ผู้เขียน หัวข้อ: +toyota fortuner โฉมปัจุบัน ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ+  (อ่าน 6962 ครั้ง)

ออฟไลน์ mahouya

• Newbie
  • *
เนื่องจากที่เมื่อก่อนนี้เคยออก accord ไปแล้ว(ได้รับคำแนะนำจากในนี้) พบว่า ตอนไปต่างจังหวัดทั้งครอบครัวแล้ว ที่เก็บของนั้นไม่เพียงพอ 
เพราะตอนนี้มีน้องแมวเพิ่มมาอีก 1 ตัว ตอนไปเที่ยวก็เอาไปด้วยจึงต้องมีพวกของใช้น้องแมวที่จะต้องเอาไปด้วยที่เลยไม่เหลือเลยครับ ที่บ้านจึงกำลังจะออก fortuner มาเพิ่มอีกคัน

ที่บ้านขับรถ ปรกติ ออกต่างจังหวัดก็ 100-120 อาจจะเกินกว่านี้หน่อย แต่ก็ไม่เกิน 130

อยากจะทราบว่าเรื่องจุกจิกของรถคันนี้มีเยอะหรือไม่ คุ้มไหมที่จะออกโฉมนี้ เพราะส่วนลดก็เยอะอยู่เหมือนกัน

ปล1 ดูตัว 3.0 ขับ 2 เอาไว้ครับ ตอนแรกกะว่าเอา 2.5 ก็พอ แต่พอไปดูแล้วมันไม่มี VSC TRC ก็เลย 3.0 ดีกว่า

ปล2 อยากจะทราบเฉยๆว่าเครื่อง1KD-FTV (VNT)   
       แรงม้าสูงสุด       171 แรงม้า ที่ 3,600 รอบต่อนาที
       แรงบิดสูงสุด        360 นิวตัน-เมตร ที่ 1,400 – 3,200 รอบต่อนาที

เครื่องเดิม 163 แรงม้าที่ 3,400 รอบต่อนาที
       แรงบิดสูงสุด 343 นิวตันเมตรที่ 1,400-3,200 รอบต่อนาที
เค้าเปลี่ยนแปลงอะไรหรอครับได้แรงม้าแรงบิดเพิ่มขึ้นมา ทั้งๆที่เครื่องเดิม ถามเป็นความรู้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: +toyota fortuner โฉมปัจุบัน ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 13:01:39 »
ความเห็นและความชอบส่วนตัว เราว่าแพ้mu x แค่อัตราบริโภค
นอกนั้นเราชอบมากกว่า mu x ทุกอย่าง

Re: +toyota fortuner โฉมปัจุบัน ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 13:07:25 »
แต่ขอเสริมนิดนึง ในฐานะที่มันกะลังจะออกตัวใหม่มา
โดยส่วนตัวคิดว่า ตัวนี้ยังน่าสนใจอยู่เพียงแต่ถ้าซื้อก็ควรจะได้ส่วนลดเยอะพอสมควร เพราะตัวใหม่กำลังจะออกมา
ถ้าได้ส่วนลดน้อย ยังไงก็รอตัวใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 13:07:36 »
  ผมแนะให้อย่างนี้ครับ  

ถ้าจะดู VSC TRC  เอามาด้วยให้ เลือก 3.0  4x4   มาด้วยครับ จะได้ประโยชน์เต็ม ๆ  กว่า  ตามหลักการทำงานนะครับแต่ผมอธิบายไม่เคลียร์เท่าไหร่ขอไม่ลงรายละเอียดลึกนะครับเพราะ VSC TRC  ของรถตัวนี้ไม่ได้ไวขนาดรถหรู   ๆ แพง   ๆ  เป็นหลักการง่ายๆ   ตอนตัดสินใจเอเข้ามาทำเพราะกล่องควบคุม Made in malaysia  เลยได้ราคาถูก    ถ้าจะเอาระบบนี้ต้องใช้ระบบ 4x4  เพิ่มเข้ามาด้วยจะได้สเถียรแล้วจะรู้ว่าใช้งานได้จริงนิ่งกว่าครับ  การกินน้ำมัน 11-12 โลลิตร  รุ่น 2wd 4wd  กินน้ำมันเท่ากันสำหรับตัวนี้

