ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...  (อ่าน 13088 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:16:53 »
ทำไมเจ้าตลาดทั้งสองเจ้ายังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้เหรอครับในเมื่อทำไฟหน้าสวยๆแล้วน่าจะใส่มาให้ได้แล้วนะ ผมว่า Xenon ธรรมดา มันล้าหลังไปแล้วนะ ผมเห็น mazda ใส่มาให้ตั้งแต่ 3 เลยสงสัย...

ส่วนเจ้าตลาดผมหมายถึงใน Accord กับ camry เพราะในตัว TOP เป็นโคม LED หลอกๆ ขอถามด้วยเลยว่ามันมีสองเม็ด มันใช้สองหลอดแน่ๆ
แต่บัลหลาดมันใช้กี่ตัวตัวหลอดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:59:53 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:25:41 »
ขนาด CX5 2.0   รุ่นล่างสุดยังไม่มี Bi xenonมาให้เลย  เข้าใจว่าราคาต้นทุนก็แพงโขอยู่แล้ว     ตอนซ่อมเปลี่ยนหลอดเปลี่ยนบัลลาสต์นี่ก็แพงไม่เบานะครับ   คนใช้ TOYOTA  ยังต้องการซ่อมแล้วได้อะไหล่ราคาถูก ๆ อยู่ก็เยอะ   
เกิดไปซื้ออะไหล่แล้วเจอราคาหลอดไฟหน้า 4- 5 พันบาท  คงหงายท้อง    ใหมันมีทางเลือกของคนที่ไม่ต้องการอะไหล่ซ่อมแพง ๆ มั่งเหอะ 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ทำไมเจ้าตลาดยังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้อีกน้า...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:57:09 »
ลูกค้าส่วนใหญ่ บางทีเขาก็มองมันเป็นแค่ไฟส่องสว่างตอนกลางคืนเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:06:31 »
คนอื่นอาจจะมองไม่เหมือนผมนะ แต่ผมว่า ไฟมันก็คือไฟ ขอให้ส่องกบเห็นผมพอใจละ

อยากได้ม่านนิรภัยกับ TSC เป็นออปชั่นมาตรฐานมากกว่า
H.

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:27:13 »
ถ้าเวลาขับกลางคืนต่างจังหวัดนะ ผมว่า ฮาโลเจนนี่สวดยอดแล้วล่ะ

ผมเคยขโมยรถแม่มาขับ ผมงี้ไปไม่เป็นเลย(อีคลาส ซีนอน เลนส์ตัดแสง)

ว่าแต่ ไบซีนอนคืออะไรหว่า <- รู้สึกตัวเองเชยๆงัยก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mahouya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:36:02 »
ถ้าเวลาขับกลางคืนต่างจังหวัดนะ ผมว่า ฮาโลเจนนี่สวดยอดแล้วล่ะ

ผมเคยขโมยรถแม่มาขับ ผมงี้ไปไม่เป็นเลย(อีคลาส ซีนอน เลนส์ตัดแสง)

ว่าแต่ ไบซีนอนคืออะไรหว่า <- รู้สึกตัวเองเชยๆงัยก็ไม่รู้

Bi-xenon มันจะมีทั้ง ไฟต่ำ และ ไฟสูง อยู่ในหลอดเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:54:56 »
ผมขับรถตัวเองรู้แต่ว่าเป็นโคมไฟธรรมดาหรือมัลติรีกเฟลกเตอร์ หรูสุดแค่นั้น  โปรเจกเตอร์ผมยังไม่มีเลยไม่ค่อยอยากได้ด้วย    Bi xenon ไม่ต้องพูดถึงยิ่งไม่อยากได้ใหญ่เลย    เพราะ:ซ่อมแพงมากเกินจำเป็น         เอาตามคห. ข้างบนคือ  ไฟมีหน้าที่ส่องสว่างไม่มีผลกับการขับขี่หรือความปลอดภัยของรถ  ขนาดผมใช้กลางคืนทุกวัน   ผมยังอยากได้ไฟธรรมดามากกว่าครับ  อยากให้เพิ่มเงินเป็นอ๊อพชั่นอื่น ๆ มากกว่าแต่เข้าใจว่ารถหรูๆ  บางรุ่นน่าควรต้องมีให้สมราคา   แต่รถทั่วไปไม่ต้องมีก็ได้  

