ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องค้ำต่างๆที่ขายกันสารพัดค้ำตอนนี้ครับ  (อ่าน 7749 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ค้ำโช้คหน้า ค้ำโช้คหลัง ค้ำล่างหลัง ค้ำเสา C และสารพัดค้ำต่างๆ
มันมีประโยชน์ดังที่เขาโฆษณาจริงๆรึปล่าวครับ กรณีรถบ้านธรรมดา ขับปกติไม่ได้เร็ว ไม่ได้ซิ่ง

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องค้ำต่างๆที่ขายกันสารพัดค้ำตอนนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 02:22:07 »
ไม่ใช่แค่ไม่มีประโยชน์ แต่ก่อให้เกิดผลเสียแยอะแยะเลย

ถ้าคิดว่าจะทำเพื่อความปลอดภัยของตัวรถ ยางดีๆชุดนึงพอแล้วยิ่งไม่ได้ซิ่งยิ่งไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม

หลายคนไปติดโน่นติดนี่เพิ่มแยอะแยะ เพราะคิดว่าจะทำให้รถดีขึ้น แต่กลับขี้เหนียวยาง เลือกยางถูกๆเพราะคิดว่าใช้ไปเดียวก็หมด ความจริงที่แบกชีวิตเราทั้งหมดไว้ก็คือยาง

ออฟไลน์ mamaman

Re: สอบถามเรื่องค้ำต่างๆที่ขายกันสารพัดค้ำตอนนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:08:00 »
ผมไม่กล้าใส่เลยครับบอกตง
เหมือนเอารถตัวเองไปลอของไงไม่รู้

ถ้าจะใส่ก็ใส่เป็นพวก อุปกรณ์ อัพเกรด แบบเดียวกันกับของ OEM ครับ ที่รุ่นล่างโดนตัดออกไป
หรือ เช่นพวก ที่ ถูกเสริมเข้ามาในรุ่น top หรือ อุปกร์ณแต่งโดยตรงของค่ายรถ เช่น Mitsu ก็จะมี railliart เอาของแท้นะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:35:30 »
เคยใส่ของที่วางขายตามท้องลาด แบบอันละ2-3 พัน กับรถ altis ไม่รู้สึกว่ามันดีขึ้นอะไรสักเท่าไหร่
แตล่าสุด ใส่ค้ำโช้ค sti ของแท้ กับคัน subaru xv รู้สึกได้แฮะว่าดีขึ้น เพราะมันไม่ใช่แค่เหล็กแท่งๆธรรมดา แต่มันมี ball joint ช่วยในเรื่องความยืดหยุ่นได้อีก รู้สึกได้ว่ามันเป็นของที่ผ่านการ R&D มาอแล้ว แต่อัละ 14,000 :'(
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 07:43:47 »
เพิ่งไปติดมากับสวิฟท์ครับ ค้ำหน้า 1500 เห็นผลชัดเจน หน้านิ่งขึ้น เวลาเลี้ยวมุมแคบ หรือวิ้งไปถนนไม่เรียบเร็วๆนี่หน้านิ่งกว่าเดิมเยอะครับ
และผลจากที่ติดค้ำหน้าแล้วเห็นผลชัดเจน เลยลงทุนจัดค้ำหลังล่าง (ที่ร้านเขาบอกว่าเป็นกันโครงหลัง) ซื้อมา 2500 ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ครับ (กับช่วงเล่างผมว่าต้องไปลงกับล้อยาง โช็ค สปริง จึงจะเห้นผลกว่าครับ)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:03:01 »
รถบ้านธรรมดาขับปกติไม่เร็ว ไม่ซิ่ง ติดไปก็คงไม่เห็นผลอะไร นอกจากผลทางใจ
แต่คิดว่ามีความจำเป็นต้องตากผ้าหรือแขวนกล้วยไม้ในรถจะติดดูก็ได้
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:40:08 »
ผมว่าในสเต็บรถบ้าน ค้ำหน้าเห็นผลครับ  แต่ค้ำส่วนอื่นๆไม่ค่อยรู้สึกครับ

