ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Accord 2013 ใหม่ เครื่องรวน เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน ในรอบสูง รถกระชาก แซง10ล้อ  (อ่าน 7385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ
ขออนุญาติคุณ Jimmy และ Admin ทุกท่านถ้าไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งด้วยครับ

กระผม มาตั้งกระทู้ครั้งนี้ เนื่องจาก มีปัญหาการใช้งาน Honda Accord ตัวใหม่ล่าสุด
รุ่น 2.4 EL

เหตุการณ์เกิดขึ้นแบบนี้มา จะเข้าอาทิตย์ที่ 3 แล้ว ผมยังใจเย็น แต่มาถึงวันนี้

เหตุการณ์นี้มีหลายคลิปครับ แต่อันนี้อันเดียว คงพอแล้ว

วันที่ 23/2/2558

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

วิ่งมา 40,000 โล
เป็นตั้งแต่ เกียร์ 1 - 3 เหยียบคันเร่งมิดตั้งแต่ออกตัว หรือแม้กระทั้งค่อยๆเหยียบคันเร่งยันมิดคันเร่ง ผลออกมาว่า
เครื่องค้างที่รอบสูง ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ บางทีก็เปลี่ยนแต่เปลี่ยนด้วยความไม่เต็มใจดัง ตึง รถสะท้าน กลัวอย่างอื่นพังเสียมากกว่า

Honda ส่วนกลางย้ำส่วนกลาง ไม่ใช่ศูนย์บริการ บอกให้เปลี่ยนจาก E85 ไปใช้ Gasohol 91 สรุปยังไงครับ ไม่หายนะครับ

อันนี้ผมไม่โทษ 0 บริการเลย เพราะไม่ใช่ความผิดของเขา

อย่างนี้ ผมเร่งแซง 10 ล้อไม่ผ่าน คงมีลงข่าวหน้าหนึ่ง ตาย ยกครัว หรือเปล่าครับ
Honda รับผมชอบอะไรผมได้บ้างครับ

ช่างที่ 0 บริการยัง เอือมกับอาการรถผมเลยครับ

วันนี้ 24/2/2558

ทดลองเปลี่ยน สินเหล่านี้ จากรถ DEMO ทดสอบ คือ
- น้ำมัน
- ปั๊ม ติ๊ก
- Catalytic
- Reset ECU นับครั้งไม่ถ้วน

ก็ยังไม่หาย
มันมีอะไรแน่ๆ กับปัญหานี้ ที่ ส่วนกลาง ไม่ยอมมาดูรถผม
ในขณะที่ เคสอื่นๆ เกียร์2ลูก แอร์ ยางรองแท่นเครื่อง รถสั่น
ส่วนกลาง มาหารถผมทุกครั้ง

ยกเว้นเหตุการณ์ครั้งนี้เท่านั่น ที่ บ่ายเบี่ยง ไม่ยอมมาดูรถผม ในระยะเวลา 2 อาทิตย์นี้ ไม่ยอมมาเลย

จะเปลี่ยน 0 บริการก็คงไม่เกี่ยวกันครับ เพราะผมถาม มาหมดแล้ว ปรึกษากันมาหมดแล้ว ช่างแต่ละ 0 เขาเคลือกันด้วย
ยัง งง กันทุกคน ว่า

ทำไม ส่วนกลางถึงไม่ยอมมา

มีความลับอะไรหรอ ผมขับรถไปเจอ ปัญหาที่ทาง Honda ไม่อยากเปิดเผย หรืออย่างไร ถึงได้บ่ายเบี่ยง ไม่ยอมเข้ามาดูรถให้ผม ผมไป สะกิดติ่ง อะไรของ Honda หรือเปล่ากับปัญหาแบบนี้ครับ ถ้าความลับนี้เปิดเผย รถพวกคุณ จะขายกันไม่ได้ใช่ไหม

ที่รับไม่ได้สุดๆคือ ทางส่วนกลางบอกว่า

ผมขับรถ ผิดปกติ จากการขับขี่ของคนทั่วไป

งั้นให้ไอ้คนพูด คุณมาขับ แล้ว เร่งแซงรถบรรทุกนะครับ ถ้าแซงไม่ผ่านรถฝั่งตรงข้ามอัดชนขึ้นมา ครอบครัวคนพูด ตาย ขึ้นมา จะทำยังไงหรือ

ผมไม่ทราบชื่อคนพูดประโยคนี้ เพราะทาง 0 แจ้งผมมาอย่างนี้ และทาง 0 ได้แย้งช่วยเหลือผมไปด้วยว่า

คนขับอ่ะ เขาปกติดีครับ แต่ไอ้รถคันนี้อ่ะ มันไม่ปกติ ผมขอยืนยัน

ทาง 0 ได้ช่วยเหลือผมดีเสมอมาทุกเคส แต่เคสนี้ ทาง 0 เองก็รับไม่ได้เช่นกันหมดหนทางแล้ว แต่ ไม่เข้าใจว่า ทำไม เทคนิค มันไม่ยอมมาดูซักที
ความลับ หน่ะสิ

