ผู้เขียน หัวข้อ: มองแบรนด์ Chevrolet กับ Ford ต่างกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 9606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ ผมแอบเชียร์ทั้งสองแบรนด์เพราะคิดว่าตัวรถจากค่ายอเมริกันดีกว่าค่ายญี่ปุ่นพอสมควร ส่วนตัวแล้วชอบดีไซน์ของ Chevrolet มากกว่า Ford จำได้ว่าก่อน Ranger ใหม่เปิดตัว Ford ตามหลัง Chevrolet อยู่พอสมควรนะครับ แต่ตอนนี้เริ่มนำห่างออกไปเรื่อย ๆ แล้ว แถมบางเดือนยังนำ Mazda ด้วยซ้ำ แอบเสียใจที่ Chevrolet จะเริ่มถอนตัวจากตลาด B-Segment เหมือนกัน แต่ก็หวังว่าจะปรับปรุงตัวเองแล้วกลับมารุกตลาดแบบเต็มที่เมื่อ Model Line-up พร้อมกว่านี้ ......

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: มองแบรนด์ Chevrolet กับ Ford ต่างกันอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 14:21:20 »
ผมเป็นห่วงค่ายอเมริกันจะเป็นแบบ chrysler jeep สมัยก่อน ที่ลอยแพลูกค้าครับ

Chevrolet สถานะการณ์ไม่ดีเลย ส่วน Ford ผมไม่แน่ใจแต่ก็ไม่เห็นข่าว

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: มองแบรนด์ Chevrolet กับ Ford ต่างกันอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 14:39:15 »
มอง Ford เป็นรถที่ดี งานประกอบดี แต่ศูนย์บริการต้องปรับปรุง

มอง Chevrolet เป็นรถที่ออกแบบดี แต่ไม่สุด งานประกอบไม่ดี QC ไม่เข้ม ศูนย์บริการไม่สามารถบอกได้ว่าดีกว่า หรือแย่กว่า Ford

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 14:49:35 »

ผมมองว่า ในบ้านเรา Ford เหนือกว่าเยอะครับ ติดตลาดโลก และติดตลาดยุโรษที่ว่าเจาะยาก

ส่วน Chevrolet  ฐานะ ทางการเงินไม่ค่อยดีครับ ดีแค่ใน อเมริกา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 14:54:46 »
ผมว่า timing ช่วงนี้ของ Chevrolet แย่ด้วยจริง ๆ อ่ะครับ ดันเจอปัญหาหนักจากรุ่นที่ขายดีที่สุดอย่าง Cruze/Captiva จนเป็นกระแสในเน็ท แถมยังทิ้งช่วงโมเดลใหม่ของสองรุ่นนี้นานเกินไปมาก ๆ Captiva ตัวนี้ขายมาตั้งแต่ 2007 แล้ว นี่ก็จะ 8 ปีแล้ว ยังไม่เห็น spyshot รุ่นใหม่ ๆ เลย ทั้ง ๆ ที่ตอนนี้กระแส SUV มาแรงมาก ๆ ก็ไม่มี B-SUV เด็ด ๆ ใน Model line-up เลย ผมว่าบางทีเน้นแต่กระบะกับ SUV ก็อาจจะเหมาะสมแล้วนะครับ บ้านผมใช้ Colorado มา 2-3 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย อาจจะปั้นง่ายกว่าในรุ่นต่อ ๆ ไป

ปล. อยากให้เอา Opel กลับมาทำตลาดในส่วนของรถเก๋งที่ Chevrolet จะถอนตัวออกไปจัง อาจจะปั้นแบรนด์ได้ไม่ยากด้วย มีข้อแตกต่างจากแบรนด์ญี่ปุ่นอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:02:51 »
กับ Ford ผมรู้สึกเหมือนเอารถยุโรปที่สเกลล่างกว่า VW ลงมาหน่อยนึงมากกว่า ส่วน Chev นี่คือยังทำให้นึกถึงพวกรถอเมริกันใหญ่ๆแต่ดูแข็งๆทื่อๆจืดๆ..

JONNY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:10:11 »
Chevrolet ภายได้ GM
ถ้าเอาเนื้อต่อเนื้อ รุ่นต่อรุ่น
ฟอร์ดยอดขายมันติดลมบนเกือบทุกรุ่นเลยนะ(ทั่วโลก)
ผมว่า ฟอร์ดไม่น่าห่วงเท่า Chev
บ้านเรา
chev รถเก๋งขายดีกว่า ford  chev บ้าเปล่าจะไม่ตลาดซะแล้ว
chev รถกระบะยอดขายแย่กว่าford ดันจะทำตลาดต่อไป จะไหวอีกไหม
แต่นั้นหละทั้งหมดต้องดูยอดขายในหลายประเทศด้วย คุ้มกับการผลิตแต่ไหน ตัวเลขคงเห็นกันอยู่

promt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:24:14 »
เก๋ง ครูซ ขี่ โฟกัส
กระบะ เรนเจอร์ ขี่ โคโด้

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:47:30 »
มองว่ารถดีตามสไตล์อเมริกัน

แต่บ้านเราQCห่วยและกฎหมายอ่อนกว่าต่างประเทศ

Fordดีกว่าหน่อยตรงที่มีเทคโนโลยีใหม่ๆมาให้ใช้มากกว่าในขณะที่เชฟนั้นเงียบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 10:39:12 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 16:58:08 »
ผมยังมองford ถ้าดีจบทั้งคัน(หลังจากใช้มาแล้ว พบมีจุดบอด แก้จุดบอดได้ผมก็ยังอยากใช้) แต่ไม่เคยมองเชฟเลย ขนาดผมไปลองcruze ผมไม่ชอบหลายอย่าง แถมคนรู้จักหลายคนมีเรื่องฟ้องเชฟแล้ว ชนะคดีด้วย รถมันมีปัญหาจริงๆให้ตายเหอะ

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 17:25:05 »
ถ้าถามมุมมอง ผมขอตอบตามความรู้สึกที่พอเอ่ยชื่อปั๊ปแล้วรู้สึกอย่างไรน่ะครับ  สำหรับผมมองว่ารถฟอร์ด คหสต เหมือน ชายวัยกลางคน ป๋า อบอุ่น มากด้วยประสบการณ์  อะไรมาก็แก้ไขได้ดี
ส่วนเชพ คหสต เหมือน คนวัยรุ่น เพลบอย ไว้ใจอะไรไม่ได้ ไม่ค่อยมีความรับผิดชอบ  แต่มันคงเป็นแค่ความรู้สึกครับ แต่ในชีวิตจริง ไม่ทราบเพราะไม่เคยใช้ทั้ง 2  แบรนด์

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 18:37:56 »
ฟอร์ดสถานะการเงินดีกว่า GM เยอะครับ ไม่เคยต้องขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลสหรัฐ แบบ GM

ดังนั้น GM ที่ปิดโรงงานในอินโด เป็นส่วนหนึ่งของการตัดเนื้อร้ายออกไปอยู่เฉยๆครับ เค้ากำลังปรับส่วนที่ไม่มีกำไรออกไป   ฟอร์ดก็ปิดไปหลายที่ สเปน ฟิลิปปินส์ เป็นต้น และออสเตรเลียกำลังจะโดนปิด จะเหลือแค่ส่วนพัฒนาผลิตภัณท์อย่างเดียว

เอาเป็นว่าเค้ากำลังปรับตัวกันครับ GM แย่กว่าตรงที่ล้มละลายมาแล้ว  แต่ฟอร์ดแค่เฉี่ยวๆไปจนกลับมาดีแล้วในปัจจุบัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

MacH1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 19:33:07 »
Chevy ---> Impala, Vette, Camaro

Ford ----> Stang, Taurus, GT, Focus RS, Fiesta ST, T- Bird

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 19:36:06 »
ฟอร์ดสถานะการเงินดีกว่า GM เยอะครับ ไม่เคยต้องขอความช่วยเหลือจากรัฐบาลสหรัฐ แบบ GM

