ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงไม่ขายรถสเปคเดียวกับเมืองนอกไปเลยครับ  (อ่าน 12293 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ส่งออกขาย ตปท ราคาไม่ได้แพงกว่าบ้านเรานัก ไหนจะมีค่าขนส่ง ค่าดูแล ภาษี ฯลฯ เอาค่าใช้จ่ายเหล่านี้มาแปลงเป็น option เดียวกันกับรถส่งออกแล้วขายในไทยได้ไม๊ครับ เพราะสั่งอะไหล่เหมือนกันน่าจะถูกลงมาเยอะพอควร หรือกำไรมันน้อยเกินไปครับ สงสัย  ???
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
Re: ทำไมถึงไม่ขายรถสเปคเดียวกับเมืองนอกไปเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:07:18 »
จะเพิ่มต้นทุนอีกทำไมละคับ ในเมื่อสเป็คต่ำๆก็ยังขายดีอยู่

ออฟไลน์ Napat14

Re: ทำไมถึงไม่ขายรถสเปคเดียวกับเมืองนอกไปเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:10:56 »
  ส่งออกขาย ตปท ราคาไม่ได้แพงกว่าบ้านเรานัก ไหนจะมีค่าขนส่ง ค่าดูแล ภาษี ฯลฯ เอาค่าใช้จ่ายเหล่านี้มาแปลงเป็น option เดียวกันกับรถส่งออกแล้วขายในไทยได้ไม๊ครับ เพราะสั่งอะไหล่เหมือนกันน่าจะถูกลงมาเยอะพอควร หรือกำไรมันน้อยเกินไปครับ สงสัย  ???

กฎหมาย ประเทศนำเข้า เขาบังคับครับ ยกตัวอย่างเช่น รถคุณจะต้อง มี airbag 6 ใบ ขั้นต้ำเพื่อผ่านมาตราฐาน EURO ในรถแต่ละประเภท บางประเภทมีแค่ใบเดี่ยวก็มี  แต่บ้าน เอาอะไรอ้างถึงละครับ ว่าจำเป้นต้องมี กฎหมายก็โบราณ

แล้วถามว่าไม่รถแพง ก็ ภาษีเป้น สิบตัวอ่ะครับ ที่ทำให้รถแพง คุณภาพชีวิตเลยต่ำ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:18:52 »
ไม่ช้าก็เร็ว ถ้าผู้บริโภคเริ่มรู้ว่ายังมีบาง option ที่มันมีได้ และควรมี

กดดันผู้ผลิตไปเรื่อยๆ เลือกซื้อรถที่ option มากกว่าจะพิจารณาประเด็นอื่น

เดี๋ยวก็มีมาเพิ่มให้เองครับ อย่างถ้าคนซื้อแต่ตัวท๊อปไม่เอารุ่นธรรมดา เป็นต้น

ปล. แต่ปัจจุบันยังมีบางคนและก็หลายคนด้วย ที่ซื้อรถรุ่นล่างสุด อข่างของพี่โต

ที่ตัด option แทบทุกอย่างที่รถควรมี แล้วอย่างนี้เมื่อๆหร่พี่เค้าจะใส่มาให้เนี่ย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:22:04 »
ผมว่ารถ spec นอกบางทีเกินความจำเป็นเราครับ

เช่น ฮิตเตอร์ ถ้าเป็นรถแอร์ไม่ออโต้ (บิด) นี่ การมีฮิตเตอร์นี่มันแทบจะไม่ได้ใช้เลยเพราะไม่ได้ต้องมสผสมอากาศแบบรถแอร์ออโต้

แถมยังทำให้กินระบบแอร์ไปโดยเปล่าประโยชน์

ตัดออกไป ก็ได้

แต่บางอย่างก็จำเป็นจริงๆ เช่น ESP อันนี้อยากให้มีในรถทุกคันเลยครับ ถุงลม 2 ใบได้ เพราะไม่จำเป็นไม่อยากใช้ แต่ ESP เนี่ยมีแล้วได้ใช้ทุกคน
ผมเองยังเคยได้ใช้เลยครับ เวลาออกตัวแล้วลื่น หรือเข้าโค้ง มันช่วงประคองรถได้จริงๆ ครับ ;)

