ผู้เขียน หัวข้อ: >คุณภาพเซลล์มีผลทำให้ Brand รถความน่าเชื่อถือลดลงรึไม่  (อ่าน 3482 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
คุณภาพเซลล์มีผลทำให้ Brand รถความน่าเชื่อถือลดลงรึไม่ครับ
เมื่อวันก่อนเดินเจอรถโชว์ในห้าง  เซลล์บางค่ายมีความรู้สึกน่าเกรงขาม พร้อมจะเขมือบคนที่หลงเข้าไป

และที่ได้ลองคุยดู ..ทั้งที่โฆษณาTV สื่อต่างๆ ก็ประโคมว่า0% 60เดือน 72เดือนกันไปแล้ว
แต่พวกเขายังขาย และเสนอดอกเบี้ยกันอยู่ที่ 2.6%  แถมประกัน อ้าๆๆๆๆ

ยุคมันเปลี่ยนไปแล้วครับ  จะย้อนยุคเอาหม้อหุงข้าว ทีวี เครื่องซักผ้า ขึ้นท้ายรถกระบะขายผ่อนแบบเมื่อก่อน คงหากินลำบากแล้ว
เอาใหม่นะครับ ซื่อๆ ตรงๆ เลี้ยวๆนิดหน่อยพอ  เพื่ออาชีพที่ยั่งยืน โลกเปลี่ยนปรับให้ทัน
สำหรับผมแน่นอน  Brand นั้นๆ ถูกลดความน่าเชื่อถือลงทันที
First Impression ?? -..- ก็ไม่อยากคบต่อแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 14:58:00 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: >คุณภาพเซลล์มีผลทำให้ Brand รถความน่าเชื่อถือลดลงรึไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 15:00:29 »
สำหรับมือใหม่อาจใช่

แต่สำหรับคนที่เล่นรถแล้ว

ถ้าเขาอยากได้อะไร คันไหน เขาย่อมศึกษามาดีพอสมควรครับ
ถ้าอยากได้แล้ว ก็อยากได้เลย
ผมว่าเซลคงไม่ทำให้เขาเขวแน่นอน

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
Re: >คุณภาพเซลล์มีผลทำให้ Brand รถความน่าเชื่อถือลดลงรึไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 15:11:35 »
เซลล์ 90% ไม่สนใจเรื่องรถ ครับ มีรถให้ขายมีรายได้ ก็พอเพียงแล้ว จะรู้ทำไม่ ครับ ว่า camry รุ้นที่แล้ว ขับดีตรงไหน รุ้นใหม่ออกมา ปรับช่วงล่างดีกว่ารุ้นเก่าอีกนะ เวลาเข้าโค้ง ทางแบบนี้ จะ เป้นอย่างนั้นอย่างนี้ เครื่องมีระบบ ป้องกันสายพานราวลิ้นขาด นะ ดีกว่ายี้ห้ออื่น อะไรประเภท นี้
กลับผู้ซื้อรถ อยากได้รถเร็วๆ ดอกเบี้ยเท่าไหร่  สี่นี้มีไหม ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ระบบ วิศวกรรมเท่าไหร่ แต่กลับกันกับญี่ปุ้น โชว์ สมัถนะให้ดูว่าดียังไง พิสุทธฺ์ให้ดูเหมือนการชน ของ euroncap ว่ารถมีแอร์แบคแล้วจะช่วยส่วนไหน หมอนตัองปรับปรุงเพื่อเวลาชนจะได้คอไม่เคล็ด อะไรประมารเนี้ย ซึ่ง คงมีคนสนใจละ ครับ

แต่เซลล์ที่ ดี ต้อง มีความรู้เรื่องรถ ครับ เล่นกับรถได้ ทุกอย่างตาม คู่มือรถ ซึ่งไม่มีใครเขาอ่านกัน เพราะคิดว่า ใช้ รถมาตั้ง ห้าคันแล้ว มันก็เหมือนๆ กันนะและ   
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 15:26:24 »
ไม่มีผลครับ รถไม่ใช่ราคาบาทสองบาท คนซื้อส่วนศึกษามาพอสมควรครับก่อนที่จะตัดสินใจ

เซลเป็นเพียงคนที่ทำหน้าที่เร่งการตัดสินใจของเรา ว่าจะซื้อไม่ซื้อกับเค้ามากกว่า

เคยเจอเซลพี่โต รถ test drive ไม่มีให้ขับ แต่อยากขาย ให้ผมนั่งคู่หน้ารถใครก็ไม่รู้ แล้วแกขับ

ขับออกถนนข้างนอก แล้วยูเทริ์นที่แยกกลับมาที่ศูนย์ บอกเทส เสร็จแล้ว ผมนี่เงิบเลย........ อารมณ์ไหนวะ

มาอีกศูนย์ เชลไม่พูดพล่ามทำเพลง โยนกุญแจให้ขับ ใบขับขี่ก็ไม่ขอ ขับยังงัยก็ได้ กดเป้นกด เบรคเป้นเบรค