ดังนั้น GM ที่ปิดโรงงานในอินโด เป็นส่วนหนึ่งของการตัดเนื้อร้ายออกไปอยู่เฉยๆครับ เค้ากำลังปรับส่วนที่ไม่มีกำไรออกไป   ฟอร์ดก็ปิดไปหลายที่ สเปน ฟิลิปปินส์ เป็นต้น และออสเตรเลียกำลังจะโดนปิด จะเหลือแค่ส่วนพัฒนาผลิตภัณท์อย่างเดียว

เอาเป็นว่าเค้ากำลังปรับตัวกันครับ GM แย่กว่าตรงที่ล้มละลายมาแล้ว  แต่ฟอร์ดแค่เฉี่ยวๆไปจนกลับมาดีแล้วในปัจจุบัน

ถ้าตัวที่เหลืออยู่กับ Cruze/Captiva ใหม่ยังขายไม่ได้อีก ก็ตัดไปเรื่อยๆ ครับ ไม่มีอนาคตนะผมว่า
ดูท่าทางตัวใหม่มาก็น่าจะปัญหาเยอะเหมือนเดิม credit มันเสียไปแล้วครับ
ผมว่าอยู่ที่นับเวลาถอยหลังมากกว่า เพราะบริษัทแม่ก็ไม่ยี่หระประเทศแถวนี้อยู่แล้ว
อาจจะเหลือแค่ผลิตกระบะดีเซลในอนาคตก็เป็นได้ครับ การตัด Sonic ทิ้งทั้งที่ยังขายดีกว่า Fiesta
และการเบรกไม่เข้า Eco car 2 ทั้งๆที่สำหรับบริษัทอื่น ถือเป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องเข้าเพื่อไม่ให้ตกขบวนรถไฟ บ่งบอกได้เป็นอย่างดี
ว่าตอนนี้เงินกู้ท่านคงร่อยหลอเต็มที ฝั่งเก๋งเหลือแต่ Cruze เพราะ timing การเตรียมงานผลิตมันมาเยอะแล้วจึงต้องทำ
เศรษฐกิจก็ร่อแร่ บริษัมแม่ไม่เห็นความสำคัญอยู่แล้ว เงินเพิ่มเติมคงยาก ถ้าจะเลี้ยงไว้คงเลี้ยงแค่บางส่วน

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 20:01:35 »
Ford โปรดัก ดี ปัญหาที่นโยบายการให้บริการ
อย่างน้อยยังพอมีดีบ้าง คุณภาพรถ การดีไซนดีเลย
ถ้าแก้ไขนโยบายบริการ แก้ภาพลักษณ์ได้ยังพอมีอนาคต
เพราะโปรดักที่ดีจะขายตัวเองได้

ส่วน
chev มันห่วยมาตั้งแต่ต้นทาง โปรดักเองก็ไม่ตอบโจทย
คุณภาพมีปัญหาตั้งแต่global purchase แล้วมาเจอทีมบริหารไม่เก่ง
รับมือกับปัญหาก็แย่ แล้วเจอปัญหาเยอะๆเข้าเลยเละเทะ
ถ้ายังไม่มีโปรดักดีๆออกมา อนาคตแย่ครับเพราะฐานลูกค้าหายหมด

แต่ทั้งสองจะถึงขั้นเก็บกระเป๋ากลับบ้านแจกแพลูกค้ามั้ย
ผมว่าไม่ขนาดนั้น

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 20:18:32 »
Ford ดีทุกอย่างยกเว้นศูนย์บริการในไทย

Chev รถยังดีไม่เท่าฟอร์ด ศูนย์ในไทยยิ่งแล้วใหญ่

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 21:22:56 »
ถ้าจะมีใครที่ต้องไป ผมว่าchevมีโอกาสไปมากกว่าfordครับ

