ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อู่ซ่อมฟอร์ด มาสด้า ภาคใต้ครับ รถเพื่อนเครื่องยนต์พัง ที่จ.ตรัง  (อ่าน 8382 ครั้ง)

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
สวัสดีครับ  :)

เพื่อน คนใต้ จ.ตรัง ใช้ Ford Fiesta
ขับรถชนสุนัข หม้อน้ำแตก ไม่ได้เรียกประกันชั้น1 ณ จุดเกิดเหต ฝืนขับรถกลับบ้าน
ทางประกันชั้น1 ไม่รับผิดชอบกรณีนี้ (ผิดเงื่อนไข)

เจอปัญหา ฝาสูบโก่ง เสื้อสูบรั่ว กินน้ำหล่อเย็น ต้องเติมบ่อยๆ เสียงวาล์วดัง (แต๊กๆๆ) รถยังพอขับได้ ไฟเครื่องยนต์แสดงตลอดเวลา

นำรถเข้า0 Ford ที่ตรัง ช่าง0 บอก ค่าใช้จ่าย วางเครื่องใหม่ 200,000บาท (แพงมาก)

เลยขอรบกวน สมาชิกทุกท่าน ที่ใช้งานรถ Ford , Mazda หรือ ผู้ที่ชำนาญเรื่องรถ
ช่วยแนะนำ อู่ซ่อมฟอร์ด มาสด้า หรือ อู่ที่สามารถวางเครื่องยนต์ใหม่ ในจังหวัดตรัง หรือไกล้เคียงครับ

เจ้าของรถ แจ้งงบประมาณ ในการซ่อมรถ100,000 บาทครับ

ขอบคุณมากครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 20:07:03 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ราคาขนาดนี้ลากเข้ามาอู่ตามคลับใน กทม. ดีกว่าไหมครับ ราคาไม่ถึงขนาดนี้ด้วยจบด้วยครับ
ที่เห็นอู่ในคลับพวกที่อาการหนักๆเขาก็ขึ้นมาทำที่ กทม นะครับ

ออนไลน์ aun

• Sr. Member
ราคาขนาดนี้ลากเข้ามาอู่ตามคลับใน กทม. ดีกว่าไหมครับ ราคาไม่ถึงขนาดนี้ด้วยจบด้วยครับ
ที่เห็นอู่ในคลับพวกที่อาการหนักๆเขาก็ขึ้นมาทำที่ กทม นะครับ

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เปลี่ยนเครื่อง สองแสน!!

ผมเห็นเฟียสต้าวางเครื่อง K20A ก็ใช้งบประมาณนั้น
อีกคันก็เฟียสต้าวางเครื่อง SR20VE งบก็เกือบๆสองแสน ได้ของดีๆเลย..

หลายๆอู่ที่ซ่อมฟอร์ดในกทม.ก็ทำจบครับ..
ผมจำชื่ออู่ไม่ค่อยได้แถวๆรามอินทรา ทำของฟอร์ด งานจบๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ CNX

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

ขอบคุณ คำแนะนำครับ  ;D

ทีแรก ผมก็คิดแบบนี้ ผมได้แนะนำ อู่ NV Auto, ABK, นวลจันทร์ , ก้อง คลีนิคยนต์
แต่รถอยู่ ตรัง ระยะทาง 8ร้อยกว่ากิโล มันไม่ใช่เรื่องง่าย ที่จะย้ายรถเข้า กทม.ครับ  :D

ออฟไลน์ CNX

เปลี่ยนเครื่อง สองแสน!!

ผมเห็นเฟียสต้าวางเครื่อง K20A ก็ใช้งบประมาณนั้น
อีกคันก็เฟียสต้าวางเครื่อง SR20VE งบก็เกือบๆสองแสน ได้ของดีๆเลย..

หลายๆอู่ที่ซ่อมฟอร์ดในกทม.ก็ทำจบครับ..
ผมจำชื่ออู่ไม่ค่อยได้แถวๆรามอินทรา ทำของฟอร์ด งานจบๆ..

ขอบคุณคำแนะนำครับ  :)

มีคนปัตตานี ได้เกริ่น เรื่องอู่ซ่อมฟอร์ด ที่ปัตตานีมาแล้ว
รอให้เจ้าของรถ ติดต่อทางอู่ปัตตานีก่อนครับ  ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
การซ่อมคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ปัญหาใหญ่คือการเสียเวลามากขนาดนี้
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ CNX

การซ่อมคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ปัญหาใหญ่คือการเสียเวลามากขนาดนี้
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

ขอบคุณครับ  :)

มีทางเลือก ดังนี้ คือ
1)หาเครื่องเก่า 1.6 (จากเวปคลัป) แล้ววางที่อู่ไกล้บ้าน ราคาซื้อเครื่อง วางเครื่อง ยังไม่ทราบครับ

2)อู่ กทม. ผมโทรคุย2ที่ ได้ข้อมูลดังนี้
     2.1)เปลี่ยนฝาใหม่ + ประเก็น + วาล์ว (หรืออื่นๆ ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์) ประมาณ 35-40,000
     2.2)เปลี่ยนเครื่องยนต์ 1.6 มือ2 รวมค่าติดตั้ง ค่าสายพาน + อุปกรณ์อื่นๆ ไม่เกิน100,000บาท

รอทางเจ้าของรถ ตัดสินใจว่า จะเลือกแบบไหนครับ  ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมรู้จักอยู่ครับแกอยู่สงขลาแต่ไม่แน่ใจว่าแกทำ Fiesta เป็นไหมแต่ RANGER 2.2 แกไปช่วยช่างที่ศูนย์วางเครื่องมาแล้ว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD