ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นfeeling ระหว่าง viosกับyarisตัวปัจจุบันครับ  (อ่าน 6489 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
มีสุภาพสตรีผู้ใต้บังคับบัญชาที่ทำงานของผม เธอต้องการออกรถใหม่ครับ จึงมาปรึกษาผม เธอเจาะจงเฉพาะเจ้าตลาดเท่านั้น ขับรถจาก A-->B  ในเมือง:นอกเมือง 80:20 บางวันถูกผมตำหนิเนื่องจากมาสาย เธอเลยเหน็บผมว่าต้องการรถที่ไม่อืดเกินไป ดังนั้นผมจึงขอ brain strom จากเพื่อนสมาชิกว่า 2รุ่นนี้ feeling การขับปกติบ้านๆนั้น แตกต่างกันมากน้อยอย่างไรบ้างครับ การทรงตัว พวงมาลัย ความนุ่ม การเก็บเสียง  คุณภาพวัสดุ อัตราเร่ง กับ consumption ผมให้เขาดูในreview คุณจิมมี่เรียบร้อยครับ เนื่องจากผมไม่ทราบอะไรเลยเกี่ยวกับ2รุ่นนี้ครับ ไม่เคยสัมผัสเลยครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ถามความเห็นfeeling ระหว่าง viosกับyarisตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 18:03:41 »
ถ้าดูตัวเลข 0-100 จะเห็นว่า Vios และ Yaris เร็วพอๆ กัน แต่เวลาใช้งาน มันคนละเรื่อง คนเรามันไม่คิกดาวน์ทุกครั้งให้เกียร์พังเล่นหรอก

พอมาลองขับจริง แตะเบาๆ Vios พุ่งกว่ามาก ส่วน Yaris ไหลเรื่อยๆ จนคันหน้าทิ้งห่าง แล้วมีคันอื่นมาแทรก ต้องอัดคันเร่งเอาบ่อยๆ ซึ่งก็ไม่ดีกับตัวเกียร์ในอนาคต

Vios ดีกว่าตามราคาทุกอย่าง เก็บเสียง ความนุ่ม ส่วนคุณภาพวัสดุพอๆ กัน พูดกันตรงๆ เลยนะ ไมล์กระดาษปริ้น หลอดไฟเล็กๆ 1 ดวง ผิดกับ City ที่ให้ไมล์เรืองแสงสีฟ้าอย่างลิบลับ

ส่วนถ้ามองหาความประหยัด ไป Vios CNG ก็ดีครับ ได้ยินว่าถังใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ H.

Re: ถามความเห็นfeeling ระหว่าง viosกับyarisตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 18:21:28 »
เครื่อง 1.5 กับ 1.2 กับเกียร์ที่ต่างกัน นอกนั้นผมว่าพอกันหมด
ถ้าแค่แรงขึ้นก็โอเคแหละ แต่ผมว่าค่ายอื่นก็โอนะ
H.

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 19:10:24 »
ผมว่าเรื่องมาสายเกี่ยวกับการจราจรมากกว่า ตื่นให้เช้ากว่านี้คือการแก้ให้ตรงจุดที่สุด

เรื่องรถถ้าขับรถทั่วๆไปผมว่ายาริสโอเคกว่าครับ ไม่ต้องมาฟังคนบ่นเครื่องเก่าเกียร์เก่าด้วย

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 20:53:32 »
อันนี้ ผมขอบอกก่อนเลยว่า คำว่า"อืด"ของแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ บางคน120ก็ว่าเร็วแล้ว บอกคน120ก็ว่าอืด

ออกตัวดีเลย์หน่อยว่าอืด หรือมันอืดจริง เพราะน้ำหนักโดยสาร

เข้าเรื่องเลย ผม เชียร์ ยารีส นะ 1200cc. ที่ไม่น่าเกลียด ห้องโดยสารกว้างพอๆกัน แต่ต่างกันที่ราคาครับผม

รุ่น J E S เหมือนกันราคาต่างกันร่วมแสนบาทเลย  ผมนั่งยาริสของของหลาน ได้ขับได้นั่งผมว่ามันก็สะดวกดี

กะทัดรัดดีนะ หรือเพราะผมขับแต่รถDเซกเม้นกับSUVก็ไม่รู้นะ มันเข้าจอดง่ายอะไรง่ายไปหมด ระบบช่วงล่าง

ความประหยัด ผมว่ามันโอเคนะ ข้อติสำหรับผม คือมันแคบลงมาเยอะเลย เทียบกับรถDเซกเม้นกับSUV

ยังคิดอยู่เลย ถ้ามีตังจะซื้อไว้ให้แม่บ้านขับไปทำงานไปตลาด เพราะคุณเธิบ่นว่ารถคันใหญ่ๆขับยาก กะยาก  :-\