ออฟไลน์ Jaew

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 22:35:13 »
ดูห้องรับแขกกับห้องน้ำของchevของ0ที่กาญจนบุรีและนครปฐมแย่มากๆแสดงถึงการประหยัดงบส่วนแรกก่อนกิจการจะปิดตัวลง คล้ายๆกับห้างเล็กๆที่ขาดทุนจนใกล้ปิดกิจการ ส่วนของฟอร์ดดีกว่ามากมายครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 23:36:23 »
chevrolet  ตอนออกมาใหม่ๆ  คนซื้อดีใจ แต่ใช้ๆ ไป ต้องร้องจ๊าก   รถราคาพรีเมี่ยม แต่ว่าการดูแลไม่พรีเมี่ยมเลย  cruze เชื่อไหมครับบางคนซื้อเพราะว่ามันแพงจริงๆ มันดูหรู แต่ขับได้ไม่กี่ครั้ง ก็ต้องจอดอย่างเดียว เสียงบ่นเยอะกว่าเสียงยกย่อง
Ford  พี่ที่่ทำงานผม รถคุณพี่ น่าจะมีอายุ 30 ปีได้ แต่ก็ยังขี่นะครับ  Ford เป็นรถที่ดีครับ มีบางอย่างที่ต้องปรับปรุง และก็ช่างประจำศูนย์ต้องเก่งกว่านี้อีกหลายๆ ขั้นครับ

บางครั้งคนก็ไม่ได้ซื้ออะไรที่มันดีที่สุดนะ แต่ว่าซื้ออะไรที่มันถูกใจที่สุดมากกว่า

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 23:54:57 »

Chevนี่มันไม่ใช่แบรนดหรูนะครับ
แม้แต่ในอเมริกาเอง คนยังไม่ใช้เลยถ้าต้องซื้อเอง
ส่วนใหญ่จะเป็นฟรีทรถเช่า รถบริษัท รถราชการ รถlimo จะมีเยอะหน่อยก็SUVรถตู้
Sedan ไซดกลาง ของChevนี่สู้accord camryไม่ได้เลย(ที่อเมกาCamry เปนไซสกลาง)

สถานการGMในตลาดอเมริกาเองยังไม่ดีเลย คนยุคใหม่ๆไม่ใช้รถอเมกัน เพราะปัญหาคุณภาพสินค้า
โชคดีหน่อยที่ได้ตลาดบราซิลตลาดจีนมาช่วย

เรียกว่าได้โชคมาช่วยมากกว่าปัญหาเดิมๆยังมีอีกเยอะ

ส่วนFord. ได้ตลาดยุโรปมาช่วยเยอะมากและทำได้ดีเพราะอ่านขาดว่าตลาดโลกไม่เหมือนอเมกา
แยกฝ่ายออกแบบของยุโรปออกมาเลย เลยสำเร็จในตลาดยุโรป
ในตลาดโลกก็ใช้แผนเดียวกัน มีlocalizeมากขึ้น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 00:20:10 »

ถ้าตัวที่เหลืออยู่กับ Cruze/Captiva ใหม่ยังขายไม่ได้อีก ก็ตัดไปเรื่อยๆ ครับ ไม่มีอนาคตนะผมว่า
ดูท่าทางตัวใหม่มาก็น่าจะปัญหาเยอะเหมือนเดิม credit มันเสียไปแล้วครับ
ผมว่าอยู่ที่นับเวลาถอยหลังมากกว่า เพราะบริษัทแม่ก็ไม่ยี่หระประเทศแถวนี้อยู่แล้ว
อาจจะเหลือแค่ผลิตกระบะดีเซลในอนาคตก็เป็นได้ครับ การตัด Sonic ทิ้งทั้งที่ยังขายดีกว่า Fiesta
และการเบรกไม่เข้า Eco car 2 ทั้งๆที่สำหรับบริษัทอื่น ถือเป็นสิ่งจำเป็นที่ต้องเข้าเพื่อไม่ให้ตกขบวนรถไฟ บ่งบอกได้เป็นอย่างดี
ว่าตอนนี้เงินกู้ท่านคงร่อยหลอเต็มที ฝั่งเก๋งเหลือแต่ Cruze เพราะ timing การเตรียมงานผลิตมันมาเยอะแล้วจึงต้องทำ
เศรษฐกิจก็ร่อแร่ บริษัมแม่ไม่เห็นความสำคัญอยู่แล้ว เงินเพิ่มเติมคงยาก ถ้าจะเลี้ยงไว้คงเลี้ยงแค่บางส่วน

