ผู้เขียน หัวข้อ: งบไม่เกินล้าน ระหว่าง Harrier 240 ปี07, BMW X3 ปี 07 และ Volvo XC90 ปี 06 คุณจะเลือกอะไร  (อ่าน 9177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kris Trinitron

• Newbie
  • *
รบกวนขอใช้พื้นที่หน่อยครับ ปกติได้แต่เฝ้าอ่านเกือบทุกวัน

ผมกำลังมีโครงการคันไม้คันมืออยากเปลี่ยนจาก C segment (Sylphy1.6) ไปเป็น SUV ยุโรป เพราะเดินทาง ตจว.บ่อยมาก
ได้ SUV ดีๆหน่อย น่าจะขับสบายและปลอดภัยขึ้น งบประมาณ 8xx,xxx บวกอีก 200,000 ไว้ซ่อม

เลยดูสามตัวนี้ไว้ Harrier 240 ปี 07 ,BMW X3 ปี 07 และ Volvo XC90 ปี 06
ใจจริงก็อยากไปยุโรป แต่ขับเยอะ คงซ่อมกระจาย (ไม่รู้คุ้มรึป่าว แต่ก็แลกมากับความปลอดภัย)
ผมยังไม่เคยลองรถเลย ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่

ลักษณะการใช้งานของผม ขับประมาณ 25,000 km ต่อปี
ประมาณ 80% ของการใช้งานคือขับออก ตจว. ทุกอาทิตย์
ค่อนข้างดูแลรถ และชินกับการเข้าอู่มาก่อน
ไม่สนใจเรื่อง 7 ที่นั่งหรือ 5 ที่นั่ง
ขับประมาณ 110-130 มีมุดบ้าง นานๆที
ถ้า X3 & XC90 ซื้อมาคงติดแก๊ส แต่ก็ไม่เป็นปัญหา

ช่วยแนะนำหน่อยครับ เรื่องค่าดูแล สมรรถนะเครื่องยนต์ การเกาะถนน

หรือว่ามีรุ่นอื่นน่าสนใจ แนะนำได้ครับ

• Newbie
  • *
X3

• Newbie
  • *
XC90

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เชียร์ Harrier ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:41:18 โดย F&O »

ออฟไลน์ kez

harrier  น่าจะซ่อมถูกสุด

ออฟไลน์ Buffy

harrier  ครับ

• Newbie
  • *
เรื่องการเกาะถนน หรือความปลอดภัย เป็นรอง x3 & xc90 เยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
เกาะถนน Harrier ขับค่อนข้างดีนะครับ นั่งสบายด้วย.

หากเทียบ อยากให้ดูเครื่องด้วยว่าเล่นเครื่องอะไร...ถ้า 2.4 นี่อืดมากกกกกก ยังไง Volvo กับ BM ไม่ว่า ดีเซล หรือ เบนซิน น่าจะว่างดีกว่าครับ

เป็นผม เลือก Harrier 300G ครับ...ราคาดี แพงกว่าหน่อย แต่ดูแลถูกกว่าเยอะ ถ้ากลัวเรื่องน้ำมัน ก็ติดแกสได้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

เลือก Harrier ครับ รถผมเองก็ 6 ปีกว่าแล้วใช้งานปกติดีครับขับสบายวัสดุทนทานไม่จุกจิกเลยถาสยน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องตามระยะแค่นั้นครับ
เป็นตัว 2.4 ขับใช้งานผมว่าเพียงพอแล้วครับยกเว้นหาตัว 300G ไดีปีใหม่ๆก็น่าสนใจครับ

เรื่องอืดนี่ต้องลองเองครับผมเฉยๆไม่ได้รู้สึกอืดอะไรครับรถในตลาดมีเยอะค่อยๆเลือกดูครับคอนโซลหน้าถ้าตัวไมเนอร์จะไม่ค่อยเห็นว่าแตกแล้วถึงแตกส่วนใหญ่ซ่อมกันหมดแล้วมี
คนเข้าซ่อมไปเยอะครับวิธีดูง่ายๆดูที่เปิดประตูด้านนอกตัวไมเนอร์จะเป็นสีโครเมียมครับ