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:46:26 »
วิออสตัวปัจจุบันผมไม่เคยขับเลย แต่ผมเปลี่ยนจาก City ids-i เป็นยาริสตัวนี้  ผมใช้แค่ในเมือง ผลคือมันอืดกว่า city เยอะเลย กินน้ำมันมากกว่าด้วย  แต่ส่วนตัวคิดว่าที่ยาริสมันอืดเพราะเกียร์ด้วยอ่ะครับ จะออกตัวเร็วหน่อยกด 2000 รอบ แป้บเดียวมันเปลียนเกียร์ให้จนรอบลงมาเหลือพันต้นๆ อีก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:55:04 »
จากที่ใช้ชีวิตกับวีออสมา 3 รุ่น และขับยาริสใหม่บ่อยๆ

พูดถึง 2 รุ่นนี้
ถ้าขับในเมือง เร่งๆเบรคๆ เปลี่ยนเลน ออกจากซอย โยกขวาไปกลับรถ
เจ้าสองคันนี้ถือว่าเหมาะกับชีวิตเมืองมากครับ
ไปเยาวราช ซองแคบๆ แคมรี่ถอยเข้าไม่ได้ แต่ผมถอยเข้าสบายมาก
กลับรถในซอยแคบๆก็ทำได้นะ ออกจากซอยเลี้ยวเข้าซอย ไม่เกี่ยวไปโดนอีกเลนแน่นอน

ว่ากันที่ฟิลลิ่งการขับกันบ้าง
อย่างที่คุณ Staples บอกไว้ครับ วีออสดีกว่า ยิ่งในสายตาผม ดีกว่าค่อนข้างชัดเจน
วีออสทดเกียรไว้ค่อนข้างจัด ต่างกับยาริสที่ช่วงออกตัวมาแนวนุ่มๆไหลๆ
ในแง่อัตราเร่งก็เหมือนกัน กดเต็มตีนแรงพอๆกัน แต่ในชีวิตจริงมันไม่ใช่
วีออส ครึ่งคันเร่ง แตะเบาๆก็พรวดออกไปแล้ว แต่ยาริสจะให้พุ่งพรวดแบบวีออสต้องกดลึกหน่อย
ไม่นับว่า ถ้าต้องแบกคนมาด้วย วีออสทันใจกว่าครับ

ความประหยัด...
ถ้าไม่รังเกียจ วีออส 9-11 โลลิตรในเมือง ก็โอเคครับ
ยาริสจะอยู่แถวๆ 11-12 โลลิตร แต่ถ้าวิ่งทางไกล ขับชานเมือง ยาริสประหยัดกว่าชัดเจน

เรื่องช่วงล่าง เบรค ห้องโดยสาร ผมว่าพอๆกัน
สาวๆน่าจะชอบรถ 5 ประตูในแง่ของรูปทรง แต่ขอบอกเลยว่าไม่จริง
ในแง่ของการใช้งาน รถซีดานเหมาะกับสาวๆกว่ามาก เช่น ข้าวของเครื่องใช้
โดยเฉพาะรองเท้า แฟนผมมีรองเท้าในรถ 5-6 คู่ ดีนะที่เป็นรถซีดาน ไม่งั้นคงมีปัญหาเรื่องกลิ่น...
ยังไม่นับว่า ในแง่ของการช๊อปปิ้ง ข้าวของที่รกรุงรังบนรถสาวๆ
การที่เป็นรถซีดาน คือยัดฝาท้ายแล้วจบ แต่ถ้าเป็นแฮชแบค ลองคิดภาพดูล่ะกันครับ
(อ้างอิงจากที่มีเพื่อนผู้หญิง 8-9 ใน 10 คน เบาะหลังมีไว้วางของมากกว่าวางคน)

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 22:38:24 »
ผมเคยจะไปจองยาริส เจอไมล์กระดาษ อัตราเร่งออกตัว เข้าไป อืม Altis ก็ได้ว่ะ วิออสนี่ไม่เคยอยู่ในหัวสมอง B-Segment ชั่วโมงนี้ต้อง Jazz หรือ City แหละ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 22:41:37 »
เชียร์ Yaris ครับ เพราะด้านข้างมันสวยดี
อย่างที่บอก ไมล์กระดาษปริ้นท์ แบบนี้ออกตัวถูกกว่าเป็นแสนจะเสียดายน้อยกว่าครับ
Vios ผมว่าตอนไมเนอร์น่าจะแก้ลำ เพราะอุปกรณ์ และ option ถูกเพื่อนๆ นำไปไกลแล้ว
แต่ภายนอกสวยจบนะ คล้ายรถรุ่นใหญ่แพงๆ ในค่ายที่ขายเมืองนอกหลายรุ่น
เดี๋ยว Camry ก็มาเป็นหน้า Vios อีก มันดีตรงนี้แหล่ะ