เอาว่าเชพ ต้องพลิกตัวเองให้ได้แบบในจีนครับ เอาของดีๆทำให้ฟื้นให้ได้   แต่ก็เถอะ ยังไงในไทยอยู่ยาวครับ ไม่ไปแน่นอน แต่จะปรับปรุงกันพักใหญ่แน่ๆ แบบฟอร์ดนั่นแหละครับ สมัยก่อนนี่ก็หนักหนา จนตอนนี้ดีขึ้นเห็นได้ชัด

ยังไงเชพ ก็อยู่ครับผมเชื่ออย่างนั้น แต่ต้องปรับเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ice_rx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 00:48:36 »
ความเห็นส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่ายังไง Chevrolet ก็ยังผลิตในไทยอยู่ ไม่หนีไปไหน เพราะนอกจากจะขายในไทย แล้วยังต้องส่งออกในประเทศละแวกนี้อยู่ดี
ระหว่าง Chev กับ Ford ต่างกันตรงไหน
Chevrolet เป็นแบรนด์ลูกในเครือ GM แต่ถ้าดูยอดขายแล้ว ถือว่ามีสัดส่วนมากกว่ายี่ห้ออื่นในเครือ คุณภาพการขับขี่ดีกว่ารถญี่ปุ่นเยอะ แต่ศูนย์บริการเจ้ากรรมทำปวดหัว จนลูกค้ากลัวหัวหดไม่กล้าซื้อ (แต่ผมก็ยังกล้าซื้อแม้ว่าเพื่อนที่ทำงานจะบอกว่าทำไมไม่ซื้อยี่ห้อ !@£$%^&* ล่ะ ก็ผมคิดว่าเชฟมันโอเคสุดแล้ว)
Ford ยอดขายทั่วโลกแม้จะแพ้ GM แต่ถ้าแยกย่อยเป็นตามยี่ห้อ ก็พบว่าขายได้มากกว่าแบรนด์เชฟ คุณภาพการขับขี่ดีเช่นกัน งานประกอบผมว่าเนี๊ยบกว่าเชฟ แต่ศูนย์บริการไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้ (ที่รู้ว่าขับดีเพราะเคยเช่ามาขับตอนไปต่างจังหวัด)

โอกาสพลิกฟื้นยังมีแน่ๆสำหรับทั้งสองยี่ห้อ ตัวผมเองได้รู้ข่าวอย่างนี้ก็ยังไม่ล้มเลิกแผนการซื้อ SUV ของเชฟโรเลตน่ะ ผมจะรอตัวไมเนอร์เชนจ์ของ Captiva / Trailblazer

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 01:22:21 »
Ford โปรดัก ดี ปัญหาที่นโยบายการให้บริการ
อย่างน้อยยังพอมีดีบ้าง คุณภาพรถ การดีไซนดีเลย
ถ้าแก้ไขนโยบายบริการ แก้ภาพลักษณ์ได้ยังพอมีอนาคต
เพราะโปรดักที่ดีจะขายตัวเองได้

ส่วน
chev มันห่วยมาตั้งแต่ต้นทาง โปรดักเองก็ไม่ตอบโจทย
คุณภาพมีปัญหาตั้งแต่global purchase แล้วมาเจอทีมบริหารไม่เก่ง
รับมือกับปัญหาก็แย่ แล้วเจอปัญหาเยอะๆเข้าเลยเละเทะ
ถ้ายังไม่มีโปรดักดีๆออกมา อนาคตแย่ครับเพราะฐานลูกค้าหายหมด

