ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตใช้พื้นที่นี้ ขอความรู้และความเห็นนะครับ  (อ่าน 4550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
จริงๆ ก็เข้าเว็บนี้ทุกวัน แต่ก็ไม่ค่อยได้ลงความเห็นอะไรมาก จนเช้าวันนี้ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นมา เห็น 2-3 กระทู้ น่าสนใจเลยลงความเห็นลงไปบ้าง หวังว่าคงไม่มีคนมาหมั่นไส้กับการตอบกวนๆ ของผมนะครับ

เข้าเรื่องดีกว่า พอดีตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อรถคันใหม่แทนคันเก่าที่อายุ 20 กว่าปีแล้วหล่ะครับ (แต่เดี๋ยวต้องหาที่ขายซากรถ หรือคนรับซื้อต่อก่อน ใครสนใจบอกผมได้นะ Toyota TT133) สำหรับรถใหม่ที่ผมดูไว้ พร้อมงบประมาณที่สู้ไหว ผมดู Nissan Tiida 1.8 5 Drs. อยู่ครับ ชอบโดยส่วนตัวตั้งแต่มาเปิดตัวที่เมืองไทย ที่เซ็นทรัลชิดลมแล้วครับ แต่ตอนนั้นไม่มีตังค์ ตอนนี้ก็ยังไม่มีครับ แต่ว่าคันเก่ามันไม่ไหวละ คงต้องซื้อซะที ทีนี้ผมมีคำถามครับว่า

1.ตั้งแต่เปิดตัวมี Tiida E10 1.8G มาเป็น E20 1.8G จนมา Minorchange เนี่ย มีอะไรที่นิสสันตัดออกไปบ้างครับ ขอเฉพาะรุ่น 1.8 นะครับ ถ้าใครใช้อยู่ น่าจะพอทราบ เท่าที่ผมพอจะนึกได้ตอนนี้ก็ ไฟซีนอน แล้วก็ flood lamp (พิมพ์ถูกรึเปล่าไม่ทราบ) อยากทราบครับ ว่ามีอะไรหายไปบ้าง

2.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ถ้าเราใช้น้ำมันเบนซิน 95 จะได้เรื่องของ สมรรถนะ และ จำนวนกิโลต่อลิตรน่าจะได้มากกว่าน้ำมันอื่นๆ แต่ความคุ้มเรื่องราคาคงไม่ไหวละครับ แพงซะขนาดนี้ ทีนี้ถ้าผมจะเปรียบเทียบเรื่องของ สมรรถนะ และอัตราการกินน้ำมัน เรียงจาก เบนซิล 91 > โซฮอล 95 E10 > โซฮอล 91 E10 น่าจะเป็นตามนี้รึเปล่าครับ คือยังไง เบนซิลก็ยังได้เรื่องของสมรรถนะ และอัตราการบริโภคน้ำมันที่ดีกว่า โซฮอล แต่ถ้าเปรียบเทียบส่วนเรื่องราคา กับอัตราการกินน้ำมัน อาจจะกลายเป็น โซฮอล 95 E10 > โซฮอล 91 E10 > เบนซิล 91 หรือเปล่าครับ

ถ้าใครได้เข้าไปใน ทีด้าคลับ อาจจะเห็นกระทู้นี้นะครับ เป็นของผมเอง แต่ขอรบกวนพื้นที่ HLM สำหรับเพื่อนที่รู้ หรือใช้ทีด้าอยู่แล้วไม่ได้เข้าไปอ่านใน ทีด้าคลับนะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ และความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่นเลย

TT133 เนี่ย ผมมีแค็ตตาล็อก เวอร์ชันญี่ปุ่นแท้ ทั้งตัวแรก และตัวไมเนอร์เชนจ์
มาตรวัด มันจะติดตั้ง เยื้องกับคนขับไปเยอะพอสมควร

ถ้าบูรณะไหว ก็ทำเถอะครับ รถหายากแล้วสมัยนี้ ดีไซน์ เรียบๆนี่แหละ กำลังดี

เรื่องทีด้า รอท่านผู้การแพน มาตอบครับ รายนั้น จำรายละเอียดได้เยอะกว่าผม ในเรื่องทีด้า

ถ้าเรื่องน้ำมัน เข้าใจไม่ผิดครับ แต่จะบอกว่า
แก็สโซฮอลล์ 95 หนะ สมรรถนะที่ได้ ออกมา ไม่ได้ต่างจาก เบนซิน 95 ครับ
เพียงแต่ว่า ระยะทางที่แล่นไป จากการเติมน้ำมัน ในปริมาณเท่ากัน
เบนซิน 95 จะแล่นได้ไกลกว่ากันนิดนึงครับ เท่านั้นเลย