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:50:18 »
เคยใส่ค้ำหน้า ครับ ใส่แล้วเหมือนไม่ได้ใส่ ที่ผมเคยเปลี่ยน ใส่ แล้ว เห็นผลเรื่องการทรงตัวเกาะถนน   คือ ยาง  โช๊คและ rigid collar ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:06:05 »
รถบ้านขับขี่ปกติค้ำพวกนี้ไม่แสดงผลอะไรครับ  :P ยกตัวอย่างเช่นค้ำชิ้นแรกที่รถแต่งทุกคันต้องมีเป็นอันแรก แม้กระทั่งรถบ้านจากโรงงานก็ยังใส่มาให้ในบางรุ่นอย่างค้ำโช๊ค(sturt tower bar) ประโยชน์ของมันคือทำให้รถขับหน้าที่ระบบการขับเคลื่อนอยู่ด้านหน้าน้ำหนักอัดไปด้านหน้าหมดมีช่วงล่างที่ตอบสนองดีขึ้น"ในยามที่เข้าโค้งโดยการใช้ความเร็ว" พูดสั้นๆคือถ้าไม่เข้าโค้งเร็วจนระดับที่มีแรงส่งถึงตัวถังค้ำโช๊คก็ไม่ทำงานอะไร  :P

หน้าที่หลักของค้ำโช๊คใส่เข้าไปเพื่อเพิ่ม body structural rigidity แก่ตัวถังรถแบบปลายทางนอกเหนือจากโครงสร้างหลัก ถ้าถามอีกว่ามีความ rigid เยอะแล้วดีอย่างไร? rigidityจะส่งผลต่อการบิดตัวของตัวถังครับ โครงสร้างตัวถังรถมันสร้างมาให้ตัวบิดตัวได้เล็กน้อยเพื่อความสบายในการนั่งโดยสาร แต่ถ้ามันให้ตัวบิดตัวได้เยอะยามเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนแรงๆเร็วๆนั่นไม่ดีในแง่ของประสิทธิภาพ รถจะไม่มั่นคงโคลงเคลงเสียหลักได้ง่ายกว่ารถที่ rigidity สูงกว่า

กลุ่มรถที่จำเป็นต้องใส่ค้ำต่างๆเพิ่มเข้าไปคือกลุ่มรถที่แข่งลงสนามใช้ประสิทธิภาพช่วงล่างถึงขีดสุด รถแข่งดริฟ รถแข่งจิมคาน่า รถพวกนี้ใช้ประสิทธิภาพทุกส่วนชนิดที่รีดเร้นถึงขีดสุด ในแง่ของตัวถังรถมันจะโดนบิดไปมาอย่างรุนแรง ถ้าเป็นรถบ้านๆทั่วไปที่โครงสร้างไม่ได้ออกแบบมาเพื่อการนี้ผลที่จะตามมาคือโครงรถบิดตัวจนเสียรูปหรืออาจจะสป็อตตัวถังฉีกได้ ถ้าจะป้องกันไม่ให้เกิดความเสียหายพวกนี้ก็ต้องใส่ค้ำใส่โรลบาร์นี่แหละเข้าไปซะ ในรถดับรถบ้านๆถ้าจะใส่ค้ำนอกเหนือค้ำโช๊คควรที่จะต้องศึกษาให้ดีว่าช่วงล่างรถของคุณเข้าโค้งเร็วแล้วมีอาการแบบไหนและค้ำที่จะใส่เข้าไปจะทำให้มีผลอย่างไร ค้ำที่ใส่เข้าไปโดยไม่รู้มันจะให้ผลเสียมากกว่าดีครับ เคยเห็นคนเล่าให้ฟังว่าเค้าใส่ค้ำลงไปสารพัดค้ำหลายจุดไปหมดแต่ผลที่ออกมาคือแย่กว่าเดิมเสียอีก เวลาเข้าโค้งหน้ากลับดื้อยิ่งกว่าเดิมหลุดโค้งง่ายขึ้นไปอีก  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:08:13 »
   รถบ้านไม่ค่อยแสดงผลเพราะคงไม่มีใครเทสาดโค้งยังกับนักแข่งหรอก  อีกทั้งช่วงล่างไม่ได้รับรองการลงสนามขนาดนั้นขืนไปเทโค้งขนาดนั้นเหมือนเอาชีวิตไปทิ้ง      เปล่า ๆ 
  ส่วน Ecocar  ไม่มีกันโคลงหน้าในรถหลายรุ่นเพราะการลดต้นทุนเป็นหลักรวมถึงเจตนารถไว้ใช้ในเมืองรถติด   ไม่ใช่เอาไปวิ่งบี้กับ 10 ล้อ      ถ้าใส่ค้ำหรือกันโคลงเข้าไปเห็นผลครับว่าดีขึ้น

