ผู้เขียน หัวข้อ: ยางขนาด15 กับล้อขนาด16 ใส่กันได้ แต่จะมีผลกระทบอะไรใหมครับ  (อ่าน 19586 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
สวัสดีครับ

คือ เพิ่งออก mazda2 ตัวเก่า(มือ2)มา ล้อติดรถเจ้าของเดิมเปลี่ยนเป็นล้อ16 ยาง 185/60/15 Potenza re080 แต่สังเกตดอกยางใกล้หมดแล้ว เลยเปลี่ยนเป็น Goodyear Assurance Triplemax 195/50/15
ซึ่งพอเปลี่ยนก็เปลี่ยนกันได้ แต่อยากทราบว่า จะมีผลต่อการขับขี่ รวมถึงความปลอดภัยบ้างใหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 18:00:17 โดย chatcharwarn »

ออฟไลน์ Larry

มั่นใจนะครับว่าเป็นล้อ 16 เพราะเบอร์ยางที่เห็นมันขอบ 15 ตั้งแต่แรก

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เป็นไปได้หรอครับ ยาง 15 ใส่กับขอบ 16
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ผมเอาตลับเมตรวัดมันได้ 16น่ะครับ หรือผมวัดผิด ???

ออฟไลน์ Alcatraz

ดูไซด์ที่แก้มยางสิครับ เอาตลับเมตรวัดได้ไง

ดูไซด์ที่แก้มยางสิครับ เอาตลับเมตรวัดได้ไง

ไม่ครับ หมายถึงขนาดล้อน่ะครับ คือ แบบนี้ คือ 16หรือป่าวครับ หรือผมวัดผิด

รูปใหญ่มาก กดดูตามlinkครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 18:52:57 โดย chatcharwarn »

ออฟไลน์ udis

ไม่ครับ หมายถึงขนาดล้อน่ะครับ คือ แบบนี้ คือ 16หรือป่าวครับ หรือผมวัดผิด

รูปใหญ่มาก กดดูตามlinkครับ ขอบคุณครับ

คิดว่า 15 ครับ เราไม่ได้วัดจากขอบล้อครับ วัดจากจุดที่ยางเข้ามาสวมด้วยครับ เข้าใจไหมครับ?

http://www.civicesgroup.com/forum/topic33979

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
แหม่ คุณ จกขท.  :D
อย่างนี้ครับ ถอดล้อออกมาเลยครับ
แล้วดูด้านใน มันจะมีตัวเลขบอกขนาดไว้ครับ
ไม่ต้องเอาตลับเมตรมานั่งวัดแบบนั้น

อีกอย่าง ยางขอบ 15 มันจะยัดแม็กซ์ขอบ 16 ลงเหรอครับ
ใครเคยลองแล้วช่วยบอกผมทีเหอะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่น่าเป็นไปได้ค่อนไปทางเป็นไปไม่ได้ด้วยซ้ำครับ
ยางขอบ 15 ใส่ในแม็กขอบ 16 แก้มยางน่าจะฉีกเสียรูป
หรือต่อให้ใส่ได้จริงก็น่าจะดีดดิ้นมากเลย มันจะถ่วงล้อได้เหรอ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Monn

ทำไมไม่เอาไปร้านครับ อันตรายที่สุดใน 3 โลก ยางเป็นสิ่งเดียวที่ยึดรถกับถนนไว้นะครับ คิดเอง เออเอง มันไม่ใช่นะครับ

ขับรถมาจะ 30 ปี ไม่เคยได้ยินล้ออีกไซส์ใส่กับยางอีกไซส์ได้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Nikle_pk

อ่อถ้าดูจากรูป+เบอร์ยาง แม็กขอบ 15 ครับ ไม่ใช่ 16
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ในชีวิตผมเองไม่เคยใช้ล้อที่ไม่ใช่ของโรงงานมาก่อนเลยครับ
ปกติก็ล้อมาตรฐาน+ยางsizeเดิม เพียงแต่อาจจะใช้รุ่นที่เกรดดีกว่าติดรถ พอเจออันนี้ที่เป็นล้อจากเจ้าของเก่า ลองsearchหาวิธีดูก็ยังไม่เข้าใจ ลองก้มดูล้อ ยี่ห้ออะไรผมยังไม่รู้จักเลย

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาช่วยอธิบายให้กระจ่างอีกครั้งนึงครับ _/\_

ออฟไลน์ Ruksadindan

จากที่ท่านให้การมานั้น เป็นได้เพียง

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
ผมนี่งงเลย15ใส่16คงงัดกันน่าดูเลย
dbx

ออฟไลน์ Aussa_Art

• Newbie
  • *
ไหนลองถ่ายรูปข้างยางมาเบิ่งซิ้ 😑

ออฟไลน์ S97

• Newbie
  • *
 :o ไม่ใช่แล้วล่ะครับ ล้อกับยางมันต้องมีขนาดเดียวกันจึงจะใช้ได้ครับ
สรุปว่าล้อของคุณขอบ 15นิ้วนะครับ
ส่วนยางที่เปลี่ยนใหม่ เส้นรอบวงของยางจะน้อยกว่ายางเดิม ไมล์รถและทริปODOจะขึ้นเร็วกว่าเดิม คุณจะรู้สึกว่าออกตัวได้เร็วขึ้น แต่พอความเร็วสูงขับตามเพื่อนที่ความเร็ว100 หน้าปัดรถคุณจะขึ้นมากกว่านั้น
ถ้าขนาดยางที่ใกล้เคียงยางชุดเดิมจริงๆควรเป็น 195/55r15 ครับ แต่เปลี่ยนมาแล้วก็ใช้ไปเถอะ
สามารถคำนวนหาค่าความเพี้ยนได้นะครับ ลองsearch tire calculator ลองดูหลายๆweb บางทีเทียบรูปให้เห็นความต่างเลย

ออฟไลน์ johnlee

สวัสดีครับ

คือ เพิ่งออก mazda2 ตัวเก่า(มือ2)มา ล้อติดรถเจ้าของเดิมเปลี่ยนเป็นล้อ16 ยาง 185/60/15 Potenza re080 แต่สังเกตดอกยางใกล้หมดแล้ว เลยเปลี่ยนเป็น Goodyear Assurance Triplemax 195/50/15
ซึ่งพอเปลี่ยนก็เปลี่ยนกันได้ แต่อยากทราบว่า จะมีผลต่อการขับขี่ รวมถึงความปลอดภัยบ้างใหมครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีใครวัดขอบล้อกันหรอกครับ  เพราะยางทุกเส้นในโลก บอกขนาดขอบล้อไว้แล้วครับ 185/60/15  ขอบล้อ 15 นิ้วครับ
ยางคนละขนาดล้อ ไม่มีใครใส่ข้ามกันได้ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ H.

มันจะใส่ได้ยังไงครับ r15, r16 มันแบ่งกันขนาดนี้แล้ว
H.