ปล พยายามอย่าออกรุ่นท๊อปที่มีแอร์ออโต้นะครับ มันใช้งานจริงไม่ดีเลย เพราะผสมลมเพื่อปรับอากาศไม่ได้
แอร์มือบิดใช้งานได้ดีกว่าครับ ยังควบคุมน้ำยาแอร์เองได้อยู่ โอเคเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 00:58:20 »
ไมล์กระดาษมันน่าเกลียดมาก แฟนผมไม่สนใจเรื่องรถเลยสักนิดเดียว
ไปลองนั่งดูครั้งแรกยังบอกว่าเรือนไมล์น่าเกลียดจัง ยังกับกระดาษปริ้น  :-\
และเท่าที่ลองขับผมว่าวีออสยังมีอัตราเร่งดีกว่านิดหน่อย + ได้ส่วนลดมากกว่า เซลล์ก็จะเชียร์วีออสมากกว่ายาริส
ส่วนตัวให้เลือกผมเอายาริส เพราะมันถูกกว่ามาก
ปล. รถแรงไม่แรง ไม่ใช่คำตอบของการมาทำงานสายครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 07:43:16 »
เชียร์ Yaris ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:46:20 »
คนจะสาย ขับIM STI ก้อสายครับ ช่วงRush hour นี่ กำลังรถไม่น่าจะเกี่ยว  ::)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:08:34 »
วีออสไปเต๊อะครับ เดี๋ยวบอกว่ามาสายเพราะ Eco Car มันอืด  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:13:55 »
วิ่งในกรุงเทพ เผื่อเวลาไปเลยครับ 2 ชั่วโมง ไกลหน่อย 3 ชั่วโมง รถติดมันทุกเวลา!
ส่วนรถ ถ้าขับเร็วผมว่า vios ทันอกทันใจมากกว่าครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 12:35:07 »
ผมกำลังคิดว่าถ้าถอย Vios แล้วยังมาสาย รอบหน้าเขาจะขอ Camry หรือ CLA เลยมั้ยครับ ถ้า CLA แล้วยังมาสายอีก สงสัยคงต้องซื้อ ฮ. ส่วนตัวให้แล้วละ ไม่สายแน่ๆ
H.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 12:58:10 »
ผมขับ Jazz ยังไปสายเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 14:28:52 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ บรรยากาศยังคงอบอุ่นเหมือนเดิมเลยครับ ความคืบหน้าตอนนี้ผมให้คุณเธอเขาเข้ามาอ่านละครับ ผมก็แนะนำอะไรไม่ค่อยได้เหมือนกันใน2รุ่นนี้ คงให้เธอไปทดลองขับดูครับ เหมือนในนี้ยังก้ำกึ่ง 50:50นะครับ เจ้าตัวเหมือนจะเอนมาทางวีออสนะครับ ส่วนเรื่องมาสายประเด็นคือเขาเหน็บผมเฉยๆน่ะครับไม่มีอะไรครับ
มีข้อมูลเพิ่มเติมแชร์ต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 16:19:29 »
เท่าที่เคย test drive มาทั้ง 2 รุ่น
ภายในคล้ายกันมาก
การตอบสนองคันเร่ง vios กินขาดครับ กดเป็นพุ่งกว่า yaris ชัดเจน
การเบรค vios ก็เช่นกัน แตะนิดเดียวเอาอยู่เลย หัวทิ่มกันได้
ลักษณะการขับในเมือง ผมว่าการแตะคันเร่งแล้วพุ่งได้ดีจะดีกว่า มันซอกแซก เปลี่ยนเลน แล้วเร่งออกไปแบบไม่โดนคันหลังด่า
แถม vios สวยกว่า yaris ที่มีหนวด ชัดเจนเช่นกัน
yaris อืดครับกดไปแทบจะมิด ผลที่ได้คือ อืดดดดด ค่อยขึ้นๆ โอยยยย
ส่วนภายใน yaris ดีกว่า ขนของสัมภาระได้มากกว่า
ส่วน option ตัว G เจ็บนิดๆ ที่ yaris มี มือจับโครเมี่ยม push start แต่ vios มือจับสีเดียวกับตัวรถ ใช้กุญแจ start
ส่วน เซ็นทรัลล๊อกแบบ auto lock(ขับรถเกิน 30km/hr), กระจกมองข้างพับไฟฟ้า ไปติดเพิ่มเองไม่มี
ส่วนงานแล๊กเกอร์รถมีผิวเปลือกส้มไม่รุนแรงนัก แต่เกิดรอยขนแมวง่ายมากกว่ารถรุ่นพี่ อาจจะใช้ไป 2 อาทิตย์ ขนแมวเพียบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 23:32:03 »
Vios ผมเคยขับสั้นๆ วัดกันก็ไม่ต่างครับ

แต่ Yaris รู้สึกอืดกว่าชัดเจนเลย