ โมลาสราคาถูกกว่ามันสำปะหลัง แต่นโยบายรัฐให้มีการช่วยซื้อ เอทานอลจากมันสำปะหลังด้วยซึ่งต้นทุนสูงกว่า นั่นทำให้ราคาเอทานอลสูงขึ้นด้วย แต่ไม่ใช่ว่าโรงกลั่นซื้อเอทานอลที่ราคาอ้างอิงนะครับ เค้าก็ต้องซื้อกับคนที่เสนอราคาถูกกว่าสิครับเพื่อลดต้นทุน แต่พอดีราคาน้ำมันลงมาเยอะมากกว่าปกติต่างหาก รวมทั้งการเรียกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันทำให้ราคาหน้าปั๊มมันสูง ผมมองว่าปัญหาอยู่ที่นโยบายรัฐมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ mick

มา update ราคาเอทานอล ครับ

ตลาดต่างประเทศตอนนี้ ประมาณ 1.5 USD/GAL
1. GAL = 3.785 L
ดังนั้น ราคา อยู่ที่  0.396 USD/L
คิดที่เงินบาท 32 บาท / USD
จะได้ราคา ลิตรละ 12.681 บาท

อ้างอิง ราคาต่างประเทศ
http://www.tradingeconomics.com/commodity/ethanol

ทีนี้ มาที่ราคา อ้างอิง สำหรับมาผสมเป็น E85 E20
รัฐบาบโดยกระทรวงพลังงานประกาศ ราคามาที่ 28.31 บาทต่อลิตร
อ้างอิง
http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html

ดังนั้นจะสรุปได้ว่า ราคาต่อลิตร
เอทานอล ต่างประเทศ = 12.681  บาท
เอทานอลบ้านเรา = 28.21 บาท

ผมมโน คิดเอง เออเองใช่ไหม
ตกลง บ้านเรา เมืองเกษตร ค่าแรงถูก แต่ผลิต เอทานอล ได้แพงกว่าตลาดโลก หลายเท่าเลย ....
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยหาข้อมูล ที ผม ได้ข้อมูลเท็จมาเหรอครับนี่
รบกวนส่งไปให้ถึง กระทรวงพลังงานด้วยเถิด

เสริมนิด ปกติ ราคาเอทานอล ต่างประเทศจะผันผวนตาม น้ำมัน
แต่ในปัจจับัน ราคาจะถูกกว่าน้ำมัน โดยตลอด เพระาหากปพงกว่า ใครจะเติมใช่ไหม
ดังนั้น ราคา ต้นทุนจริงๆ มันก็ คงไม่หนีจากค่าเฉลี่ย
ที่ 2 USD/G หากน้ำมันแพงก็ฉวยโอกาสขึ้นตามๆ ไป
หรือ E100 จิงๆ ราคาไม่ครเกิน 20 บาท ต่อลิตร

แต่บ้านเรา มันฉวยโอกาส ขึ้นค้างเติ่งๆๆๆๆ แบบไม่ลงเลย 5555555

ข้อมูลถูกแล้วครับ มันโกงเชิงนโยบายเป็นกระบวนการครับ นักการเมือง ไปถือหุ้นโรงกลั่นเอทานอลครับ ให้คนใช้รถจ่ายแพงๆครับ กระทรวงรู้ครับ เป็นคนออกกฎโกงๆมาเองครับ

ออฟไลน์ sukhontha

....แล้วเห็นอะไรถูกลงบ้างครับ.....

น้ำมัน สรรพสามิต ขึ้นเอา ๆ  ดีเซล นั่นแหละตัวดี  มองตาเป็นมันเชียว...(คนใช้เกินกว่าร้อยละหกสิบ)    ต้นปีที่แล้ว อยู่5สตางค์ ปัจจุบัน  4 บาทแล้ว  ยังเหลือเพดานอีกเยอะด้วยซิ....

ออฟไลน์ mick

....แล้วเห็นอะไรถูกลงบ้างครับ.....

