ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ PROTON บ้างครับ  (อ่าน 6281 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
มีใครใช้ PROTON บ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 17:41:12 »
  พอดีกางหนังสือพิมพ์เพื่อที่จะวางของ เจอโฆษณาของ Proton Preve' เลยนึกว่ายอดขายเป็นยังไง มีใครใช้แล้วประทับใจและไม่ประทับใจยังไงบ้าง ผมเคยนั่งรถเพื่อนที่มาเลเซียประมาณ 50โล ก็ว่า OK อยากทราบว่าทั้ง preve' และ exora ใช้งานจรืง after service เป็นไงบ้างครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Re: มีใครใช้ PROTON บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 17:53:02 »
ปูเสื่อรอ...

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 18:44:27 »
ผมอยากได้พรีเว่ครับ แต่ผมอายว่าเพื่อนบ้านจะมองยังไงน้า ว่าเราคิดยังไงถึงซื้อยี่ห้อนี้มา
พอดีแถวบ้านผมเป็นคนทำมาหากินหมด ใช้รถตลาดหมด เลยกลัวโดนมองว่าแปลกประหลาดครับ
แต่อนาคตก็ไม่แน่นะ มองมันอยู่ทุกทีสิน่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 19:09:53 »
ชนมาแต่ล่ะซ่อมโคตรนานเลยยี้ห้อนี้
จอดในอู่จนฝุ่นขึ้นก็ยังไม่ได้ซ่อม

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 19:35:51 »
ผมเคยมี Proton Neo ใช้อยู่คัน เกาะถนนดีเยี่ยมเลยครับ สาดโค้งสบายๆ การบำรุงรักษาเลิกคบกับผู้นำเข้ามาตั้งแต่ วิ่งได้ 4,000 โลแรกแล้วครับ ถ้าเครื่องมีปัญหาชาว Proton ส่วนใหญ่จะไปใช้บริการที่ คู้บอน 26 งานจบเรียบร้อย แต่ถ้าเรื่องตัวถังเกิดอุบัติเหตุ ต้องเปลี่ยนชิ้นส่วน ถ้าพึ่งผู้นำเข้าไม่ได้ ก็ตัวใครตัวมัน ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละครับ  ส่วนศูนย์ Proton ก็ปิดตัวลงไปเรื่อยๆ  ช่างของศูนย์เองก็ไม่เก่ง  รถค่ายนี้น่าใช้ แต่ปัญหาหลักๆ อยู่ที่ผู้นำเข้า ไปใช้ค่ายอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 19:36:44 »
เจอ preve ป้ายแดงบนโทวเวย์ มองไกลๆ เห้ยรถไรวะ สวยดี ขับไปใกล้ๆ เห้ย แม่งสวยจิงๆหว่ะ ละเปน HB คันใหญ่อยู่นะ ดูจากภายนอก ได้อารมณ์รถ HB SPORT มากๆ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 20:02:51 »
ส่วนตัวใช้ persona และ neo อยู่

และ นำเข้าอะไหล่มาเอง จากเพื่อนบ้าน malaysia

อะไหล่มีตังค์ ของ proton แท้ๆ หรือ จะเป็นยี่ห้อเทียบอย่าง bosch เองก็ใช้ได้และราคาถูกกว่า

อะไหล่ ไม่ได้แพงกว่า toyota เลย ซ่อมก็ไม่ได้ยากอะไร ไม่ได้จุกจิกอะไรเป็นพิเศษ

เพียงแต่คนกลัวศูนย์ และ ไม่รุ้ที่ซื้อเท่านั้นเอง

ถ้าได้รถมือสอง นี่ผมว่าคุ้มค่าราคามากๆ โดยเฉพาะ exora รถ 7 ที่นั่งปีใหม่อะไรราคาถูกขนาดนั้น

ในเวปบอร์ด ในคลับ ก็มีหลายเจ้ารับสั่งอะไหล่ ไปดูได้

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 20:56:20 »
เคยใช้ Exora Turbo ครับ ออกป้ายแดงมาใช้ได้เกือบ2ปี และเพิ่งปล่อยออกไปปลายปีที่แล้วนี่เองครับ

