ผู้เขียน หัวข้อ: Spec Mazda CX3 ตัวเต็มๆ ในญี่ปุ่นมาแล้ว  (อ่าน 16232 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Spec Mazda CX3 ตัวเต็มๆ ในญี่ปุ่นมาแล้ว
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:21:44 »
เท่าที่ตามข่าวดูเหมือนว่า Mazda CX3 จะทำตลาดในประเทศญี่ปุ่นเป็นประเทศแรก
น่าจะตามรอย Mazda 2 แบบนี้คงต้องมาลุ้นกันว่าบ้านเรา CX3 จะมาทันปลายปีหรือไม่
ตอนนี้สงคราม Subcompact SUV เริ่มระอุไม่แพ้ Compact SUV แล้ว  ;D ;D

ที่มา http://www.cx-3.mazda.co.jp/spec/specification.html

น้ำหนักรถมากกว่า Mazda 2 เกือบๆ 200 Kg (Mazda 2 หนักประมาณ 1,142 Kg. ในไทย)
ต้องลุ้นกันว่า Mazda CX3 จะยังคงเป็นดีเซลเทอร์โบ 1.5 ลิตรเข้ามาเพียงขนาดเดียวหรือไม่
หรือจะเอาเบนซิล 2.0 ใน Mazda 3 มาด้วย

เพราะด้วยน้ำหนักรถขนาดนี้ อัตราเร่งน่าจะตกลงกว่า Mazda 2 อยู่พอสมควร
ยังดีที่เป็นดีเซลแรงบิดขนาดนี้คงพอช่วยได้บ้าง แต่คงไม่เร็วไปกว่า HRV แหงๆ

แต่มันสวยจริงๆนะ พับผ่าสิ !!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:28:04 โดย nonp »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: Spec Mazda CX3 ตัวเต็มๆ ในญี่ปุ่นมาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:53:08 »
ดูจากกระแสmz2ดีเซลที่ค่อนข้างซึมลูกค้ายังไม่รับ

แนวโน้มเครื่อง2.0น่าจะมาสูง
แต่เอ๊ะ แล้วเรื่อวE85ล่ะ
หรือจะมาแล้วบอกว่าเติมแค่E20ก็พอแบบcx5

ออฟไลน์ H3T

Re: Spec Mazda CX3 ตัวเต็มๆ ในญี่ปุ่นมาแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:54:04 »
 เท่ากับว่า B-Crossover ในรุ่น 4WD รุ่นเดียวที่ช่วงล่างหลังเปลี่ยนจากคานบิดในตัว FWD เป็นแบบอิสระ ก็คือ
  Nissan Juke

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:59:11 »
ลุ้น ขับ4จะเข้ามาด้วยไหมนะ
ถ้าเข้ามานี่ ไม่รู้ subaru xv จะลดราคาเหลือ 8 แสนป่าวหว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:08:28 »
อยากให้ขับสี่มาครับ
ไม่รู้ตัวจริงจะสวยแบบในรูปมั้ย Mz2 ตัวจริงความสวยดรอปลงจากในรูป 30% คหสตนะครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:24:33 »
อยากให้เอาเข้ามาขาย...

แต่จะเอาเข้ามาขายเหรอ?
มาสด้า เปิดรุ่นเยอะเกินตัวไปไหม ถ้าจะเพิ่มอีกรุ่น

คงต้องให้บางรุ่นที่ขายตอนนี้แป้กสนิทก่อน ถึงกบ้าเอามา
....ตอนนั้น...ตลาดวายอล้วมั้ง???

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:32:33 »
อยากให้เอาเข้ามาขาย...

แต่จะเอาเข้ามาขายเหรอ?
มาสด้า เปิดรุ่นเยอะเกินตัวไปไหม ถ้าจะเพิ่มอีกรุ่น

คงต้องให้บางรุ่นที่ขายตอนนี้แป้กสนิทก่อน ถึงกบ้าเอามา
....ตอนนั้น...ตลาดวายอล้วมั้ง???

