ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปจอดในห้าง ไม่มีการให้บัตรจอดรถ เกิดรถหาย ห้างต้องรับผิดชอบหรือไม่?  (อ่าน 9990 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ไปอ่านเจอมาครับ เลยเอามาฝากกัน เผื่อเป็นเกร็ดความรู้

รถหายในห้างฯ ห้างฯไม่จ่ายบัตรรับรถ ใช้กล้องวีดีโอแทน ลูกค้านำรถไปจอด
รถหาย ห้างฯต้องรับผิดชอบหรือไม่?

เดิมที่ศาลฎีกาเคยพิพากษาว่า กรณีที่ห้างให้นำรถมาจอดแล้วแลกบัตรผ่าน
ห้างต้องรับผิดต่อกรณีรถหาย เพราะมีการแลกบัตรจึงต้องมีการตรวจสอบการเข้าออกของรถอย่างดี

ในคดีนั้นห้างโยนความผิดให้ รปภ. ว่า รปภ.ประมาทเลินเล่อเอง ห้างไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง
แต่ศาลฎีกาไม่เห็นด้วยโดยให้เหตุผลว่า ห้างฯ เป็นผู้ว่าจ้าง รปภ. ดังนั้น รปภ. เปรียบเสมือน
ตัวแทนของห้าง เมื่อความเสียหายเกิดจากตัวแทนตัวการต้องรับผิดอย่างเลี่ยงไม่ได้

>>>>>>>>>

หลังจากแพ้คดีนั้น ห้างสรรพสินค้าบางแห่ง ก็เลิกแจกบัตรผ่าน แล้วมาใช้กล้องวีดีโอตรวจแทน
ไม่ให้ รปภ. แจกบัตรผ่านอีกต่อไปซึ่งห้างฯเชื่อว่าต่อไปนี้รถหาย ตนไม่ต้องรับผิด

คดีนี้ รถหายในห้างฯ จึงไม่ได้แจกบัตรผ่าน ห้างฯปฎิเสธความรับผิดชอบ อ้างว่าห้างไม่ต้องรับผิดเพราะ
ห้างไม่ได้รับฝากรับดูแล และไม่มีหน้าที่ต้องตรวจสอบ ขอให้ยกฟ้อง

คดีนี้สู้กันมาถึงศาลฏีกา ศาลฎีกาวินิจฉันว่า

"...ห้างฯ ต้องให้ความสำคัญ กับลูกค้า ไม่ว่าจะเป็นสินค้า ความปลอดภัย ความสะดวกสะบาย
กับทั้ง พรบ.ควบคุมอาคาร ก็ยังบังคับให้ห้างฯต้องมีพื่นที่จอดรถ ภายในอาคารเพื่อความสะดวก
แก่การจราจร ทั้งต้องคำนึงถึงความปลอดภัยของลูกค้าต่อชีวิต และทรัพย์สิน และมีหน้าที่ต้องดูแล
ตามสมควร มิใช่ปล่อยให้ลูกค้าต้องระวังหรือเสี่ยงภัยเอาเอง อีกทั้งก่อนนั้น มีการแจกบัตรเข้าออก
เพื่อตรวจตรา เพิ่มความเข้มงวดแต่ห้างฯกับยกเลิกการรับบัตรอันเป็นการเพิ่มความเสี่ยงซึ่งห้างรู้ดี
ดังนั้นห้างฯ จึงต้องรับผิดใช้ค่าสินใหมทดแทนต่อลูกค้า

คำพิพากษาฎีกาที่ 7471/2556

ที่มา : เพจทนายความ https://www.facebook.com/lawyerguntapat

เพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อยครับ

ถ้าห้างเขียนหลังบัตร หรือประกาศไว้ว่า
หากทรัพย์สินหรือรถของท่านสูญหาย ทางห้างจะไม่รับผิดชอบ

"ที่บัตรเขียนบอกไว้ว่าถ้ารถหรือทรัพย์สินสูญหาย
จะไม่รับผิดชอบ" ไม่มีผลทางกฎหมายครับ
แต่ต้องฟ้องร้องกันในชั้นศาลครับ

แต่ทำไมถึงเขียนไว้?...ห้างเขาเขียนไว้เพื่อเตือนเจ้าของรถ
ในทางอ้อม ว่าไม่ควรประมาท บางคนเมื่อรู้ข้อกฎหมายคิดว่า
เมื่อเข้าจอดในห้างแล้ว ห้างต้องรับผิดชอบ ไม่ล๊อครถ เปิดกระจก
ลืมกุญแจคาไว้ ถ้าห้างเขาพิสูจน์ได้ว่าเจ้าของรถประมาทด้วย
เมื่อสู้กันในชั้นศาล คำตัดสินของศาลอาจะพิพากษาว่า
ห้างอาจไม่ต้องรับผิดชอบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:47:53 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
เป็นกรณีตัวอย่างให้ หากเกิดความเสียกับทรัพย์สินจะได้เรียกร้องจากห้างได้

