ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด เคยเรียกค่าสินไหมฯ จากการไม่มีรถใช้บ้างครับ (เป็นฝ่ายถูก)  (อ่าน 4053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
เนื่องจาก โดนชนท้าย ซ่อมไป 9 วัน  (เปลี่ยนฝาฯท้าย , กันชน) เลยติดต่อกับ บริษัทประกันคู่กรณี โทรสอบถาม ได้ให้ข้อมูลว่า ให้วันละ 300 เท่านั้น และเฉพาะวันทำงาน
แต่ผมรู้สึกว่า มันน้อยไปหรือไม่  โดยประกันไม่ให้ต่อ และต้องไปยื่นเอกสารที่สำนักงานใหญ่ของบริษัทฯประกันเท่านั้น (ผมอยู่ต่างจังหวัด)

แล้วผมเคลมมา เจอสีหยด อยากทราบวิธีแก้ ทางช่างมีขั้นตอนกันยังไงกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ asrimung

• **
ผมเคยคับ ให้วันละ300น้อยไปคับ ผมต่อรองได้ 500 บาท 25 วัน อย่าไปยอมคับ มันจะถ่วงเวลาเราเรื่อยๆ  ถ้าวันนี้มันบอกให้ 300 บาท เราไม่ยอม มันก็จะบอกว่าจะไปเสนอหัวหน้ามันอีกที่ ให้รออีก15วัน ผมเลยถามมันว่า หัวหน้าคุณอยู่ไกลกันมากเลยเหลอให้รอ 15 วัน มันเลยย่อเวลามาเหลอ7วัน  มันลีลามากคับ ช่วยๆกัน บอกต่อด้วยว่าเราเรียงร้องค่าขาดประโยชน์ได้ ส่วนมากคนไม่ค่อยรู้กัน ประกันมันก็ทำมึน

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
จะต้องดำเนินการยังไงบ้างคับ ผมก็โดนผมเป็นฝ่ายถูก ตอนนี้รถซ่อมอยู่คับ
รถเป็นชื้อแม่ วันที่ชนเป็นผม แน่นำวิธีการหน่อยคับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ผมจอดซ่อม3เดือน เพราะสิบล้อชนกันแล้วผมไปทับเศษอะไหล่มัน ไม่ได้ชนกับสิบล้อนะ

แต่ผมต้องรอคดีระหว่างสิบล้อกับสิบล้อจบก่อนถึงเบิกได้

กำลังจะมาตั้งถามเลยคับว่าต้องทำยังไงบ้าง เพราะต้องตั้งเบิกในอนาคต  :)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เสียดายไม่ค่อยศึกษาเรื่องนี้ ได้แค่เขาซ่อมให้ รถก็ทำสีมาไม่ดี ใช้ไปซักพักเริ่มออกลาย
ทำแบตเตอรี่แห้งเพราะเปิดกระโปรงหน้าเอารถตากแดดไว้
มีหน้าจะมาขายแบตให้เราอีก ต้องไปหาซื้อเอง
รถก็มีตำหนิ โชคดีที่ไม่โดนหนักจนเสียศูนย์

ช่วงไม่มีรถใช้เกือบสองเดือน ลำบากมาก ต้องไปยืมรถจักรยานยนต์เพื่อนมาใช้ เพราะมีรถคันเดียว
แล้วกำลังคุยกับประกันอยู่ คู่กรณีก็หายตัวไปเลย

ออฟไลน์ asrimung

• **
หาในgoogleได้เลยคับ หา  ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ มีบอกวิธีไว้หลายคนเลย

ออฟไลน์ Sai151088

• **
จริงๆ ผมไม่อยากเอาเรื่องอะไรมาก แต่คู่กรณีไม่ขอโทษอะไรเลย เป้นรถคอกแต่งซิ่ง ชนหลายคันด้วย ถ้าขอโทษคงไม่อะไรมากเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

เรียกร้องได้ครับ ผมไม่เคยเรียกน่ะเพิ่งมารู้ตอนหลัง เสียดายมาก     โบรกเกอร์เราก็ไม่แนะนำเลย แต่พอถามไปเท่านั้นแหละ  ออกเป็นหนังสือตัวอย่างให้เราไปเขียนเพื่อร้องรียนกับฝ่ายโน้นเลยครับ   ส่วนใหญ่เขาจะให้ค่าเสียเวลา 300-500  / วัน มากกว่านั้นยังไม่เคยเห็นและ ขึ้นกับระยะเวลาประมาณการในการซ่อมรถว่าไม่เกินเท่าใด      แต่เราต้องเรียกร้องเองนะครับประกันของเราไม่ได้ช่วยจัดการให้   

คนส่วนใหญ่ไม่รู้  ก็เลยปล่อยไปเฉย ๆ  ที่จริงเราฝ่ายถูกเรียกร้องได้จากประกันคู่กรณี 
ส่วนคู่กรณีเราใคร ก็เรียกร้องได้อีก  นอกเหนือจากประกันนะครับ   อย่าคิดว่ามีประกันแล้วปล่อยประกันไปจัดการเองแล้วจะจบ       คู่กรณีสามารถเรียกร้องเพิ่มเติมได้อีกนอกจากประกันจ่าย   แต่คนส่วนใหญ่ถ้าไม่เจอคดีหนัก ๆ ไม่ยอมเรียกต่อและไม่ทราบด้วยปล่อยให้แล้วกันไป

ออฟไลน์ bravo

ผมโดนชนท้าย เมื่อปลายปีที่แล้ว
รถเข้าซ่อม 10 วัน(ซ่อมศูนย์) ผมเรียกวันละ 700 บาท
ประกันต่อรอง บอกว่างานซ่อมจริงๆ ไม่น่าจะเกิน 7 วัน ให้วันละ 400 บาท
ต่อรองกันไป-มา สรุป ผมได้มา 4,000 หรือ 4,500 นี่แหละครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
มันก็ขึ้นอยุ่แต่ละบริษัทด้วยครับ (ความเขี้ยวของแต่ละบริษัทไม่เหมือนกัน)