แต่ถ้าคิดว่าไม่อยากเอา 4x4   ก็ถอยมาเล่น  2.5 ขับ 2wd  เพียงพอครับ จะประหยัดน้ำมันกว่า 13-14 โล/ ลิตร อ๊อพชั่นก็มีเพียงพอใช้งานอยู่แล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 13:46:25 »
รถมันดีครับ ณ ปัจจุบันถือว่าน่าใช้มากข้าวของถือว่าครบๆเลย ติอย่างเดียวที่ราคาแพงไปหน่อย

ถ้าคุณไม่ติดที่ว่าได้รถแล้วใช้ไปไม่ถึงปีมันจะตกรุ่น มันจะกลายเป็นรุ่นเก่า และถ้าคุณคิดถึงราคาขายต่อ มันจะตกเยอะกว่าอีกเจนหนึ่ง
และถ้าคุณไม่มายเวลาเห็นรถฟอร์จูเนอร์ป้ายแดง ตัวใหม่วิ่งผ่านทั้งที่คุณใช้ได้ไม่กี่เดือน

หมดข้อพวกนี้ไปก็ใช้ได้ครับ   ขอข้อเสนอดีๆจากหลายๆโชว์รูมเปรียมเทียบกันเลยครับ ไม่ต้องใจร้อน ช่วงนี้ดีลเลอร์แข่งกัน ส่วนลดเยอะมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 14:24:26 »
มันก็ยังดูดีนะครับ ถึงจะอายุเยอะแล้วก็ตาม แต่นั่นก็ทำให้ตัวรถมันมีความเสถียร นิ่งแล้ว
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ 3.0 ผมเคยขับแล้วถือว่าดีเยี่ยมครับ ส่วนช่วงล่างเฟิร์มขึ้นกว่า 2 รุ่นแรก เหลือเฟือสำหรับคนที่ขับราวๆ 110-130 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 14:26:50 »
รอเปิดตัวรุ่นใหม่ แล้วรุ่นเก่าจะลดอีกระลอกครับ  ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 14:36:42 »
รอเปิดตัวรุ่นใหม่ แล้วรุ่นเก่าจะลดอีกระลอกครับ  ;D
เอออออ  น่าคิด
จำได้ตอนนั้นแอคคอร์อดออกมาใหม่ๆ เอารถซิตี้เข้า 0 เซลบอกว่าแอคคอร์ดมีส่วนลด สองแสนห้า
นี่ขนาดยังไม่ต่อ ถ้าต่อน่าจะได้ซัก สามแสน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 14:39:26 »
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นมากนะครับ

เรื่องตกรุ่นนี้ ทุกคนที่บ้านรับได้ครับ ที่บ้านบอกว่า ขอแค่ไม่จุกจิกเป็นอะไร ซ่อมง่ายและจบ ก็พอแล้ว

รุ่นที่ที่บ้านผมสนใจคือรุ่นก่อนที่จะเป็นล้อดำ แต่ภายในสีดำ นั้นละครับ ลดเยอะดี ;D

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:04:09 »
เนื่องจากที่เมื่อก่อนนี้เคยออก accord ไปแล้ว(ได้รับคำแนะนำจากในนี้) พบว่า ตอนไปต่างจังหวัดทั้งครอบครัวแล้ว ที่เก็บของนั้นไม่เพียงพอ 
เพราะตอนนี้มีน้องแมวเพิ่มมาอีก 1 ตัว ตอนไปเที่ยวก็เอาไปด้วยจึงต้องมีพวกของใช้น้องแมวที่จะต้องเอาไปด้วยที่เลยไม่เหลือเลยครับ ที่บ้านจึงกำลังจะออก fortuner มาเพิ่มอีกคัน

ที่บ้านขับรถ ปรกติ ออกต่างจังหวัดก็ 100-120 อาจจะเกินกว่านี้หน่อย แต่ก็ไม่เกิน 130

อยากจะทราบว่าเรื่องจุกจิกของรถคันนี้มีเยอะหรือไม่ คุ้มไหมที่จะออกโฉมนี้ เพราะส่วนลดก็เยอะอยู่เหมือนกัน

ปล1 ดูตัว 3.0 ขับ 2 เอาไว้ครับ ตอนแรกกะว่าเอา 2.5 ก็พอ แต่พอไปดูแล้วมันไม่มี VSC TRC ก็เลย 3.0 ดีกว่า