อย่างเช่น  ผมเปลี่ยนหลอดไฟหน้าซื้อเอาหลอดล่ะ  75-150 บาท  โคมไฟเคยเปลี่ยนแพงสุดของแท้ Fortuner ข้างล่ะ 2250 บาท รวมหลอดแล้ว  พอใจราคามากครับ     แต่พอฟอร์จูเนอรรุ่นหลังมาเป็น Projector หรือซีนอนหลักหมื่นทั้งนั้น

เอาง่าย ๆ  ตอนผมขายของในเวป weekend  สมัยแรก ๆ   เมื่อ 10 กว่าปีก่อน  ขายบัลลาสต์อีซูซุ และชุดซ่อม  คนส่วนใหญ่ไม่ซื้อนะครับ  บัลลาสซีนอนข้างล่ะเกือบหมื่นลูกค้าทั่วไปรับไม่ได้ที่ของแท้ราคาแพงขนาดนี้   ราคาหลอดไฟหลอดล่ะ 4-5 พันบาท ลูกค้าไม่ซื้ออีก  โคมไฟข้างล่ะ 1 หมื่นกว่า   ลูกค้าอีผุผุก็รับไม่ได้ไปแปลงใส่ของธรรมดาบ้าง จีนมั่ง
    ผมเองก็รับไม่ได้เหมือนกัน    ตั้งแต่นั้นผมคิดว่าโคมไฟธรรมดามันก็เหลือพอใช้งานแล้ว เวลาซ่อมก็สบายใจ  เอาเงินไปใส่ option อื่นที่ได้ประโยชน์มากกว่าสำหรับรถใช้งานทั่ว ๆ ไปนะ ดีกว่าใส่ไฟหน้าแพง ๆ เข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:57:14 โดย Auto »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 12:55:35 »

Bi-xenon มันจะมีทั้ง ไฟต่ำ และ ไฟสูง อยู่ในหลอดเดียวกันครับ

เรื่องมันมาจากว่า ไฟซีนอนกว่าจะติดมันต้องใช้เวลา (ให้นึกถึงหลอดฟลูออเรสเซนต์หรือที่เราเรียกว่าหลอดนีออนนี่แหละ(แต่จริงๆแล้วเป็นหลอดคนละชนิดกัน) เวลาเปิดไฟต้องรอแป็ปนึงถึงจะติด ขณะที่ชุดหลอดไฟสมัยใหม่ใช้บัลลาสต์อิเลคโทรนิคส์เปิดปุ๊ปติดปั๊ป) และจะดิ๊บไฟมันจะไม่ทัน เลยลักไก่ให้ไฟต่ำมันทำหน้าที่เป็นไฟสูงมันด้วยเลยโดยทำให้ไฟต่ำมันขยับไปส่องแยงตาได้เมื่อต้องการ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 14:02:55 »

ส่วนเจ้าตลาดผมหมายถึงใน Accord กับ camry เพราะในตัว TOP เป็นโคม LED หลอกๆ ขอถามด้วยเลยว่ามันมีสองเม็ด มันใช้สองหลอดแน่ๆ
แต่บัลหลาดมันใช้กี่ตัวตัวหลอดครับ

ไม่ได้จะกวนนะครับ มันหลอกยังไงอ่ะ เท่าที่ผมเข้าใจมันก็คือหลอด LED ในโคม Projector

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 14:58:22 »
ไบซีนอน....  ส่วนประกอบ  นอกจากจะหลอดจะแพงแล้ว  ยังมีชุดควบคุมอีกต่างหาก  ประกอบด้วยมอเตอร์ปรับไฟสูงต่ำ  และตัววัดค่าความเชิดของตัวรถอีกด้วย  เวลาเสียแล้วจะรู้ว่า  ฮาโลเจนใช้ธรรมดาดีกว่า.........

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:05:47 »
ชอบไบซีนอนทุกอย่าง ยกเว้น...เวลาวิ่งกลางวัน กระพริบไฟสูง แม่เจ้า...

นึกว่าจุดไฟแช็ค!

แปร๊บ!

กว่าคุณนายจะตื่น... อีมอไซค์ตัดหน้าไปแล้วจ้า

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:23:06 »
ชอบไบซีนอนทุกอย่าง ยกเว้น...เวลาวิ่งกลางวัน กระพริบไฟสูง แม่เจ้า...