เรื่องเกาะถนนผมว่าเป็นรถที่โอเคเลยครับขับสบายมากๆในงบนี้ถ้าเติมได้ดูรถใหม่เทียบด้วยนะครับเช่น x-trail cx-5 cr-v ผมว่าใกล้เคียงเลยได้รถใหม่ใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ก่อนหน้านี้ สิ่งเหล่านี้ก็เป็นโจทย์ให้ผมคิดอยู่คือ อยากได้ suv ขับดีๆ ปลอดภัยๆ สักคัน
X3 ตัวแรก อ่านรีวิวในเวปนี้แล้ว  กลับรู้สึกเฉยๆ ประกอบกับหน้าตาที่ยังไม่ค่อยโดนใจ แต่เรื่องซ่อมบำรุงไม่กลัวเพราะใช้ e46 อยู่อีกคัน มีอู่ไว้ใจได้ราคาไม่แรงเกินอยู่ แต่ด้วยความที่เป็น suv ตัวแรกๆ ของ bmw ผมว่ายังทำอะไรไม่ลงตัวอยู่หลายอย่างครับ
Xc90 รู้สึกว่ามันใหญ่เกินตัว คือ ตั้งแต่ผมมี ford ranger ใหม่ มันทำให้ผมไม่ชอบรถขนาดใหญ่ไปเลย รู้สึกเทอะทะ แต่ design ได้อยู่ สวยดี ที่ยังกังวลคือเรื่อง การบำรุงรักษา เพราะผมยังไม่เคยใช้ volvo มาก่อน
Harrier ยังรู้สึกว่ามันคือเครื่องคัมรี่ การขับเคลื่อนแบบรถขับหน้า แต่ได้ความหรูหราและเก็บเสียงที่ดี ติดแกสคงประหยัดและไม่มีปัญหา ดูจะเป็นตัวเลือกที่ดูดีที่สุดแล้ว แต่ไม่รู้ซิ ยังไม่ค่อยมันใจกับช่วงล่าง toyota

สุดท้าย ออก subaru xv ป้ายแดง มาแล้วครับ กับขนาดรถที่ไม่ใหญ่เกินไป สะดวกคล่องตัวดี การขับขี่แบบawd ให้ความมั่นใจได้ตลอดเวลาทั้งทางโค้งและถนนเปียก เครื่องสูบนอนgen ใหม่ ของsubaru ได้สัมผัสเทคโนโลยีใหม่ๆ กับความประหยัดระดับ 14 โลต่อลิตร และไม่ต้องกังวลเรื่องการซ่อมจุกจิกไปอีกพักใหญ่ๆ ในราคาที่ตอนนี้น่าสนใจมากๆ แต่ข้อเสียคือ อาจดูไม่ลักซ์ชัวรี่และการเก็บเสียงยังไม่ดีเท่าตัวเลือกด้านบนที่กล่าวมา แต่เรื่องสมรรถนะและการขับขี่ ไม่แพ้แน่นอนครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ก่อนหน้านี้ก็ได้ไปลอง CX5&CRV  แต่ยังรู้สึกเป็นญี่ปุ่นๆอยู่ครับ จากที่เคยลองพวก E46, E90, W203  ซึ่งการขับขี่ดีกว่า แต่อาจจะเป็นเพราะเป็นซีดาน

พอเป็น ​SUV ก็เลยอยากได้เป็นยุโรป (อาจจะเป็นความรู้สึกไปเอง)

CX5 & subaru XV ภายในเล็กไปหน่อยครับ

ราคา XV นี่ ชนงบผมเลยนะเนี่ย

คิดหนักๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

Harrier ครับ โฉมนี้ยังดูสวยอยู่ ในขณะที่ X3, XC90 สวยสู้โฉมใหม่ไม่ได้เลย
และค่าดูแลรักษาน่าจะประหยัดกว่าพอสมควร รวมถึงศูนย์ที่หาง่ายกว่า

