ผู้เขียน หัวข้อ: ในเมื่อ Benz กับ Bmw ขายดีในบ้านเราทำไม VW กับ Audi ทำไมถึงไม่มาบ้านเราเอง  (อ่าน 7373 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือยากรู้ครับว่าทั้ง Benz กับ Bmw ขายดีในบ้านเราทำไม VW กับ Audi ทำไมถึงไม่มาบ้านเราเอง ดูจากยอดขายแล้วก็ไม่ใช่น้อยๆนะครับ

รอรถกันนานเลยทีเดียว แถมยอดค่ายดีกว่ารถญีปุ่นหลายๆค่ายด้วย ผมว่าถ้ามาก็มีคนรอซื้อเยอะเหมือนกันนะ 2 เจ้าเนี้ย

ออฟไลน์ Ty ESC

ต้องเล่านิทานย้อนอตีด และอธิบายเศรษฐศาสต์การผลิต
และวิชาแบรนด์มาร์เกตติ้ง บวกกับ มัลติคัลเจออินเตอเนชั่นแนลบิสิเนตประกอบ

สรุปง่ายๆสามคำ

เด๋วก็มา

แต่มาช้าหน่อยมีตลาดอื่นคุ้มกว่า

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ต้องเล่านิทานย้อนอตีด และอธิบายเศรษฐศาสต์การผลิต
และวิชาแบรนด์มาร์เกตติ้ง บวกกับ มัลติคัลเจออินเตอเนชั่นแนลบิสิเนตประกอบ

เด๋วก็มา

แต่มาช้าหน่อยมีตลาดอื่นคุ้มกว่า
ผมเพิ่งเรียนมาสดๆเลยครับ FDI ส่วนมาก reduce risk โดยการใช้ Joint-venture ก่อนพอรู้ว่าไปรอดก็ค่อยทำเองครับ
คนเริ่มก่อนจะได้ Brand image และ economy of scale

keanetona

• บุคคลทั่วไป

เฮียจิมกล่าวไว้แบบนี้

รอดูกันครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ปีนี้แหละ ปีนี้แหละ น่าจะขาย TT gen3 ลอตแรก 60 คันหมดไปแล้วด้วยมั้งครับ 3.99 ล้าน 220ม้า  :D

ออฟไลน์ 2k

เด๋วก็มา

ผมเพิ่งเรียนมาสดๆเลยครับ FDI ส่วนมาก reduce risk โดยการใช้ Joint-venture ก่อนพอรู้ว่าไปรอดก็ค่อยทำเองครับ
คนเริ่มก่อนจะได้ Brand image และ economy of scale

ซึ่งโดนยนตระกิจทำชื่อเสียไว้มากเลยไม่ได้มาลงทุนเต็มตัวเสียที จนเวลาล่วงผ่านเลยมาจนรุ่นพ่อแก่รุ่นเราเริ่มโตจนจะแก่แล้วเค้าก็ยังไม่มากัน ล่าสุดลงทุนเอาใจตลาดในจีนแล้วคุ้มมมมมมมากๆ ตลาดเล็กๆอย่างไทยที่มีค่านิยมซื้อรถต้องเบนซ์หรือbmwเท่านั้นเค้าไม่สนใจมาลงทุนให้เสี่ยงและเสียเวลาเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
มาแน่นอน อยู่ที่ว่าจะมาเร็วหรือช้าเท่านั้น

และถ้า VW ผลิตในไทย เปิดราคาชน โตโยต้า กับ ฮอนด้าล่ะก็ หึหึ

ออฟไลน์ rokrok

มาแล้วจะขายดีเหรอครับ

ขนาด Volvo รถดีมากนะ ยิ่ง V40 นี่ทั้งแรงทั้งถูกทั้งสวย ผมยังเคยเห็นวิ่งไม่เกิน5คันเลยครับ

แล้ว VW ถึงจะทำให้ถูกเหมือน volvo หรือถูกกว่า ยังไม่ชัวว่าคนจะซื้อเลยครับ

แล้วยิ่งรถBM กับ Benz เด๋วนี้มาหลายราคา เริ่มตั้งแต่ต่ำๆ คนยิ่งยอมกัดฟันไปซื้อทั้งนั้นอะครับ

