ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเที่ยวภาคใต้มา 10 วัน ถนนที่ภาคใต้นี้ประเสริฐมากๆ  (อ่าน 10534 ครั้ง)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
พอดีมีโอกาศได้ขับรถไปเที่ยวภาคใต้ 10 วัน ไปกับ L33 คู่ใจ จาก หัวหิน -> ตรัง -> เขาหลัก -> ภูเก็ต

ตั้งแต่ชุมพรถึงสุราษเป็นต้นไป ผมได้พบว่าถนนภาคใต้นี้น่าจะดีสุดตั้งแต่ผมขับรถเที่ยวเลยมาเลยทีเดียวครับ ทางหลวงแทบไม่มีหลุมบ่อเลยครับถึงมีก็น้อยมากๆ

ผิวลาดยางเรียบมาก ถนนส่วนมากจะ 4 เลนทั้งนั้น โดยเฉพาะสาย 4 ถนนเส้นนี้ ทำให้สายเอเชีย หรือ มิตรภาพกลายเป็นถนนประเทศกำลังพัฒนาไปเลยครับ  ;D

ถ้าใครยังไม่มีโอกาศแนะนำลองขับรถไปเที่ยวกับครอบครัวนะครับ วิวก็สวย ถนนก็ดี

กลับจากภูเก็ตถึง ขอนแก่นก็ 16 ช.ม ประมาณครับ ออก 9 โมงเช้า ถึง เที่ยงคืน  >:(

ปล. แต่ขากลับนี้ หลุมตลอดทางเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ขาไปรับได้ แต่ขากลับไม่ไหวครับ เสียดายช่วงล่างมาก

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมมาทำงานทางใต้. เส้นทุ่งสง ไชยา ผมขับประจำ 2เส้นนี้ ผมวิ่งทุกสัปดาห์

สะท้านสะเทือน จนชินชา แต่ผมยัด100อัพตลอด เส้นหลักพวกนี้

ถ้าได้ลองเข้าเส้นเทศบาล พวกตะกุกใต้วิภาวดี หรือบ้านนาเดิมนี่ ผมว่าใครได้เจอร้องทุกคนแน่

ผมกับภรรยาเรียกว่าหลุมแบบสิวเสี้ยน เหมือนโดนขุดออกหน้าถนนหายไปเลย

ไม่ใช่แอ่งเยอะมากขับมาเพลินๆเผลอๆนี่สะดุ้งเลยครับ

บ่นให้ฟังครับทำงานในจังหวัดสุราษฏร์ ฯบางเส้นดีก้ดีน่าใจหาย

ออฟไลน์ swan

จขกท ไม่ได้ล้อเล่นใช่ไหมครับ ปกติผมขับขึ้นลง กทม พัทลุงค่อนข้างบ่อย ถนนช่วงประจวบ-ชุมพร สุราษฎ์- ทุ่งสง สภาพแย่สุดๆทั้งสองฝั่ง ยิ่งสุราษฎ์ ทุ่งสง บางช่วงวิ่งได้แค่ 30 (รถเก๋ง) ผิวถนนจะแตกเป็นเหมือนเกล็ดบนหลังเต่า สภาพเป็นแบบนี้มาช้านานแล้ว

ปล รึว่าเค้าได้งบมาซ่อมแล้ว

ออฟไลน์ TDCI

หลอกให้ดีใจ แต่พออ่าน ปล. เงิบซิครับ !

• งามปะละ
ผมหมายถึงตั้งแต่ก่อนถึงสุราษไปยังตรังครับ แล้วก็ถนนหมายเลข 4 เส้นผ่าน ตรัง -> เขาหลัก ->  ภูเก็ตนะครับ ไม่ได้หมายถึงเส้นเพชรเกษมที่ลงใต้ครับ ความจริงทางลงใต้ตั้งแต่ประจวบเป็นต้นไป ผมว่ามันดีกว่า มิตรภาพ และ เอเชียนะครับ  ถนนไปกลับ 4 เลนแต่ไม่ค่อยมีรถวิ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 16:02:47 โดย KAKASHII »

ออฟไลน์ Fly to dream

อ๋อเส้นฝั่งอันดามันโอเคครับ แต่ 41 ตั้งแต่ ชุมพร มา นรกครับ นรกมากๆ  เมื่อไหร่จะทำใหม่ซักที สงสารรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Harem