มาขายครับ เพราะพื้นฐานแชร์กับ 2 เยอะ
ทำให้จัดการต้นทุนได้มีประสิทธิภาพสูง และเราสามารถส่งไปออสด้วย
สเปคเทพๆ มีแน่ แต่ไม่รู้ได้ขายในประเทศรึเปล่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:41:51 »
เปิดรบเต็มกระดาน ดูไม่ใช่วิถีมาสด้าแบบดั้งเดิมแหะ ปกติมาสด้าต้องเดินทีละตัวเอาเบี้ยไปตายก่อน ม้าไปตายก่อน เรือถึงจะออก ขุนถึงจะขยับ

แต่มาสด้ายุคไหม่ อะไรก็เกิดขึ้นได้
H.

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:48:26 »
เปิดรบเต็มกระดาน ดูไม่ใช่วิถีมาสด้าแบบดั้งเดิมแหะ ปกติมาสด้าต้องเดินทีละตัวเอาเบี้ยไปตายก่อน ม้าไปตายก่อน เรือถึงจะออก ขุนถึงจะขยับ

แต่มาสด้ายุคไหม่ อะไรก็เกิดขึ้นได้

หลังๆรู้สึกว่ามาสด้าเริ่ม ใช้ขุน ใช้โคน ใช้เรือ ใช้ม้า ออกหมดเลยครับ
พวกเบี้ยๆ(ศูนย์ในมุมมองผม)หลังๆดูกระเตื้องขึ้น ไวขึ้น แต่รู้สึกเหมือนเบี้ยมีขนาดเล็ก ไม่ขยายสักที หลังๆรอคิวนาน
กลัวพิษเศรษฐกิจเข้ามาขม้ำขุน ม้า โคน เรือ ตายหมดจัง อิอิ  ;D

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:54:57 »
สวยมากแต่เบาะหลังคงแคบมากตามเคย  ???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:57:10 »

หลังๆรู้สึกว่ามาสด้าเริ่ม ใช้ขุน ใช้โคน ใช้เรือ ใช้ม้า ออกหมดเลยครับ
พวกเบี้ยๆ(ศูนย์ในมุมมองผม)หลังๆดูกระเตื้องขึ้น ไวขึ้น แต่รู้สึกเหมือนเบี้ยมีขนาดเล็ก ไม่ขยายสักที หลังๆรอคิวนาน
กลัวพิษเศรษฐกิจเข้ามาขม้ำขุน ม้า โคน เรือ ตายหมดจัง อิอิ  ;D

อยากให้ Mazda 6 มาจังเลย ทำตลาดแบบจิ๋วๆ แบบ XV ก่อนก็ได้ครับ ดังแล้วค่อยรุกแบบเต็มๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:59:38 »
ไม่กลัวมาสด้าต่างประเทศ แต่กลัวมาสด้าไทยที่ตัดโน้นตัดนี่ออกเยอะแล้วยังขายราคาแพงอีกมากกว่า แล้วก็พากันผิดหวังไปอีก

อยากให้มาสด้าจัดเต็มราคาเท่า hrv หรือต่ำกว่านิดนึง ผมว่ามาสด้าแจ้งเกิดเบอร์3ได้แน่

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 10:06:22 »
ถ้าตัดไฟหน้าออกอีก คนจะหมดศรัทธาแล้วนะรู้ยัง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 13:12:22 »
ดูจากกระแสmz2ดีเซลที่ค่อนข้างซึมลูกค้ายังไม่รับ

แนวโน้มเครื่อง2.0น่าจะมาสูง
แต่เอ๊ะ แล้วเรื่อวE85ล่ะ
หรือจะมาแล้วบอกว่าเติมแค่E20ก็พอแบบcx5

ผมเข้าใจว่า ญี่ปุ่นไม่มี E85 นะครับ ?? ใครรู้บอกที
E85 มีใช้แค่บางประเทศ ที่เป็นเมืองเกษตร

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 13:34:49 »
มาสด้ายุคใหม่ ลุยตลาดไทยเต็มที่ครับ

ไม่ปลายปีนี้ก็ต้นปีหน้า ผมว่ามาแน่ๆ

ได้ยินมาว่า ประกอบที่ AAT ด้วยครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 14:23:41 »
ถ้าใส่เครื่องของสามมาผมว่าแจ่มเลยครับ