ถามหน่อยเถอะ คุณจะซื้อของใคร  ถ้าเงื่อนไข ออฟชั่นที่เซลให้ พอๆ กัน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 15:33:11 »
จริงๆ เซลส์รถยนตร์เหมือนมีหน้าที่ เอารถมาให้เรา เราเอาเงินไปให้เค้า ในราคาและ option ที่ตกลงกัน

แต่ถ้าเซลส์งี่เง่า สำหรับผม มันส่งผลถึงโชว์รูมนั้นนั้น ไม่ได้ส่งผลถึง Brand รถยนตร์

การส่งผลถึง brand รถยนตร์สำหรับผม คือตัวรถเองและการบริการหลังการขาย

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 15:44:07 »
คุณภาพรถไม่น่าเกี่ยว แต่ขายรถไม่ได้นี่เกี่ยวแน่นอน
เพราะเราเคยเอารถเข้าฮอนด้าที่จังหวัดเรา
แล้วไม่ประทับใจพนักงานอย่างมาก ยิ่งเดินไปชมรถใหม่ยิ่งบริการแย่มาก
หลังจากนั้นมีเพื่อนที่ทำงานจะซื้อรถ เราก็บอกเลยอย่าเข้าฮอนด้าที่เราว่าเป็นอันขาด
สรุปเพื่อนเราไปซื้อฮอนด้าอีกที่นึง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 15:54:10 »
วันหนึงเดินดูรถออกบูท ที่บิ๊กซีเทพารักษ์
เซลTคุยโอ้อวดทับถม เผาคู่แข่ง ค่ายอื่นมาก
ผมนี่ พูดไม่ออกเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:16:07 »
ไม่มากน่ะครับ แต่จะส่งผลต่อศูนย์ที่เซลล์คนนั้นทำงานมากกว่า เซลล์แต่ละเจ้าก็เกทับยี่ห้ออื่นกันทั้งนั้น ก็เหมือนในนี้แหละที่เกทับกันไปมาทั้งฟอร์ด โตโยต้า ....
สำหรับผมเซลล์มีหน้าที่ขายครับ จึงเป็นธรรมดาที่เขาย่อมคุยโม้อวดสรรพคุณของสินค้า
แต่อยู่ที่เราครับ เพราะทุกวันนี้ข้อมูลมันทั่วถึง เราเป็นคนศึกษาข้อมูลและตัดสินใจ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 16:36:47 »
เซลมีผลแค่ตอนจะออกรถจะไปออกที่ 0 ไหนเท่านั้นเองครับ
เพิ่งโดนมาสดๆ จอม mazda2 ไปแล้วนัดรับรถแล้วรอฤกษ์ สุดท้ายเซลแจ้งว่าผู้จัดการให้ตัดรถให้คนอื่นก่อนต้องรอ ผมไม่ซื้อมันเลย 0 นี้

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 18:16:46 »
เมื่อคืนดูเรื่องจริงผ่านจอ มี​น้อง​ผู้หญิงคน​นึ​งซื้อ Suzuki Swift มา​ได้​ไม่นาน แล้วเจอเซลตัวแสบ อม​กุญแจรถน้องไว้ แอบเข้ามาขโมยรถโดย​เอา​กุญแจเปิดประตูขับออกไปหน้าตาเฉย แบบนี้คนซื้อรถต้องระวังเรื่องเซลด้วย แต่ที่แน่ๆเสียชื่อแบรนด์หมดครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:58:36 »
รถพรีเมี่ยมผมว่ามีผลนะส่วนรถทั่วๆไปก็แค่ไปซื้อกับเจ้าอื่นมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 09:12:21 »
คิดว่าไม่ครับ ถ้าเซลล์มันแย่ แค่เปลี่ยน 0 ที่ซื้อครับ
เคยเดินไปดู F30 ที่ 0 แห่งหนึ่ง ผมแต่งตัวปกติ ยีนส์ ผ้าใบ ยืด
มันไม่ถามซักคำ ผมเลยใช้วิธี  เปิด ปิด ประตู ดังๆ 2-3 ครั้งเดินเคาะตัวรถรอบๆคัน มันถึงเดินมาดู

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 09:46:05 »
คุณภาพเซลล์ไม่มีผลกับผมครับ
ไม่พอใจ ผมไปซื้อที่อื่นครับ
แต่ที่มีผลเยอะๆ คือตัวรถ ความทนทาน อะไหล่ ตามมาห่างๆก็ศูนย์บริการครับ 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 07:40:53 »
มีผลครับ ผมรู้สึกว่าเซลไม่ดี ช่างในศูนย์ก็ไม่ดี เวลาใช้ศูนย์บริการจะมีปัญหา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 18:38:00 »
มีผลอยู่แล้วครับ เซลก็คือหน้างาน ที่เหลือก็หลังบ้านไป