ช่วงชุมพรสุราษนี้ไม่ต้องหลบเลยครับไปเลนใหนก็โดน

• งามปะละ
ช่วงชุมพรสุราษนี้ไม่ต้องหลบเลยครับไปเลนใหนก็โดน

แต่ตอนผมผ่านไปวันที่ 16 เขาเริ่มทำใหม่เป็นะระยะแล้วนะครับ เห็นขูดหน้าถนนอันเดิมออก

ถ้าทำใหม่ว่าผมทำใหม่ขากลับดีกว่าครับ ไม่ไหวเลยอันนั้นเละมาก   ;D

ออฟไลน์ Nerdys

จริงครับ ภาคใต้มีถนน 4 เลนครอบคลุมมาก ถ้าคิดเป็น % ก็คงในระดับต้นๆของประเทศ รองจากสุพรรณบุรี ;D อาจจะขรุขระหน่อยแต่ 4 เลนวิ่งสบายไม่ต้องห่วงเรื่องแซงไม่พ้น ผมว่าก็พอรับได้นะ
แต่อยากให้ลองมาทางอีสานดู มีแต่ถนน 2 เลน โดยเฉพาะอีสานใต้  :-\

ออฟไลน์ madboy

ชุมพร-ระนอง ไปทางนู้น ถนนดีกว่าอักผมว่า ขับมันสส์ หลุมมีน้อย รถไม่มาก แต่วิ่งสวนเลน  ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
กำลังสงสัย มีถนนที่ขับติดต่อกัน 100กิโลเมตร ที่ไหนประเสริฐขนาดนั้นในเมืองไทย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
มาแอบเก็บข้อมูลครับ กำลังมีแผนจะลงไปช่วงเมษานี้  :D

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ลงใต้เสี่ยงหลับในได้ ถนนตรงวิ่งลงยาวๆ นานๆ ทีมีโค้งบ้าง แต่ทางหลวงก็ชุม พบเห็นบ่อย บางทีซ้อนด่านเลย อย่างเช่นรอดด่านนี้คิดส่าหมดแล้ว แต่ไปโดน 2 โลข้างหน้า
ถ้าเส้นสุราษฏร์ อ่าวลึก กระบี่ ในช่วง 2 ปีแรกที่ตัดเสร็จใหม่ ถนนแยกเลนซ์ก็จริง แต่เวลาวิ่ต้องระวังรถเจ้าถิ่น วิ่งสวนเลนซ์เฉยเลย พบได้บ่อยมาก แต่หลังจากนั้นไม่ทราบ เพราะผมย้ายกลับ กทม. มานานหลายปีแล้ว

ออฟไลน์ THEKHAM

กำลังสงสัย มีถนนที่ขับติดต่อกัน 100กิโลเมตร ที่ไหนประเสริฐขนาดนั้นในเมืองไทย  ;D ;D ;D

เส้นเซาท์เทิร์นฮะ วิ่งยาวๆ170-180ได้
ถนนดีครับแต่รถผมเครื่อง1,600ดมแก็ส ส่วนใหญ่แช่ที่140ยาวๆพอละ

ถนนดีและโล่งครับ โล่งจนบางทีหมายืนดมอะไรไม่รู้กลางถนนเลย

แต่ก็มีรถใหญ่ปะปรายบ้าง

ออฟไลน์ SM.

กลัวว่า ทำแล้วก็พัง พังแล้วก็ทำ วนไปอยู่อย่างนี้

• งามปะละ

ทางหลวงหมายเลข 44 (Southern Seaboard) ครับของแท้แน่นอนตรงดื่ง 100 กว่าโล ไปกลับอย่างละ 2 เลน เลนไปกลับอยู่ห่างกันด้วยดู ถนนโล่ง ไม่ค่อยมีรถ ข้างทางเป็นค้นปาล์มกับต้นยาง ผมไปกระบี่ปีก่อนนี้ฟินเลย ถนนวิวสวยด้วยเขาแบบกุยหลินเมืองจีน

ออฟไลน์ Koong

พิษณุโลก-อุตรดิต-เด่นชัย  ทางเรียบดีครับ มีโค้งขึ้นเขาลงเขาบ้างแต่ไม่โหด

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
เดือนที่แล้วไปอ่าวมะนาว ช่วงก่อนถึงอ่าวมะนาวนี่แบบ คุณพระ รถผมขับได้แค่80 อะ เกินนี้เหมือนสปริงจะเด้งออกมา  พอขากลับเท่านั้นละ โห้ว เหลือ40 สิบล้อแม่งชนท้ายหลายรอบมาก   :'(

