ผู้เขียน หัวข้อ: // Mazda Japan ปล่อย Video โปรโมทชุดใหม่ CX-3 พวงมาลัยขวา //  (อ่าน 22880 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: // Mazda Japan ปล่อย Video โปรโมทชุดใหม่ CX-3 พวงมาลัยขวา //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 13:41:52 »
ส่วนตัวมโนว่าพื้นที่คงใกล้ๆกับ MZ2 ครับ คือเล็กๆหน่อย
แต่แน่นอนว่าจุดขายคงอยู่ที่การขับเคลื่อนมากกว่าพื้นที่เหมือนทุกๆรุ่นที่ผ่านมา

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
Re: // Mazda Japan ปล่อย Video โปรโมทชุดใหม่ CX-3 พวงมาลัยขวา //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:26:09 »
1.5 เบนซินมี แต่บ้านเราคงไม่มา

รถมันแนว MINI Countryman

หลังคาสูงกว่า 2 หน่อย แต่ไม่ลาดลงขนาด 2 โดยเฉพาะที่นั่งหลัง และ หัวคนนั่งหลังไม่ได้อยู่ตรงใกล้ตำแหน่งบานพับเหมือนของ 2 Hatchback ที่ทำให้กินพื่นที่ headroom ไปอีก (เหมือนรถที่มี moonroof นั่นแหละ)

พวกนี้ตำแหน่งนั่งจะสูงกว่ารถเก๋งเล็กน้อย บางคนอาจจะชอบ บางคนอาจจะไม่ชอบ แล้วแต่คนครับ แล้วแต่ช่วงอายุด้วย คนๆ เดียวกันพอสูงอายุขึ้นก็มักจะมีความต้องการความชอบต่างกัน

ปล. ตัวเลขแบบที่วัดในคาตาล็อกญี่ปุ่นมีข้อจำกัดเยอะมาก เชื่อไม่ค่อยได้หนักกว่าทางยุโรปอีก เทียบได้เหมือนวัดแรงม้าแรงบิดสูงสุดแต่ไม่มีกราฟมาให้เห็นนั่นแหละ ควรลองนั่งจริง แล้วแต่ละคนก็ชอบไ่ม่เหมือนกัน อย่างผม ผมไม่ชอบเบาะที่นั่งแล้วยุบเหมือนนั่งโซฟานุ่มๆ ที่บ้าน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:32:13 »
ตอนนี้เหลือเรื่องที่ผมสนใจเรื่องเดียวครับ คือ Mazda จะ position CX-3 ยังไง
แล้วจะได้เห็นเครื่องยนต์ที่แตกต่างจากตลาดโลกมั้ย
ระดับราคาจะไปฟาดฟันกับใคร
Interior ที่ 2 ได้ชิ้นส่วนหลายๆ อย่างมาจาก 3 ที่เป็นรถคลาสสูงกว่าทำให้คนชื่นชม
แล้ว CX-3 ที่มีราคาสูงกว่า แต่ได้รับชิ้นส่วนภายในเกือบทั้งหมดมาจาก Mazda 2 ผู้คนทั่วๆไปจะตอบรับเช่นไร
และอีกนิดนึงคือ ผมสงสัยว่าจะมีคนบ่นมั้ยว่า มันควรใส่เครื่อง 1.5 เบนซินของ 2 ตัวส่งออกมาแล้วทำราคาเริ่มต้น 6 แสนปลายๆ หรือ 7 แสนต้นๆ
แล้วรุ่นล้านกว่าจะมี AWD มั้ย หรือจะพยายามกดให้ไม่เกินล้าน
  ใส่เครื่องเบนซินมาให้กับรถยกสูงแบบนี้มันจะวิ่งออกหรือเปล่าครับ เดี๋ยวมีคนบ่นว่าอืด  แถมกินน้ำมันอีกต่างหาก

ออฟไลน์ auopa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 16:15:14 »
เห็นมาสด้ามาที่ไร ส่วนใหญ่ ทะเลาะกันทุกที ._.'
ถ้าเอาโลโก้ออก ใส่ตัว H กับ T จะเถียงกันไหมเนี้ย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 16:51:33 »
เห็นมาสด้ามาที่ไร ส่วนใหญ่ ทะเลาะกันทุกที ._.'
ถ้าเอาโลโก้ออก ใส่ตัว H กับ T จะเถียงกันไหมเนี้ย