ออฟไลน์ gorilla

Harrier ครับ  นั่งสบายมาก

ดูรุ่น 300 หรือ 330 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

รถมือสองผมขอเลือกรถญี่ปุ่นครับ

Volvo. BM ขับดีกว่าจริง
แต่ก็จุกจิกแน่นอน

ออฟไลน์ Auto

Volvo  XC90    ที่ดูเป็นตัวเบนซินหรือเปล่าครับ   ถ้าใช่ก็ตัดตัวเลือกนี้ทิ้งไปเลยครับ   เพราะตัวนี้มีซ่อมบ่อยหลังจาก 5 ปี เกียร์มักเสียที่เกิน 1 แสนโล  

X3  ผมให้คำตอบไม่ได้ครับ   แต่ว่า X3 ผมว่าไม่น่าจะแตกต่างกับ X5 X6  คือเป็น Cross over ที่ลุยไปไหนไม่ได้    สมัยน้ำท่วมกรุงเทพรถพวกนี้แค่ลุยหนีน้ำเซนเซอร์ที่เยอะก็รวนแทบทั้งคันแล้ว    ซ่อมแล้วปวดหัวด้วยแก้ไม่ค่อยจบ    คือเป็น Cross over ที่เหมือนเอาไว้ใส่ของเดินเที่ยวตามห้างหรือใส่จักรยานไปขี่ตามสวนสาธารณะมากกว่า

Harrier  จุกจิกน้อยกว่ากันมาก  ถ้ารถเก่าจะเห้นความแตกต่างชัดกับ 2 ตัวด้านบนเลย   จะมีซ่อมหนัก ๆ ก็ไม่กี่รายการเท่านั้น  เช่นประตูท้ายไฟฟ้า แร๊กพวงมาลัย  หลังคาแก้วพาโนรามิก   แอร์   อื่น ๆ  คือHarrier  ซ่อมแพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไป แต่ผมว่ายังไงก็ถูกกว่า 2 ตัวด้านบนแน่นอนน่าจะแตกตกต่างกว่ากันเยอะด้วย     การขับขี่ถ้าไม่เน้นเกาะถนนมาก ๆ นักก็วางใจได้   ถ้าขับในเมืองไม่ค่อยออกตจว เท่าไหร่ก็ใช้ไปเหอะ   ส่วนใหญ่แค่เปลี่ยนน้มันเครื่องตามระยะทางก็พอแล้ว      เห็นราคามือ 2 ร่วงลงมาเยอะทีเดียว  7 - 8 แสนบาท ไม่เกินนี้   เครื่อง 2.4 ก็พอแล้วถ้าเน้นใช้ในเมืองและไม่ขับเร็ว ก็พอวิ่งได้ไม่อายใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:50:09 โดย Auto »

ออฟไลน์ Focuszaa

ส่วนตัวนะครับ

ผมไม่ชอบ BMW X3  Gen นี้เลยครับหน้าตามันไม่ลงตัวอย่างบอกไม่ถูกคือเห็นแล้ว ไม่ชอบไปเลยอะครับ เรื่องซ่อมบำรุงน่าจะเสียมากกว่า Harrier

ส่วน Volvo ผมไม่มีความเห็นเท่าไหร่เนื่องจากไม่มีความรู้เลย แต่เห็นๆ คือเรื่องอะไหล่ ผมเองก็ไม่รู้ว่ามันจะหายากน้อยแค่ไหน เจอซ่อมจริงๆ จังๆ จะจบใหม แต่ยังไงก็คงมีอู่นอกเก่งๆ เหละครับ สุดท้ายถ้าให้เลือกก็ยังไม่เอาครับ

จะให้เลือกคงเลือก Harrier  ครับ
       2.4 ถ้าไม่เท้าหนักอะไรมากมายก็ไม่ต้องไป 300G ก็ได้ครับ ความทนทาน นี่ชื่อพี่ To เค้าก็การันตี ได้ในระดับหนึ่งครับผม