น้ำมัน สรรพสามิต ขึ้นเอา ๆ  ดีเซล นั่นแหละตัวดี  มองตาเป็นมันเชียว...(คนใช้เกินกว่าร้อยละหกสิบ)    ต้นปีที่แล้ว อยู่5สตางค์ ปัจจุบัน  4 บาทแล้ว  ยังเหลือเพดานอีกเยอะด้วยซิ....

รัฐบาลอะครับ ตัวโกง คดในข้อ งอในกระดูก

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member

รัฐบาลอะครับ ตัวโกง คดในข้อ งอในกระดูก

มีอำนาจที่ใหญ่กว่าที่คุณคิด  เอทานอลเมืองไทยผูกขาดอยู่บริษัทเดียว  ไปหาข้อมูลเองว่าใครถือหุ้นในนั้นครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD

มีอำนาจที่ใหญ่กว่าที่คุณคิด  เอทานอลเมืองไทยผูกขาดอยู่บริษัทเดียว  ไปหาข้อมูลเองว่าใครถือหุ้นในนั้นครับ

ขอชัดๆหน่อยได้ไหมครับ
N/A  

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แวะมาเพื่อยืนยันความเห็นว่าผมคิดเหมือน จขกท. มานานแล้วเรื่องราคาเอทานอล...

และมาบอกอีกอย่างว่า ผมยังเติม E85 อยู่นะครับ แต่ต้องเป็นของ MAXIMA เท่านั้น (ปั๊ม PURE/SUSCO) วิ่งได้ระยะทางเท่า E20 ESSO ที่จำนวนลิตรเท่ากันเลย ของมันดี...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

แวะมาเพื่อยืนยันความเห็นว่าผมคิดเหมือน จขกท. มานานแล้วเรื่องราคาเอทานอล...

และมาบอกอีกอย่างว่า ผมยังเติม E85 อยู่นะครับ แต่ต้องเป็นของ MAXIMA เท่านั้น (ปั๊ม PURE/SUSCO) วิ่งได้ระยะทางเท่า E20 ESSO ที่จำนวนลิตรเท่ากันเลย ของมันดี...

อ้าวเหรอครับ ขอบคุณที่บอก ผมก็ชอบ E85
ไปลองมั้ง
ว่าแค่ๆๆๆๆ
MAXIMA เอยู่ไหนละเนี่ยน

ออฟไลน์ LimitedEdition

อยากรู้เรื่องราคาเอทานอลเหมือนกัน

MAXIMA เอง มีปั๊มที่นึงแน่ๆ คือ ในไปรษณีย์หลักสี่ครับ

แต่น้ำมันสูตรเดียวกันที่มีเติม Flexolube (เข้าใจว่า 1 ซี.ซี./ลิตร) จะมีวางขายในปั๊ม PURE/SUSCO ด้วย
มันจะเขียนเลยว่า E85 by MAXIMA แบบที่ผมถ่ายมา (อันนี้เติมที่ SUSCO ตรงแถวๆ ตึกการบินไทยครับ)

เข้าใจว่าในปั๊ม PURE บางปั๊ม โดยเฉพาะเขตภาคอีสาน จะมีน้ำมันเครื่อง 5w40
ตัวที่ใส่ Flexoguard/Flexolube ขาย แต่ผมยังไม่เคยเห็นสาขาใกล้ๆ บ้านผม อย่างที่ด่านขุนทดก็ยังไม่เจอ

น้ำมัน E85 เจ้านี้วิ่งดีกว่าบางจาก/ปตท. เยอะมากๆ ลองดูแล้วจะติดใจครับ  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

GreenG

MAXIMA เอง มีปั๊มที่นึงแน่ๆ คือ ในไปรษณีย์หลักสี่ครับ

แต่น้ำมันสูตรเดียวกันที่มีเติม Flexolube (เข้าใจว่า 1 ซี.ซี./ลิตร) จะมีวางขายในปั๊ม PURE/SUSCO ด้วย
มันจะเขียนเลยว่า E85 by MAXIMA แบบที่ผมถ่ายมา (อันนี้เติมที่ SUSCO ตรงแถวๆ ตึกการบินไทยครับ)