ถามว่า aftersale service เป็นยังไง อันนี้ไม่แน่ใจ เพราะช่วง2ปีที่ใช้งานไป ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร เข้าศูนย์แค่เช็คระยะปกติ  เข้าศูนย์ก็รอรับรถกลับบ้านทุกครั้้ง(ประมาณ2-3ชม)

ที่ผมชอบคือช่วงล่างครับ ผมว่ามันเกาะดีนะ แต่มันจะออกกระด้างเล็กน้อย(ซึ่งประเด็นนี้เป็นสาเหตุที่ขายรถคันนี้ เพราะแฟนซึ่งโดยสารแถว2ประจำไม่ชอบบอกว่ามันกระเด้ง)

ส่วนที่ผมไม่ค่อยประทับใจ คือ เครื่องยนต์ครับ ผมว่ามันไม่ค่อยราบเรียบเท่าไหร่ และเสียงพัดลมระบายความร้อนที่ดังมาก(จนเพื่อนบ้านทัก)

แต่โดยรวมของการใช้งาน ผมว่าดีนะ โดยเฉพาะห้องโดยสารที่ใช้งานได้ดีถึงดีมากครับ เพียงแต่วัสดุมันพลาสติกๆไปหน่อย แต่ก็ไม่ได้มีผลอะไรต่อการใช้งานครับ

ออฟไลน์ chatphon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 21:03:35 »
ใช้รุ่น Saga อยู่ครับ ส่วนตัววิ่งมา 50000 โลแล้วไม่เคยไม่ปัญหาอะไรครับ

ส่วนตัวตอนนี้ ถ้าจะเปลี่ยนรถแล้วจะเอาโปรตอนอีกคงเลือกรุ่น Preve หรือ Exora ครับกำลังชั่งใจอยู่

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 00:30:06 »
เคยคิดจะทำ ธีสิสเกี่ยวกับการตลาดของโปรตอน ก็เก็บข้อมูลมาคร่าวๆ ก็พบว่า อาฟเตอร์ยู เอ้ย(หิวเลย) อาฟเตอร์เซอวิสของโปรตอนไม่มีการสร้างความเชื่อมั่นที่ดีพอ และยังเกิดปัญหาขึ้นมาจากลูกค้าหลายๆคนด้วยครับ

ป้าของเพื่อนผมเคยใช้ โปรตอนซาฟวี่ มือสอง บอกว่าอะไหล่แพงมาก แพงกว่ารถทั้งคันอีก 55555555555

ตอนที่ผมไปเรียนที่มาเลเซีย เห็นเค้าใช้กันเยอะ แต่ก็น้อยกว่าPerodua ซึ่งเป็นรถที่เอาไดฮัทซุ (เครือโตโยต้า) มาทำ ผมเคยนั่งของเพื่อน เค้าบอกว่า เค้าเลือกเจ้านี้เพราะอะไหล่ความทนทานของเจ้านี้ดีกว่าโปรตอนอีก

เพื่อนผมชาวมาเลอีกคนนึง ใช้Diahatsu มือสอง(หรือมากกว่านั้น) คันเล็ก รุ่นอะไรผมจำไม่ได้แล้ว เล็กเหมือนK-CAR เก่าๆ บอกว่า "โปรตอนมันยังโลคอวริตี้ว่ะ ราคาไม่คุ้มหรอก ซื้อรถญี่ปุ่นมือสอง ถึงจะเก่าหน่อย แต่ไม่จุกจิก เร่งแซงเสียงได้ใจ แต่ขึ้นทางลาดไหวนะเว้ย"

เพื่อนผมอีกคนเป็นนักเรียนจากโซมาเลียเหนือ เคยอยู่ออสเตเลียมาก่อน นิสัยเหมือนฝรั่งเลยครับ บ้านรวย เค้าซื้อ โปรตอนซาก้า ถามว่าทำไมถึงซื้อ เค้าบอกว่า "มันดูธรรมดาดี ธรรมดาจริง ช่วงล่างก็แข็ง แต่นึบนะ ถ้าเสียไอก็พูดมาเลใส่ช่างไม่ได้บอก(ภาษาอังกฤษก็ไม่ได้รู้มากเช่นกัน,คนที่มีอาชีพช่างส่วนใหญ่พูดอังกฤษไม่ได้ดี) ขายทิ้งไปเลยอยู่ดี  ดังนั้น ไม่ต้องพูดถึงอาฟเต้อเซลเลยนะยู"

