ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบปรับไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติคืออะไรครับ  (อ่าน 24137 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
หมายถึงเวลาไม่มีรถสวนมา มันจะปรับให้สูงหรือไกลขึ้นเองรึป่าวครับ  แล้วเวลามีรถสวนมามันปรับต่ำมาเองรึป่าว   หรือมันเปิด ปิด ไฟสูงเองเมื่อมีรถสวนมาหรือไม่มี  หรือมันคืออะไรครับ ? 

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ระบบปรับไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:43:19 »

แล้วแต่การออกแบบไฟด้วย 

แต่โดยรวมคือการที่เปิดไฟสูงค้างไว้ได้เลย กล้องจะตรวจจับรถเอง

ถ้่ามีรถสวนมา หรือใกล้หน้ารถ มันจะตัดไฟสูงเอง

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
Re: ระบบปรับไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:44:14 »
มันจะมีตัวเซ็นเซอร์อยู่แถวๆซุ้มล้อด้านหลัง ประโยชน์ของมันก็คือ เวลาเราโหลดคนหรือสัมภาระเยอะๆ รถทั่วๆไปหน้ามันจะเชิด ทำให้ไฟหน้าเรารบกวนผู้ร่วมทาง แต่ถ้ามีระบบนี้เซ็นเซอร์มันจะคอยตรวจจับไม่ให้ไฟหน้าสูงเกินตามที่ค่ามันตั้งไว้ สังเกตุดูดีๆตอนที่เราขับ ถ้าขึ้นเนินหรือสะพาน
ไฟหน้ามันจะยุกยิกๆ เหมือนมีชีวิตขยับไปมา  หรือบางรุ่นก็มีสวิทซ์คอยปรับสูงต่ำอัตโนมือจากในรถ เช่น All NewTriton

ส่วนที่ จขกท ถามนั้นเรียกว่า ระบบ Auto High Beam ครับ ถ้าตอนนี้ก็มีอยู่แต่ในพวกรถระดับพรีเมี่ยมๆ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:45:30 »
ต้องถามว่ารถอะไรครับ    ข้างบนบอกไว้หมดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 23:04:34 โดย toonze »

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 00:21:34 »
ถ้า Benz ตบก้านไฟสูงดันออกค้างไว้
ถนนมืดไม่มีไฟรถสวนและรถอยู่หน้าจะเปิดไฟสูง auto ครับ
ข้อดีสบาย ไม่ต้องเปิดๆๆปิดๆๆ แต่ ถ้าถนนมีไฟ ระบบจะไม่เปิดให้นะครับ แล้วเราจะเปิดไฟสูงค้างเองไม่ได้
หรือเรา ดึงไฟสูงแบบดึงเข้าหาตัว  กดชั้วคราวค้างไว้ แต่ได้ไม่นาน ระบบจะตัดเองเลย

Link ข้างบน เป็นไฟรุ่นใหม่ใน CLS facelift

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 00:53:48 »
จริงๆผู้ผลิตหลายรายควรเปลี่ยนใช้ภาษาไม่ให้เกิดความสับสนได้แล้วนะระหว่าง Auto Leveling กับ Auto High Beam
อันแรกควรจะเป็น
"ไฟหน้าปรับระดับอัตโนมัติ" <<< แค่นี้ผมว่าเข้าใจง่ายกว่าเยอะเลย
ไม่ใช่ "ปรับสูง-ต่ำอัตโนมัติ" (เพราะคนไทยชินกับคำว่าไฟสูง ไฟต่ำ)

หรือจริงๆ ต้องการให้สับสนจนซื้อมา เพราะคิดว่าเป็น Auto High beam

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 02:24:23 »
ถ้า Benz ตบก้านไฟสูงดันออกค้างไว้
ถนนมืดไม่มีไฟรถสวนและรถอยู่หน้าจะเปิดไฟสูง auto ครับ
ข้อดีสบาย ไม่ต้องเปิดๆๆปิดๆๆ แต่ ถ้าถนนมีไฟ ระบบจะไม่เปิดให้นะครับ แล้วเราจะเปิดไฟสูงค้างเองไม่ได้
หรือเรา ดึงไฟสูงแบบดึงเข้าหาตัว  กดชั้วคราวค้างไว้ แต่ได้ไม่นาน ระบบจะตัดเองเลย