เข้าใจว่าในปั๊ม PURE บางปั๊ม โดยเฉพาะเขตภาคอีสาน จะมีน้ำมันเครื่อง 5w40
ตัวที่ใส่ Flexoguard/Flexolube ขาย แต่ผมยังไม่เคยเห็นสาขาใกล้ๆ บ้านผม อย่างที่ด่านขุนทดก็ยังไม่เจอ

น้ำมัน E85 เจ้านี้วิ่งดีกว่าบางจาก/ปตท. เยอะมากๆ ลองดูแล้วจะติดใจครับ  ;D

เสียดาย รถผมเติมไม่ได้ ไม่งั้นจัดละ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 19:00:55 โดย G...G »

;D

ลองสักตั้ง คุณเต้ แล้วจะลืมฟีลเดิมๆ อยู่ดีๆ รถก็ปรื๊ดปร๊าดดด

ปล. ผมไม่ใช่คนขายนะคร้าบ ทีมงาน เดี๋ยวเข้าใจผิด ฮ่าๆ
ปล.2 ใครหาที่ซื้อน้ำมันเครื่อง MAXIMA 5W-40 Flexolube แถวๆ กทม. ฝั่งเหนือได้ เลี้ยงข้าวจริงๆ ด้วย เคยเห็นร้านนึงตรงกรุงเทพกรีฑา ไกลไปครับ

GreenG

;D

ลองสักตั้ง คุณเต้ แล้วจะลืมฟีลเดิมๆ อยู่ดีๆ รถก็ปรื๊ดปร๊าดดด

ปล. ผมไม่ใช่คนขายนะคร้าบ ทีมงาน เดี๋ยวเข้าใจผิด ฮ่าๆ
ปล.2 ใครหาที่ซื้อน้ำมันเครื่อง MAXIMA 5W-40 Flexolube แถวๆ กทม. ฝั่งเหนือได้ เลี้ยงข้าวจริงๆ ด้วย เคยเห็นร้านนึงตรงกรุงเทพกรีฑา ไกลไปครับ

แหะๆ ไว้คันหน้าเปน E85 จะลองครับ

เผื่อใครบ้านใกล้เรือนเคียง...

http://goo.gl/maps/msVGa ผมใช้ลิงค์นี้ค้นปั๊ม E85 ทั่วประเทศตลอดครับ ใช้หลักว่า "รัศมี 300 กม. ไม่กินข้าวลิง"

อา ปั้มเพียว ห่างบ้านผม 25 โล ว่างๆ จะไปเติมดูครับ
แต่ ปตท ห่าง บ้านผม ไม่ถึงสิบโล มี 3 ปั้ม

jaesz

เบื้องหลังเอทานอลราคาแพง มันลึกลับซับซ้อนครับ

ตอนนี้ แค่คิดจะเปิดโรงกลั่น Ethanol เล็ก ๆ ซักโรง แค่ยื่นแบบ ก็ไม่ผ่านแล้ว พลังภายในต้องเยอะจริงอะไรจริง

ถ้ามันเปิดเสรีได้ คงไม่ขายราคาแบบนี้

เบื้องหลังเอทานอลราคาแพง มันลึกลับซับซ้อนครับ

ตอนนี้ แค่คิดจะเปิดโรงกลั่น Ethanol เล็ก ๆ ซักโรง แค่ยื่นแบบ ก็ไม่ผ่านแล้ว พลังภายในต้องเยอะจริงอะไรจริง

ถ้ามันเปิดเสรีได้ คงไม่ขายราคาแบบนี้

ใช่ครับ
ผมแค่อยากใช้ ช่องทาง ของผู้ใช้รถ
มาย้ำมาเตือนพวกเราให้รู้ ทัน รัฐบาล ไว้ อย่าได้ลืม