ออฟไลน์ TorTy

vw มาไม่เหมือน volvo แน่ครับคนส่วนใหญ่มอง volvo เป็นลอง benz bmw นิดหน่อยราคาถูกกว่าจริงแต่ไม่มากก็หนีไปเล่นซะหมด
หรือเทียบเท่าด้วยราคาและกลุ่มคนที่คิดว่า vw ดูพรีเมี่ยมกว่ารถญี่ปุ่นยี่ห้อหลักทั่วไปเยอะซิ่งจริงๆก็รถตลาดทั่วไปเหมือนกันถึงคนที่ทราบเรื่อง
ตำแหน่งการตลาดของ vw ดีหลายๆคนเฝ้ารอครับตัวเลือกมากขึ้นได้รถสัญชาติเยอรมันต้องมีสนใจกันบ้างละมาสักทีเถอะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ขนาด Volvo รถดีมากนะ ยิ่ง V40 นี่ทั้งแรงทั้งถูกทั้งสวย ผมยังเคยเห็นวิ่งไม่เกิน5คันเลยครับ

แล้ว VW ถึงจะทำให้ถูกเหมือน volvo หรือถูกกว่า ยังไม่ชัวว่าคนจะซื้อเลยครับ

แล้วยิ่งรถBM กับ Benz เด๋วนี้มาหลายราคา เริ่มตั้งแต่ต่ำๆ คนยิ่งยอมกัดฟันไปซื้อทั้งนั้นอะครับ

ผมว่าที่ยอดขาย Volvo ไม่ดีเท่าไหร่เพราะภาพลักษณ์ที่เป็นรถสวีเดน แล้วต้องตกไปอยู่ภายใด้ Ford มันก็อาจเป็นเหตุผลนึงที่ผมขยับไปเอา Benz หรือ Bmw มากกว่า

ผมรู้จักคุณลุงท่านนึงท่านเป็นวิศวกร ท่านพูดไว้ประมาณว่า งานวิศวะกรรมรถยนต์คงไม่หนีชาติไหนไปได้นอกจากเยอรมัน ชนชาติชาติเป้นชนชาติที่ใส่ใจในรายละเอียดมากๆ

ผมไม่ใช่ติ่งเยอรมันแต่ผมคิดว่าจริงๆ ผมคิดว่าถ้า VW มาจริงๆ แล้วทำตลาดจากรถเล็กๆ ไปกลาง และใหญ่จะประสบความสำเร็จมากๆแน่ๆ

ออฟไลน์ rokrok

ท่านๆคิดว่าควรให้ราคา VW อยู่ช่วงไหนกันครับ

จะให้ชนกะญี่ปุ่นเลยแบบ Ford, Chevy หรือว่าให้ยังเป้นราคายุโรปครับ

ให้ผมสมมุตว่า Golf ราคา 2ล้าน ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็ยังขึ้นไปเอา Benz BM อยู่ดีอะครับ

หรือถ้าให้มันชนกะญี่ปุ่นแบบ Golf 9แสน นี่อันนี้ผมว่ามันคงต้องขายได้แล้วหละครับ

คือถ้าราคามาระดับยุโรป ในเวปบอร์ดอาจจะฮือฮากันนะ กระแสในนี้อาจจะดี แต่ขายจริงก็โดนเจ้าตลาดอยู่ดีอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:34:35 โดย rokrok »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
VW มาแล้วมันจะขายได้สักกีคัน
แล้วจะเอารุ่นไหนมาชนกับโตโยต้าดี
พวกรถแรงๆจับชนได้อยู่แต่ราคากระโดดไปไกลเลย เพราะภาษีแรงม้า แล้วรถบ้านๆหละ ลดสเป๊กลงมา มันน่าสนใจแค่ไหน ภาพลักษณ์มันไม่ใช่พรีเมียมคาร์เลยนะ

VOLVO ที่จีนเขามีภาพลักษณ์ค่อนข้างดีนะครับ บ้านเราแค่เป็นรอง benz bmw ด้วยรูปลักษณ์มันอาจไม่สง่าเหมือน2เจ้านั้น แต่รุ่นใหม่ๆมันสวยใช้ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 15:00:09 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **

ผมว่าที่ยอดขาย Volvo ไม่ดีเท่าไหร่เพราะภาพลักษณ์ที่เป็นรถสวีเดน แล้วต้องตกไปอยู่ภายใด้ Ford มันก็อาจเป็นเหตุผลนึงที่ผมขยับไปเอา Benz หรือ Bmw มากกว่า

