ผู้เขียน หัวข้อ: เอาบทความ DeLorean มาฝาก - กระทู้พูดคุยกันเรื่อง DMC-12  (อ่าน 5594 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เผื่อบางท่านไม่ได้เข้าที่หน้าหลัก หรือ Facebook เลยขอแวะมาแปะให้นิดนึง

www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8707

บทความนี้ เป็น 1 จาก 2 ตอนที่เขียนถึง DeLorean DMC-12

ผมเริ่มต้นด้วยการเข้าใจว่ามันคือรถอเมริกัน อยู่ในหนัง Back to the future ใช้เครื่อง PRV และขายไม่ดีจนสุดท้ายเจ๊งไป
แต่หลังจากอ่านหนังสือของ Nick Sutton (อ่านนานมาก เริ่มต้นอ่านตั้งแต่ปีที่แล้ว จนเพิ่งมาอ่านอีกรอบในปีนี้..แต่ความที่งานประจำเยอะ เลยอ่านไปแล้วก็ลืม
มาปี 2015 นี่แหละค่อยตั้งตัวได้ อ่านรวดเดียวจบ ดูสารคดี สั่งโบรชัวร์ของจริงมาจากอเมริกา อ่านเว็บชาวบ้านต่ออีกหน่อย

รถคันนี้อาจจะไม่มีอะไรน่าทึ่งมากในสายตาของคนที่ชอบรถแรง รถเร็ว หรือชอบเทคนิควิศวกรรม แต่ในแง่ของคุณค่า มันมีความน่าสนใจ
มากกว่าแค่ตัวรถ ผมเริ่มต้นด้วยความตั้งใจที่จะเขียนถึงแค่ตัวรถ แต่กลับกลายเป็นว่าซึมซับทุกอย่างไปกับกาลเวลาผ่านตัวอักษร
แล้วพบว่า การก่อตั้งจนถึงการล่มสลายของมันนั้น เป็นบทเรียนสอนคนได้ดี ทั้งในแง่การเป็นลูกน้อง ในแง่การเป็นผู้นำ และในแง่ที่
ความซวยไม่เข้าใครออกใคร

ในประเทศไทยนั้น เอกสารที่ผมได้มาจากเว็บฝรั่งบ่งบอกว่า ณ ปี 2006 ประเทศเราน่าจะมี DeLorean อยู่ทั้งสิ้น 3 คัน ผมเคยเห็นของจริง
ที่วิ่งได้ 1 คันบนถนนวิภาวดี และอีกครั้งผมพบมันที่เจษฎามิวเซียม นครปฐม

วินาทีที่แอบเอามือไปลูบตัวถังสแตนเลสแล้วมองเงาตัวเองในเงาสะท้อน..ตอนนั้นล่ะครับที่ผมตั้งใจว่าจะเขียนถึงมันแน่ๆ

ตอน 2 จะตามออกมา และผมสัญญาว่าคุณจะไม่ต้องรอข้ามฤดูแบบสมัยที่เขียน Tokyo Diary แน่นอนครับ!
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ deathsheep

Re: เอาบทความ DeLorean มาฝาก - กระทู้พูดคุยกันเรื่อง DMC-12
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 00:32:26 »
อ่านยังไม่จบแต่ไปสะดุดตาคำว่า "หอปรารถนาดี"

ออฟไลน์ localgame

Re: เอาบทความ DeLorean มาฝาก - กระทู้พูดคุยกันเรื่อง DMC-12
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:32:41 »
ชอบอ่านแนวนี้มาก ขอบคุณนะครับ

หลังจากอ่านจบแล้วพูดได้เลยว่าสุดยอดจริงๆ เป็นที่สุดแห่งบทความที่หาอ่านยากสุดๆ ในประเทศไทยจะหาคนเขียนละเอียดแบบนี้ได้น้อยมากจริงๆ เป็นหนึ่งในบทความดีๆ ชอบอ่านบทความแนวนี้ตั้งแต่อ่าน W124 เมื่อผมคิดถึงโลง กับ E30  มนต์ขลังยังไม่จางหาย

จำได้ว่าหลังมีผลิตออกมาขายใหม่ เคยเห็นอยู่ในโชว์รูมของเกรย์เจ้านึง ไม่รู้ประวัติเป็นไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:11:57 โดย localgame »

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:46:08 »
ผมนี่ --เรียกไมเคิล เจ ฟ็อกซ์ มาดูเลยครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:56:04 »
บทความที่อ่านสนุกมากครับ  เอาไปทำสารคดีได้เลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:21:19 »
อ่านไผแล้วครึ่งยังอ่านไม่จบ  ไปทำงานก่อน ;D

นี่เป็นรถที่ผมเห็นในหนังเป็นรถที่ตรึงตา ตรึงใจมากคันนึง

พอได้เห็นของจริง ก็พบว่ามันสวยกว่าในหนัง ในหนังสือ หรือในเว็บใดๆ

ตัวถังสแตนเลสนั่นเป็นสิ่งที่ผมว่ามันดูดีที่สุดแล้วในรถคันนี้ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:50:15 »
ถ้าได้คันนี้มาผมโมใส่ Flux capacitor ก่อนเลยครับ ;D

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:23:17 »
ขอบคุณ​มาก​ๆ เลย​ครับ​
ผมนี่โตมากับการได้ดูเรื่อง Back to the future แต่เด็กๆ ก็มีความรักความหลงใหล​ความผูกพัน​กับเจ้า Time Machine คันนี้อยู่เหมือนกันครับ
โตมาก็ได้รู้อะไรหลายๆ อย่าง​ของรถคันนี้มายิ่งขึ้น​ แต่ความรู้​ที่รู้ๆ มานั้นก็กระจัดกระจาย​
ซึ่งนี่เป็นโอกาสอันดีจริงๆ เลยครับ ที่จะได้เรียบเรียง​ Timeline ใหม่อย่างเรียบร้อย  :D

ปล. ปี 2015 นี่ก็เป็นปีที่หนังภาคสองย้อนเวลามาด้วยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:48:36 »
when this baby hits 88 miles per hour... you're gonna see some serious shit  :o

E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:51:35 »
เป็นรถที่พัฒนากันได้อย่างบ้าระห่ำมาก  :P
H.

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:59:57 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ

คันที่อยู่ในเจษฎามิวเซียม ผมเพิ่งจะเห็นไปเมื่อวานในรายการทีวีช่องนึงเมื่อวานนี่เอง ยังคิดอยู่เลยว่า ในเมืองไทยนี่ยังอุตส่าห์มีอยู่หนึ่งคัน ที่แท้มีอยู่อย่างน้อยก็ตั้งสามคัน คนไทยนี่ไม่ธรรมดาจริงๆครับ

ตอนที่ดูในหนังสมัยเด็กๆไม่เคยคิดเลยว่ามันเป็นรถที่ผลิตขึ้นมาจริงๆ คิดว่าเป็นรถที่มีแต่ในหนังซะอีก

ขอรีเควสล่วงหน้าเอาไว้ก่อนได้ไหมครับ อยากได้บทความของรถรุ่นนี้น่ะครับ Jaguar e-type
เพิ่งไปเจอมาว่าในเมืองไทยก็มี. http://taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1543977

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:31:55 »
ขอบคุณพีแพนครับแต่ว่าทำให้รู้ว่าระบบlambda sond ทีอยู่ในวอลโว่940 มันคีออะไรแต่ตอนนี้เข้าใจแล้วว่ามันเปนระบบเพี่มออกชเจนกับกรองไอเสียครับแต่ผมเข้าใจผิดคิดว่าเปนระบบเสียงชะอีกแต่ตอนนี้รู้แล้วครับขอบคุณพีแพนมากครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:52:21 »
ขอบคุณครับ

