ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2015 //  (อ่าน 3057 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
แม้วันนี้จะเป็นวันวาเลนไทน์

แต่ DR!VE By J!MMY ก็ไม่มีวันหยุด เช่นเคย
มาพบกันได้ ทาง FM 93.5 MHz. HD1
หรือทาง www.935HD1.com

บ่าย 4 โมงเย็น - 6 โมงเย็น

ใครอยากสอบถามเรื่องรถยนต์ ก็โพสต์คำถามไว้ตรงนี้ได้เลยนะครับ
จะตอบให้สดๆ ตอนออกอากาศในรายการเท่านั้น

และจะรับคำถามจนถึงเวลา 17.10 น. เท่านั้น ครับ จะได้ตอบกันครบทุกคำถาม

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
เบาะหลังรถ d-seg ญี่ปุ่นรุ่นไหนsupportหลังได้ดีและนั่งสบายที่สุดเมื่อนั่งโดยสารในทางไกลๆแล้วไม่ปวดหลังครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่มีคำถาม มีแต่คำอวยพรครับ
Happy Valentine's Day ครับ
ขอให้พี่ J!MMY คุณเมธี และทีมงาน
ทุกๆท่านมีความสุขมากๆครับผม  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
ขอความคืบหน้า BT-50 PRO MC กับ SUZUKI Hustler  ครับ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ book0037

• Newbie
  • *
อยากได้รถครอบครัว นั่ง 3-5 คน วิ่งทางไกลบ่อย ขอถามพี่จิมมี่ ดังนี้คับ 1.รถในกลุ่ม c segment  nissan sylphy ยังมีจุดเด่นอะไรที่พอจะสู้คู่แข่งได้อีกมั๊ยคับ  2.การที่ sylphy  ไม่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ไม่มีครูส  เติม e85 ไม่ได้  ถือว่ามันน่าใช้อยู่อีกมั๊ยคับ  3.ช่วงล่างและความเงียบในห้องโดยสารเป็นอย่างไรบ้างครับ ..ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
สอบถามพี่จิมมี่ครับว่า เมื่อเราเข้าศูนย์บริการช่างจะบอกว่า ถ้าเราถ่ายน้ำมันเครื่องทุก10,000กม. ไม่ต้องเปลี่ยนไส้กรองอากาศทุกครั้งก็ได้ ค่อยไปเปลี่ยนทุก20,000กม. แต่รถของผมอยู่ชนบทต้องลุยถนนลูกรังบ่อยๆ เจอฝุ่นตลอด แบบนี้ควรเปลี่ยนไส้กรองอากาศให้บ่อยขึ้นทุกๆ10,000กม.หรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนทุก20,000กม.ตามที่ช่างบอก ขอบคุณพี่มากครับ

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• **
ระบบ 4WD ของ Honda CR-V
ระบบ AWD ของ Mazda CX-5, Chevrolet Captiva, Nissan X-TRAIL
ระบบ Full Time 4WD ของ Toyota Fortuner

เมื่อขับในโหมดการขับเคลื่อน 4 ล้อ ไม่ทราบว่าระบบการส่งกำลังไปยังล้อทั้ง 4 เป็นไปในลักษณะที่เหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามว่า น้ำมันเกียร์ CVT ถ้าให้เหมาะสม ควรเปลี่ยนถ่ายทุกระยะเท่าใดครับ
20,000 โล
40,000 โล
100,000 โล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

ถาม 2 ข้อครับ
1. ถ้าสมมติว่าค่ายรถทำรถเกียร์ธรรมดาแต่ออปชั่นเท่าตัวท็อปออกมาขาย พี่จิมมี่คิดว่าจะขายได้มั้ยครับ เห็นหลายคนบอกว่าที่ไม่ซื้อเกียร์ธรรมดาเพราะออปชั่นน้อย
2. ภาพ Hilux สีขาวที่หลุดจากโรงงาน ไม่รู้ว่าพี่เห็นยัง ถ้าพี่เห็นแล้ว พี่พอทราบมั้ยครับว่าคนที่ถ่ายภาพถูกเอาเรื่องหรือถูกดำเนินคดีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tyo00

อยากจะถามว่า innova รุ่นใหม่จะมีเครื่องดีเซลไหมครับ

แล้วมีรถรุ่นไหนบ้างที่สามารถให้ผู้ใหญ่6คนนั่ง พร้อมสัมภาระสำหรับไปเที่ยวต่างจังหวัดหลายวันโดยไ่ม่ต้องเอาของไปไว้บนหลังคา
ในงบที่ไม่แพงไปกว่ารถd segment แล้วไม่เอารถตู้นะครับ

ออฟไลน์ beerrl

ความนุ่มนวลระหว่าง honda hrv กับ Subaru xv อันไหนดีกว่ากันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และพี่เมธี Happy Valentine's Day ครับ
ผมมีคำถามครับ
1: นิสสัน เอ็กซ์เทรล เปลี่ยนเครื่องเสียงของBose ตัวเดียวกันกับ นิสสัน เทียน่าได้หรือป่าวครับ
2: ยางรถยนต์ เกาหลี กับ ยางรถยนต์ ญี่ปุ่น ความรู้สึกพี่ต่างกันยังไงครับ
3: โมเดล เกีย โซล พี่ชื้อที่ไหนครับ พอดีกำลังหาอยู่ครับ
4: Honda CR-V Minorchange การเก็บเสียงดีชึ้นกว่าเดิมหรือป่าวครับ
5:เมื่อวานพึ่งไปลองนั่ง NP300 Navara ตัวเดียว พนักพิงดันหัวกว่ารุ่นเดิมจริงป่ะครับ ผมรู้สึกว่าดันมากครับ

ปล.พี่เมธี ช่วงยุค80 ขอเพลง Careless Whisper ของ George Michael หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 16:03:03 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
จากรูปรถตู้ต้นแบบลึกลับคันสีดำที่มีคนถ่ายภาพได้เมื่อวาน
และเมื่อดูจากเลขทะเบียนป้ายแดงของรถ ก็คิดว่าเป็น Toyota กัน
ไม่ทราบว่าเป็นรถรุ่นอะไรครับ และจะเป็นรถที่จะมาขายในไทยหรือไม่

ที่มา
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,42832.0.html
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,42840.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 16:09:18 โดย art_duron »

ออฟไลน์ deathsheep

พฤติกรรมเกียร์CVT ของyarisและcityตัวไหนน่าคบหามากกว่ากันครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ No Trespassing

ช่วงปลายปีนี้ โตโยต้าวีออสจะมีการปรับโฉม หรือ เพิ่มออปชั่นอะไรไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 16:50:06 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ thip

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 18:24:18 »
อยากให้ RANGE ROVER มาทำตลาดจริงจังกว่านี้
ทุกวันนี้ขายแบบหยิ่งผยอง กำไรสูง (ดูจากราคาเกรย์) และศูนย์บริการน้อยนิด

รีบทำตลาดต้อนรับ LUXURY SUV TREND ที่จะมาเร็วๆนี้ดีกว่ามั้ย
BENTLEY, MERCEDES SUVs, Lamborghini, Maserati จะออก SUV กันแล้วนะจ๊ะ