ปล2 อยากจะทราบเฉยๆว่าเครื่อง1KD-FTV (VNT)   
       แรงม้าสูงสุด       171 แรงม้า ที่ 3,600 รอบต่อนาที
       แรงบิดสูงสุด        360 นิวตัน-เมตร ที่ 1,400 – 3,200 รอบต่อนาที

เครื่องเดิม 163 แรงม้าที่ 3,400 รอบต่อนาที
       แรงบิดสูงสุด 343 นิวตันเมตรที่ 1,400-3,200 รอบต่อนาที
เค้าเปลี่ยนแปลงอะไรหรอครับได้แรงม้าแรงบิดเพิ่มขึ้นมา ทั้งๆที่เครื่องเดิม ถามเป็นความรู้เฉยๆครับ

ผมใชัมาจะสิบปีโฉมนี้ เกือบสองแสนละครับ ไม่จุกจิกนะครับ โดยรวมประทับใจเบาะตอน 3 กับพื้นที่ภายในถ้าพับเบาะตอน 3
สำหรับ VSC - TRC นี่ถ้างบประมาณถึง แนะนำให้เอามานะครับ รุ่น 3.0 ขับ 2 ก็มีหนิครับ
สำหรับขับ 4 นี่ถ้าไม่เคยใช้ลุยก็ อย่าไปเอามาเลยครับ ข้อดีของระบบขับ 4 รุ่นนี้คือ มันเป็นขับ 4 ตลอดเวลา
(คือเหมือน CRV แหล่ะครับ แต่จะส่งกำลังไปล้อหลังเป็นหลัก) ดังนั้นเวลาขับบนถนนลื่นมันจะเกาะกว่า 
ข้อเสียคือกินน้ำมันกว่าพวกที่ปลดเป็นขับ 2 ได้

เครื่องใหม่ตัวนี้ได้ auto 5 speed ด้วยนะครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:06:33 »
ผมไปดู Mu-x  ใหม่ ผมว่า ยังสู้ fortuner ที่อายุร่วม 10 ปี ไม่ได้ เลยครับ
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องว่าจะตกรุ่น ผมว่า มันยังน่าใช้มากๆ ครับ รถแก้ไขปัญหามาทุกจุดแล้ว
จัดเครื่อง 3000 ไปเลยครับ วิ่งทางไกลดีกว่ามากครับเร่งสบายใจครับ ผมว่ามันลงตัวมากครับ

เหมือนหลายท่ายว่าครับ ส่วนลดควรจะได้เยอะ ผมว่า สัก 2-3 แสน นะ

แต่ผมรอ สามค่าย ที่กำลังจะออกมาใหม่ในปีนี้ครับ  ที่ใจเย็นเพราะว่ายังมีรถขึ่ ไม่รีบครับผม

:)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:05:28 »
ลองดูน่ะครับ เพราะผมก็แอบเล็งวีโก้ตอนมันตกรุ่นไว้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:36:48 »
ผมใช้โฉมBMC เกือบๆ4ปี วิ่งไป 5หมื่นนิดๆ ไม่เคยเป็นอะไรครับ ใช้ปกติดีทุกอย่าง

ถ้าไม่ซีว่าตกรุ่นผมมองว่าคุ้มครับ ส่วนลดก็เยอะ ทุกอย่างถูกปรับแก้ไขแทบจะครบแล้ว

ปล1 เอาแล้วแต่ชอบครับ ผมแนะนำให้เล่น4WD เพราะมันFulltime 2WDมันร่อนกว่า เบากว่า แต่ถ้าขับไม่เร็วก็ไม่มีปัญหาครับ
       ส่วน4WDของCR-V เป็น parttimeครับ ไม่เหมือนกัน ถ้าจะเหมือนคงเป็น XV แต่ประสิทธิภาพห่างกันหลายขุม

ปล2 เพิ่มเกียร์เป็น 5จังหวะครับ ของเดิมแค่4 ม้าและบิดเลยเพิ่มขึ้นมา ตอนออกตัวค่อนข้างพุ่งกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:49:20 »
ตอนฟอร์จูนออกมาใหม่ๆ ปี 2546 ที่บ้านแทบจะเอาอัลติสตัว 1.8G ไปเทิรน์ด้วยซ้ำ