เห็นด้วยครับ ถึงแม้จะได้มีโอกาสได้ใช้บริการศูนย์ Ford มาบ้างเพียงแค่ 2-3 ครั้ง
แต่ก็พอจะทำให้ผมรู้สึกได้ว่ามันช่างแตกต่างจากค่ายเจ้าตลาดพอสมควร ในบางด้าน
และเหตุผลสำคัญที่ทำให้ Ford (Thailand) ยังสามารถอยู่รอดได้ ก็เพราะ Product มันดีพอที่จะขายตัวมันเอง

ส่วน Chevrolet ตั้งแต่ตอนที่ยกเลิกทำตลาดกระบะ Colorado บางรุ่นย่อย
และไม่นานมานี้ก็มีข่าวออกมาอีกว่าจะเลิกผลิต Spin กับ Sonic
ทำเอาลูกค้าบางรายส่ายหัว ผิดหวัง แทบอยากจะขายรถทิ้ง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 02:04:03 »
เพิ่งนึกขึ้นได้เหมือนกันว่า Chevrolet ก็เพิ่งจะถอนตัวออกจากตลาดยุโรปเมื่อปีก่อนนี่เองมั้ง
แต่สถานการณ์ต่างกับแถบบ้านเราเยอะ เพราะในยุโรป GM มี Opel/Vauxhall ที่ขายดีมากอยู่แล้ว
ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมถึงคิดจะเอา Chevrolet ไปเจาะตลาดยุโรปตั้งแต่แรก
การตัดสินใจครั้งนี้คงเป็นส่วนหนึ่งของการปรับกลยุทธ์ระดับ global ขององค์กรเลยมั้ง

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 07:10:31 »

เอาว่าเชพ ต้องพลิกตัวเองให้ได้แบบในจีนครับ เอาของดีๆทำให้ฟื้นให้ได้   แต่ก็เถอะ ยังไงในไทยอยู่ยาวครับ ไม่ไปแน่นอน แต่จะปรับปรุงกันพักใหญ่แน่ๆ แบบฟอร์ดนั่นแหละครับ สมัยก่อนนี่ก็หนักหนา จนตอนนี้ดีขึ้นเห็นได้ชัด

ยังไงเชพ ก็อยู่ครับผมเชื่ออย่างนั้น แต่ต้องปรับเยอะ

ที่ตลาดจีนไปได้ดีเพราะบริษัทแม่ให้ความสำคัญ และคิดว่าเป็นโอกาสสำคัญเนื่องจากจีนไม่ชอบรถญี่ปุ่น
ที่เคยมาข่มเหง อารมณ์รักชาติปะทุอยู่บ่อยครั้ง GM จึงทำทุกอย่างๆ เต็มที่ แล้วก็คงไม่มีลักษณะการ treat ลูกค้า
แบบบ้านเรา เงินอัดฉีดจัดเต็ม งบพัฒนาทุ่มไม่อั้น แรงโปรโมทเพียบ หนังคนล่ะม้วนกับฝั่งเอเซียซึ่งเค้ามองไม่เห็นความสำคัญ
อะไรเลยครับ บ้านเรามีแค่เงินพอให้เข็นรถออกมาขายได้ก็บุญแล้ว แต่งบอื่นที่ใช้พัฒนา ด้านการบริการ ด้านพัฒนาคุณภาพอะไหล่
น่าจะแทบไม่มี คือหวังว่าตัว product จะช่วยได้อย่างเดียว Cruze ดูพรีเมี่ยมกว่ารถทั่วไป แต่ปัญหากลับเยอะ มันเลยไม่ได้ช่วยอะไร
ที่นุโรปแบรนด์ Chevrolet ก็ขุนไปไม่ไหว ต้องเลิก สำหรับตลาด เอเชียแถบบ้านเรา ยอดขายก็ย่ำแย่ไปในแนวทางนั้นเนี่ยแหล่ะ
ผมมีลงสังหรว่า Cruze คงจะไปได้อีกแค่โมเดลเดียว เพราะการพัฒนาด้านคุณภาพคงยังทำไม่สำเร็จ และคนยังไม่ลืมความแย่ของตัวเก่า
 :-\