MacH1

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:28:49 »
เมืองนอกได้ขับของส่งออก คุณภาพดี

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0
Fortuner 4.0

ส่วนไทยแลนด์ต้องทนใช้ของสเปคต่ำกว่าต่อไป

keanetona

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:38:20 »
เมืองนอกได้ขับของส่งออก คุณภาพดี

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

ส่วนไทยแลนด์ต้องทนใช้ของสเปคต่ำกว่าต่อไป

แคมรี่กับแอกคอร์ด3.5ยอดขายเดือนละไม่กี่คันเขาถึงได้เลิกขายไงครับ และคนไทยยังฝังหัวกับคำว่า "เครื่องใหญ่กินน้ำมัน" ก็ขายยาก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:39:19 »

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

อ่อ เครื่องใหญ่ขนาดนั้น ถ้า มีขายจริง จะเอาตังที่ไหนเติมน้ำมันครับ
ผมว่า การตลาดเค้า ทำงานมาแล้วละครับ
อีกอย่าาง บ้านเราออกกฏหมาย ภาษี ควบคุมเรื่องไอเสีย
เครื่อง 3.5 4.0 นี่ คงไม่เกิดนะครับ

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:40:47 »

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

ใหญ่ไปใครจะซื้อครับ แรงจริง แต่ กินน้ำมัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:43:56 »

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

แคมรี่กับแอกคอร์ด3.5ยอดขายเดือนละไม่กี่คันเขาถึงได้เลิกขายไงครับ และคนไทยยังฝังหัวกับคำว่า "เครื่องใหญ่กินน้ำมัน" ก็ขายยาก

จริงๆ มันก็กินไม่ใช่เหรอครับ เบนซิน 2.0 3.0 พอว่าครับ แต่ 3.5 4.0 นี่ให้ฟรีก็ไม่เอาครับ รถบ้าน ตปท เค้าเติมเบนซิน ใช่ปะครับ ไม่ใช่ดีเซล

ทุกวันนี้ กินน้ำมันต่างกัน นิดเดียวพี่ไทยยังเอามาเป็นประเด็นเลยครับ

ไม่ได้เชื่อ ฝังหัวครับ มันกินกว่าจริงๆ
ใช้รถ เอาแค่ แรงม้า เหมาะสมกับการใช้งานพอไหม ไม่ได้เอาบ้าพลัง
ฝรั่งเงินมันเยอะครับ เติมน้ำมันไม่ได้เดือดร้อน

มันมีไม่กี่ประเทศหรอกครับ ที่มีขาย เบนซิน 3.0 4.0 เพราะ sport car บ้านเค้ามันก็ไม่กี่ตัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:46:52 โดย mamaman »

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:51:11 »

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

จริงๆ มันก็กินไม่ใช่เหรอครับ เบนซิน 2.0 3.0 พอว่าครับ แต่ 3.5 4.0 นี่ให้ฟรีก็ไม่เอาครับ รถบ้าน ตปท เค้าเติมเบนซิน ใช่ปะครับ ไม่ใช่ดีเซล

ทุกวันนี้ กินน้ำมันต่างกัน นิดเดียวพี่ไทยยังเอามาเป็นประเด็นเลยครับ

ไม่ได้เชื่อ ฝังหัวครับ มันกินกว่าจริงๆ
ใช้รถ เอาแค่ แรงม้า เหมาะสมกับการใช้งานพอไหม ไม่ได้เอาบ้าพลัง
ฝรั่งเงินมันเยอะครับ เติมน้ำมันไม่ได้เดือดร้อน

มันมีไม่กี่ประเทศหรอกครับ ที่มีขาย เบนซิน 3.0 4.0 เพราะ sport car บ้านเค้ามันก็ไม่กี่ตัง