เป็นกระทู้ที่อ่านมันที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 13:10:55 »
.
.
.
อ่านสนุกมากครับ!
นี่ผมไม่ได้ทำงานทำการเลยวันนี้
ขอบคุณมากครับ ความรู้เพียบ
ชอบอ่านเรื่องชีวิตคนมากกว่ารถอีก

ออฟไลน์ muhamza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 13:41:44 »
สำหรับบทความนี้ ผมบอกได้เลยว่า มันไม่ได้เป็นการเสียเวลาเลยที่ได้อ่าน แต่มันคือสิ่งที่เป็นทั้งความรู้ ความหลงไหล ความชื่นชอบ ซึ่งตัวผมเองยังจำได้เลยว่า หนังเรื่อง Back to the future นั้น ออกฉายเมื่อปี 1986 ก็ประมาณ 27 ปีมาแล้ว ครั้งแรกที่ผมดู ไมเคิล เจ ฟ็อกซ์  ยัง
ตกใจว่านี่มันรถ DMC - DeLorean นี่หน่า ซึ่งมันทำให้ผมรู้จักรถคันนี้ และ อยากรู้ว่า มันมีความเป็นมาอย่างไร ถึง ตัวละครในเรื่องตกใจว่านี่มันรถเทพนี่หน่า

ต้องขอขอบคุณพี่แพนที่ได้ผลิตบทความดีๆชิ้นดี มาต่อเติม มาเปิดโอกาสให้ผมได้รู้ถึงที่มาและที่ไป (บอกเลยว่า มันคุ้มค่าที่ ไม่ทำงาน และ มาอ่าน บทความนี้) รออ่านภาคต่อนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 16:04:18 »
รอตอน 2 เลยนะเนี่ย
H.

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 16:20:20 »
สุดยอดมากครับ อ่านไม่มีเบื่อเลย
รอติดตาม Part II นะครับ  ::)
'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 16:39:09 »
ถ้าไม่ได้สิงห์ สู่อยู่ใน HLM นี่ผมคงไม่รู้จักยี่ห้อนี่แน่ๆ

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ สนุกๆ ครับผม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 17:00:31 »
รอขี่สเก็ตบอร์ดลอยได้อยู่ฮะ 21 OCT 2015...

แม่เจ้า มีเว็บไซท์ด้วย
http://www.october212015.com/

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 19:33:46 »
ผมขอขอบพระคุณทุกท่านที่ได้สละเวลาในการอ่านครับ

เข้าใจว่าบทความแบบนี้ คนอ่านจะไม่เยอะเท่ารีวิวรถใหม่ มีหลายท่านกลัวว่าเขียนงานแบบนี้แล้วไม่มีคนอ่านผมจะเลิกเขียนหรือไม่
ผมดูจากสิ่งที่แต่ละท่านตอบมา ผมคงไม่เลิกเขียนหรอกครับ ในทางตรงกันข้าม หลังจากเสร็จงาน BestDrive แล้วผมจะลุยต่อตอน 2 ทันที
ไม่อยากให้รอนานครับ มันอาจจะไม่เสร็จภายใน 28 ก.พ. เพราะเดี๋ยวมีงานประชุม และสัมนาต่างๆที่ต้องไปในช่วงวีคท้ายเดือนและต้นเดือน
กับรีวิวรถอีกหนึ่งคัน แต่ในระหว่างนั้น ผมจะทยอยนำมาเขียนต่อเรื่อยๆ เพราะข้อมูลที่มีนั้น เตรียมไว้พร้อมเขียนจนจบ แต่กว่าจะเรียบเรียงได้
ก็จะใช้เวลาหน่อยครับ

ขอบคุณอีกครั้งที่ติดตามครับ และทำให้ผมรู้สึกว่าการเขียนถึงรถเก่านั้นไม่ใช่สิ่งที่ไร้ค่าเลยในเชิงความรู้สึก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 20:47:03 »
อ่านจบแล้วครับ  ชอบตอนที่พี่แพนเขียนถึงเรื่องการทำธุรกิจของDe มาก  รออ่านpart 2 อย่างใจจดใจจ่อเลยครับ