ออฟไลน์ fvsKAL

• Newbie
  • *
ปีที่แล้วขับรถไปพังงา 2 หนค่ะ

หนแรก ขาไปใช้ทล.4(เพชรเกษม) ขากลับใช้ทล.401 และทล.41(สายเอเชีย)
หนที่สอง ขาไปใช้สายเอเชีย และทล.44(แลนด์บริดจ์) ขากลับใช้ทล.415 ทล.401 และสายเอเชีย

เพชรเกษมช่วงใต้หัวหินลงไป กับสายเอเชีย ผิวทางไม่ดีเลยค่ะ
โดยเฉพาะช่วงปราณบุรี - ทับสะแก เป็นอะไรที่ลืมไม่ลงจริง ๆ

แต่เพชรเกษมช่วงตั้งแต่แยกปฐมพร - ระนอง - พังงา น่าขับมาก
แม้ส่วนใหญ่จะเป็นถนนเลนร่วม/ถนนเลนสวน แต่ผิวทางน่ารัก ^^ และวิวสวย
ตอนที่ไปหนแรก เขากำลังขยายถนนเป็น 4 เลนอยู่หลายช่วง
อีกไม่กี่ปีคงเสร็จ - -;

คราวหน้าถ้าจะลงไปอีก กำลังคิดอยู่ว่าจะบินไปดีกว่าไหม
แล้วไปหารถเช่าขับแถวนั้นแทน

ออฟไลน์ kira&friend

ผมว่าช่วงลงภาคใต้แถวๆปราณบุรีเลยไปทางกุยบุรีก็ขุรขระนะครับ

อยากให้ทุกคนระวังด้วยนะครับ จากประสบการณ์ที่เคยขับลงใต้มา บอกเลยว่า ถ้าเจอรถขับไม่ดี ขับแย่ๆ ให้ห่างดีกว่าครับ อย่าบีบแตรเอาคืน เพราะคนใต้บางคนพกปืนมาในรถด้วย
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ mkuski

ผมว่าช่วงลงภาคใต้แถวๆปราณบุรีเลยไปทางกุยบุรีก็ขุรขระนะครับ

อยากให้ทุกคนระวังด้วยนะครับ จากประสบการณ์ที่เคยขับลงใต้มา บอกเลยว่า ถ้าเจอรถขับไม่ดี ขับแย่ๆ ให้ห่างดีกว่าครับ อย่าบีบแตรเอาคืน เพราะคนใต้บางคนพกปืนมาในรถด้วย

55  เขียนแบบนี้ มันจะ... ฮ่าไปนะครับ

คนที่ไหนก็ต้องระวังครับเรื่องบีบแตร่
คนภาคอื่นไม่พกปืนหรือครับ...

จะภาคไหน ถนนดีๆก็ต้องระวังหลุมขนาดใหญ่นะครับ  ลงทีเดียวจบ
ถนนลงใต้ กว่าดีได้ ก็ทรมานมานาน  และดีเฉพาะเส้น Asia นะครับ แต่ดีสักพักหลุมก็มา เพราะรถบรรทุกน้ำหนักเกิน
เส้นอื่นๆ 555 ต้องลองเอง ระวังถนนไม่รับโค้ง ต้นโค้งรับดีปลายโค้งบานออก อันตรายมาก  ในโค้งถนนไม่เรียบ  และหลุมบริเวณคอ สะพาน  มีหมด  ถ้าไม่ชินทาง ช้าๆก็ดีครับ ไม่ว่าที่ไหนๆ
ผมว่า ถนนมันก็เหมือนกันๆ ทั้งประเทศ โกงจนไม่ได้มาตรฐาน

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
หมายเลข4 กับ 41 แยกกันที่ชุมพรครับ
4 ไประนอง พังงา  ภูเก็ต  กระบี่  ตรัง
41ชุมพร สุราษฎร์  ทุ่งสง พัทลุงแล้วเจอกับ4ตรงใหนผมไม่ทราบ แต่เส้น 4 เพชรเกษมดีจริง เพราะไม่ใช่ทางหลักเหมือน41
ปล เส้น4เพชรเกษมยังมี 2เลนอยูบางช่วง แถวแยกนาเหนือถึงอ่าวลึก