คือ คนยังฝังหัวว่าเครื่องโตกินน้ำมันกว่าทุกความเร็ว และทุกสไตล์การขับ ถ้าคนขับหวานเย็นเครื่องโตกินเยอะกว่าแนะนอนทุกความเร็วครับ แต่ถ้าเป็นคนขับเร็วเครื่องโตจะกินน้อยกว่า เพราะเค้นน้อยกว่า

แต่คนไทยหลายคนก็ยังฝังหัวว่าเครื่องเล็กๆ 1300 มันไม่มีแรง เอาไปขึ้นดอยอ่างขางไม่ไหว ทั้งๆที่เครื่อง1300ปัจจุบันมันต่างจากเครื่องเมื่อ40ปีก่อนแบบฟ้ากับเหว

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:55:39 »
รบกวนไปนับยอดขาย camry3.5  กะ accord 3.5 ด้วยครับ
ของมันขายไม่ค่อยออกจะตัดออกมาขายทำไม 

MacH1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:58:06 »

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

ยกตัวอย่าง Fortuner 4.0 ดู

http://www.drivearabia.com/ultimatecarbuyerguide/uae/carpage.php/Toyota-Fortuner/2012-2013-/695

เบนซิน 2.7 ยังกินกว่า

ค่านิยมโบราณกาลแบบ เครื่องโตกินกว่านี้  หืม....

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:36:50 »
อืม คาใจที่ BMW Series 4 F32 ไม่ให้ Sunroof มาเหมือนตปท. ก็เข้าใจว่าเมืองร้อนบ้านเรามันไม่จำเป็น

แต่ที E Coupe ยังให้เลย มันช่วยเสริมภาพลักษณ์ของรถสปอร์ตขึ้นมาก
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:43:55 »
ผมว่ารถ spec นอกบางทีเกินความจำเป็นเราครับ

เช่น ฮิตเตอร์ ถ้าเป็นรถแอร์ไม่ออโต้ (บิด) นี่ การมีฮิตเตอร์นี่มันแทบจะไม่ได้ใช้เลยเพราะไม่ได้ต้องมสผสมอากาศแบบรถแอร์ออโต้

แถมยังทำให้กินระบบแอร์ไปโดยเปล่าประโยชน์

แต่บางอย่างก็จำเป็นจริงๆ เช่น ESP อันนี้อยากให้มีในรถทุกคันเลยครับ ถุงลม 2 ใบได้ เพราะไม่จำเป็นไม่อยากใช้ แต่ ESP เนี่ยมีแล้วได้ใช้ทุกคน
ผมเองยังเคยได้ใช้เลยครับ เวลาออกตัวแล้วลื่น หรือเข้าโค้ง มันช่วงประคองรถได้จริงๆ ครับ ;)

แอร์ออโต้ได้ใช้บ่อยเลยละครับ เหนือ อีสาน หน้าหนาวใครมีใช้ละแห่ไปด้วยเลย ความจริงหลาย option ในรถนอกที่ไม่ค่อยจำเป็นตัดออกไปก็ได้ แต่เรื่องคือ ตัดออกเยอะจัดนั่นเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:53:09 »
เครื่องใหญ่ๆมีแรงม้าแรงบิดมาก จึงสามารถทำให้เครื่องทำงานรอบต่ำๆได้ โดยให้พละกำลังมากกว่า
การกระแทกคันเร่งหรือ kick down มีน้อย เพราะแตะนิดเดียวก็แซงได้ชิลๆ ไม่ต้องเค้นรอบเครื่องมากเหมือนพวกเครื่อง 1300 ที่วิ่งบนถนน 2 เลนรถสวน
รอบการทำงานของรถเครื่องใหญ่ๆก็เลยต่ำๆและค่อนข้างคงที่ ทำให้ไม่กินน้ำมันเท่าไหร่