แปร๊บ!

กว่าคุณนายจะตื่น... อีมอไซค์ตัดหน้าไปแล้วจ้า

ไม่เหมาะกับใช้ไฟสูงครับกว่าหลอดจะวอมเข้าที่ใช้เวลาหน่อยรถที่มี Xenon ไฟต่ำถึงยังทำไฟสูงเป็น Halogen อยู่ครับส่วน Bi-Xenon มีหมวกควบคุมแสงครับไม่ให้แยงตา
ผมกลับมองว่าทุกนี้อย่างต่ำควรเป็น Xenon ได้แล้วต้นทุนไม่ได้แพงอะไรมากแล้วครับใช้กันทั่วชุดแยกขายทนๆเดี๋ยวนี้ 4  พันได้ทนๆแล้วผลิตจีนเป็นหลักและส่วนใหญ่ของมีคุณภาพไม่เสียง่ายๆ
ลองขับรถที่เป็น LED ตอนกลางคืนต่างจังหวัดดูครับแล้วจะรู้ว่าขับสบายกว่าเยอะยิ่งมีตัวเซ็นเซอร์ปรับไฟสูงอัตโนมัติด้วยสุดยอดเลยรถสวนมาก็กดไฟลงอัตโนมัติขับสบายมากครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:25:43 »
ทำไมเจ้าตลาดทั้งสองเจ้ายังไม่ใส่ Bi-xenon มาให้เหรอครับในเมื่อทำไฟหน้าสวยๆแล้วน่าจะใส่มาให้ได้แล้วนะ ผมว่า Xenon ธรรมดา มันล้าหลังไปแล้วนะ ผมเห็น mazda ใส่มาให้ตั้งแต่ 3 เลยสงสัย...

led หลอกๆนี่ยังไงหรอครับเป็น led จริงๆไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:26:06 »
แปร๊บ!

จริง ผมก็พึ่งสังเกตุ และคิดว่ามันเป็นปัญหาด้วยน่ะครับ คือแสงตอนกลางวันมันไม่เตะตาเท่าหลอดไส้บ้านๆอ่ะ

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:26:39 »
เคยนั่ง mazda3 top ของเพื่อน (ตัวก่อน skyactiv)

ไฟหน้าไบซีนอล มันประเสริธมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ช่างส่องก็สว่างสุดๆ ช่วงมืดก็คัดคมกริบ
เห็นแล้วอยากได้เลย

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:30:03 »
LED มันดีกว่า bi-xenon นะครับ กินไฟน้อยกว่า ความสว่างดีกว่า และทนกว่านะครับ ฉนั้นทำไมเจ้าตลาดที่ว่ามาต้องย้อยกลับไปใช้ Bi - xenon ครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:34:20 »
งง อะครับที่บอก LED หลอกๆคือยังไงอะครับ
ผมใช่ Prius ไฟก็สว่างดีนะครับ  ::) :-\
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:49:19 »
แวะมาเพิ่มเติมครับ ยังไม่ได้บอกว่าไม่ชอบ LED นะ แค่บอกว่า ชอบ Bi-Xenon

LED ประเสริฐกว่า Bi-Xenon จริงๆครับ แก้ปัญหาไฟแช็คข้างบนได้เลยล่ะ

"LED เปิดปุ๊ป ติดปั๊ป" (เอ๊ะ นั่นฮิตาชิ?)

ฉะนั้น ไม่มีเหตุผลอะไรที่เจ้าตลาดจะต้องหันไปใช้ Bi-Xenon ตามที่ จขกท.บอกนะครับ

และเจ้ารองเอง ก็มี Xenon เฉพาะรุ่นที่เป็นคู่แข่งกะเจ้าตลาดที่ จขกท.ถามหาน่ะครับ (ไฟสูงเป็น ฮัลโหลเจน)

ส่วนรุ่นอื่นๆ ที่มาใหม่ เป็น LED หมดเลยครับ แม้แต่กระบะ!

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:59:01 »
Mazda   CX5 ที่ใช้ไฟ  Bi-xenon   ก็กลายเป็นตกยุคกว่าสินะ  แถมไฟหน้าราคาอะไหล่ก็แพงด้วย

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:00:29 »

แปร๊บ!