ผมรู้จักคุณลุงท่านนึงท่านเป็นวิศวกร ท่านพูดไว้ประมาณว่า งานวิศวะกรรมรถยนต์คงไม่หนีชาติไหนไปได้นอกจากเยอรมัน ชนชาติชาติเป้นชนชาติที่ใส่ใจในรายละเอียดมากๆ

ผมไม่ใช่ติ่งเยอรมันแต่ผมคิดว่าจริงๆ ผมคิดว่าถ้า VW มาจริงๆ แล้วทำตลาดจากรถเล็กๆ ไปกลาง และใหญ่จะประสบความสำเร็จมากๆแน่ๆ

แบบนี้ ปัจุจุบัน volvo ก็แบรนด์ระดับกับ MG น่ะสิครับ

ออฟไลน์ localgame

ถ้าvolkมาตั้งโรงงานผลิตจริงต้องทำให้ราคาเทียบเท่าประมาณfiesta focusให้ได้อยู่เยอรมันหรืออังกฤษราคายังเท่ากันถ้ามาไทยทำไมมันจะทำให้ราคาเท่ากันไม่ได้ จับpolo 1.2tsi ชนfiesta jazz mazda2 เลย แล้วเอา golf jetta 1.4tsi ชนกับ civic altis mazda3 focus ละก็เอาตัวแรงอย่างgolf gtiไว้แข่งกับA250 WRX ถ้าราคาใกล้เคียงยังไงคนก็ต้องหันมามองบ้างแหละ รถมันขับดีอยู่แล้วจะห่วงก็แค่ศูนย์บริการเท่านั้นว่าจะทำดีได้ซักแค่ไหน

ออฟไลน์ wa330

2 ยี่ห้อที่ว่าจีนขายดีมากจนไม่มองไทยแล้วมั้ง

ออฟไลน์ I-PULSE

ที่จีนเขาขายดีจนตลาดไทยเล็กเท่ามด ตลาดเล็กๆแบบเราเขาไว้มาทำเมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ recycleman

vw ก็เป็นแบรนด์ระดับทั่วไปไม่ถึงกับพรีเมียมแบรนด์ ดังนั้นถ้าหากตั้งใจลงทุนกันเป็นเรื่องเป็นราว ตั้งราคาขายให้เหมาะสมอย่างที่ควรจะเป็น ผมว่าไปได้สบายๆเลยครับ

ผมคนนึงหละที่มั่นใจว่า vw คุณภาพเชื่อถือและมั่นใจได้

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
เราซึบซับว่า เบนซ์ และบีเอ็มเป็นรถหรู ออดี้ นี่แปลกคนไม่ค่อยสนใจ

ออฟไลน์ V221

เราซึบซับว่า เบนซ์ และบีเอ็มเป็นรถหรู ออดี้ นี่แปลกคนไม่ค่อยสนใจ
คนไม่ค่อยรู้จักในบ้านเราครับ แต่พวกฝรั่งหรือคนจีนจะรู้จักดีแถมยังสนใจมากกว่าBenzอีกด้วย เวลาเห็นA8ผมจะเข้ามาดูมากกว่าS Classซะอีก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ H.

VW เป็นแบรนด์ระดับ Toyota ครับ แต่ขณะเดียวกันก็มีตัวแรงออกมาด้วย
H.

ออฟไลน์ tommaris

audi ผมสนครับ แต่ไม่กล้าเล่นกลัวไม่มีปัญญาซ่อมครับ

รอๆๆๆๆๆๆ รอให้มาทำตลาดไทยเต็มตัว รถขายได้เยอะ อู่ซ่อมเยอะ อะไหล่เยอะ
ถึงคิดว่าจะมีปัญญาเล่นครับ

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
VW มาแน่ๆครับ เดี๋ยวปีนี้คงได้เห็นอะไรบ้าง
What's next...?

ออฟไลน์ chamanow88

มาเมื่อไหร่จะไปสมัครงานเป็นยุคบุกเบิก ฮาาาาาา ;D ;D ;D

ออฟไลน์ raygun

ไม่เห็นแปลกเลยครับ ก็ลองดูศูนย์บริการในบ้านเราสิครับ
คนซื้อรถหรูก็อยากได้บริการแบบหรูด้วย แต่ Audi นี่ไม่ใกล้เคียงเลย