รถเครื่องใหญ่ๆที่มีอัตราการกินน้ำมันพอๆกับรถเก๋ง 2.5 หรือกระบะ 3.0 เช่น (อ้างอิงจากการทดสอบโดยุณจิมมี่)
Lexus LS460 11.7 กม/ลิตร
Camry 3.5Q 10.83 กม/ลิตร
Accord 3.5 10.59 กม/ลิตร

พวก CC สูงๆ แต่กินเยอะมักจะเป็นพวก SUV เช่น Range Rover V8, Jeep

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:57:48 »
อยากได้ของดีราคาถูกอีกแล้ว
จำคำนี้ไว้นะครับ "เราเป็นประเทศด้อยพัฒนา"
เป็นแค่ฐานการผลิต ไม่ได้แปลว่าจะได้ทุกอย่างนะคร้าบ
กำแพงภาษี กฎหมาย ความต้องการของผู้บริโภค มีความแตกต่างในแต่ละประเทศ

บางประเทศรถยนต์ราคาถูก ออฟชั่นเพียบ แต่น้ำมันลิตรละ60บาท ค่าทางด่วน ค่าจอดรถริมทาง แพงบรรลัย
บางประเทศ แม้ว่าเจริญแล้ว แต่ไม่ได้แปลว่าต้องได้ออฟชั่นครบที่รถนั้นมีครับ

เช่น แจสที่อเมริกาตัวเดียวกับบ้านเรา มีกล้องส่องเลนถนน มีซันรูฟ แต่ไม่มีแอร์ดิจิตอล ให้เบาะอุ่นมาแทน
เมืองจีน รถมีซันรูฟเกือบทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ แต่แอร์อาจจะต้องซื้อเพิ่มแทนหรือมีแต่ในรุ่นท๊อป เพราะบ้านเค้านิยมเปิดกระจกขับรถกัน
ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับกลไลตลาด ความต้องการของลูกค้า สภาพแวดล้อม และเงื่อนไขอีกมากมาย

ถ้าออฟชั่นยัดมาครบ แต่ราคาแพงขึ้นไปอีกแสนนึง คงมีเจ๊งกันบ้างแหละน้อ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 12:58:00 »
ฮีตเตอกระทู้ข้างล่างยังมีคนบ่นที่โตโยต้าตัดออกไปเลยครับ มันไม่มีการตัดต่ออุณภูมิที่เหมาะสมอะไรเลย ระดับอุณภูมิที่ออกมาจะมีแต่ความเย็นอย่างเดียวจนภายในรถเย็นเกินทนไหวต้องหรี่แรงลมให้ต่ำสุดแทน ครั้งนะปรับเพิ่มจาก20เป็น24หรือมากกว่านั้นก็ไม่เป็นผลเพราะระบบปรับอากาศมันจะปล่อยแต่ความเย็นออกมาอย่างเดียวไม่มีความร้อนมาเจือปนให้อุณภูมิสูงขึ้นเลย ฮีตเตอร์ไม่ได้มีหน้าที่ในการทำความร้อนอยืางเดียวเวลาเราไปภาคเหนือหน้าหนาวเท่านั้น ในเวลาปกติมันจะทำงานเพื่อรักษาอุณหภูมิในรถให้คงที่ตามที่ตั้งไว้ด้วย แม้จะไม่ได้กดปุ่มออโต้ก็ตาม ระบบแอร์จะมีลิ้นคอยทำหน้าที่ตัดต่อรับความร้อนและความเย็นมาผสมกันก่อนปล่อยออกมาจากช่องแอร์ ถ้าหากว่ายืนยันฮีตเตอร์ไม่จำเป็นจริงๆก็ควรที่จะขายในราคาที่ต่ำกว่ายี่ห้ออื่นที่มีฮีตเตอร์ครับ ไม่ใช่ตัดออกแต่ขายราคาเท่าเค้าเอากำไรแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 13:05:46 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 13:03:57 »
เหมือนมือถือนะครับ ซื้อมาเต็มสเปคราคาแพง แต่มีสักกี่คนที่ใช้หมดครบทุกออปชั่น