ประวัติการเคลมรถของผมคือ
1. เกียร์หอน 3 ลูก ( ซวยสุด )
2. ยางรองแท่นเครื่อง ยกชุด
3. ลูกรอกสายพาน
4. Shock up มีเสียงดัง ยกชุด
5. อาการ เกียร์ไม่เปลี่ยนนี่แหละครับ สุดๆแล้ว

ถ้าทาง Honda เห็นกระทู้นี้ คุณขอเบอร์ติดต่อผมทาง [email protected] หรือหลังไมค์มา ผมจะพูดให้ฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 22:49:26 โดย eakkypoo »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ลองอ่านข้อแนะนำการร้องเรียนของเวปนี้ดูนะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

คุณนำเรื่องนี้ไปแปะในพันทิพแล้วยังมาแปะที่นี่อีก ความเห็นผมคือไม่เหมาะสมนะครับ คุณละเมิดกฏของเวปนี้ แต่เรื่องรถผมเห็นใจครับ

โอเคครับ ถ้าผิดกฏ ผมขอให้ลบได้เลยครับ
แต่ อ่านถึงปัญหากันไว้หน่อยก็ดีครับ เผื่อบางท่านเจอปัญหา แบบผม

ออฟไลน์ choomodify

G9 ของผม 25,xxx     เดินเบาสั่น เคลมแท่นเครื่องไปรอนนึงละ ก็ยังสั่นเหมือนเดิม เพลียครับ

ของผมเติม เบนซิน 95 ตลอด น้ำมันเครื่องใช้ MOTUL 300v

ออฟไลน์ KinGmO

เห็นใจครับ ใช้ฮอนด้าเหมือนกันครับ ขอให้ปัญหาได้รับการแก้ไขโดยเร็วครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมใช้ฮอนด้ามามา 2 คัน ไม่ประทับใจทั้ง 2คัน ได้แต่บอกกับตัวเองไม่เอาเเล้ว

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
อย่าว่าแต่ Honda เลยครับ แม้แต่ Benz เนี้ยขนาดผมขับแบบเหยียบคันเร่งเบามากเลยนะ เกียร์ยังพังตอน 27,xxx กิโลเมตรเลยครับ

นี่ช่วงล่างหน้าก็มีเสียงเวลาขึ้นลงเนิน (ผมอัดคลิปไปให้ SA ดูด้วย) แต่ SA บอกว่า ถึงมีเสียงแต่พอช่างเอาไปลองไม่ได้ยินก็ไม่เคลมให้ครับ (ทั้งๆ ที่ SA ก็บอกเสียงมันดังมาก เหมือนเหล็กกระทบกันดัง ตึ้ง !)

ส่วนตอนนี้รถวิ่งมา 42,xxx กิโลเมตร ก็มีเสียงจากเครื่องยนต์อีกครับ ไม่รู้จะอะไรกันนักหนาเหมือนกัน

ถ้าเทียบระหว่าง Benz กับ Honda โดยส่วนตัวเจ้าหลังเนี้ยเคลมง่ายกว่าอีกครับ สมัยก่อนรถผมเปลี่ยนล้อ โหลดเตี้ย ประกันหมดไป 6 เดือนละ โช้คแตก ทางศูนย์ยังเคลมให้เลย

กรณีนี้ผมคิดว่าลองเปลี่ยนศูนย์บริการดูก่อนครับ

ขอบคุณทุกท่านสำปรับความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

ดูคลิปแล้วเซงแทนเลยครับ อะไรของมัน ผมใช้ Accord มาจะ 10 คันละ ที่ผ่านๆมือไปอีกเพียบไม่เคยเจอปัญหาอะไรแนวนี้เลย ส่วนใหญ่จะมีแค่ปัญหาประจำของแต่ล่ะรุ่นซึ่งไม่ได้รุนแรงอะไร แต่อันนี้รับไม่ได้นะครับ

ไป honda ออโต้โมบิล ที่บางนา ลองดูครับว่าจะเป็นยังไงขอให้แก้หายนะครับ เรื่องนี้ต้องไปถึง supplier เกียร์ของฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ Puitam

เห็นใจเลยครับ  ผมว่าทำตามวิธีร้องเรียนของเวปพี่จิมมี่ดูครับน่าจะได้ผลที่สุด

แรกๆผมก็ว่าจะไม่ตั้งกระทู้ละ
แต่ เพราะส่วนกลางพูดมาแบบนี้ ผมก็ปวดใจขับรถไม่ปลอดภัย

อีกอย่างผมไม่มีรถจะใช้
ทิ้งไว้0

ก็ต้องให้ทุกท่านศึกษาปัญหาดูครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
อาการแบบนี้ แก้ยากมาก ..  ต้องไล่กันทีละจุดเลย .. เรื่องใหญ่เลยครับ  เจอรถมีปัญหาแบบนี้  ถือว่า ซวยมากๆ 

เอาใจช่วย ให้แก้ไขได้ครับ   :) :)
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Monn