ส่วน แก็สโซฮออล์ 91 ผมไม่แนะนำให้เติม ถ้าจะเติม เบนซิน 91 ยังดีเสียกว่า

ค่าออกเทนนัมเบอร์ มันก็คือ ค่าการต้านทานการจุดระเบิด

หรืออธิบายให้พอเข้าใจเบื้องต้นง่ายๆ ไปก่อนก็คือ

ออกเทน 91 จะจุดระเบิดได้ไวกว่า ออกเทน 95 ครับ
แต่...ถ้ารถที่สมรรถนะสูงๆ หรือ ใช้รอบเครื่องยนต์สูงๆ ได้ หรือที่ออกแบบมาให้เติม 95 ขึ้นไปเป็นหลัก แต่คุณเติม 91 เข้าไป
ลองนึกวงจรการจุดระเบิด ดูด อัด ระเบิด คาย ที่ต้อง ทำงานเร็วๆ ติดกัน ขณะเหยียบคันเร่ง สัก 4-5 พันรอบ/นาที ดูครับ
มันหมุนเร็วจี๋ขนาดนั้น ถ้าเติมน้ำมันที่ มีอกเทนต่ำกว่า ซึ่งจุดระเบิดได้ไวกว่า มันก็อาจเกิดการ ชิงจุดระเบิดขึ้นมาได้
หรือที่เรียกกันว่า เครื่อง เขก นั่นเอง ระยะยาว เครื่องก็จะสึกหรอเร็วขึ้นเยอะครับ ทำงานได้ไม่เต็มที่ ดังนั้น เติมน้ำมันตามที่ผู้ผลิต
กำหนดสเป็กมากับเครื่องรุ่นนั้นๆ ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่า 1.6 5Drs. ตัวท๊อปก็น่าจะเพียงพอมั้งครับ

ประหยัดไปได้อีกตั้งเยอะ ยกเว้นอยากได้ออฟชั่นพวกกุญแจอีโม ก็1.8
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
พูดถึงTT133 ตอนแรกผมนึกไม่ออกว่ารุ่นอะไรหว่า..... พอค้นหารูปดูถึงได้อ๋อ
เอาจริงๆ ถ้ามีงบหรือขายได้ไม่กี่ตังค์ ผมว่าเอามาบูรณะ หรือเอามาแต่งก็ดีนะครับ

ผมเคยเห็นของญี่ปุ่นในเว็ปSpeedHUNTERS กับของHellaflushก็สวยดี รถสีเทาด้าน ล้อสีน้ำตาลไหม้ก็เจ๋งครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมพอเข้าใจว่าทำไมเจ้าของกระทู้อยากได้ 1.8 เมื่อก่อนนี้ตัว 1.6G ราคา 740,000กว่าๆ และ 1.8 ราคา 7.9แสนนิดๆมั้ง ส่วนต่างประมาณ 50,000

แต่ทุกวันนี้รุ่น 1.6 ปาเข้าไป 760,000 ในขณะที่ 1.8 ยันราคาเท่าเดิม ดังนั้นผมมักเจอคำถามว่าเล่นรุ่นไหนดีเป็นประจำ และผมก็จะตอบเสมอว่าขึ้นอยู่กับว่าคุณให้ความสำคัญกับความประหยัดน้ำมันแค่ไหน ถ้าไม่ได้ให้ความสำคัญมากนัก วินาทีนี้ผมมองว่า 1.8 คุ้มจริงครับ

รุ่น 1.8 สิ่งที่ตัดออกเท่าที่พอจะนึกได้มีไม่มาก นอกเหนือจากไฟซีนอนแล้วอีกอย่างก็คือคอนโซลด้านหน้าฝั่งคนนั่งนั้นจากเดิมบุวัสดุนุ่ม ตอนนี้จะเป็นพลาสติกแข็งแล้วครับ (ในส่วนแผงประตูยังมีวัสดุนุ่มเช่นเดิม)

Flood light นี่ไม่แน่ใจครับ แต่ถ้าที่ช่องด้านบนมีรูอยู่ ก็ติดตั้งเพิ่มเองได้ (แต่ผมมองว่าความจำเป็นนั้นน้อยครับ)

เรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง ผมค่อนข้างจะถือหาง Gasohol95 เนื่องจากลองแล้วได้ผลอย่างที่จิมมี่ว่า คืออัตราเร่งนี่ไม่ต่างจาก 95 เลย และกินน้ำมันเพิ่มเล็กน้อย แต่ราคาต่อลิตรที่ต่างกันนั้นฟันออกมาได้ว่า Gasohol95 นี่ล่ะคุ้มสุด

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ผมว่า เล่น 1.6 ดีกว่าคับ ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ อัตราเร่ง ไม่่ต่างกันมากมายเลย

ออฟไลน์ YenChar

ถ้า1.8 กดเนียนๆ ออกตัวเนิบๆ ได้สูงสุดๆเท่าไหร่เหรอครับ(อัตราบริโภคน่ะครับ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รีวิวเก่าที่เราเคยทำไว้ มี 13.7 - 13.8 กิโลเมตร/ลิตร วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ครับ

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
อย่างที่คุณแพนบอกหล่ะครับ เพิ่มอีกนิดนึง ได้ทุกอย่างเพิ่มขึ้นมา มองถึงความคุ้มแล้วอืม น่าสนครับ เพราะผ่อนต่อเดือนคงเพิ่มอีกไม่มาก อีกอย่างเวลาผมขับออกถนนนอกเมืองหรือต่างจังหวัด ชอบขับรถสนุกๆ เพราะเมื่อปลายปีที่แล้วไปเช่าซีวิคกับ Altis มาขับแถวภาคใต้เพราะต้องไปทำงาน ยอมรับเลยครับ ว่าซีวิคขับสนุกกว่ามาก ฟิลลิ่งที่ได้ไม่ต่างจากรีวิวที่คุณจิมมี่เคยทำครับ เลยค่อนข้างเชื่อว่าเวลาที่คุณจิมมี่รีวิวรถออกมาเป็นอย่างไร เวลาผมขับคงได้ฟิลลิ่งที่ไม่ต่างกันมากครับ แต่ยังไงสุดท้ายผมก็ต้องลองขับเองหล่ะครับ ที่เลือก Tiida เพราะเป็นคนชอบรถ 5 ประตูเป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับ แล้วรถระดับนี้ก็มี นิสสัน,เชฟโรเลต,มาสด้า 3,แล้วก็ฟอร์ด แต่เอาทุกด้านมาให้คะแนนแล้วผมว่า นิสสันได้คะแนนออกมาดีที่สุดครับ ตอนนี้กำลังเริ่มมองๆ หาเซลแล้วก็ราคาแล้วหล่ะครับ

ส่วนรถ TT133 ตอนแรกผมก็อยากจะเก็บไว้นะครับ แต่ด้วยความที่คงต้องใช้เงินอีกไม่น้อยในการทำ ผมว่าน่าจะเฉียดแสน ผมเลยขอบายดีกว่า อีกอย่างรถคันนี้ตอนผมได้มาเพราะรถที่บ้านต้องเอาไปซ่อมนาน เค้าเลยซื้อรถเก่าๆมาใช้แทนที่จะเช่ารถมาใช้ พอซ่อมเสร็จเห็นผมไม่มีรถใช้เลยยกให้ใช้เวลาไปซื้อของหรือไปหาลูกค้าไม่ไกลหน่ะครับ รถคันนี้เลยไม่ใช่รถตั้งแต่มือแรกของที่บ้าน แต่เราไม่รู้ประวัติหรืออะไรเลยครับ ผมว่าถ้าทำกันจริงๆ เสียเงินอีกเยอะครับ เลยคิดว่าจะขายหน่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้และความเห็นนะครับ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็พิมพ์ต่อกันได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
Re: ขออนุญาตใช้พื้นที่นี้ ขอความรู้และความเห็นนะครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:30:58 »
ผมเพิ่งซื้อ Tiida HB 1.8 มาตอนปีใหม่ที่ผ่านมาครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมมองว่าคุ้มกว่าตัว 1.6 โดยเทียบกับอ๊อฟชั่นที่ได้มา

ส่วนการกินน้ำมัน ยังไงๆก็ประหยัดน้อยกว่าตัว 1.6 ครับ อันนี้ปกติ แล้วผมก็ยอมรับได้

ส่นรายละเอียดของน้ำมันแต่ละชนิดนั้น ผมว่ามีคนมาตอบแล้วก็มีข้อมูลมากพอแล้วล่ะครับ

ขอให้ได้รถรุ่นที่ถูกใจนะครับ