สเปคจัดเต็มรุ่นท็อป ไม่ได้ขายดีทุกรุ่นครับ เอาขายจริงๆ ก็ไปซื้อรุ่น กลางๆ กันเยอะ

ผู้ผลิตก็อยากจะจัดใส่ให้หมดใจจะขาด ครับ ติดอยู่แค่ราคา ทำออกนี้สิ ทำให้คิดหนัก

ทำออกมาแพง ก็บ่นกัน ขายแทบไม่ออก จัดมาน้อยไป ก็บ่นว่ากั้กออปชั่น ความต้องการมันมีไม่สิ้นสุดหรอกครับ อยากได้นั้นอยากได้นี้เพิ่ม แต่ขอราคาถูกๆ

สเปคตัวที่ส่งออกนอก หรือ ขายในไทย ต่างกันไม่เยอะมากมายนัก ของบางตัวไม่จำเป็นต้องมี

ถ้าจะเอาจริงๆคงต้องทำแบบ ออปชั่นพิเศษเลือกติดตั้ง ใครมีปัญญามีเงินจ่ายไหว ก็สั่งเพิ่มเข้าไป แต่ก็ยุ่งยากในสายการผลิตอีก

ค้าขายก็ต้องกำไรให้มากที่สุด ไม่ใช่ใจดี ให้เค้าไปหมด จนตัวเองเอาตัวไม่รอด

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:09:21 »
อยากได้ออพชั่นครบๆก็สั่งจากเกรย์เอาครับ เอาแบบไหนเค้าก็จัดให้ได้หมดอะ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:13:59 »
จะเพิ่มต้นทุนอีกทำไมละคับ ในเมื่อสเป็คต่ำๆก็ยังขายดีอยู่
จริงครับ ตัวล่างสุดของยี่ห้อ T เครื่องเกียร์ โบราณ ไม่มีออฟชั่นอะไร สักอย่างยังขายได้ แถมยอดเป็นอันดับหนึ่งในกลุ่มแล้วจะลดกำไรตัวเองทำไมละครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:16:20 »

Accord 3.5
Camry 3.5
Vigo 4.0

ยกตัวอย่าง Fortuner 4.0 ดู

http://www.drivearabia.com/ultimatecarbuyerguide/uae/carpage.php/Toyota-Fortuner/2012-2013-/695

เบนซิน 2.7 ยังกินกว่า

ค่านิยมโบราณกาลแบบ เครื่องโตกินกว่านี้  หืม....

เอิ่ม ผมดูยังไง 2.7 ก็กินน้อยกว่านะครับ
ดูดีๆ เค้าบอก L / 100 km นะครับ 11.9 <12.6< 13.2
ถ้าปรับเป็น km / l จะได้  8.4 < 7.9 < 7.5
เครื่องโตกว่าก็กินกว่าอยู่ดี เพียงแต่มันกินกว่าไม่เยอะ
ตำว่ามากกว่าก็คือมากกว่า จะมากจะน้อย
บอกว่ามันไม่ใช่ค่านิยม แต่มันคือความจริง
ผมบอกแล้ว ว่ากฏหมาย เค้าดูภาษี ที่ การปล่อยไอเสีย
ใครมี ค่าการปล่อยไอเสีย ให้ดูระหว่างเครื่องใหญ่เครื่องเล็กบ้างครับ