ผมใช้ Honda มาแทบตลอดชีวิตนี้ ไม่ค่อยมีปัญหาเลยนะครับ มีแค่ล่าสุด หัวฉีดเสียตั้งแต่ 60000 โล แต่เคลมฟรี แล้วล่าสุดก็มีปั๊มพาวเวอร์ เปลี่ยนรอบที่ 3 แล้ว Accord G8 นะครับ จากที่ใช้มา ต้องบอกตรงๆ ปัญหาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ในรุ่นหลังๆ ตอนใช้แรกๆ แทบไม่เคยซ่อมจนถึงวันขายรถเลย มา G8 นี่แหละ เสียเยอะสุด และก็ได้ยิน G9 เสียบ่อยเหมือนกัน

ส่วนตัว จะเข้าที่ พระราม 4 กับตรงกาญจนา ผมว่าโดยรวมสองที่นี้ดีสุด เคยเข้าที่อื่น ไม่ค่อยโอเค อาจจะลองดูก็ได้นะครับ

แต่เปลี่ยนเกียร์มา 2 ลูกแล้วนี่ ความรู้สึกคงแย่ไปเลย เห็นใจครับ

ของผมตอนนี้รถก็นอน 0 ยี่ห้อไหนก็มีเสียเหมือนกันครับ F30 ตอนนี้ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงเสีย วิ่งไม่ออก จอด 0 รออะไหล่ 3 อาทิตย์ BM Thailand ไม่สต๊อคของ เบื่อมากเรื่องรออะไหล่ เพื่อนๆ ก็เจอกันเยอะ อะไหล่รอทีเป็นเดือนๆ ขนาดผลิตที่ไทย ยังไม่สต๊อคอะไหล่ ไม่เข้าใจจริงๆ ยังดีที่ BSI เคลมได้หมด ไม่เสียเงินสักบาท แต่ไม่มีรถนี่ ลำบากมากเลยตอนนี้ สู้ๆ ต่อไปครับ
S3 - F30
X1 - E84

ก็ต้องทนรับต่อไปครับ
นี่เมืองไทยครับผู้บริโภครับกรรมเยอะหน่อย ถ้าอยู่ อเมริกา คงเละเทะไปแล้วปานนี้

ออฟไลน์ Focuszaa

เอาใจช่วยครับ

เห็นแล้วมันน่าหงุดหงิดจริงๆ ลองมาศูนย์ใหญ่ๆ ดูไหมครับ น่าจะพอช่วยให้ท่านมีปากมีเสียงถึง ส่วนกลางหน่อย

ผมเองก็ไม่ประทับใจ พี่ฮอน เท่าไหร่ หลังๆมานี่หนีมาคบ เจ้าอื่นแล้วคับ

ออฟไลน์ dht_tubes

เอาใจช่วยครับ แต่ลงกระทู้แบบนี้ ที่คุณจิมบอกไว้ชัดเจนแล้วก็น่าเห็นใจเจ้าของเวปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Auto

เห็นใจนะครับไม่รู้จะช่วยยังไง    ประสานไปทางสำนักงานใหญ่ Honda หรือยังครับว่าทำไมไม่ยอมมาดูอีก 
ถ้าปล่อยไว้ไม่แก้ปัยหาเลย     น่าจะแจ้ง  สคบ เป็นสื่อกลางตกลงเปลี่ยนคันใหม่ให้

ผมว่าเป็นเรื่องยากที่เขาจะเปลี่ยนรถใหม่ให้ครับ
เพราะไม่ใช่รถใหม่ป้ายแดง
ถ้าเขายอม คงเป็นเหตุการณ์ที่ทำให้เมืองไทยดีขึ้นอีกระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ jakkajee

เห็นใจและเข้าใจครับ

ผมเอง เคยใช้ เจ้านี้ 5 คัน city, civic , accord

ปัจจุบันลาขาด และยากมากๆ ที่จะกลับไปใช้อีก  ได้ให้โอกาสมานาน

แต่ทั้งคุณภาพรถในรายละเอียด ต่างๆ เช่น การสั่น เกี่ยร์ ส่วนตัว ไม่ใช่คุณภาพที่ผมชอบ

พอจะมีการแก้ไข ยิ่งไปกันใหญ่   เขาดูป้องกันตัวมากเกินไป จนเหมือนจะไม่บริการ

จากนั้นมา ไม่เอาแล้วครับ

เป็นกำลังใจและเห็นใจ เจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

โห ไม่ไหวนะแบบนี้ -*- ค้างไม่เท่าไหร่มี กระตุกรัวๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

55 ไม่ไหวครับ
ผมไม่สามารถขับแซงใครได้ในช่วงเหยียบคันเร่ง ได้เลยซักคัย เพราะมันไม่ขึ้น กระตุงๆ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ลองเปลี่ยน ECU ดูมั้ยครับ

ก็อยากลองเปลี่ยน ecu นี่ละครับ
เทคนิค เปนไรก็ไม่รู้ ไม่ยอมมาดูให้ผมซักที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หายไวๆนะครับ

สาธุ ขอบคุณครับ