ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดอย่างไร ถ้า Lexus จะเอา Toyota Yaris มาทำเป็น B-Segment (หรู)  (อ่าน 8383 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จาก

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8667

ผมว่ามันน่าสนใจมาก ถ้า Toyota และ Lexus ไม่ทำแท้งโครงการนี้ไปซะก่อนนะครับ

เพราะถ้า Toyota เองเข้า Eco car P.2 ซึ่งมันก็น่าจะมี Yaris (or Vios) เข้ามาด้วย
แล้วเอาเจ้าตัวนี้มาขายเป็น Eco car P.2 (ไม่แน่ใจว่ายอดขายแสนคัน คือ นับรวมทุกรุ่นหรือเปล่านะครับ)

น่าจะทำราคาได้ถูกลงพอๆ กับ Camry 2.0 - Hybrid ตัวเริ่มต้น (1.2-1.6 ล้าน)

ต้นทุนทางวิศวกรรม ก็ใช้ร่วมกับ Yaris Vios ตัวใหม่ ที่ต้องเพิ่มเติม คือ งานออกแบบ วัสดุเกรด lexus กับจูนรถให้ขับดีกว่า Yaris Vios (เหมือน CT200 กับ Prius)

ผมอาจจะเป็นคนเดียวที่ชอบนะ แต่เห็นแล้ว มันตอบโจทก์ได้มากเลยครับ

สำหรับคนที่อยากได้รถหรู ขับแล้วดูรวย มีตัง วัสดุบุนุ่มทั้งคัน แต่ไม่ชอบรถคันใหญ่ ไม่ชอบรถกินน้ำมันมากแบบ D-seg ที่ไม่ใช่ Hybrid
อยากได้รถที่พื้นฐานเครื่องเกียร์ที่ใช้กับรถบ้านได้โดยตรง ผมหวังว่าจะเป็นเครื่อง 1.2 ของ Yaris ไม่งั้นก็เป็น 1.6 ของ Altis ครับ
และถึงเป็น Hybrid ผมว่าก็น่าสนใจครับ

พูดง่ายๆ คือ เครื่องยนต์กับเกียร์ Lexus ทำ (น่าจะต้อง เป็น CVT หรือ MT) ส่วน ช่วงล่าง พวงมาลัย และเบรค Mini ทำ ภายใต้งานวิศวกรรมของ Yaris คือ ใช้อะไหล่เดิมปรับ spec ให้ดีขึ้น

ภายในภายนอก ต่างคนต่างทำ แต่ใช้ระบบไฟ การเดินสายร่วมกัน

จริงๆ ถ้าเป็นรถ 5 ประตูก็ได้ครับ แต่อยากให้เพิ่มเป็นรถ 4 ประตูแบบ Vios แล้วขยายฐานล้อสัก 2600 ก็จะดีมาก
ส่วนถ้าเป็น 3 ประตูผมว่าให้ Mini เขาทำเถอะครับ หรือถ้า Lexus จะทำควรเป็นรุ่นเสริมมากกว่า

แล้วทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับ อยากให้ Toyota เอาเข้ามาประกอบ หรือทำตลาดในบ้านเราไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:49:28 โดย G...G »

GreenG

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:32:42 โดย G...G »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
รอดูครับ

;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CJ.

อยากเห็นมินิ ที่มันมินิจริงๆซักทีครับ  ;)

รู้สึกว่าทุกวันนี้บวมใหญ่บวมไปเรื่อยและ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rtong

แล้วข่าวก่อนหน้าที่toyota yaris จะพัฒนาร่วมกับ mazda 2 ล่ะ
หรือว่าล้มเลิกไปแล้ว

GreenG

อยากเห็นมินิ ที่มันมินิจริงๆซักทีครับ  ;)

รู้สึกว่าทุกวันนี้บวมใหญ่บวมไปเรื่อยและ
แต่ไส้ Yaris นะครับ :)

ผมว่าคงขับไม่ดีเท่า Mini ของจริงครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
ผมเกลียดยาริสโฉมตลาดโลกมากครับ เหมือนเอา gen ที่แล้วมาโมเพิ่มเป็น big minor change
ผมโคตรชอบยาริสโฉมเอเซีย เพราะรูปทรงมันไปทาง CT200
ถ้าจะเอาตัวถังไหนมาแปลง เอา Yaris eco ไปทำนี่แหล่ะดีสุด
แต่ทุกอย่างต้องใหม่หมด ไม่ใช้ตัวถังร่วมกันสักชิ้น ชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับการขับขี่ช่วงล่างแลการตกแต่งภายใน
ทำใหม่หมด level เดียวกับ Lexus
ภายนอกไฟท้ายจากก้อนเดียวกลายเป็นทรงเรียวสองก้อน
ไฟหน้าทรงใหม่มี DRL ทรง L ปะกระจังหน้ากระสวยอวกาศเข้าไป
เครื่อง 1.8 อัลติส ถึงจะสะใจ เพราะยาริสอีโค่ตัวนอกน่าจะมี 1.6 อยู่แล้ว
เกียร์อัตโนมัติ 6 สปีด สวย เร็ว แรง เกาะถนนแน่นหนึบ ภายในหรูแพง
กลายเป็น CT junior ได้เลยสบายๆ ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่า CT มันก็เล็กลงกว่า Prius แล้วนะครับ กลัวเล็กกว่านี้อีกจะนั่งไม่สบายกัน