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 08:28:42 »
ต่างกันนิดตรงที่ ฟอร์ดยังพยายามที่จะรับผิดชอบลูกค้าบ้าง แต่เชฟไม่ทำในหลายกรณีครับ(เท่าที่อ่านๆมา)

ที่เหลือแทบจะเหมือนกัน คือนโยบายเอาแต่ได้...
เวลารถมีปัญหา ดีลเล่อร์แก้ไม่ได้ แต่ศูนย์ใหญ่ก็ไม่ค่อยทำอะไรเช่นกัน
แต่ปัญหาหลายๆเคสที่เกิด ผมกับรู้สึกสงสารดีลเล่อร์ครับ เหมือนว่า สนง ใหญ่จะไม่ช่วยเหลือเลย
ขายขาดให้ดีลเล่อร์แล้วก็แล้วกันไป

นอกเรื่องนิดนะ
นโยบายของพวกสันดานมะกันนี้ ผมเห็นมันฝังตัวกับ เศรษฐีทุกๆคนเลย
ความเอาแต่ได้นี่ มันคงมาใช้กะคนเอเชีย และยุโรปยากจริงๆนะครับ

แมนยูเอย ลิเว่อร์พูล หรือแม้แต่ ปืนใหญ่ของผม เจอพิษความเอาแต่ได้ของสันดานมะกันไปนี่
มีเจอวิกฤติศรัทธาขั้นรุนแรงจะแฟนบอลไปพอสมควร...
ดีนะที่ปล่อยวางไปบ้าง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 10:19:23 »
ฟอร์ดเทคโนโลยีดีกว่า ทำรถมาสมบูรณ์กว่า และพยายามหาจุดขายใหม่ๆ
แต่ที่มาสูญเสียความเชื่อมั่นในไทยไปพักหนึ่งคงเพราะพยายามลดต้นทุนผลิตแล้วยังอัดเทคโนโลยีอยู่
ในเมื่อไม่ได้ผลิตเยอะขนาดพวกรถญี่ปุ่น Mass ทั่วไป ต้นทุนมันสูง ลดก็ลดได้อย่างเดียวคือคุณภาพ
กระนั้นก็ยังเห็นความพยายามที่จะดูแลผู้บริโภคอยู่ ถึงจะช้าไปนิดและเสียรังวัดไปหลายก็ตาม

เชฟรุ่นหลังๆ นอกจากเครื่อง DURAMAX หลังๆ ผมไม่เห็นอะไรเลยครับ
(ผมไม่แน่ใจว่ามันใช้เครื่องอิตาลีหรือเปล่า คลับคล้ายคลับคลาว่าจะใช่)
โดยเฉพาะฝั่งเครื่องเบนซินที่แบบ เอิ่ม มีแค่นี้หรือ?
เหมือนติดกับแนวคิดอเมริกัน บึ้ก ใหญ่ (เหมือนจะ)ภูมิฐาน หนัก (และเปลืองน้ำมัน...)
แต่ QC ย้อนกลับไปเกาหลียุคยี่สิบสามสิบปีก่อน แล้วมันจะได้เรื่องอะไร
ออกรถมาขายเมืองร้อน ใช้ทฤษฎีผลิตเมืองหนาวเนี่ยนะ?

ช่วงล่างและดีไซน์ก็ไม่ได้ดีเด่นขนาดที่ว่าจะกลบข้อเสียอื่นๆ ได้ชัดเจน
ที่สำคัญคือศูนย์ ฟีดแบ็กศูนย์ที่ดีจริงๆ เหมือนจะไม่เห็นเลย?
ทำตัว Tricky เหมือนคนอเมริกัน ทัศนคติองค์กรดูถูกผู้บริโภคด้วยหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้