หลาย+ เลยครับ  :D
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:16:38 »
ขับรถในตอนกลางคืนเกือบทุกวัน นอกกทม. และขับทางไกลกลางคืนเป็นบางครั้ง

ปัจจุบันใช้รถไฟ Bi-xenon เมื่อเทียบกับไฟ Halogen คันเก่า ถือว่าทัศนะวิสัยดีขึ้นเยอะพอสมควร
ให้แสงที่ขาวกว่า ชัดเจนดีกว่า ติดใจเลยครับ

แต่คิดว่าถ้าขับขี่ในกทม. ทีไฟถนนสว่างมาก อาจจะได้ประโยชน์ไม่มากเท่า

แต่ไฟ Xenon นั้น ต้องใช้แรงดันไฟ(volt)สูงๆในการจุดหลอดโดยใช้บัลลาสต์  
แล้วเมื่อติดสว่างแล้ว จึงลดแรงดันไฟลง และต้องใช้เวลาในการติดหลอด
จึงไม่เหมาะในการทำไฟสูงแบบกระพริบเตือนเร็วๆ สมัยก่อนจึงใช้หลอด Xenon เป็นไฟต่ำ
แล้วใช้หลอด Halogen อีกหลอดทำเป็นไฟสูง

ต่อมาได้มีการพัฒนาเป็น Bi-xenon ใช้หลอดเดียวเป็นทั้งไฟต่ำและไฟสูง
โดยการมีม่าน(shutter)ปิดบางส่วนไว้เป็นไฟต่ำ เมื่อสวิทช์เลือกไฟสูงshutterจะเปิดขึ้นหมดทันที
นอกจากนี้ลักษณะของชุด shutter ขณะเปิดไฟต่ำ จะทำให้ไม่เป็นเส้นตรงเสมอกัน แต่จะกันแสงบางส่วน
ให้ระดับต่ำกว่าในด้านที่ส่องออกออกไปทางด้านคนขับ
ไม่ให้เข้าตาผู้ขับขี่สวนมาด้วย ลองทดสอบได้โดยเปิดไฟเข้าหากำแพง (บางท่านเข้าใจผิดไปว่าผิดปกติ)

ต่อมาได้มีการพัฒนาหลอดไฟ LED ได้มีประสิทธิภาพขึ้นและการระบายความร้อน(ของชุดอิเลคโทรนิคส์)ดีขึ้น
แม้ปัจจุบันยังไม่สว่างได้เท่าหลอด xenon แต่คาดว่าในอนาคตจะพัฒนาได้ไกลกว่าและทดแทนหลอดxenon

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:17:30 »
ฮาโลเจ้นธรรมดาๆ ก็ดีครับ แต่ช่วยออกแบบให้ดูสวยๆหน่อยก็พอ

เรื่องของเรื่องคือ โคมไฟธรรมดาๆน่ะ โคมละไม่กี่พัน
ส่วนไฟโปรเจคเตอร์ ไม่ว่าจะ Xenon Bi Xenon LED ค่าโคมมันแพงมากกกกกหลายหมื่นเลยครับ
ดังนั้นถ้ารถเก่าขึ้นมา โคมเริ่มหมอง อยากเปลี่ยนโคมใหม่ ไม่มีตังเปลี่ยนครับ 555
เพราะเปลี่ยนแล้วไม่คุ้มด้วย ยกตัวอย่าง
C segment สักรุ่น ราคาตกไปเหลือ 2-3 แสน แบบที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน พออยากจะเปลี่ยนโคม
ราคาคู่นึงตั้ง 3-4 หมื่น หรืออาจจะมีแพงกว่านั้น
ยังมีอีก สังเกตุดูรถหรูสมัยก่อนที่สวยมากๆ พออายุเยอะต้องทนใช้ไฟหมองๆ
กันต่อไป เพราะอะไหล่แพงโหด จะขัดโคมก็แจ่มได้แค่ไม่นาน
หลายๆคนชอบใช้รถนานๆ ไม่คิดขายเร็ว พอเจอไฟตัวเองหมอง แล้วค่าเปลี่ยนแพงต้องมีเปลี่ยนใจกันบ้างครับ
เพราะความใสของไฟบ่งบอกถึงความใหม่ของรถ มองผ่านๆ ก็รู้ว่าคันไหนเก่ามาก ต่อให้เป็นรถหรูก็ดูไม่จืด