Link ข้างบน เป็นไฟรุ่นใหม่ใน CLS facelift

ถ้าอยากเปิดไฟสูงค้างไว้ตลอดก็บิดไฟหน้าออกจาก auto ครับ
จะเปิดปิดไฟสูงได้เหมือนรถทั่วไปครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 06:09:22 »

ถ้าอยากเปิดไฟสูงค้างไว้ตลอดก็บิดไฟหน้าออกจาก auto ครับ
จะเปิดปิดไฟสูงได้เหมือนรถทั่วไปครับ
ถูกต้องแล้วครับ ตัวอย่างMercedes Benzเรียกชื่อว่า ILS โดยใช้กล้องที่กระจกหน้ารถจับสัญญาณว่ามีรถข้างหน้าหรือรถสวนมาหรือไม่ ถ้ามีก็จะไม่ให้ใช้ไฟสูงที่จะรบกวนสายตาผู้ร่วมทางครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 08:35:12 »
ปรับระดับจากองศาแนวนอนของรถครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: ระบบปรับไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติคืออะไร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 08:37:22 »
ตอนแรกผมก็สับสน สอง คำนี้เหมือนกัน
- ระบบปรับไฟสูงต่ำอัตโนมัติ ของ Accord G9 จะทำงานเฉพาะตอนรถจอดนิ่ง ซึ่งถ้าบรรทุกด้านหลังเยอะ มันก็จะกดไฟหน้าให้ต่ำเพื่อไม่ให้แยงตาคันหน้า
แต่บางทีผมไม่ได้บรรทุกอะไร สตาร์ทรถแล้วขับออกไป ไฟกดต่ำให้สะงั้น ต่ำแบบต่ำมาก ขับๆไปต้องหาที่จอดเรียบๆข้างทาง สัก 1-2 วิ มันถึงจะปรับขึ้นให้ ตลกมาก เป็นบ่อยมากจนเซ็ง บางทีขับไปไม่มีที่ให้จอดก็ต้องขับไปแบบไฟต่ำๆ พอจอดไฟแดงถึงจะได้ปรับ แต่บางทีเจอไฟเขียวก็เซ็งต่อไปอีก จะจอดข้างทางก็ไม่ได้เพราะเป็นเลนสวนกัน(ไหล่ทางแคบ) จนบางครั้งคุยกับแฟน เอาระบบนี้ออกได้ไหมเนี่ย น่ารำคานมาก ไม่รู้ว่าเซนเซอร์มันผิดปกติหรือเปล่า หรือตอนสตาร์ทรถพื้นถนนมันไม่เรียบเลยกดต่ำไว้
อ้อ แล้วตอนขึ้นสะพาน หน้าเชิดๆ ถึงจะบรรทุกหลังหนักๆ มันก็ไม่กดต่ำให้นะครับถ้ามันต่ำอยู่แล้ว คือสะพานนี่ไม่มีผลกับระบบนี้ของ G9 เลย -.-"

เห็นว่า Camry MC ที่กำลังจะมา มีระบบปรับไฟสูงอัตโนมัติ เพิ่มมา คงไม่ใช่แบบด้านบนนี้ใช่ไหมครับ เพราะตัวก่อน MC มันก็มีระบบนี้อยู่แล้ว คงเป็นแบบเปิดไฟสูงให้อัตโนมัติตอนที่ไม่มีรถสวนใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 08:39:09 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 12:01:55 »
ขอเรียนถามเพิ่มว่า
ระบบมันตรวจจับรถที่มาข้างหน้าได้ใกลขนาดใหน
เพราะเวลาขับรถ คันที่เปิดไปสูงอยู่ใกลๆ ก็แสบตานะ

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 18:23:30 »
ระบบมันตรวจจับรถที่มาข้างหน้าได้ใกลขนาดใหน
เพราะเวลาขับรถ คันที่เปิดไปสูงอยู่ใกลๆ ก็แสบตานะ

ถ้าใช่ระบบใน cls facelift ผมลองตอนออกตจว.จะตรวจจับได้ไกลพอสมควรครับ ยิ่งรถสวนเลนมาไม่ต้องห่วงเลยครับ เว้นแต่ รถคันข้างหน้าไฟท้ายไม่สว่าง อาจจะต้องปรับเองบ้างเพื่อไม่ให้รบกวนคันอื่น