เพียงแต่ตอนไปลอง ไม่ประทับใจกับระบบเบรคที่แทบไม่หน่วงความเร็วเลย จึงไม่ได้เอาไปแลก

แต่รุ่นปัจจุบัน ตัวรถถูกแก้จุดอ่อนไปจนหมดสี้น จึงไม่มีปัญหาจุกจิกอะไร นอกจากเช็คตามระยะเท่านั้นเองครับ  

น่าเล่นไหม ตอบเลยว่าน่าเล่นมากครับ ถ้าผมมีเงินก็ซี้อ (แต่ดันไปออก Acc G9 ซะก่อนแล้ว เลยอด)

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 18:44:00 »
เคยใช้ทั้ง 2wd และ 4wd ถ้าใช้วิ่งต่างจังหวัดแนะนำ 4wd ครับ 2wd มันร่อนครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 19:50:38 »

ผมใชัมาจะสิบปีโฉมนี้ เกือบสองแสนละครับ ไม่จุกจิกนะครับ โดยรวมประทับใจเบาะตอน 3 กับพื้นที่ภายในถ้าพับเบาะตอน 3
สำหรับ VSC - TRC นี่ถ้างบประมาณถึง แนะนำให้เอามานะครับ รุ่น 3.0 ขับ 2 ก็มีหนิครับ
สำหรับขับ 4 นี่ถ้าไม่เคยใช้ลุยก็ อย่าไปเอามาเลยครับ ข้อดีของระบบขับ 4 รุ่นนี้คือ มันเป็นขับ 4 ตลอดเวลา
(คือเหมือน CRV แหล่ะครับ แต่จะส่งกำลังไปล้อหลังเป็นหลัก) ดังนั้นเวลาขับบนถนนลื่นมันจะเกาะกว่า 
ข้อเสียคือกินน้ำมันกว่าพวกที่ปลดเป็นขับ 2 ได้

เครื่องใหม่ตัวนี้ได้ auto 5 speed ด้วยนะครับ

ผมเคยใช้ 3.0v โฉมแรกเหมือนกันครับ ตลอด5 ปี วิ่งไป 2 แสนโลไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆครับ
เป็นรถที่วางใจได้รุ่นนึงเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ tawatcpe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 20:25:20 »
ผมใช้ BMC 3.0V 2 WD ปี2012
ปีนี้ก็เข้าปีที่ 3 แล้ว มีปัญหาบ้างเล็กๆน้อยๆ เช่นเบรคหน้าเสียงดัง, ยางขอบประตูมีเสียง และระบบล็อกประตูเมื่อรถวิ่ง ล็อกบ้างไม่ล็อกบ้าง
แต่เอารถเข้าศูนย์ ตรวจสอบแล้วมีปัญหา ก็เครมเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใหม่ให้หมด โดยไม่มีเงื่อนไขใดๆครับ
ใช้แล้วไม่ผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 20:29:18 โดย tawatcpe »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:19:46 »
ขับทางไกลไม่แนะนำ 2.5V เลยครับ (ผมใช้ 3.0V 4x2)

หากได้ส่วนลดเยอะ ไป 3.0V 4x4 ครับ จะไม่เสียใจภายหลัง ไปได้ทุกที่แน่นอน

หากนั่งเต็ม หาแร็คเท่ห์ๆ วางของบนหลังคา ก็เจ๋งดีครับ

;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:44:39 »
ผมใช้โฉมBMC เกือบๆ4ปี วิ่งไป 5หมื่นนิดๆ ไม่เคยเป็นอะไรครับ ใช้ปกติดีทุกอย่าง

ถ้าไม่ซีว่าตกรุ่นผมมองว่าคุ้มครับ ส่วนลดก็เยอะ ทุกอย่างถูกปรับแก้ไขแทบจะครบแล้ว

ปล1 เอาแล้วแต่ชอบครับ ผมแนะนำให้เล่น4WD เพราะมันFulltime 2WDมันร่อนกว่า เบากว่า แต่ถ้าขับไม่เร็วก็ไม่มีปัญหาครับ
       ส่วน4WDของCR-V เป็น parttimeครับ ไม่เหมือนกัน ถ้าจะเหมือนคงเป็น XV แต่ประสิทธิภาพห่างกันหลายขุม