ยังไม่เคยดูback to the futureเลย. สงสัยต้องไปหาดูแล้วละ

ออฟไลน์ tozmania

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 20:59:21 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับ

เสียดายจริงๆ ที่ตาจอห์นไม่ยอมดีลกับ BMW หรือ PORSCHE

ตกลงตาควินน์นี่คือใครครับเนี่ย อ่านไปหลอนไป นึกว่าวิญญาณ (อ่านคืนก่อน)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:12:06 »
ขอบพระคุณสำหรับสุดยอดบทความครับ  ;)

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:29:42 »
ขอบคุณมากครับ บทความดี ๆ อ่านสนุกแบบนี้หาอ่านได้ยากในบรรดาเว็ปไซต์บ้านเราครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 22:18:45 »
ขอบคุณมากครับ
เปิดไปดูในเฟส เจอรีวิวของฝรั่งตลกดีครับ สื่อถึงความขลังของรถได้เป็นอย่างดี

ชอบบทความมากครับ แต่ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึก Failed ไปกับ John
เค้าเป็นคนที่เก่งแต่ถูก spoiled โดยความสำเร็จและความหอมหวานของสังคมไฮโซใช่รึเปล่านะ
เหมือนคนเก่งที่กลายเป็นคนเสียคนอีกคนตามประวัติคนดังๆ ส่วนใหญ่ ซึ่งสังเกตุดูอาจจะมาจากครอบครัวไม่สมบูรณ์นัก
มีบทความที่เคยอ่านผ่านๆ ผมสรุปได้เองคร่าวๆ ว่า เด็กที่เติบโตมากับความยากลำบากของครอบครัว บางคนจะมีความอัจฉริยะบางอย่าง
ที่สามารถทำให้ประสบความสำเร็จได้ แต่มักจบไม่ดี

ภรรยาเค้าก็รุ่นลูกได้เลย สวยมากๆ แต่จะเป็นคู่คิดช่วย John ได้รึเปล่า เพราะอายุห่างกันมาก
แต่ก็มีข้อดีตรงทำให้ซู่ซ่าดี  ;D

ตอนท้าย ถ้าสามารถยื้อได้อีกนิดนะ  :-\
คล้ายๆ Elon Musk แต่ที่จบไม่เหมือนกันคือ Musk มาแนวฮีโร่ ใครๆ ก็รัก ใครๆ ก็อยากช่วย
ภาพลักษณ์ คนที่ยอดเยี่ยม และความพยายามสู้ไม่ถอย มันช่วย Tesla ได้จริงๆ ส่วน John นี่หลงทางไปไกลมากไปรึเปล่า
จุดจบเลยต่างกันอย่างสิ้นเชิง

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:11:38 »
ขอบคุณครับ เป็นบทความที่ดีมากๆ อ่านสนุกมากครับ

รอตอนต่อไปอยู่นะครับ

ออฟไลน์ toon 18

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:52:37 »
DMC ชื่อเหมือนรายการทีวีช่องนึงเลย

ออฟไลน์ arton

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 16:08:31 »
เป็นบทความที่ตอบคำถามผมในวัยเด็ก ตอนดูหนังเลย ว่าใครทำรถรุ่นนี้ มันมีที่มาที่ไปอย่างไร เป็นหนึ่งในบทความ "ที่ดีที่สุด" ของผม รอภาค 2 ตอน 7 - 11 ต่อครับ
ให้กำลังใจคุณแพน ทีมงาน มันครบทุกรสชาติกับชีวประวัติของ DeLorean DMC-12 คันนี้

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 16:27:57 »
DMC ชื่อเหมือนรายการทีวีช่องนึงเลย

DMC นี้หรือเปล่าครับ ;D