ผู้เขียน หัวข้อ: มองแบรนด์ Chevrolet กับ Ford ต่างกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 9612 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: มองแบรนด์ Chevrolet กับ Ford ต่างกันอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:03:20 »
เอาเท่าที่ทางบ้านใช้มันทั้งสองยี่ห้อนะครับ
ภาพลักณ์ของแบรนด์ ผมให้พอๆกัน ในสายตาคนส่วนใหญ่ มองว่ารถยุโรป+อเมริกันทั้งคู่ (แต่ถ้าคนเล่นข้อมูลรถเยอะๆ จะรู้ว่า Cruze นี่เกาหลีจ๋าเลย)

ศูนย์บริการ ผมให้ฟอร์ดเหนือกว่า อย่างน้อย การบริการที่เราสัมผัสได้ พวก Service mind มีมากกว่าค่อนข้างมาก ราคาอะไหล่ถูกกว่านิดนึง แต่ตัวรถเชฟที่บ้านค่อนข้างจุกจิก แต่ฟอร์ดกลับไม่ค่อยเจอ เลยทำให้ต้องพึ่งพิงศูนย์เชฟบ่อยๆ ซึ่งหลายครั้ง พึ่งพิงไม่ได้ โดยเฉพาะงานทำสี ห่วยบรม

และถ้าถามว่า จะซื้อคันใหม่ เป็นฟอร์ด หรือเชฟ ณ ตอนนี้ตอบได้เลยครับ ว่าอาจจะฟอร์ด
แต่บ้านผมไม่ได้ยึดติดกับแบรนด์ ถ้ามีรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่ถูกใจ ก็อาจปันใจได้ทันที

ออฟไลน์ H.

Re: มองแบรนด์ Chevrolet กับ Ford ต่างกันอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 01:18:24 »
เชฟ มีดีที่ประวัติศาสตร์นอกนั้นก็เป็น GM กว้านซื้อมายำๆรวมๆออกมาเป็นรถ 1 คัน

ฟอร์ด มีดีทั้งประวัติศาสตร์และ R&D ในยุโรป แล้วยังเข้าอกเข้าใจคนเมกาบ้าพาวดีกว่า มุ่งมั่นที่จะสร้าง และตั้งใจที่จะทำ (แต่ศูนย์บ้านเรายังต้องพัฒนา)
H.

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:31:00 »
ผมเป็นห่วงค่ายอเมริกันจะเป็นแบบ chrysler jeep สมัยก่อน ที่ลอยแพลูกค้าครับ

Chevrolet สถานะการณ์ไม่ดีเลย ส่วน Ford ผมไม่แน่ใจแต่ก็ไม่เห็นข่าว

ซึ่งมานอนอยู่บ้านผมคันนึง...ไปไหนไม่ได้แล้ว ไม่มีใครเอา

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:03:55 »
เห็นข่าวรถยนต์อเมริกัน โดยเฉพาะที่ GM จะ Downsize ในไทยแล้ว
ทำให้ผมนึกถึง joke ทางด้านบริหารธุรกิจอันนึง เกี่ยวกับการบริหารงาน ระหว่าง อเมิกา กับ ญี่ปุ่น ลองอ่านดูนะครับ เห็นภาพดี! 555+

-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-

Friday Joke - The Canoe Race

“A Japanese company and a North American company decided to have a canoe race on the St. Lawrence River. Both teams practiced long and hard to reach their peak performance before the race.

On the big day, the Japanese won by a mile. The North Americans, very discouraged and depressed, decided to investigate the reason for the crushing defeat.

A management team made up of senior management was formed to investigate and recommend appropriate action. Their conclusion was the Japanese had 8 people rowing and 1 person steering, while the North American team had 8 people steering and 1 person rowing. So, North American management hired a consulting company and paid them a large amount of money for a second opinion.

They advised that too many people were steering the boat, while not enough people were rowing.

To prevent another loss to the Japanese, the rowing team’s management structure was totally reorganized to 4 steering supervisors, 3 area steering superintendents and 1 assistant superintendent steering manager. They also implemented a new performance system that would give the 1 person rowing the boat greater incentive to work harder.

It was called the”Rowing Team Quality First Program“, with meetings, dinners and free pens for the rower. There was discussion of getting new paddles, canoes and other equipment, extra vacation days for practices, and bonuses.

The next year the Japanese won by two miles. Humiliated, the North American management laid off the rower for poor performance, halted development of a new canoe, sold the paddles, and canceled all capital investments in new equipment. The money saved was distributed to the Senior Executives as bonuses and the next year’s racing team was outsourced to India.”

ที่มา: https://joshkaufman.net/friday-joke-the-canoe-race/
Everything has an exception!

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:48:04 »
Chev กลัวคุณภาพสินค้า
Ford กลัวบริการหลังการขาย
แต่ถ้าต้องให้เลือกยี้ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง ผมไป Ford ครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:17:28 »
GM ประสบปัญหาเรื่องเงิน ทำให้การพัฒนารถไม่ไปไหน ช้าตามหลัง ford มาก ปัจจุบันมีแค่ usa กับ china ที่มียอดขายสูงอยู่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:23:05 »
ผมเป็นห่วงค่ายอเมริกันจะเป็นแบบ chrysler jeep สมัยก่อน ที่ลอยแพลูกค้าครับ

Chevrolet สถานะการณ์ไม่ดีเลย ส่วน Ford ผมไม่แน่ใจแต่ก็ไม่เห็นข่าว

ซึ่งมานอนอยู่บ้านผมคันนึง...ไปไหนไม่ได้แล้ว ไม่มีใครเอา

ของผมสีเขียวครับ รุ่น LE ปี 98 ;D

ซื้อมา 6.99 แสนขายไป 5.5 แสนในระยะ 1 ปีครับ ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 22:37:40 »
จากความรุ้สึกของผมที่เป็นลูกค้า เชฟฯ

ฟอร์ด พัฒนาไปทางด้านบวก เขาพัฒนาด้านบริการให้ดีขึ้น จากที่มีเสียงด่าทอไปมาก แต่คงค่อยเป็นค่อยไป มีปัญหาก็ทยอยแก้ไข รถออกแบบสวยงามโดนใจกลุ่มลูกค้าคนไทย ปัญหาอะไรต่างๆ ในระยะหลังๆมาก็ไม่ค่อยมีเสียบ่นหรือเสียงด่าสักเท่าไร
เชฟโรเลต ย่ำอยู่กับที บางทีก็ถอยหลัง ความศรัทธาที่มีให้ต่อคนทั่วไปและลูกค้า สร้างความรุ้สึกด้านลบ ใครที่เคยซื้อรถเชฟโรเลตมาใช้ ผมรับรองไม่มีใครจะซื้อคันต่อไปในแบรนด์เชฟโรเลตแน่ๆ ถ้ามีคงส่วนน้อยมากๆ อย่างน้อยผมคนหนึ่งละ ที่หมดศรัทธาแบรนด์นี้ เสียใจกับทางGMด้วยที่คุณ เสียลูกค้าไป1คนแล้ว

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 23:23:05 »
Chev กลัวคุณภาพสินค้า
Ford กลัวบริการหลังการขาย
แต่ถ้าต้องให้เลือกยี้ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง ผมไป Ford ครับ

แน่ใจหรอครับ ว่าท่านกลัวบริการหลังการขายของฟอร์ดมากกว่าเชฟ