ออฟไลน์ McLatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 15:51:26 »
เมื่อวันพุธที่แล้วผ่านโชว์รูมมาสด้า(ญี่ปุ่น)เห็นจอดคู่กับ cx-5 ก็สวยดีนะครับ

อยากเข้าไปดูเหมือนกัน แต่พูดไม่เป็น 55555

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:06:49 »
Cx3 จะผลิตที่มาเลย์ 

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:11:11 »
อาจจะใส่เครื่อง 2.5 กับ 2.2D มาก็ได้  ;D

เพราะ 1.5D คงลากไม่ไหว ถ้ามาจะอาจจะโดน HRV กินนิ่มๆ

แต่ถ้าใส่ 2.2D กับ 2.5 มานะ โอ้วแม่เจ้า ได้คำตอบกับรถแรงราคาประหยัดเลยทีเดียว  :o

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 18:03:59 »
รอดูปลายปี

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 18:42:31 »
ดูตรงตารางอัตราสิ้นเปลืองแล้ว น่าสนใจนะครับ
20 km.l ขึ้นไปทั้งนั้นเลย

ถ้ามาขายในไทย เหลือสัก 17 km.l ก็ยังโอเคนะ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 19:07:11 »
อยากให้มาไทยจัง ยัด 1.5 D แล้วเซทคันเร่งใหม่ยังไงก้อน่าจะแรงกว่า จู๊คหรือ ecospot
แต่ราคาจะเซ็ทยังไง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 19:30:46 »
ผมสงสัยมากเลยว่า ราคาจะไปจบที่เท่าไหร่

เพราะขนาด 2 Diesel ที่ได้ภาษี Eco car ช่วย

ราคาตัว top ยังเกือบ 8 แสนเลย :D

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 19:46:06 »
ผมสงสัยมากเลยว่า ราคาจะไปจบที่เท่าไหร่

เพราะขนาด 2 Diesel ที่ได้ภาษี Eco car ช่วย

ราคาตัว top ยังเกือบ 8 แสนเลย :D

ไม่เน้นประหยัดอะไรมาก CX3 ไม่น่ามีดีเซลมั้งครับ ถึงตัวส่งออกจะมีแน่นอนก็ตาม
ถ้าใส่ดีเซลมาให้ ราคาคงขยับสูงลิ่วๆ แต่ตัวเลขแรงม้าก็แค่ 105 ม้า มันดูเทียบ HRV ไม่ได้เลย
มันต้องเครื่อง 2000 เครื่องเดียว เอาอยู่
แต่ราคาอย่าโหมมากนักได้มั้ย เครื่อง 2000 - 8.5 แสน ถึง 9.5 แสน
มีรุ่นราคาประหยัดอีกรุ่น จับเครื่องเบนซิน 1500 ตัวส่งออกของ 2 มาใส่ให้เฉพาะตลาดบ้านเรา ราคา 7.5 - 8.5 แสน
จะเป็นพระคุณอย่างมาก
เพิ่มรุ่นท๊อป 4x4 อีกสักรุ่นก็ได้ ขาย 1,030,000 (มีเลข 3 ให้สมกับชื่อ CX3)
ถ้าตั้งตัวเลขมาแบบนี้ ผมว่ามันน่าซื้อทุกรุ่นย่อยเลย เผลอๆ บางบ้านอาจจะซื้อสองคัน
บ้านนึงซื้อ ตัวขับสี่ไว้เที่ยวเขากับครอบครัว กับตัวพันห้าให้ลูกชายขับไปมหาลัย
อีกบ้านซื้อ ตัวสองพันให้ตัวเอง ตัวพันห้าให้แฟนใช้