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:43:16 »
ตามพี่2Kครับ คนที่ใส่แล้วบอกว่าดีขึ้นชัดเจน ลองไปดูครับ strut tower bar มันไปติดตั้งอยู่ส่วนใด แล้วมันไปmount
อยู่ส่วนใดของรถ หลักๆคือbody structure ล้วนๆ ที่มามันมาจากรถแรลลี่ มันจั๊มพ์กระแทกๆๆๆๆๆๆ แบบไม่เบรค
ค้ำตัวนี้มันไปเพิ่มrigidity ให้หัวซุ้มโช้ค ไม่ให้เวลาบั๊มพ์ๆกระแทกแล้ว ซุ้มโช้คมัน"สอบ"เข้าหากัน จนสุดท้าย
ซุ้มล้อเสียหาย,มุมล้อเปลี่ยนเพี้ยนไปครับ คือแบบนี้ครับ ผมว่าคนเราบางทียังเป็นเหยื่อของการตลาดอยู่มาก
บางทีไม่เชื่อลองดูครับ บางทีไปถามคนใช้รถว่า ใส่ตัวนั้น ตัวนี้ ทำไม เค้าจะสามารถตอบเราได้ว่า ใส่เพื่อ
นู่น เพื่อนี่ แต่ถ้าถามอีกคำถามต่อว่า มันทำงานยังไง ส่วนมาก จะอ้างบอกอ่านมา หรือคนขายบอกมา เอาเข้าจริงๆ
ก็ไม่ทราบว่ามันทำงานยังไงครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:59:29 »
ตามพี่2Kครับ คนที่ใส่แล้วบอกว่าดีขึ้นชัดเจน ลองไปดูครับ strut tower bar มันไปติดตั้งอยู่ส่วนใด แล้วมันไปmount
อยู่ส่วนใดของรถ หลักๆคือbody structure ล้วนๆ ที่มามันมาจากรถแรลลี่ มันจั๊มพ์กระแทกๆๆๆๆๆๆ แบบไม่เบรค
ค้ำตัวนี้มันไปเพิ่มrigidity ให้หัวซุ้มโช้ค ไม่ให้เวลาบั๊มพ์ๆกระแทกแล้ว ซุ้มโช้คมัน"สอบ"เข้าหากัน จนสุดท้าย
ซุ้มล้อเสียหาย,มุมล้อเปลี่ยนเพี้ยนไปครับ คือแบบนี้ครับ ผมว่าคนเราบางทียังเป็นเหยื่อของการตลาดอยู่มาก
บางทีไม่เชื่อลองดูครับ บางทีไปถามคนใช้รถว่า ใส่ตัวนั้น ตัวนี้ ทำไม เค้าจะสามารถตอบเราได้ว่า ใส่เพื่อ
นู่น เพื่อนี่ แต่ถ้าถามอีกคำถามต่อว่า มันทำงานยังไง ส่วนมาก จะอ้างบอกอ่านมา หรือคนขายบอกมา เอาเข้าจริงๆ
ก็ไม่ทราบว่ามันทำงานยังไงครับ

ผมชอบขับรถเก๋ รูดเนิน หรือ จั๊มเนิน นี่ คิดว่าผมควรจะใส่ดีไหมครับ เพราะ ผมไม่เบรคเหมือนชาวบ้าน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:00:35 »
รถบ้านๆ ขับปกติในเมือง ไม่จำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:09:15 »
ถ้าขับปกติ  ตอนใส่อยู่จะไม่รู้สึกครับ แต่ถ้าถอดออกจะรู้สึกครับ แต่แปปเดียวก็ลืมแล้วครับ หน้าที่มันคือทำให้ตัวถังรถมันแข็งแรงขึ้นครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:26:09 »
กรณีรูดเนินกระโดดเนินผมแนะนำว่าลองเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถดีกว่านะครับ  :P เบรคซะนิดนึงให้รถน้อยข้ามเนินไปแบบเบาๆหน่อยๆ การกระแทกกระทั้นมันส่งผลต่อชิ้นส่วนช่วงล่างอื่นๆด้วย อย่างแรกก็ลูกปืนล้อเลยที่จะสิ้นชีพก่อน ช่วงล่างพอมันเสียแล้วการหาจุดที่มันเสียยุ่งยากใช่เล่นครับ กันไว้ดีกว่าแก้  :) การกระแทกเนินรถอาจจะไม่พังในทันทีทันใดเลยแต่การเสียมันสะสมครับ ถึงจุดเมื่อไหร่ก็พังไม่เหมือนร่างกายคนเราที่ ซ่อมแซมตัวเองได้ วิ่งกระแทกกระทั้นเจ็บเข่าปวดขาพักวันสองวันก็หาย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:14:11 »
ค้ำต่างๆ ถ้าจะติดตั้งแล้วจะให้เกิดประสิทธิภาพ จะขึ้นอยู่กับ "ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของตัวค้ำกับตัวถังรถ" ด้วยนะครับ
ถ้าเป็นพวกค้ำในบางชิ้นในบางจุดยึดกับตัวถัง แค่การเจาะยึดขัน bolt ไม่กี่ตัวแล้วถือว่าติดตั้งเสร็จเรียบร้อย ไม่เพียงพอครับ
เพราะว่าแรงกระทำต่อตัวถังและตัวรถ นั้นมันมีมากกว่าแรงยึดของ bolt ณ จุดนั้น ทำให้เวลาแรงกระทำตัวค้ำก็ไม่ได้ช่วยรั้ง ช่วยรับแรงไว้ได้เลย เพราะค้ำมีการขยับตัว
รวมทั้งจุดที่เอาค้ำนั้นไปยึดด้วยครับ ต้องคำนึงถึงว่าตัวถัง ณ จุดนั้นมีความแข็งแรงพอที่จะรับแรงที่กระจายมาจากตัวถังส่วนอื่นด้วยหรือไม่ ถ้าตัวถังตรงนั้นเบาะบางเกินไป ความเสียหาย ก็จะมาตกอยู่ ณ ตรงนั้นแทน