นั้นก็เป็นแค่เสียงของผู้ที่มีมุมมองเกี่ยวกับแบรนด์นี้ สำหรับผม ผมว่าแบรนด์นี้ขาดข้อเด่น ข้อด้อยก็ไม่แก้เลย

ข้อแก้ ที่ผมคิดว่าเค้าน่าจำทำศูนย์ซ่อม ตามปั้มปิโตรนาสทุกแห่ง ซึ่งต้องให้ทั้งสองแบรนด์ร่วมมือกัน และให้ช่างไทยไปฝึกมาดีๆ และประจำตามทุกศูนย์ เสียดาย ที่ปั้มปีโตรนาสไม่มีแล้วในเมืองไทย การพัฒนาของPNA ก็ไม่เห็นมีอะไรเลยในแต่ละปี แผนที่ผมคาดไว้ กลายเป็นเรื่องมโนต่อไป

ถามว่าแบรนด์นี้ ผมอยากซื้อไหม ผมก็อยากได้ ผมยังอยากไปช่วยทำรถให้เค้าออกมาเป็นรถดีๆสักคันนึงด้วซ่ำ ตอนนี้ก็ยังคิดอยู่ แต่ในเมื่อปัญหามันเป็นอย่างนี้ ชาวบ้าน ก็ยังเป็นช้อยที่น่าเลือกกว่าหลายเท่าอยู่ดี
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:16:34 »
ขอบคุณครับ ผมก็ได้ยินเพื่อนชาวมาเลย์หลายคนบอกว่า ความจริงรถ โปรดัว(เขาออกเสียงเร็วๆนะ) ดีกว่า แต่ด้วยคำว่าproton & malaysia ยังกรุ่นในหัวและราคารถไม่แพง จึงทำให้ยังขายดีอยู่ แต่ตัวรถก็ไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหวนะครับ
  ความจริงมองแง่ดีคือ ร่วมมือร่วมใจกันใช้ของบ้านตัวเอง ก็ดีนะครับ ใครได้ประโยชน์ละ ก็ประเทศตัวเองไง ได้ไปเต็มๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 14:39:35 »
เรื่องผู้นำเข้า กับ ศูนย์บริการ มีผลมากๆๆๆกับยอดขายรถจริงๆ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 22:58:59 »
จากการใช้งาน Preve  1 ปีกว่าๆ ตัวดีมากครับ ดีแบบที่รีวิวของพี่จิมมี่บอกไว้จริงๆ แรง ช่วงล่างดี และเทคโนโลยี จาก Germany ที่ทุกคนคาดไม่ถึง วัสดุภายในที่เราว่ากันว่าไม่ดีแบบนู้นแบบนี้ ลองเปิดใจไปดูรถคันอื่นๆครับ มันไม่ได้แตกต่างกันเลย ที่เห็นได้ชัดสุดก็คงจะเป็น Mitsu สายเลือดของ Proton เอง พลาสติกไม่แย่เหรอกครับ แต่ลายห่วยๆของมันมากกว่าที่ทำให้ดูแย่ แต่สิ่งที่จะทำให้รถดีๆแบบนี้ตายลงก็คือ after service ครับ

ผมให้นิยามรถ Proton แบบนี้ "รถดีมาก แต่งช่างซ่อมไม่เป็น = จบ!!!"

ผมกำลังเขียนรีวิวการใช้งานอยู่ครับ รอติดตามอ่านได้นะครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 23:54:40 »
ตอนแรกนึกว่าได้ DNA จาก Mitsubishi
นอกจาก Preve กับ Savvy ตัวใหม่

รุ่นที่เหลือเหมือนไม่มีเอกลักษณ์ เพราะช่วงแรกเอา Holden มาแปะตราขาย
Honda Accord ที่ตกรุ่นไปก็เอามาแปะตราขายใหม่ http://s2.paultan.org/image/2013/12/2014-Proton-Perdana-Accord-0013-630x466.jpg