ตัวลือกสุดท้าย ผมแนะนำไปลอง XV ครับ ความปลอดภัยก็ขึ้นชื่อ อัตราการบริโภคก็รับได้ ช่วงล่างเค้าก็แจ่ม..... อาจจะเล็กไปหน่อย แต่ก็ไม่ต้องกังวงเรื่องซ่อมจุดจิก คิดซะว่า เอาเวลาที่จะเข้าอู่บ่อยๆ เอาไปไห้ครอบครัวดีกว่าครับ ^^

• Newbie
  • *
ทุกคนเชียไปทาง harrier ซึ่งท่าจะจริงครับ
ไม่ทราบว่าปกติ harrier เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยเหรอครับ

ส่วนการขับขี่ harrier มันดีกว่ cx5, crv or xv รึป่าวครับ ผมแค่คิดว่าดีกว่าเลยยอมที่จะต้อง service

เดี๋ยวไปลองเทสไดร์ฟ xv  ก่อนเลย ตามด้วย harrier

คุณ Auto, แร็คพวงมาลัยหรือแอร์ ซ่อมแพงเหมือน BM รึป่าวครับ โดยเฉพาะ E60
คุณ Focuszaa, ตอนนี้ไม่ต้องดูแลรถเลยเพราะเป็นรถใหม่ ส่วนเวลาที่เหลือผมก็เอาแต่เข้าเวปรถหน่ะครับ 555 เวลาให้ครอบครัวเท่าเดิม :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เครื่องยนต์ 240 คงได้เปรียบเรื่องซ่อมง่ายทนทานอะไหล่หาง่าย แต่อะไหล่ไม่ถูกนะ กลอนประตูตัวละหมื่นกว่า ๆครับ เบิกมาแล้ว ใจหายวาบ ดีไม่ใช่รถผม และผมก็ไม่ได้จ่ายตังเอง รวม ๆก็ดีครับ ขับโยน ๆ หน่อย แต่กินน้ำมันชิหายครับ ติดแก๊สยังวิ่งโลละสองบาทกว่า  (8-9 km/l gas นอกเมืองเท่านั้น ไม่งั้นอย่าหวังว่าจะดีกว่านี้)

X3 ช่วงล่างโคตรแข็ง ขับสบายรึเปล่า ผมว่าแล้วแต่ชอบนะ ถ้าชอบแข็ง ๆ ไม่โยน ก็อาจจะสบาย เครื่องยนต์ทนแก๊ซที่สุดกินน้อยกว่าโตโยต้าหน่อยแต่อย่างอื่นทนไม่เท่าโตโยต้า แต่มีตัวเลือกเป็นดีเซลที่ทำให้โตโยต้าอายได้ ค่าซ่อมแพงกว่าเบนซินอยู่เหมือนกัน อะไหล่ตัวถัง แพงมาก ๆ ช่วงล่างแพงพอ ๆกับโตโยต้า ถูกกว่าวอลโว่ ไม่เชื่อไปหาโช๊คสี่่ต้นของสามรุ่นนี้เทียบราคาดูครับ

xc90 ขับสบายสุดในสามตัวนี้ครับ ทางไกลโคตรสบายเลย แต่เรื่องอื่น  เก็บให้สาวกVolvo ชื่นชมกันต่อไปแล้วกัน

ถ้าผมต้องกัดฟันเลือกหนึ่งในสามคันนี้ เอาแบบกัดฟันจนปากแตกเลยนะ ผมเลือก x3 ดีเซล ไม่อยากได้หรอก แต่มันก็ดีที่สุดแล้วในสามตัวนี้

ออฟไลน์ Auto

ทุกคนเชียไปทาง harrier ซึ่งท่าจะจริงครับ
ไม่ทราบว่าปกติ harrier เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยเหรอครับ

ส่วนการขับขี่ harrier มันดีกว่ cx5, crv or xv รึป่าวครับ ผมแค่คิดว่าดีกว่าเลยยอมที่จะต้อง service