คาดว่าจะหนักกว่าเดิม  ;D
มันมาแรงด้วยแหละช่วงนี้ ตัวหนังสือบางทีมันสื่อออกมาไม่เหมือนคุยต่อหน้ากัน
แล้วแต่คนอ่านจะสื่อไปทางเสียงแข็งรึเสียงอ่อน หลังๆเว็บมันร้อนบ่อยนะผมว่า

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 20:54:14 »
อย่าไปคาดหวังกับพื้นที่ภายในมาสด้ากันเลยนะครับ
ค่ายนี้เน้นไปที่ machine maximum,  man minimum

ดูรีวิว cx3 ของต่างประเทศแล้ว ฝรั่งก็บอกอย่าไปคาดหวังว่าจะได้พื้นที่ภายในกว้างขวาง แต่จุดแข็งคือดีไซน์, ช่วงล่าง, และประสิทธิภาพเครื่องยนต์มากกว่า

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 21:42:37 »
เป็นเพราะ จู้ค และอีโค่มาก่อนก็เลยนำไปเทียบความสะดวกสบายและออฟชั่นกับรถที่กำลังมาใหม่ได้ ส่วนใครชอบแบบไหนก็เลือกกันได้ตามสบายแล้วแต่การใช้งาน  ส่วนตัวไม่คิดว่า ยี่ห้อไหน และรุ่นไหนจะขายได้หรือไม่ได้ ขอให้ถูกใจ บริการดี 

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 21:46:43 »
ส่วนตัวผมว่า  CX-3 สวยมากเลยนะครับ สวยกว่า 3 อีกโดยเฉพาะสีขาว เสียดายช่วงล่างน่าจะใช้มัลติลิงค์

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 23:53:01 »
เรื่องตัดฮีทเตอร์ทิ้ง บริษัทเค้าคงมองผู้บริโภคส่วนใหญ่ครับ จะมีเจ้าของ MZ2 ซักกี่คนที่ขับมันขึ้นดอย ?

คนส่วนใหญ่เค้ามองว่ามันไม่จำเป็นสำหรับเค้า บริษัทผู้ผลิตก็เข้าใจตรงจุดนี้จึงเลือกตัดทิ้งและไปเพิ่มส่วนอื่นที่มันดูคุ้มค่าสำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่มากกว่า

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:06:50 »
เรื่องตัดฮีทเตอร์ทิ้ง บริษัทเค้าคงมองผู้บริโภคส่วนใหญ่ครับ จะมีเจ้าของ MZ2 ซักกี่คนที่ขับมันขึ้นดอย ?

คนส่วนใหญ่เค้ามองว่ามันไม่จำเป็นสำหรับเค้า บริษัทผู้ผลิตก็เข้าใจตรงจุดนี้จึงเลือกตัดทิ้งและไปเพิ่มส่วนอื่นที่มันดูคุ้มค่าสำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่มากกว่า

Mazda 2 มีฮีธเตอร์ทุกรุ่นครับ
ที่ไม่มีฮีธเตอร์หมายถึงรถส่วนใหญ่ของจ้าวตลาด แถมแอร์ออโต้ยังเป็นแบบหลอกๆ junrai มากครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:08:55 »

โอเค ถ้าตีซะว่ามีรถห้ามขึ้นดอย แม้จะมีแค่คันเดียวในบ้านก็เหอะ (ผิดที่ไม่รวย)
ฮีธเตอร์ไม่มีผมไม่ว่า แต่ช่วยหาเทคโนโลยี่ haah อะไรที่มันช่วยทำให้ควบคุมความเย็นในแอร์ออโต้ได้หน่อยซิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:23:49 โดย Mr Children Namonaki Uta »

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:53:18 »
เถียงกันทำไมครับ

ดู Review ของ Australia เองละกัน
เบาะหลัง พื้นที่วางขาก็ประมาณ M3 แต่หัวไม่ชน ถ้าอยากได้นั่งสบาย แบบนอนได้แนะนำไปคันอื่น
รถมันแนว Sport ไม่ใช่รถบ้านแบบ HRV ต้องเข้าใจก่อนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:57:10 โดย TheZero »

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:59:24 »