ถ้าบอกกขับเร็ว เครื่องใหญ่กินน้อยกว่า ใช่ครับ แต่ ลองดูสภาพการจราจรบ้านเราก่อนไหม ไอ้เครื่อง 4.0 ที่บอก มันจะได้ตามนั้นไหน แถม กฎจราเค้าให้ขับ ไม่เกิน 120 km/hr
แหม เล่นเอาเว็บ UAE มาให้ดู แถบนั้น มัน เศรษฐีน้ำมันนะครับโผมๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:32:43 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:17:33 »
ฮีตเตอกระทู้ข้างล่างยังมีคนบ่นที่โตโยต้าตัดออกไปเลยครับ มันไม่มีการตัดต่ออุณภูมิที่เหมาะสมอะไรเลย ระดับอุณภูมิที่ออกมาจะมีแต่ความเย็นอย่างเดียวจนภายในรถเย็นเกินทนไหวต้องหรี่แรงลมให้ต่ำสุดแทน ครั้งนะปรับเพิ่มจาก20เป็น24หรือมากกว่านั้นก็ไม่เป็นผลเพราะระบบปรับอากาศมันจะปล่อยแต่ความเย็นออกมาอย่างเดียวไม่มีความร้อนมาเจือปนให้อุณภูมิสูงขึ้นเลย ฮีตเตอร์ไม่ได้มีหน้าที่ในการทำความร้อนอยืางเดียวเวลาเราไปภาคเหนือหน้าหนาวเท่านั้น ในเวลาปกติมันจะทำงานเพื่อรักษาอุณหภูมิในรถให้คงที่ตามที่ตั้งไว้ด้วย แม้จะไม่ได้กดปุ่มออโต้ก็ตาม ระบบแอร์จะมีลิ้นคอยทำหน้าที่ตัดต่อรับความร้อนและความเย็นมาผสมกันก่อนปล่อยออกมาจากช่องแอร์ ถ้าหากว่ายืนยันฮีตเตอร์ไม่จำเป็นจริงๆก็ควรที่จะขายในราคาที่ต่ำกว่ายี่ห้ออื่นที่มีฮีตเตอร์ครับ ไม่ใช่ตัดออกแต่ขายราคาเท่าเค้าเอากำไรแบบนี้

ใช่ครับ รถผม เปิดแอร์เหมือนปรับอุณภูมิไม่ได้เลย เย็นจัดตลอด

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:09:56 »

ใช่ครับ รถผม เปิดแอร์เหมือนปรับอุณภูมิไม่ได้เลย เย็นจัดตลอด
  ขอบคุณครับสำหรับรายละเอียดเพิ่มเติม   ผมอธิบายขนาดนี้ไม่เป็น

ปัจจุบันยังมีคนไทยอีกจำนวนมากไม่เข้าใจว่ารถเดี๋ยวนี้ทำไมต้องมี Heater  และมีไปเพื่ออะไร  อ้างอย่างเดียวเมืองไทยร้อน ไม่จำเป็นต้องมีหรอก Heater 
อ้าว..... แล้วมันไม่คิดถึงคนอีกจำนวนที่เขาต้องการความเซนซิทีฟมากกว่านี้ล่ะ   ผมต้องวิ่งขับรถไปหลายแห่งยกเว้นภาคใต้  เจออากาศหนาวในหน้าหนาวแล้วจะให้ผมทำไงครับ     นอกจากนี้สภาพอากาศที่เราเห็นกันอยู่ตอนนี้ว่าร้อน  แต่ผมขับรถเข้าเที่ยวไปในป่าที่เมืองไทยหลายแห่ง มันหนาวเกินจะทนเพราะอากาศตอนนี้วิปริตไปคนล่ะแบบแล้ว ข้างนอกร้อนมากแต่ในป่าข้างในหนาวเหน็บมาก   คนไม่เคยไปไม่รู้หรอก  อยู่ในเมืองอย่างเดียวบางทีก็พูดได้ว่าไม่จำเป็นต้องเอา Heater

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:21:29 »
   บริษัทผมก็ทำรถส่งออกนะครับ    เหตุผลลึก ๆ ไม่รู้รู้แต่ว่ามันน่าจะเกี่ยวกับกฎหมายและความนิยมในตลาดนั้น ๆ ด้วย
อย่างเช่นรถที่ทำส่งไปเมืองนอก  ประเทศนึง  ทุกรุ่นต้องมี ABS  อาจจะป็นกฎหมายเขาก็ได้    มีถุงลมคู่หน้าห้ามมีข้างเดียวด้วย  มีตั้งแต่รุ่นถูกที่สุดไปเลย  ยังไงก็มีคู่หน้า       ส่วนแอร์เป็น  Heater  นั้นขนาดประเทศเค้าร้อนจะตายห่ะ มากกว่าบ้านเราทุกรุ่นมี Heater หมดครับ ไม่เห็นมันจะตัดออกเลย  มีตั้งแต่รุ่นถูกที่สุดไปเลยแอร์มือหมุน ยังเป็น Heater       