ออฟไลน์ Harem

แบบนี้สงสัยต่อไปคงไม่มีลานจอดรถ  ::)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แบบนี้สงสัยต่อไปคงไม่มีลานจอดรถ  ::)

กฎหมายอาคารมีข้อกำหนดครับ สร้างห้างต้องมีที่จอดรถครับ
และมีขั้นต่ำกว่ากี่คัน / พื้นที่ ครับผม

เพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อยครับ

ถ้าห้างเขียนหลังบัตร หรือประกาศไว้ว่า
หากทรัพย์สินหรือรถของท่านสูญหาย ทางห้างจะไม่รับผิดชอบ

"ที่บัตรเขียนบอกไว้ว่าถ้ารถหรือทรัพย์สินสูญหาย
จะไม่รับผิดชอบ" ไม่มีผลทางกฎหมายครับ
แต่ต้องฟ้องร้องกันในชั้นศาลครับ

แต่ทำไมถึงเขียนไว้?...ห้างเขาเขียนไว้เพื่อเตือนเจ้าของรถ
ในทางอ้อม ว่าไม่ควรประมาท บางคนเมื่อรู้ข้อกฎหมายคิดว่า
เมื่อเข้าจอดในห้างแล้ว ห้างต้องรับผิดชอบ ไม่ล๊อครถ เปิดกระจก
ลืมกุญแจคาไว้ ถ้าห้างเขาพิสูจน์ได้ว่าเจ้าของรถประมาทด้วย
เมื่อสู้กันในชั้นศาล คำตัดสินของศาลอาจะพิพากษาว่า
ห้างอาจไม่ต้องรับผิดชอบได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:47:28 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไปห้างควรซื้ออะไรติดมือสักเล็กน้อยก็ได้ครับให้มีใบเสร็จ เผื่อกรณีรถหายจะได้มีเหตุผลว่าเราเป็นลูกค้าใช้บริการของทางห้างจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆครับ
จอดรถตามห้าง เดี่ยวใช้กล่องวงจรปิดเกือบจะหมด
ห้างบางที่ก็มีใช้บัตรแลกอยู่หรือเป็นกระดาษให้ไปประทับตราคิดตังเป็นรายชั่วโมง ว่าเรามาซื้อของจริงๆครับ
ที่สำคัญจอดตามห้าง ใช้กุญแจล็อกดีกว่าใช้รีโมทล็อกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:19:12 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ gundam126

เรื่องนี้ปีที่แล้วเกิดขึ้นกับญาติผม รถหายที่ห้างหนึ่งแถวลำลูกกา ทางห้างไม่รับผิดชอบ พอเรื่องไปถึงตำรวจมาไกล่เกลี่ย ทางห้างบอกจะจ่ายให้แค่แสนเดียว! อยากได้มากกว่านี้ไปฟ้องร้องเอาเอง พอฟ้องร้องยังใงเราก็ชนะ แต่เสียเวลามากและรอนานกว่าจะได้เงิน

ออฟไลน์ Amaranthe

ห้าง ต้องรักษาทรัพย์สินของลูกค้าด้วย เพราะห้างมีรายได้ มีกำไร จากลูกค้า
ผมเข้าใจครับ ว่า รถคันละหลายแสน หายขึ้นมา ห้างก็ไม่อยากจ่าย

ส่วนลูกค้า ก็ไม้่ได้อยากให้รถตัวเองหายหรอก

ดังนั้น ผมคิดว่า ทางห้างก็ควรมี รปภ. คอยเดินตรวจตามที่จอดรถ ดูคนน่าสงสัย เพื่อระงับยับยั้งเหตุได้ทัน

ส่วนลูกค้าก็ต้องติดตั้งระบป้องกันการโจรกรรมรถยนต์ด้วย ถ้ารถหายแล้วอย่าไปโทษห้างอย่างเดียว ต้องดูด้วยว่าตัวเองได้ป้องกันทรัพย์สินของตัวเองดีพอหรือยัง

ทั้งสองฝ่ายต้องช่วยกันด้วย อย่าโยนให้อีกฝ่ายอย่างเดียว

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีมากๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Impulse

ผมเคยไปห้างนึง้ป็นห้างใหญ่เน้นคนเดินตลาดล่าง เขียนข้างกำแพงที่จอดไว้ประมาณว่า "ทางห้างไม่รับผิดชอลบกรณีรถหรือของหายในที่จอด" ถ้าเป็นกรณีนี้หล่ะครับ ผมไม่ค่อยได้เดินห้างนี้ด้วยไม่ปน่ใจว่าสาขาอื่นเขียนแบบเดียวกันมั๊ย

ออฟไลน์ H.

ห้างต้องรับผิดชอบทุกกรณีครับ ยกเว้นว่าเรามาอ่อยเหยื่อให้โดนขโมยจริงๆ

แต่ห้างไม่อยากรับผิดชอบหรอก เพราะตามจริงห้างรับผิดชอบ แล้วให้ห้างไปไล่บี้โจร แต่ถามว่าใครทำได้มั้งละ...
H.