ถ้ารุ่นไหนออกแบบไฟฮาโลเจนสวยๆ ผมจะซูฮกเลยครับ เพราะมันจะไม่เป็นภาระของเราในอนาคต
อยากเปลี่ยนเมื่อไหล่ก็เปลี่ยนไม่ต้องกลัวความหมอง

ล่าสุดลองสังเกตุดู HR-V ตัวล่างครับ ฮาโลเจ้นธรรมดาๆ แต่ราคา Friendly กว่ารุ่นบนๆ มากแน่ๆ
ใช้ยาวๆได้เลย ไม่ต้องกลัวไฟหมองแล้วไม่มีตังจ่ายค่าเปลี่ยนโคมไฟ ส่วน D segment ก็ปล่อยมันไป คงไม่มีรุ่นโคมฮาโลเจ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:29:02 »
ขนาด CX5 2.0   รุ่นล่างสุดยังไม่มี Bi xenonมาให้เลย  เข้าใจว่าราคาต้นทุนก็แพงโขอยู่แล้ว     ตอนซ่อมเปลี่ยนหลอดเปลี่ยนบัลลาสต์นี่ก็แพงไม่เบานะครับ   คนใช้ TOYOTA  ยังต้องการซ่อมแล้วได้อะไหล่ราคาถูก ๆ อยู่ก็เยอะ   
เกิดไปซื้ออะไหล่แล้วเจอราคาหลอดไฟหน้า 4- 5 พันบาท  คงหงายท้อง    ใหมันมีทางเลือกของคนที่ไม่ต้องการอะไหล่ซ่อมแพง ๆ มั่งเหอะ 

เห็นด้วยเลยครับ หลอดไฟพวกนี้ จริงอยู่ของเทียบ ของปลอมมีราคาถูกกว่าแต่ใส่ก็มีปัญหาเยอะ

บัลลาสต์นี่ ราคาขนลุกของจริงอย่างที่ว่าครับ

ใช้ H4 ธรรมดานี่แหละ เสียทีก็ร้อยกว่าบาท ของแท้ก็สองสามร้อยเต็มที่ สบายใจกว่าเยอะ รถตลาดเน้นค่าบำรุงรักษาถูกไว้ก่อนอยู่แล้วครับ

morphling14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:31:25 »
ผมเปลี่ยนไปใช้หลอด X-tream Vision กับโคมรีเฟล็กซ์ก็สว่างดีนะครับขับต่างจังหวัด ขับขึ้นดอยมืดๆเห็นชัดดีจับเส้นถนนก็เยี่ยม H7คู่ละ 1,250 บาท

แต่เห็นรถที่ใช้ไฟซีนอลมันสว่างกว่าชัดกว่าเท่านั้นเอง   /sob

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:43:51 »
ฮาโลเจ้นธรรมดาๆ ก็ดีครับ แต่ช่วยออกแบบให้ดูสวยๆหน่อยก็พอ

เรื่องของเรื่องคือ โคมไฟธรรมดาๆน่ะ โคมละไม่กี่พัน
ส่วนไฟโปรเจคเตอร์ ไม่ว่าจะ Xenon Bi Xenon LED ค่าโคมมันแพงมากกกกกหลายหมื่นเลยครับ
ดังนั้นถ้ารถเก่าขึ้นมา โคมเริ่มหมอง อยากเปลี่ยนโคมใหม่ ไม่มีตังเปลี่ยนครับ 555
เพราะเปลี่ยนแล้วไม่คุ้มด้วย ยกตัวอย่าง
C segment สักรุ่น ราคาตกไปเหลือ 2-3 แสน แบบที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน พออยากจะเปลี่ยนโคม
ราคาคู่นึงตั้ง 3-4 หมื่น หรืออาจจะมีแพงกว่านั้น
ยังมีอีก สังเกตุดูรถหรูสมัยก่อนที่สวยมากๆ พออายุเยอะต้องทนใช้ไฟหมองๆ
กันต่อไป เพราะอะไหล่แพงโหด จะขัดโคมก็แจ่มได้แค่ไม่นาน
หลายๆคนชอบใช้รถนานๆ ไม่คิดขายเร็ว พอเจอไฟตัวเองหมอง แล้วค่าเปลี่ยนแพงต้องมีเปลี่ยนใจกันบ้างครับ
เพราะความใสของไฟบ่งบอกถึงความใหม่ของรถ มองผ่านๆ ก็รู้ว่าคันไหนเก่ามาก ต่อให้เป็นรถหรูก็ดูไม่จืด