ปล2 เพิ่มเกียร์เป็น 5จังหวะครับ ของเดิมแค่4 ม้าและบิดเลยเพิ่มขึ้นมา ตอนออกตัวค่อนข้างพุ่งกว่าชัดเจน

ด้วยความเคารพครับ คุณ JM ระบบ 4WD ของ ทั้ง CRV, XV และ Fortuner (ใน mode 4H) เป็น แบบ Full time ทั้งหมดครับ
รถที่เป็น Part Time ควรจะต้อง ปลดอีก 2 ล้อ ให้ฟรีได้จริงๆ (คือไม่ส่งแรงไปเลยแม้ล้อขับหลักจะ spin)
CRV และ XV นั้นใช้ multi - plate clutch ซึ่งสั่งจับด้วยสัญญาณจาก sensor ไฟฟ้า (ในกรณีนี้ วิ่งตรงๆทางเรียบ ล้อหลังไม่มี Torque)
Fortuner ใช้ Torsen T-3 ซึ่งเป็น Mechanical ล้วนครับ ในกรณีนี้ วิ่งทางเรียบ ตรงๆ ล้อหน้า ก็มี torque ครับ (เวลาขึ้นไดโน จะเห็นว่าทุกล้อหมุนหมดเลย)

แต่มันก็ไม่เหมือนกันจริงๆแหล่ะครับ แหะแหะ

ผมเห็นด้วยนะครับว่าถ้าขับเร็วควรใช้รุ่น 4WD แต่สำหรับผมแล้ว มันเพิ่มการกินน้ำมันจริงๆ  :'( :'(
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:23:24 »

ด้วยความเคารพครับ คุณ JM ระบบ 4WD ของ ทั้ง CRV, XV และ Fortuner (ใน mode 4H) เป็น แบบ Full time ทั้งหมดครับ
รถที่เป็น Part Time ควรจะต้อง ปลดอีก 2 ล้อ ให้ฟรีได้จริงๆ (คือไม่ส่งแรงไปเลยแม้ล้อขับหลักจะ spin)
CRV และ XV นั้นใช้ multi - plate clutch ซึ่งสั่งจับด้วยสัญญาณจาก sensor ไฟฟ้า (ในกรณีนี้ วิ่งตรงๆทางเรียบ ล้อหลังไม่มี Torque)
Fortuner ใช้ Torsen T-3 ซึ่งเป็น Mechanical ล้วนครับ ในกรณีนี้ วิ่งทางเรียบ ตรงๆ ล้อหน้า ก็มี torque ครับ (เวลาขึ้นไดโน จะเห็นว่าทุกล้อหมุนหมดเลย)

แต่มันก็ไม่เหมือนกันจริงๆแหล่ะครับ แหะแหะ

ผมเห็นด้วยนะครับว่าถ้าขับเร็วควรใช้รุ่น 4WD แต่สำหรับผมแล้ว มันเพิ่มการกินน้ำมันจริงๆ  :'( :'(

ขับสี่ของ CR-V เป็น Real time ครับ ไม่ใช่ Full time จะทำงานต่อเมื่อล้อเกิดอาการลื่น หรือตามโปรแกรมตั้งเอาใว้เช่นการออกตัว ส่วนเวลาลอยตัวไปแล้ว มันจะปรับเป็นแค่ขับเคลื่อนสองล้อหน้า ส่วน Full time ของฟอร์จูนเนอร์ มันจะทำงานตลอดโดยล้อหน้าจะส่งกำลังที่30% หลัง70% ตลอดเวลา

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 07:06:47 »
เป็นรถที่เปิดตัวมาตั้งแต่มาตั้งปี 2005 จนถึงปีนี้ 2015
ผ่านมา 10 ปี ตัวปัจจุบัน ยังชนะ ปาร์เจโร่ ที่ออกมาปี 2008  มิวเอ๊กซ์ที่ออกมาราวๆปี 2012

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 08:58:22 »
เป็นรถที่เปิดตัวมาตั้งแต่มาตั้งปี 2005 จนถึงปีนี้ 2015
ผ่านมา 10 ปี ตัวปัจจุบัน ยังชนะ ปาร์เจโร่ ที่ออกมาปี 2008  มิวเอ๊กซ์ที่ออกมาราวๆปี 2012