แต่ถ้าปรับสูงต่ำแบบที่มีอย่างใน f30 ผมรู้สึกว่าถ้ามีคนนั่งเยอะ หรือขึ้นลงทางลาดชันเยอะไฟจะกดลงต่ำครับ ระบบคนละอย่างกับ cls facelift

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 19:24:58 »

ถ้าใช่ระบบใน cls facelift ผมลองตอนออกตจว.จะตรวจจับได้ไกลพอสมควรครับ ยิ่งรถสวนเลนมาไม่ต้องห่วงเลยครับ เว้นแต่ รถคันข้างหน้าไฟท้ายไม่สว่าง อาจจะต้องปรับเองบ้างเพื่อไม่ให้รบกวนคันอื่น

แต่ถ้าปรับสูงต่ำแบบที่มีอย่างใน f30 ผมรู้สึกว่าถ้ามีคนนั่งเยอะ หรือขึ้นลงทางลาดชันเยอะไฟจะกดลงต่ำครับ ระบบคนละอย่างกับ cls facelift

สอบถามหน่อยครับ ของผมก่อน FL เจอไฟท้าย รถสวนมา ก็เป็นไฟต่ำแล้ว
ตัว FL ถ้าถนนมืดๆๆ  เปิดไฟสูง auto แล้ว มันจะตัดเป็นช่องไฟต่ำ เฉพาะรถทีตามกับสวนมา ตามคลิปเลยเปล่าครับ.....ชอบๆๆ

ออฟไลน์ Cool

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 22:00:53 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับทุกคำตอบเลย  ได้ความรู้มาก ๆ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:52:41 »

ไฟแจ่มมาก ในที่สุด Mercedes ก็ทำเหมือนกับ Audi Matrix LED โดยเปลี่ยนจากการใช้ Motor ปรับมุมไฟสูงโดยหันมาใช้ Software ในการเปิดปิดไฟหน้า LED เป็นส่วนๆโดยยังใช้กล้องหน้าเป็นตัวจับสัญญาณรถข้างหน้าเช่นเดิม
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:42:13 »

ไฟแจ่มมาก ในที่สุด Mercedes ก็ทำเหมือนกับ Audi Matrix LED โดยเปลี่ยนจากการใช้ Motor ปรับมุมไฟสูงโดยหันมาใช้ Software ในการเปิดปิดไฟหน้า LED เป็นส่วนๆโดยยังใช้กล้องหน้าเป็นตัวจับสัญญาณรถข้างหน้าเช่นเดิม

ไฟ LED ของ CX-5/Mazda 6 ตัว minorchange ก็ใช้แบบนี้เช่นกันครับมีกล้องจับ แต่คิดว่าตัว CX-5 ที่จะมาขายในบ้านเราคงตัว LED มีแค่ AFS เฉยๆ มากกว่า (CX-5 กับ 6 ตัว minor ไม่มี Bi-Xenon แล้วนะครับ จากตัว Halogen ก็ไปเป็น LED เลย)

ปล. ได้ข่าวว่าปลายปีนี้ Mazda6 จะมีตัวประกอบที่มาเลย์นะครับ แต่จะเข้ามาไทยหรือไม่ อันนี้ยังไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 19:56:00 »

สอบถามหน่อยครับ ของผมก่อน FL เจอไฟท้าย รถสวนมา ก็เป็นไฟต่ำแล้ว
ตัว FL ถ้าถนนมืดๆๆ  เปิดไฟสูง auto แล้ว มันจะตัดเป็นช่องไฟต่ำ เฉพาะรถทีตามกับสวนมา ตามคลิปเลยเปล่าครับ.....ชอบๆๆ

ถ้าถนนมืดไม่มีไฟ มีแค่รถไฟยังสูงอยู่ แต่จะเว้นช่องไว้ตรงรถคันหน้าครับ จะตัดมาไฟต่ำเมือถนนมีไฟเยอะๆสว่างๆครับ     น่าจะเหมือนในคลิปเลยนะครับ เว้นเปนช่องแล้วเลื่อนตามรถคันหน้าได้ด้วยครับ