ซึ่งถ้าพวกค้ำต่างๆ ที่เกิดประโยชน์อย่างแท้จริงอย่างเห็นชัด ก็คงต้องถึงขั้นเป็น Roll Bar หรือ Rol Cage ครับ เชื่อมติดกับตัวถังเลย และต้องเชื่อมในจุดที่ตัวถังแข็งแรงเพียงพอด้วย
ซึ่งการทำ Roll Bar, Roll Cage รวมไปถึงขั้น Space Frame ที่ถูกต้องนั้นก็มีตำราเฉพาะทางอยู่ ในการคำนวณตำแหน่งจุดยึดต่างๆ รวมทั้งว่าต้องใช้ค้ำกี่ท่อน ด้วยครับ
เรื่องการติดตั้งและผลิตค้ำต่างๆ พวกนี้ความจริงแล้วไม่สามารถใช้แค่ความคิดคาดเดาได้เลย แต่ต้องเข้าใจตัวถังรถคันนั้นๆ ให้ถ่องแท้ จึงจะทำให้ค้ำนั้นๆ เกิดประสิทธิภาพ
ไม่งั้นรถเราจะกลายเป็น "รถบรรทุกท่อ" ไปแทนครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 13:43:54 »
ผมรถญี่ปุ่น
ผมติดค้ำโช้คหน้า ค้ำโช้คหลังก็ถูกใจกว่าเดิมนะ

ตอนนี้อยากได้กันโคลงใหญ่กว่าเดิมนิดดหนึง(ทั้งหน้าและหลังเลย)
อยากได้ฟิลลิ่งหน้ากดเวลาเข้าโค้ง อยากเพิ่ม OVERSTEER นิดหนึงด้วย(หลังใหญ่กว่าหน้าหน่อยหนึง)

ปล.
รถยุโรปบางคันไม่เห็นต้องมีค้ำ ไม่ต้องใส่โช้คแต่ง
ได้วิ่งดี ได้นุ่มด้วย เค้าSETTING มาดี ....อิจฉาครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 14:38:53 »
ผมว่าเป็นอะไรที่ถูกสุดตอนนี้ที่จะเพิ่มได้ ไหน ออกมาจากโรงงานละ

ยางก็ใหม่ โช๊คก็ใหม่ ใส่ค้ำดีฟ่า พันก่าๆ ถูกๆ ลงอ่างยังแพงกว่า เลยออกมาขายกันบานเลย
ทั้งที่บางคนยังไม่เคยเอารถถึง limit รถจริงๆ เทจนแถแทบจะติด บาริเออร์