ถ้า VIGO ผมเชื่อว่าส่วนสำคัญที่ทำให้ชนะคือ Promotion ครับ
แต่ Fortuner นี่ผมว่ามาจากตัวรถจริงๆ ครับ เพราะปกติ Promotion ก็ไม่มีมากนัก ราคาก็แพงกว่า Option ก็น้อยกว่า
แต่ด้วยความทำตัวรถดูดี โดยเฉพาะตัว BMC ทำหน้าใหม่ได้โดนมาจนตัวเก่าดูจืดชืดไปเลย ปัญหาที่ได้รับการแก้เข พัฒนาเรื่อยมา
ผมว่าถ้าไม่ติดกัน Option ล้ำๆยุคใหม่ ที่จะประเคนเข้ามาในตัวใหม่ (Model Change) ตัวปัจจุบันยังน่าเล่นอยู่ครับ

;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:30:38 »
ตัวปัจจุบันยังน่าเล่นอยู่ รอดูตัวใหม่ก็ดีนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:49:26 »
ตัวปัจจุบันก็น่าใช้อยู่ครับโดยรวมๆลงตัวมากๆแล้วแต่ผมว่าตัวใหม่น่าจะน่าใช้กว่าอีกนะครับรอดูสักพักก่อนถ้าไม่โดนใจตัวเก่ายังคงเหลือก็ค่อยสอยก็ได้ครับ อดเปรี้ยวไว้กินหวานดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 10:21:52 »
ถ้ารอตัวใหม่ กว่าจะจอง กว่าจะรับรถ รอได้ไหม
ถ้ารอได้ผมรอ...นะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 12:10:14 »

ถ้า VIGO ผมเชื่อว่าส่วนสำคัญที่ทำให้ชนะคือ Promotion ครับ
แต่ Fortuner นี่ผมว่ามาจากตัวรถจริงๆ ครับ เพราะปกติ Promotion ก็ไม่มีมากนัก ราคาก็แพงกว่า Option ก็น้อยกว่า
แต่ด้วยความทำตัวรถดูดี โดยเฉพาะตัว BMC ทำหน้าใหม่ได้โดนมาจนตัวเก่าดูจืดชืดไปเลย ปัญหาที่ได้รับการแก้เข พัฒนาเรื่อยมา
ผมว่าถ้าไม่ติดกัน Option ล้ำๆยุคใหม่ ที่จะประเคนเข้ามาในตัวใหม่ (Model Change) ตัวปัจจุบันยังน่าเล่นอยู่ครับ

;D ;D ;D ;D ;D

ในมุมมองผม ด้านหน้าของฟอร์จูนเนอร์ตัวปัจจุบัน ทำใหม่ได้คมกริบมากครับ ดูดีมีมิติมากๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 13:37:26 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ

หวังว่าโฉมใหม่ราคาเปิดคงไม่ถูกกว่าโฉมเก่านะครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 14:39:02 »
ถ้าไม่รีบเป็นตัวใหม่ สบายใจกว่า ใช้ไปอีก10 ปี อะไหล่ก็มีทุกที่  เท่ ทันสมัย และอ๊อฟชั่นดีขึ้นเพราะ มตราฐาน รถยนต์สูงขึ้น 

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 22:18:11 »

หวังว่าโฉมใหม่ราคาเปิดคงไม่ถูกกว่าโฉมเก่านะครับ ฮ่าๆๆๆ

และ หวังว่าโฉมใหม่ จะไม่ตัดอุปกรณ์ที่เคยมีในโฉมเก่าออกไปนะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 22:46:35 »

คิดว่าคงไม่ถูกกว่าหรอกครับ แต่คงจะราคาเท่าเดิมก่อน
จากนั้นราคาจะทยอยปรับขึ้นทุกปี

อย่างรุ่น 3.0v 4×4 โฉมแรก ตอนนั้นราคาขาย 1.24 ล้าน (ถ้าจำไม่ผิด) ปัจจุบัน ราคาขายอยู่ที่ 1.5 ล้าน แต่อ็อพชั่นก็ปรับเพมมาหลายอย่างครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