เดี๋ยวไปลองเทสไดร์ฟ xv  ก่อนเลย ตามด้วย harrier

คุณ Auto, แร็คพวงมาลัยหรือแอร์ ซ่อมแพงเหมือน BM รึป่าวครับ โดยเฉพาะ E60
คุณ Focuszaa, ตอนนี้ไม่ต้องดูแลรถเลยเพราะเป็นรถใหม่ ส่วนเวลาที่เหลือผมก็เอาแต่เข้าเวปรถหน่ะครับ 555 เวลาให้ครอบครัวเท่าเดิม :D
   harrier   มันเป็นรถที่ไม่ได้ซ่อมถูก เป็นรถที่ซ่อมแพงพอตัวเลยล่ะไม่รู้จะแพงอะไรกันนักหนา    แต่ความแพงที่ว่านี่มันสบายใจอยู่ตรงที่ว่ามันไม่ได้จุกจิกแบบรถยุโรป       คือมันก็ญี่ปุ่นทั่วไปนั่นแหละ เพียงแต่ตอนเสียแล้วต้องเบิกอะไหล่นี่สิ
ผมยกตัวอย่างค่าอะไหล่ TOYOTA  Harrier   คร่าว  ๆ นะ   ราคาศูนย์นะครับ
  1. แร๊กพวงมาลัยเคยถามฝาแฝด Lexus  60,000-80,000  บาท  บางรุ่น 4- 5 หมื่นไม่เข้าใจเหมือนกันแต่ไม่ได้เปลี่ยนลูกค้าไม่รู้ไปซ่อมที่ไหน   เจอราคาไปก็หนีไปเลย    ถ้าเป็น BMW  ก็ 1 แสนกว่า สำหรับราคาศูนย์   
  2. ฝาท้ายไฟฟ้า 8 หมื่นกว่า   ข้างนอกเดี๋ยวนี้มีซ่อมลองหาเสิร์ชข้อมูลดูครับ
  3. หลังคา แก้ว    เคยมีคนทำอิฐร่วงคือผู้รับเหมานั่นแหละ  ร่วงใส่หลังคาแตก  ซ่อม 1 แสนกว่า
  4.โช๊คเบิกใหม่ก็หลายหมื่นครับ จำไมได้ 5 หมื่นกว่าหรือเปล่า  จากวรจักร
  5.แอร์ก็   ราว 3 หมื่น  อายุขนาดนี้อาจต้องมีซ่อม    ตู้แอร์รวมเปลี่ยนราว 1 หมื่น คอมแอร์คร่าวๆ  ก็ 2 หมื่น +  -

รถสามารถเข้าศูนย์โตโยต้าได้ แต่ราคาค่าบริการจะแพงกว่าปกติไม่ใช่เรทพี่ต้าทั่วไป   เป็นเรทของรถ VIP  สำหรับคนพิเศษเช่นคุณย่อมต้องสูงกว่าธรรมดา   อะไหล่ทางศูนย์ก้รับสั่งให้ครับ ราคาแพงหน่อย    เล่นรุ่นนี้ก็ลองดูอู่นอกที่เขาใช้บริการกันมาก่อน ก็ได้ครับถ้าไม่เสียก็น่าใช้

ส่วน Volvo  ผมเห็นบิลซ่อมรถประจำตำแหน่งเจ้านายเมื่อก่อนนี้ที่เป็นรถบริษัท เข้าศูนย์ก็หลักหมื่นทุกครั้ง 1 หมื่น บวกลบ  เข้าทุก 1 หมื่นกิโลเมตรไม่นับว่ามีเสียรายการอื่น     อะไหล่มักได้ใจลูกค้า (คือแพงแน่ทุกรายการ)   ถ้าเป็นรุ่นก่อน ๆ จะมีปัญหาว่า 5 ปี 1 แสนโลไปแล้ว อาการเสียเริ่มมาเยอะและเกียร์มักพัง รุ่นใหม่ๆ  ของ Volvo   ไม่รู้เป็นอย่างเก่าหรือเปล่า      แต่ติดแก๊สได้ไม่มีปัยหานะคนติดแก๊สกันเยอะรุ่นที่คุณว่ามา          แต่ Volvo  หลังจากหมดวาระของรถบริษัทแล้ว  เอาออกมาขายพนักงาน  ปรากฎว่าไม่มีใครซื้อเลยมีแต่คนส่ายหน้าหนีกันหมด  ทั้งที่รถดูแลซ่อมศูนย์ทุกระยะไม่ใช่ไปซ่อมกับอู่นอกทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ นะครับ   ไม่มีใครสนใจจะซื้อเลย       ต้องปล่อยเต๊นท์มาเอาไป   รุ่นหลังบริษัทไม่เคยซื้อ Volvo  เข้ามาประจำการอีกเลย
ส่วนรถ Altis   Fortuner  ที่หมดวาระกับบริษัทเอามาขายพนักงาน   มีแต่คนแย่งกันซื้อจนต้องมีการจับสลากซื้อรถ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
ผมว่า XV เล็กกว่า CX-5 อีกนะ
ถ้าให้เลือกผมเอา CX-5  2.5 ครับ วิ่งนิ่ง แน่น ขับสนุกไม่แพ้รถยุโรปเลยครับ