GreenG

ผมว่า CT มันก็เล็กลงกว่า Prius แล้วนะครับ กลัวเล็กกว่านี้อีกจะนั่งไม่สบายกัน

ผมว่า CT คงต้อขยายขนาดนะครับ เผลอจะเท่า Mazda 3 หรือ พัลซ่ามากกว่า

อยากให้ Lexus ตัวนี้ ขนาดพอๆ กับ Yaris ไทยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าสมมติทำจริงๆแล้วแพงขึ้นอีกเท่า ใช้แพลตฟอร์มเดียวกับยาริส แต่ขอให้ขับดีขึ้นเว่อร์แบบcamryกับlexus esก็น่าสนใจนะครับ เหมาะกับคนชอบรถหรูขับดี แต่ไม่ต้องการเครื่องแรงๆคันใหญ่ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จินตนาการเพ้อพกไปกันใหญ่แล้ว ตาเต้กรีนจี

Toyota มีหน่วยงานพัฒนารถยนต์ 4 หน่วยหลัก
คือ Vehicle Development Division 1 2 3 และ Lexus
คือส่วนงานของ Lexus นั้น แยกต่างหากออกมาเลย

ดังนั้น ถ้าจะใช้พื้นตัวถัง Yaris อาจจะทำได้

แต่ตัวรถ ต้องสร้างขึ้นใหม่ทั้งหมด และมีการปรับจูน Refinement หลายอย่าง
ให้ต่างจาก Vios / Yaris ไปเลยแน่ๆครับ

ไอเดียนี้ แค่มี โยนหินถามทาง อย่าเพิ่งมั่นใจกันว่ามันจะดันต่อได้จริง

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ตามท่านจิมมี่ว่าแหละครับ

สมัยก่อน เล็กซัส ก็คือ โตโยต้ารุ่นแพงๆ ที่แปะตราเล็กซัสขายในตลาดโลก(สมัยก่อนเล็กซัสไม่มีขายในญี่ปุ่น)

มาตอนหลัง โตโยต้า ตัดสินใจที่จะขายเล็กซัสในตลาดญี่ปุ่น ก็เลยแยก R&D บางส่วนออกไปเป็นส่วนของ Lexus โดยเฉพาะไปเลย

เพราะฉะนั้น รถเล็กซัสปัจจุบัน บางรุ่นพื้นฐานจากโตโยต้าก็จริง แต่ไม่ใช่แค่เอารถมาเปลี่ยนเปลือกแล้วแปะตราเล็กซัส เขาก็มีการเพิ่มหรือเปลี่ยนชิ้นส่วน อุปกรณ์ ให้สมกับราคารถขึ้น

ข่าวนี้ไม่มีอะไรมาก แค่ยอดขาย NX พุ่งกระฉูดในหลายๆประเทศ Lexus เลยเริ่มมองรถระดับอื่นๆดูมั่ง

GreenG

ตามท่านจิมมี่ว่าแหละครับ

สมัยก่อน เล็กซัส ก็คือ โตโยต้ารุ่นแพงๆ ที่แปะตราเล็กซัสขายในตลาดโลก(สมัยก่อนเล็กซัสไม่มีขายในญี่ปุ่น)

มาตอนหลัง โตโยต้า ตัดสินใจที่จะขายเล็กซัสในตลาดญี่ปุ่น ก็เลยแยก R&D บางส่วนออกไปเป็นส่วนของ Lexus โดยเฉพาะไปเลย

เพราะฉะนั้น รถเล็กซัสปัจจุบัน บางรุ่นพื้นฐานจากโตโยต้าก็จริง แต่ไม่ใช่แค่เอารถมาเปลี่ยนเปลือกแล้วแปะตราเล็กซัส เขาก็มีการเพิ่มหรือเปลี่ยนชิ้นส่วน อุปกรณ์ ให้สมกับราคารถขึ้น

ข่าวนี้ไม่มีอะไรมาก แค่ยอดขาย NX พุ่งกระฉูดในหลายๆประเทศ Lexus เลยเริ่มมองรถระดับอื่นๆดูมั่ง
จินตนาการเพ้อพกไปกันใหญ่แล้ว ตาเต้กรีนจี

Toyota มีหน่วยงานพัฒนารถยนต์ 4 หน่วยหลัก
คือ Vehicle Development Division 1 2 3 และ Lexus
คือส่วนงานของ Lexus นั้น แยกต่างหากออกมาเลย

ดังนั้น ถ้าจะใช้พื้นตัวถัง Yaris อาจจะทำได้

แต่ตัวรถ ต้องสร้างขึ้นใหม่ทั้งหมด และมีการปรับจูน Refinement หลายอย่าง
ให้ต่างจาก Vios / Yaris ไปเลยแน่ๆครับ

ไอเดียนี้ แค่มี โยนหินถามทาง อย่าเพิ่งมั่นใจกันว่ามันจะดันต่อได้จริง
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ ;)

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถ้าผมเป็น Lexus จะทำตัวเกี่ยวพันกับ Toyota ให้น้อยที่สุดเลย

ออฟไลน์ H.

พวงมาลัยจะเอียงซ้ายมั้ย
H.