ถ้ารุ่นไหนออกแบบไฟฮาโลเจนสวยๆ ผมจะซูฮกเลยครับ เพราะมันจะไม่เป็นภาระของเราในอนาคต
อยากเปลี่ยนเมื่อไหล่ก็เปลี่ยนไม่ต้องกลัวความหมอง

ล่าสุดลองสังเกตุดู HR-V ตัวล่างครับ ฮาโลเจ้นธรรมดาๆ แต่ราคา Friendly กว่ารุ่นบนๆ มากแน่ๆ
ใช้ยาวๆได้เลย ไม่ต้องกลัวไฟหมองแล้วไม่มีตังจ่ายค่าเปลี่ยนโคมไฟ ส่วน D segment ก็ปล่อยมันไป คงไม่มีรุ่นโคมฮาโลเจ้นแน่ๆ

เห็นด้วยเลยครับ

ผมชอบโคมธรรมดามากกว่า เพราะเราสามารถหานเปลี่ยนได้ในราคาไม่แพง

เช่น Altis หน้าหมูตอนนี้ โคมธรรมดาขายกันข้างละ 900 กว่าบาทเองครับ

;)

เปลี่ยนสบาย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:58:42 »
โคม Bi-Xenon ของวีออส โฉม NCP93R ราคาของแท้ ข้างนึงเป็นหมื่นนะครับ เพราะต้องนำเข้ามาจากญี่ปุ่น

ผิดกับโคมธรรมดาๆ ข้างนึงไม่กี่บาท อยากเปลื่ยนเมื่อไรก็ทำได้

ขนาด Acc G9 2.4 ยังหันไปใช้ LED เลยครับ

ฉะนั้นแล้ว เจ้าตลาดเค้ามองข้ามช็อตไปแล้ว Bi-Xenon กำลังจะเป็นอดีตครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 18:16:01 »
นั้นสิหลายคนห่วงกับราคาเหลือเกินเวลาเปลี่ยน ไม่คิดมั้ังหรอว่าไฟสว่าง มันช่วยให้ขับกลางคืนได้สบาย ไม่ต้องเพ่งมาก เกิดอันตรายได้น้อย ช่วยชีวิตได้แน่นอนเวลามีไรขวางทางเพราะมองเห็นได้ไกลกว่า แถมไม่ต้องเปิดไฟสูงไปรบกวนสายตาชาวบ้านชาวเมืองเขาเพราะไฟต่ำสว่างไม่พอ   ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 18:56:08 »
เรื่องไฟผมไม่ค่อยรู้จริงๆ

Xenon = HID(ไฟต่ำขาว ไฟสูงฮาโลเจน)
biXenon = ขาวทั้งสูงและต่ำ
LED = biXenon แต่คุณภาพดีกว่า สวยกว่า

ถูกป่ะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 19:44:06 »
เคยนั่ง mazda3 top ของเพื่อน (ตัวก่อน skyactiv)

ไฟหน้าไบซีนอล มันประเสริธมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ช่างส่องก็สว่างสุดๆ ช่วงมืดก็คัดคมกริบ
เห็นแล้วอยากได้เลย

ขอบแสงที่ตัดคมกริบมันดีนังไงครับ เห็นพูดกันหลายคนและ ? ไม่เห็นได้ประโยชน์อะไรเลย  ผมอยากให้มันฟุ้งๆจะได้สว่างเห็นมากขึ้นมากกว่าอีก

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 20:27:23 »
เรื่องไฟผมไม่ค่อยรู้จริงๆ

Xenon = HID(ไฟต่ำขาว ไฟสูงฮาโลเจน)
biXenon = ขาวทั้งสูงและต่ำ
LED = biXenon แต่คุณภาพดีกว่า สวยกว่า

ถูกป่ะครับ

LED น่าจะบอกแค่เทคโนโลนีหลอดนะครับ

LED ใน Accord ไฟสูงก็เป็น Halogen ต่างกับพวก F10