ปล. ผมอยากติด แต่เสียดายตัง ไม่รู้ว่าติดแล้วจะคุ้มกว่าเดิมหรือเปล่า เอาเดิมๆ สุดๆ ก็พอ เปลี่ยนยาง อย่างเดียวเห็นผลตอนเข้าโค้งอีก บานเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 16:45:37 »
หาโช๊คดีๆ ยางดีๆ เซ็ตช่วงล่าง ก็เพียงพอแล้ว เข้าโค้งสบายๆแล้วครับ
หรือใส่ค้ำบางจุด เช่น ค้ำหน้า ค้ำห้องโดยสารด้านหลังแบบเส้นเดี่ยวก็ได้ ดูไม่รกมากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 17:51:07 »
ถ้าขับรถปรกติ ขับในเมือง เจอโค้งผ่อน ใส่ค้ำเข้าไปรังแต่รถจะแข็งเป็นก้อนๆไม่มีความรื่นรมณ์ในการโดยสาร

แต่ถ้าเห็นโค้งละชอบมีความสุข ขับเฟี๊ยวฟ้าว ขับไม่ปรกติอย่างคนส่วนมากมันถึงจะเห็นผลละครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 19:27:52 »
http://www.jdm-option.com/eng/feature/05_10/bodyup.html

รถบ้าน ไม่ได่ซิ่ง เห็นผล แน่ๆ คือ ซับเฟรมรถแข็งแรงขึ้น

.......ระยะยาว โครงรถแข็งแรง ใช้ได้นานขึ้น

ค้ำรถเป็นดาบ 2คมคับ.
.......ใส่ไม่ถูกที่ ไม่มีผล  ........ใส่ถูกที่ แต่อ่อนไป หรือแข็งไป
นอกจากไม่ได่ผลอย่างที่คาด  อาจจะแย่ลงด้วยซ้ำ

ลองอ่าน นี่ดูคับ เรื่องค้ำจุดต่างๆ บทความในตำนาน

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:32:05 »
บ้านเราถนนมันไม่ดีครับ พวกสะพาน พอขับ แค่ 60 ก็โยนสะพาน เบ้าโช๊คแตกหมด พอใส่ค่ำช่วยได้เยอะเลยครับ มันเป้นเพราะเหตุนี้ ด้วย

แต่ถ้าของแต่ง ญี่ปุ่นเขาก็ใส่กันนะ ลองดู ตาม นี้ครับ แต่ผมไม่อยากโฆษณาให้เขา นะ ลองไปอ่านดู

http://www.ultraracing.my/home/knowledge-base/how-it-works/
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 21:18:48 »
ช่วยได้แน่นอน 100% ครับ เพียงแต่ถ้าขับบ้านๆ ปกติๆอาจจะรับรู้ถึงความแตกต่างไม่ชัดเจน ต้องใส่หลายๆจุดจะรู้เลย โดยเฉพาะ?????
รถจะแข็งกระด้างขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เข้าโค้งแรงๆ จากรถเดิมโยนเข้าไม่รู้สึกอะไร แต่ประเคนใส่ค้ำจะเริ่มรู้สึกว่ารถมันจะหลุดง่ายขึ้น???

งงไหม เอะทำไมใส่แล้วรู้สึกว่ารถมันจะหลุด กลับรถเร็วๆก็เหวี่ยงแรงขึ้น เสียวๆ...........
ก็คือมันจะถ่ายทอดแรงต่างๆมาถึงคนขับได้มากขึ้น ไม่ได้ให้ตัวมากเหมือนรถเดิมๆ แต่อันนี้ดีหรือไม่ดี ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ

แต่ถ้าชอบจั๊มสะพาน ชอบเล่นโค้ง ชอบมุด(ไม่แนะนำนะครับ) ใส่ไว้เถอะ ดีขึ้นแน่นอน
พวกรถสายโหด  เดิมๆออกจากโรงงานเข้าก็มีมาให้เลยครับ

แต่ๆ???? ใส่พวกค้ำเยอะๆเวลาชนเข้าด้านข้างนั้นๆ อีกข้างนึงก็จะไปเบี้ยวด้วยนะคับ แต่ถ้ารถเดิมๆ มันส่งถ่ายแรงไปไม่ถึงก็จะซ่อมง่ายกว่า
ส่วนมากพวกรถสายโหดเวลาฟาดแรงๆมา --> ทิ้งเลยครับ ไม่ค่อยซ่อม ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 04:42:08 »
ถ้าคุณไม่ได้เข้าโค้งจนรู้สึกว่าตัวถังบิดงอจนแถแถดๆๆๆ แล้วไม่ได้ต้องการให้ตัวถังถ่ายเทน้ำหนักเข้าหากันเพื่อการเล่นโค้ง ก็อย่าใส่เลยครับ
พาลพาทำให้ช่วงล่างรับภาระจนใช่เหตุเพราะแรงกระทำจะถ่ายเทหากันทั้งสองฝั่ง
H.