ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดล้อไม่มีได้ใส่ในตำแหน่งเดิมเป็นอะไรไหมครับ ?  (อ่าน 1462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ .. เวลาที่ผมไปเปลี่ยนเบรคหรือบางครั้งทำอย่างอื่นแล้วจะต้องถอดล้อ ผมก็จะเจอ 2 รูปแบบครับ

แบบแรก - ช่างเค้าก็จะ mark ตำแหน่งที่ถอดไว้ครับ อย่างเช่นโลโก้หัวทิ่มอยู่เค้าก็ mark ไว้ครับ พอตอนใส่เค้าก็จะใส่ตำแหน่งเดิมคือให้โลโก้หัวทิ่มเหมือนเดิมครับ

แบบสอง - ช่างเค้าถอดออกมาเลยครับ แล้วก็ไม่ได้ทำเครื่องหมายอะไรเลย พอเสร็จแล้วก็ใส่กลับเข้าไปโดยที่ล้อไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ถอดออกมาครับ

ผมเลยอยากถามว่าทั้งสองแบบแตกต่างกันไหมครับ แล้วมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: ถอดล้อไม่มีได้ใส่ในตำแหน่งเดิมเป็นอะไรไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 21:46:18 »
ไม่จำเป็นต้องทำมาร์ค ใส่ได้เลยครับ
ไม่แตกต่างและไม่มีผลเสียอะไรครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ถอดล้อไม่มีได้ใส่ในตำแหน่งเดิมเป็นอะไรไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 09:47:28 »
ถ้าหมายถึงฝาครอบกลางล้อ  อันนี้แล้วแต่ร้าน บางร้านก็ตบๆ ไม่ดูตำแหน่งเลย 4 ล้อหันไปคนละมุม...มันก็ไม่สวย
ผมเจอแบบี้ 2 ครั้ง  พอเปลี่ยนร้านเป็นร้านรู้จักกันเริ่มซื้  เราก็บอกได้เลยให้หันให้ตรงตำแหน่งจุ๊บลมทุกล้อ
งานก็ออกมาดี  บางครั้งเด็กร้านลืมเราบอกปุ๊บก็ถอดล้อมาใส่ใหม่ให้เลยครับ
ผมเป็นคนละเอียดนิดนึง ;D
ไม่มีผลต่อการขับนะครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 10:15:13 »
ถ้าถ่วงจี้มา คงมีบ้างล่ะมังครับ  ::)