ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ  (อ่าน 5206 ครั้ง)

ออฟไลน์ asakurayoh

• Newbie
  • *
สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 16:34:04 »
สวัสดีครับพี่ ๆ

ผมอยากจะสอบถามปัญหาของแอร์รถหน่อยครับ คือ เวลาใช้รถช่วงเวลากลางวัน เหมือนแอร์ไม่ค่อยเย็น ไม่ค่อยมีลมออกแม้เปิดแรงสุดแล้วก็ตาม

ปกติแล้วผมใช้รถไปทำงานวันละประมาณ 180 กว่ากิโลเมตร ต่อวัน คือจะใช้แค่ช่วงเช้า และ ก็ช่วงเย็นหลัง 6 โมงเย็นไปแล้ว แอร์ก็ทำงานปกติ เย็นสบาย ช่วงค่ำ ๆ นี่แอร์เย็นถึงหนาวเลย

แต่มีบางครั้งออกต่างจังหวัด ก็จะใช้รถในเวลากลางวัน คือเหมือนจะสู้ความร้อนแรงของแสงแดดไม่ค่อยได้ แอร์ไม่ค่อยเย็นเลย เปิดพัดลมแรงแล้วลมเหมือนไม่ค่อยออก

รถผม Jazz Hybrid ชอบเปิดอุณหภูมิอยู่ที่ 23 องศา ใช้ความแรงพัดลมประมาณ 2 - 3 ขีดในเวลาปกติ และใช้ความแรง 4 ขีด หรือ มากกว่าในเวลากลางวันร้อน ๆ(จอ digital มีประมาณ 6 ขีดได้มั้งครับ)

อาการนี้เป็นหลายครั้งมากแล้ว และเป็นมานานพอสมควรแล้ว

ผมสังเกตุเอาเองว่า แอร์คงจะตัน เหมือนแอร์บ้านที่น้ำแข็งมันตันอ่ะครับ(ผมเดาเอานะครับ ผิดถูกอย่างไร ชี้แจงผมหน่อยนะครับ)

รูปนี้คือท่อน้ำยาแอร์หรือป่าวไม่แน่ใจ ความเย็นจับจนเป็นน้ำแข็งเกาะเลย ทั้ง ๆ ที่ห้องเครื่องก็ร้อนมาก

ต้องพักรถสักพักอ่ะครับ แอร์ถึงจะเย็น แต่ก็เย็นได้ไม่นาน ก็จะเป็นเช่นนี้อีก

จากการขับรถ ผมก็ไม่ได้ขับติดต่อกันเป็นระยะทางยาว ๆ ปกติผมก็จะจอดเข้าห้องน้ำอยู่บ้าง

ซึ่งบางครั้งต้อง ปิด A/C off สักพัก แล้วเปิดขึ้นใหม่ แอร์ก็เย็นเหมือนเดิม

ปกติแล้วก่อนจะจอดรถ ผมจะปิด A/C off ก่อนดับเครื่องประมาณ 2 - 5 นาทีครับ

อีกอย่างนึงครับ ผมชอบเปิดแอร์ 2 ทิศทาง คือ ตรงหน้า และ ลงเท้า แอร์ที่ลงเท้ามักเป็นลมปกติ ไม่เย็นเหมือนแอร์ที่ออกตรงหน้า

อายุรถ 1 ปีกับ 3 เดือน ระยะทาง 49,XXX กิโลเมตร เข้าศูนย์บริการตลอดระยะ และ ล้างแอร์ที่ศูนย์ไปแล้ว 1 ครั้ง

สรุปคำถามครับ
1. แอร์ของรถผมปกติหรือไม่ครับ และถ้าไม่ ผมต้องแก้ไขอย่างไร?
2. แอร์ที่เป่าลงเท้า ทำไมไม่เย็นเหมือนแอร์ที่เป่าเข้าตรงหน้าครับ ผมต้องแก้ไขอย่างไร?

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:21:02 »
เปิดเย็นไปแอร์ตันหรือเปล่าครับ

ผมเปิด 24-26 ก็หนาวแล้ว (JP)

ข้อ 2 แอร์เป่าเท้า ควรจะอุ่นกว่าเป่าหน้าครับ เดี๋ยวไม่สบายครับ (หน้าหนาวลองใส่ถุงเท้านอน จะได้ไม่เป็นหวัด)

แถมถ้าเปิดอุ่นมากๆ แอร์โซนกลาง กะด้านข้าง ก็อุณหภูมิต่างกันด้วย (เข้าใจว่าเรื่องกันฝ้าที่กระจกข้าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:24:50 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:44:06 »
ลองให้ช่างเช็คดูครับ พัดลมระบายความร้อน คอยร้อนทำงานปกติหรือไม่ เช็คคอยเย็น อะไรประมาณนี้ครับ   ส่วนแอร์ ตรงหน้าคอนโซล ผมเข้าใจว่า สายมันอยู่ใกล้กับคอยเย็น ส่วนตรงเท้ากับด้านข้าง สายมันจะยาวออกไปทำให้ ความเย็นลดลง   ผิดถูกประการใด ขออภัยครับ  ;D

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:48:16 »
กิตติแอร์ ตีนทางขึ้น BTS สนามเป้าเลยครับฝั่งกรมทหาร ราคาสุงแต่งานดีมาก ที่ทุกคันไปร้านนี้ อย่าไปเข้าร้านผิดที่มีป้าย Denso ใหญ่ๆนะคนละร้าน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:58:31 »
เป็นได้แบบ คห.1  ครับ  เปิดเย็นไป  พัดลมเบา ไม่สัมพันธ์กัน  หรือเป็นมากกว่านั้นก็ได้  ควรหาช่างแอร์ครับ

ออฟไลน์ golftenza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 18:35:46 »
อาจเกิดจาก1 วาล์วตัน 2 ตู้แอร์เริ่มตัน เพราะลมออกน้อยด้วย 3 เทอร์โมเสีย ทำให้คอมแอร์ไม่ตัดครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 07:49:13 »
เหมือนแอร์ทำงานตลอดเวลา แอร์ไม่ตัดเลย ทำให้น้ำแข็งเกาะ
เช็คเบี้องต้น
- ตู้แอร์
- เทอร์โมสตัท
- แผงคอยล์ร้อน
- พัดลมแอร์ พัดลมโบเวอร์(Blower) ไม่ค่อยหมุนหรือฝืด
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ asakurayoh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 09:48:55 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับ

ยังไงผมจะลองตรวจสอบดูครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 11:56:44 »
กรองแอร์หลังเก๊ะหน้ารถสภาพเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 19:51:08 »
ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่น้ำยารั่วก็วาล์วตันนะครับ

ปกติน้ำแข็งเกาะท่อนี่เป็นอาการของแอร์ที่น้ำยาพร่อง อาจฟังดูขัดกับเซนส์ แต่จริงครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 20:14:39 »
ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่น้ำยารั่วก็วาล์วตันนะครับ

ปกติน้ำแข็งเกาะท่อนี่เป็นอาการของแอร์ที่น้ำยาพร่อง อาจฟังดูขัดกับเซนส์ แต่จริงครับ

น้ำแข็งเกาะท่อ คือท่อตรงไหนหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 20:36:53 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 20:11:54 »
ท่อ Low Pressure ที่เป็นทางเข้าตู้คอยล์เย็น ตามรูปของเจ้าของกระทู้เลยครับ