ส่วน Option อื่น ๆ  ก็ปะมาณข้าบนว่า  คือสมมุติซันรูฟผมเห็นเมืองจีนมีแทบทุกคัน  แต่บ้านเราไม่มีหรือมีน้อยมาก   คนไทยส่วนใหญ่ก็บอกไม่จำเป็น   

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:29:00 »

แอร์ออโต้ได้ใช้บ่อยเลยละครับ เหนือ อีสาน หน้าหนาวใครมีใช้ละแห่ไปด้วยเลย ความจริงหลาย option ในรถนอกที่ไม่ค่อยจำเป็นตัดออกไปก็ได้ แต่เรื่องคือ ตัดออกเยอะจัดนั่นเอง
  บ้านแฟนผมนครพนม หน้าหนาวเลขอุณหภูมิตัวเดียวนะครับ   หนาวสุดสุดแห่งนึงเลยล่ะ ตอนร้อนก็ร้อนสุด ๆ เหมือนกัน 
แอร์ที่มีในรถควรปรับอุณหภูมิได้ตามความต้องการ  เพราะอากาศชวง 6เดือนเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยล่ะ     
อย่างที่บอกบางคนอยู่แต่ใน กทม  ไม่เคยเจออากาศแบบนี้ก็จะบอกไม่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:46:20 »
Pulsar Turbo ไงครับ

ตัวอย่างรถที่ยกสเป็กส่งออกมาชายทั้งดุ้น

แล้วก็เจ๊ง.....

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 16:58:20 »

ตัวอย่างรถที่ยกสเป็กส่งออกมาชายทั้งดุ้น

รถที่หนึ่งในใจผมเชียวนะคันนี้  :-* แต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่ในช่วงจะซื้อรถนี่สิฮือๆๆๆๆเสียดายจริงจัง  :'(

รถที่ต้องมีabsแอร์แบกเป็นความปลอดภัยต่ำสุดน่าจะเป็นมาเลเซียนะครับ อยากให้กฏหมายไทยใส่ใจคนไทยมากกว่านี้จัง ต่อให้ค่ายรถไหนๆจะเอาเปรียบราคาแต่ถ้ากำหนดออกมาเป็นกฏหมายยังไงก็ต้องทำตาม คนไทยเองก็ต้องออกตัวปกป้องตัวเองเช่นกันแต่ก็ไม่รู้เหมื่อไหร่จะได้เฮ้อๆๆๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 17:04:23 »
จริงครับ ตัวล่างสุดของยี่ห้อ T เครื่องเกียร์ โบราณ ไม่มีออฟชั่นอะไร สักอย่างยังขายได้ แถมยอดเป็นอันดับหนึ่งในกลุ่มแล้วจะลดกำไรตัวเองทำไมละครับ

Tata สินะครับ ;D

ว่าจะพูดถึงอยู่พอดีเชียว

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 17:15:42 »
ฮีตเตอร์ช่วยผสมอากาศร้อนเข้ากับอากาศเย็นของแอร์ให้ได้ตามที่เราตั้งอุณหภูมิ
รถที่มีแอร์ออโต้แต่ไม่มีฮีตเตอร์อุณหภูมิมันก็ไม่ได้ดั่งใจเราครับ
ผมนี่อยากให้มีจริงๆ เพราะเป็นคนขี้หนาว
ถ้าอุณหภูมิในรถเย็นกว่าที่เราตั้งปรับไปมันก็ทำไรไม่ได้เพราะไม่มีฮีตเตอร์ช่วย  :'( :'(