ดู Review ของ Australia เองละกัน
เบาะหลัง พื้นที่วางขาก็ประมาณ M3 แต่หัวไม่ชน ถ้าอยากได้นั่งสบาย แบบนอนได้แนะนำไปคันอื่น
รถมันแนว Sport ไม่ใช่รถบ้านแบบ HRV ต้องเข้าใจก่อนนะครับ

เรื่องภายในห้องโดยสาร ผมลองไปนั่งด้านหลังของมาสด้า2 แล้วให้เพื่อนลองนั่งขับ แบบให้เพื่อนปรับสบายๆให้พอดี ผมสูง 176 ซม.
ก็สามารถนั่งได้นะครับ กว้างกว่าตัวเก่าเยอะ แต่ไม่ได้กว้างถึงกับนอนได้ ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:21:04 »
จะมาเมื่อไหร่นะ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:45:19 »

ผมแปะให้ดูไปก่อนหน้าแล้วครับ
ผมตั้งใจทำข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ต่อ Mazda นะครับ คุณลองสังเกตุดู หลายคนมักจะคาดหวังไว้สูง
อาจจะไม่คาดหวังขนาดนั้น แต่ชอบมีคนบ่นผิดหวังมาโพสท์เสมอ และไม่น้อยด้วย
มันส่งผลเป็นกระแสลบได้ตอนเปิดตัวครับ สู้ให้รู้ๆ กันไปเลยดีกว่า
อีกอย่าง มิติภายในมันเท่ากับ 2 จริงๆ ไม่ได้บังเอิญ แต่เป็นการยกวิศวกรรมมาปรับปรุงใหม่ในแง่รูปลักษณ์
และการขับขี่แบบ crossover สิ่งที่แตกต่างที่พอจะเป็นไปได้คือ หลังคาด้านหลังมันไม่เอียงลงมาเร็วแบบ 2
อาจจะทำให้มี headroom เพิ่มขึ้นอีกนิด หรือพอประมาณ
ถ้าคุณรับตรงนี้ได้ จัดไปได้เลยครับ ส่วนตัวผมก็รับได้ แต่กังวลเรื่องราคาที่ว่ากันว่าจะพอๆ HRV
แต่ HRV มันดูห่างจาก Jazz ไปเลยนะในด้านความแตกต่าง แต่ว่า CX3 นั้นยกหลายอย่างมาจาก 2
และก็ไม่ได้ดูห่างไกลจาก 2 ขนาดนั้น ถ้ามันไม่มี AWD มาให้ แล้วราคาเกือบล้าน ผมขอเลือก 2 ครับ ส่วนตัวนะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 10:45:07 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมเห็นด้วยเรื่องต้องรอรถจริง แล้วลองสัมผัสในประเด็นต่างๆที่ว่ามา

ผมในฐานะผู้อ่าน อ่านแล้วก็เข้าใจทั้งสองด้านนะครับว่า คิดเห็นกันอย่างไร เพียงแต่คุยได้ยินเสียง กับคุยผ่านตัวหนังสือ อาจจะสื่อสารกันคลาดเคลื่อนในด้านสีหน้า และอารมณ์กันไปบ้าง ปล่อยผ่านได้ก็เป็นการดีครับ

ยังไงก็คนรักในเรื่องรถเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 12:33:05 »
ขอทำนายว่า  ตัว Entry  ราคา  858,000

ตัว  Core  ราคา  928,000

และ TOP ราคา  998,000  สาธุ

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 14:32:54 »
จะเอากว้าง เอาสบาย ไป H กะ T เลยครับ

มาสด้าไม่ใช่คำตอบ พูดเลย 555+ เคยใช้ 3 เจนแรก ขับสนุก แต่นั่งหลังไม่สบาย

มาใช้ g9 แล้ว เฮ้ยยย... กว้างดีแฮ่ะ ไปกันเป็นครอบครัวก็ไม่อึดอัด

แต่ชอบการขับขี่ของ 3 มากกว่า มั่นใจ (คหสต.) ถ้ามีตัง คงเอา cx-3 หรือ มีเยอะหน่อยคงเป็น cx-5 เพื่อตอบสนองความต้องการตัวเอง

ไม่ได้จะเอาไว้ขับเพื่อให้คนนั่งหลัง ตลอดเวลา 555+