หรือจะตั้งราคายังไงก็ได้ให้คนเห็นแล้วว้าว ก็แล้วกัน เพราะเศรษฐกิจมันไม่ดีเลย มันยังจมไม่สุดด้วยซ้ำ ยังอีกยาวๆ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 21:30:36 »
คงรอเห็นตัวจริงก่อนค่อยสรุปอะครับ เพราะ Mazda 2 นี่พอตัดไฟสวยๆออกไป ความงามของมันก็ลดลงอย่างมากมายจริงๆ โดยเฉพาะเมื่อมาเจอตัวเป็นๆด้วยแล้ว ผมว่ามันสวยแค่สีเดียวอะครับ คือแดง ตอนนี้เจอแต่พวกสีขาว สีเงินบนถนน (เริ่มเห็นละครับ ทีแรกเป็นห่วงว่าเปิดตัวมาเป็นเดือน แทบไม่เห็นเลย) พอเห็นแล้วบอกได้เลยว่า มันจืดมากๆ จืดลงไปถนัดใจ จนบางขณะก็คิดว่า Vios แอบดูสวยกว่าเยอะซะอย่างนั้น

แค่กลัวว่า CX-3 จะซ้ำรอยเดิมอีกหรือเปล่าเนี่ยแหละครับ = ='
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 22:17:11 »
ถ้าผมเป็นฝ่ายการตลาด Mazda ผมจะวางตำแหน่งให้สู้กับ Juke และ Ecosport
เพราะดูแล้วการจะแย่งยอดจาก Juke ง่ายกว่าแย่งจาก Hrv เยอะ
Mazda ลองคิดดูดีๆนะ อยากให้มันขายดีๆเพราะมันสวยมาก 5555

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 23:59:25 »
เดี๋ยวนะ ทำไมถึงคิดว่าจะยัดเครื่อง 2.0 มาให้ครับ คันกะเปี๊ยกแค่นี้ ยังไงก็ระดับ จู๊ค กับ อีโคสปอร์ต
ไม่ไปจับ HRV แน่นอน ทุกวันนี้ผมยังไม่มองว่า HRV จะเป็นคู่แข่งของ อีโคสปอร์ต กับจู๊คเลย ถ้าไม่นับราคาจู๊คที่ใกล้ HRV

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 17:41:20 »
เดี๋ยวนะ ทำไมถึงคิดว่าจะยัดเครื่อง 2.0 มาให้ครับ คันกะเปี๊ยกแค่นี้ ยังไงก็ระดับ จู๊ค กับ อีโคสปอร์ต
ไม่ไปจับ HRV แน่นอน ทุกวันนี้ผมยังไม่มองว่า HRV จะเป็นคู่แข่งของ อีโคสปอร์ต กับจู๊คเลย ถ้าไม่นับราคาจู๊คที่ใกล้ HRV

ผมเห็นด้วยครับ แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้นะอย่าพึ่งรีบด่วนตัดสินใจอะไรจะดีกว่า

ถ้า 2.0 มาลงจริง ผมว่าแจ่มมากๆเลย

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 19:31:38 »
คงรอเห็นตัวจริงก่อนค่อยสรุปอะครับ เพราะ Mazda 2 นี่พอตัดไฟสวยๆออกไป ความงามของมันก็ลดลงอย่างมากมายจริงๆ โดยเฉพาะเมื่อมาเจอตัวเป็นๆด้วยแล้ว ผมว่ามันสวยแค่สีเดียวอะครับ คือแดง ตอนนี้เจอแต่พวกสีขาว สีเงินบนถนน (เริ่มเห็นละครับ ทีแรกเป็นห่วงว่าเปิดตัวมาเป็นเดือน แทบไม่เห็นเลย) พอเห็นแล้วบอกได้เลยว่า มันจืดมากๆ จืดลงไปถนัดใจ จนบางขณะก็คิดว่า Vios แอบดูสวยกว่าเยอะซะอย่างนั้น

แค่กลัวว่า CX-3 จะซ้ำรอยเดิมอีกหรือเปล่าเนี่ยแหละครับ = ='

เห็นด้วยครับ จืดสนิท ออสบางทีดูเด่นกว่า

แต่ 2 ยังมีข้อดีอีกข้อ คือเจ้าซีดาน มองแว่บๆ นึกว่า 3 ทุกที
น่าจะขายดีตรงจุดนี้ด้วยนะ  ;D

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 21:43:31 »
ภายในกว้างกว่า 2 มั๊ยครับ หรือเน้นนั่งแค่ข้างหน้าเหมื่อนเดิม
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'