ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเเหลือด่วน...แบตเตอรี่ Captiva  (อ่าน 5226 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
ขอความช่วยเเหลือด่วน...แบตเตอรี่ Captiva
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:02:26 »
รถพ่อครับ Chevrolet Captiva ดีเซล ปี 2012

มีอาการสตาร์ทติด แต่ต้องลากนาน ตอนสตาร์ทมีอาการไฟตก (เป็นอาการแบตเสื่อมใช่มั้ย?)

คราวนี้ เลยหาข้อมูลเรื่องแบตเตอรี่รถรุ่นนี้ ปรากฎว่า ฟ้าเปิด...แบตเตอรี่ไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่อง

คือ ถ้าไม่เปลี่ยนที่ศูนย์ ก็ต้องหาร้านที่สั่งรุ่นนี้ที่ใส่ทดแทนได้เข้ามา

โทรถามราคาที่ศูนย์ ราคาเกือบ 6,000 !!!! แม่เจ้า

ก็เลยลองศึกษาหาข้อมูลแบตเตอรี่ไปเรื่อยๆ ไปพบข้อมูลเรื่องค่า CCA ที่ในเว็บนั้นบอกว่า ถ้ายิ่งมาก ยิ่งสตาร์ทติดง่าย

แต่สังเกตุว่าข้อมูลเรื่องค่า CCA นี้ มีบางเว็บเท่านั้นที่บอก และหลายๆ เว็บให้ความสำคัญกับค่า Amp มากกว่า

จึงอยากปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ สมช.เกี่ยวกับค่า CCA ในแบตเตอรี่รถยนต์ ว่าจริงเท็จแค่ไหน และในแบตเตอรี่แต่ละลูกมีระบุให้เราสามารถอ่านดูหรือไม่ครับ?

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเเหลือด่วน...แบตเตอรี่ Captiva
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:11:58 »

amp คือ ประจุไฟ ที่จุได้

cca   คือค่าความสมบูรณ์ของ battery ลูกนั้น

ตอนซื้อ เค้าไม่ได้บอกค่า cca  เลือกตาม amp

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
Re: ขอความช่วยเเหลือด่วน...แบตเตอรี่ Captiva
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:28:06 »
ของศูนย์บริการแพงไปหน่อยครับ (--แต่ก็เข้าใจได้) ราคานี้ซื้อแบตเตอรีแพงๆ แบบ VARTA ได้นะเนี่ย
ของเดิมจากโรงงาน เป็นแบตเตอรี ACDelco ผลิตในประเทศไทย
ลองเปลี่ยนเป็นตัวอื่นบ้างครับ
DIN 75 ราคาตั้งแต่สามพันกว่าถึงสี่พัน
พวก โบลิเดน (ผลิตในประเทศไทย) พูมา (ผลิตในประเทศเกาหลี) บ็อช (ผลิตในประเทศเกาหลี)

ออฟไลน์ Armaru

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 11:43:05 »
 ผมใช้ Cruze 2.0 LTZ 2012 เครื่อง VCDI 2.0 (เครื่องเดียวกับ Captiva )ในคู่มือระบุไว้ว่า เครื่องยนต์ต้องการ CCA 600 จากแบตเพื่อช่วยในการ ignition ครับ 
แนะนำให้ท่านหาแบตที่มี CCA ให้สูงกว่า 600 เยอะๆไปเลยยิ่งดีครับ ค่านี้จะลดลงเรื่อยๆตามอายุของแบต 
ก่อนเปลี่ยนก็ให้วัดขนาดความสูง+กว้างของแบตไว้ก่อนก็ดีครับ จะได้หาแบตที่ใส่ลงช่องได้พอดีๆ
ของผมใช้ PUMA DIN90  ลูกละ 4100 ลงช่องขนาดพอดีเป๊ะ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 13:42:28 »
BOLIDEN 12MB100 DIN100 ขั้วจม ใส่ลงพอดีไม่ต้องแปลงอะไรใดๆ ครับ

ราคาพร้อมเทิร์นของเก่าประมาณ 4000 - 5000 แล้วแต่ร้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 13:47:58 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ anglo_vj

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 14:01:55 »
ผมใช้ Cruze 2.0 LTZ 2012 เครื่อง VCDI 2.0 (เครื่องเดียวกับ Captiva )ในคู่มือระบุไว้ว่า เครื่องยนต์ต้องการ CCA 600 จากแบตเพื่อช่วยในการ ignition ครับ 
แนะนำให้ท่านหาแบตที่มี CCA ให้สูงกว่า 600 เยอะๆไปเลยยิ่งดีครับ ค่านี้จะลดลงเรื่อยๆตามอายุของแบต 
ก่อนเปลี่ยนก็ให้วัดขนาดความสูง+กว้างของแบตไว้ก่อนก็ดีครับ จะได้หาแบตที่ใส่ลงช่องได้พอดีๆ
ของผมใช้ PUMA DIN90  ลูกละ 4100 ลงช่องขนาดพอดีเป๊ะ

ตอนนี้โทรไปถามร้านประจำแล้วครับ เค้าให้เอารถเข้าไปลองเลย ซื้อไม่ซื้อไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 15:55:02 »
ใช้ Boliden ตามข้างบนเหมือนกันครับ ตรงรุ่นเลย