ถ้าบังคับให้เลือกสองยี่ห้อ โดยเฉพาะคู่ Cruze-Focus ผมก็ยังเอา Focus อยู่
ยิ่งถ้าโฟกัสออกดีเซล หรือ EcoBoost นะ ไม่มีความจำเป็นจะต้องมอง Cruze เลยครับ
และถ้าดูผลิตภัณฑ์ตัวอื่น ที่ผมมองข้ามไปเลยคือ Sonic และ Spin
เจ้า Trailblazer มี MU-X แล้ว ผมก็ไม่เอาเหมือนกัน
Chevrolet ตัวที่ยังน่ามองอยู่ ก็มีแค่ Colorado กับ Captiva เท่านั้นเอง

ในขณะที่ฝั่งฟอร์ด Focus มันโอเคระดับหนึ่งอยู่แล้ว
Fiesta ตัว EcoBoost ก็น่าสนใจ (ถ้าปรับปรุงพาร์ตเกียร์และทนทานขึ้นจริงอย่างที่เขาโม้อยู่)
Ranger ผมก็ว่ามันบึกดี Everest ก็ภายในซะเหมือนรถเก๋งเลย มีแค่ EcoSport ล่ะครับที่ผมไม่สนใจ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 12:35:13 »
มองว่าพอๆกันครับ ปัญหาของรถ การแก้ไขของทางศูนย์บริการหรือบริษัทแม่  ไม่ต่างกันมากเท่าใดนัก  เห็นหลายคนบอกว่า ford เทคโนโลยีดีกว่า  ส่วนตัวผมก็ยังคิดว่า ก็ดีครับเค้ากล้าให้ของใหม่ๆมาให้เราในราคาที่ใกล้เคียงกับรถของยี้ห้ออื่น  แต่อย่าลืมนะครับว่ารถแต่ละคันต้นทุนมันไม่แตกต่างกันหรอกครับ ได้รถที่พร้อมไปด้วยเทคโนโลยีแต่วนเวียนเข้าออกศูนย์บริการ  แบบนั้นก็ไม่ดีแน่เลย  ส่วนของ GM รู้สึกจะเป็นปัญหากับรถหรืออะไหล่ที่ใช้ร่วมกับแดวูนะครับ ส่วนตัวมองว่าถอดรถสองรุ่นนี้ออกไปถูกต้องแล้วครับ ถ้าให้ดีนะถอดปลาเน่าอย่าง ครูซ ออกไปด้วยอีกรุ่นนี้แจ่มเลย แล้วหารถในเครือตัวเองตัวไหนก็ได้มาเสียบแทน ถือว่าเป็นการนับ 1 ใหม่แต่ครั้งนี้รากฐานมั้นคงครับ

ออฟไลน์ Thong

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 20:37:51 »
มีปัญหาความน่าเชื่อถือของแบรนด์และความเสถียรของสินค้าที่นำมาจำหน่ายทั้งคู่  แต่ ford ดีกว่า
เพราะสินค้าที่นำมาจำหน่ายในบ้านเราส่วนใหญ่คิดค้นออกแบบที่ยุโรป ไม่ได้เกิดที่อเมริกา 
และมีนโยบาย one ford ขายสินค้าคุณภาพและหน้าตาเดียวกันทั่วโลก มั้งครับ

วิธีแก้ปัญหาก่อนอื่นต้องรู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรา  และลองเปลี่ยนโลโก้ยี่ห้อให้เป็นสีโครเมี่ยมเหมื่อนเจ้าอื่นๆ ครับจะได้ถูกโฉลก5555

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 22:07:37 »
เท่าที่รู้สึก แบบปิดหูปิดตาไม่ได้สนใจข่าว2ยี่ห้อนี้เท่าไหร่
Chev เหมือนหลังบริการ ไม่สนใจเลย
ส่วน Ford เคยได้ยินว่า fiesta มีปัญหาเรื่องเกียร์ recall หมด

คือถ้าเป็นอย่างที่เคยได้ยินไม่รุ้ผิดถูกประการใด ถือว่า Ford สร้างความน่าเชื่อถือได้มากกว่า,,,Chev ผมเคยได้ยินตอน cruze แล้วหลังจากนั้นมา ก้เงียบไปเลย