ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเลี้ยวช่วงออกตัวจะมีเสียง "กึก" เบาๆ และสะเทือนที่พวงมาลัย  (อ่าน 4214 ครั้ง)

ออฟไลน์ secret2427

• Newbie
  • *
รถผม HONDA CRV G4 2.0E 4WD  Minorchange
        อาการเวลาเข้าเกียร์ถอย แล้วสลับไปเกียร์เดินหน้า หรือถอยเสร็จแล้วดับเครื่อง เมื่อกลับมาเดินหน้าออกจากซอง(เวลาถอยเข้าซองจอดรถ) แล้วค่อยๆหมุนพวงมาลัยทางซ้าย หรือขวา (ไม่ได้หมุนสุด)  จะมีเสียง "กึก" และสะเทือนขึ้นมาที่พวงมาลัยครับ นำรถเข้าศูนย์แล้วให้ช่างประจำศูนย์ตรวจสอบหาสาเหตุไม่เจอ จึงติดต่อช่างเทคนิคจากฮอนด้าเข้ามาร่วมตรวจสอบ ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ครับ 
        รถซื้อมาไม่ถึง 3 เดือนเลยกังวลนิดหน่อย (รถเข้าศูนย์ครั้งแรก 7 ก.พ.58 ครั้งที่2 บันทึกเสียงส่งฮอนด้า 16 ก.พ. 58 ครั้งที่3 ช่างเทคนิคฮอนด้าเข้ามาร่วมตรวจสอบ 23 ก.พ.) อาการเจอตั้งแต่ออกรถครับ
อาการแบบนี้สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ และจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
รถผมก็เคยเป็น  teana j31 ช่างบอก rack พวงมาลัยหลวมครับ ลองดูครับแต่ของผมเป็นเสียกึกตอนเบรคแล้วหน้าจมเยอะๆ ครับ หรือไม่ก็เวลาเหยียบเนิน ตอนลงเนินจะมีเสียกึกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมว่า แร็ค
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
- rack พวงมาลัย
- ลูกหมากคันชัก
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
รถผม ปาาเจโร่สปอร์ต ก็เป็นครับ
ตอนแรกไปหลายศูนย์ก็หาไม่เจอ
อาการคือ จอดรถ ดับเครื่อง ทิ้งไว้สักพัก ประมาณ 5 นาที
แล้วกลับมาขับอีกรอบ รถวิ่งไปสัก 10 ม. จะมีเสียงดัง คลืดๆ

สรุปคือ มอเตอร์ ABS เริ่มทำงานครับ
ลองจอดแล้วไม่ดับเครื่อง แล้วออกตัวจะไม่เป็น
ถ้าอาการนี้ก็ปกติครับ
เหมือนว่าเราดับเครื่องแล้ว ระบบไฟฟ้ามันคลายประจุ
แล้วพอสตาร์ตใหม่ ระบบก็เริ่ม ทำงานใหม่คร้บ