ออฟไลน์ H.

Harrier ครับ โฉมนี้เหมือนพึ่งผ่านไป ดูแลดีๆไม่ต่างกับรถไหม่ อะไหล่ก็น่าจะเยอะ จุกจิกก็คงไม่ แต่ค่าซ่อมคงใช้ได้อยู่ แต่ถ้าเทียบกับอีก 2 แบรนด์ ผมว่าน่าจะโอเคนะ
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือก Harrier ครับ ผมว่าหน้าตามันไม่ค่อยดูตกยุคเท่าไหร่เมื่อเทียบกับ 2รุ่นนั้น

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
3 ตัวนี้ผมเลือก Harrier ดูแลรักษาง่ายกว่า
แต่ถัางบเท่านี้ผมเอา XV ได้ใหม่แบบไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

Harrier 240 ผมเพิ่งเปลี่ยนโช้คkayaba SR กระบอกฟ้า4ต้น
2x,xxx สามหมื่นทอนแบงพันมากกว่า1ใบ

FYI

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง

ได้ข้อมูลเยอะเลย โดยเฉพาะคุณ Auto

ต้องทำการบ้านอีกเยอะเลย :D

ออฟไลน์ V221

XC90เบนซินเกาะแต่อืด เกียร์พังตอนไม่ถึงแสนโล เคยไปนครปฐมเปิดไม่ได้ซะงั้น ดันเสียวันอาทิตย์ด้วยต้องให้ช่างมาแก้ไขวันจันทร์ รถน้องสาวครับ ส่วนHarrierจะนุ่มๆไม่จุกจิกแต่เกาะถนนไม่เท่าไหร่ รถน้องสาวแฟนยังใช้อยู่ทุกวันนี้ ดูแล้ววิ่งไม่มากแต่เป็นทางไกลน่าใช้Subaru XVจริงๆครับ พอดีกับงบตัวรถและค่าซ่อมรวมกันแต่ได้รถใหม่มีประกันและเกาะถนนเหมือนรถยุโรปและไม่ต้องห่วงกินข้าวลิงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 06:19:38 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ คุณ V221
แย่งข้าวลิง คงไม่ดีเนอะ :D

ออฟไลน์ TorTy

เรื่องเข้าศูนย์ลองคุยดูหลายๆที่ครับผมได้เลทปกติไม่มีบวกเพิ่มครับอาจจะเพราะมีรถโตโยต้าที่บ้านอีกคันเซอร์วิสประจำเค้าเลยไม่คิดเพิ่มลองถามดูก่อนครับ
เครื่องตัวเดียวกับ Camry เลยดูแลรักษาง่ายครับผมวิ่งมาจะ 150,000 แล้วเปลี่ยนถ่ายของเหลวอย่างเดียวกับพวกอะไหล่สิ้นเปลืองเคยมีแค่คอยจุดระเบิดเสียไปตัวนึงหลักพันครับ

ค่อยๆหาครับถ้าอยากได้จริงรถในตลาดเยอะมากลองหาข้อมูลกระทู้เก่าที่ผมตอบๆไว้ก็ได้ครับไม่อยากพิมพ์ซ้ำ ;Dมีอะไร PM ถามได้เลยครับยินดี