ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเรามองแบรนด์Volkswagenอยู่ในระดับไหนครับ  (อ่าน 8541 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiimtoy

• Newbie
  • *
ในบ้านเราประมาณ volvo ไหมครับ และในตลาดโลกประมาณไหนครับ

แล้วอย่างพวก vw polo ที่เป็นรถเล็กทำตลาดในต่างประเทศคุณภาพ
ความแน่นแบบรถยุโรปเหมือนรุ่นพี่ๆอย่าง golf ,passat ไหมครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: บ้านเรามองแบรนด์Volkswagenอยู่ในระดับไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 00:02:36 »
บ้านเราคงมองระดับเดี๋ยวกับ Volvo audi
แต่ถ้าที่เยอรมันศักยภาพvolkไม่แพ้ benz bmw

ออฟไลน์ H.

Re: บ้านเรามองแบรนด์Volkswagenอยู่ในระดับไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 01:07:40 »
ถ้าคนไทยมอง คงมองว่าเป็นระดับเดียวกับเปอโยต์ละครับ คือรู้จัก แต่ไม่ติดปาก
พูดถึงโฟร์ค ก็นึกถึงแค่รถเต่ากับรถตู้สีดำ เปอโยต์พูดถึงก็นึกถึง 405 อย่างเดียว ประมาณนั้น

แต่ถ้าผมมอง ผมมองว่าระดับเดียวกับ Toyota
H.

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 01:59:20 »
จริงๆ ในตลาดโลกมันก็ระดับเดียวกันกับ toyota

แต่ toyota คนไทย ชิมกันจนเบื่อแล้ว ขอเปลี่ยนรสชาติบ้าง ได้ยินว่า มันดี เลยเป็นการเพิ่มมูลค่าได้อย่างดีเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 02:18:38 »
ผมให้อยู่ระดับเดียวกับ SUBARU ครับ ในความรู้สึกมันได้ประมาณนี้ เกือบจะ BMW แต่ยังอีกนิด

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 07:20:28 »
ผมว่า สิ้นค้าเค้าใหญ่ มีทั้งรถตลาดจนถึงรถหรูนะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 07:34:05 »
ระดับโลก
polo vs fiesta
golf vs focus

ตัวแรงของสำนัก ระดับ wrc คู่แข่งกันตลอด

ส่วนบ้านเราผมแค่แบรนด์ยุโรป แต่ไม่ใช่รถหรู
แต่ถ้าดูเผินๆ ที่คนไทยสั่งรถแรงอย่าง gdi สมรรถนะดีดี กว่ารถบ้านๆมาขับ
จึงให้ภาพลักษณ์ดีขึ้นหน่อย หรือเหนือกว่าแต่นั้น

vw เขาแบรนด์ลูกเยอะแยะที่เป็นหรู แต่แบรนด์แม่เองทำตลาดธรรมดา เหมือนโตโยต้านั่นแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 07:36:43 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:01:21 »

Volk ระดับเดียวกับtoyota honda ford แต่ถ้าบ้านเราถ้าสั่งรุ่นธรรมดา ราคานำเข้าก็แพง อย่างเช่น volk golf 1.4tsi ที่เคยสั่งมาทำตลาดก็อยู่ประมานล้านกลาง แต่คุณภาพประมานford focus บ้านเรา เลยเปลี่ยนมาสั่งตัวแรงอย่างgolf gti หรือ volk sciroccoแทน เลยถูกเอาไปเปรียบเทียบกับรถหรูอย่าง benz bmwแทน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:47:58 »
รถเค้ามีทุกตลาด แต่ด้วยภาษีนำเข้าเลยขายยากครับ สมัยก่อนเอา golf มาขาย ก็ประมาณ to hon

สมัยนี้ เอา golf มาขายเหมือนเดิม + sirroco + beatle ราคายกไปอีกระดับ ปัจจุบัน ก็ ประมาณ volvo เกือบๆ audi

ปล. audi ผมมองว่ามันระดับเดียวกับ benz bmw ครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:22:25 »
บ้านเราคงมองระดับเดี๋ยวกับ Volvo audi
แต่ถ้าที่เยอรมันศักยภาพvolkไม่แพ้ benz bmw

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ
ในบ้านเราคนมองคงระดับเดียวกับพวกเปอโยต์
แต่ถ้าที่เยอรมันมันจะกลายเป็นระดับเดียวกับ
Toyota เลย อันนี้พูดถึงแบรนด์ vw นะครับ
ไม่ใช่ vw กรุ๊ป เพราะที่เยอรมันตัวแทนแข่งกับ
Bmw หรือ mb มันคือ audi

forty-two

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:49:06 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถ
มองโฟล์คก็ประมาณ Ford ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:32:18 »

มันคือรถตลาดนี่ละครับ

มีหลายรุ่นที่เป็นรถ พ่อบ้าน แม่บ้าน

ผมมองระดับทั่วไป เป็นที่นิยม เหมือน Toyota

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:37:01 »

ในบ้านเราคนมองคงระดับเดียวกับพวกเปอโยต์
แต่ถ้าที่เยอรมันมันจะกลายเป็นระดับเดียวกับ
Toyota เลย อันนี้พูดถึงแบรนด์ vw นะครับ
ไม่ใช่ vw กรุ๊ป เพราะที่เยอรมันตัวแทนแข่งกับ
  เห็นด้วย บ้านเรามองประมาณนั้น เมืองนอกก็คงมองเป็นระดับเดียวกับโตโยต้า     แต่ราคาบ้านเราถูกยกระดับไว้แพง ให้เหมือนเป็นรถหรู

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:35:05 »
ผมว่าถาม Mini ดีกว่า บ้านเรามองระดับไหน บ้านเกิดมันมองระดับไหน จะอึ้งไปเลย
H.

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:39:45 »
ผมว่าถาม Mini ดีกว่า บ้านเรามองระดับไหน บ้านเกิดมันมองระดับไหน จะอึ้งไปเลย
  เมืองนอกมองเท่า Suzuki Swift  กับ Yaris ตัวเมืองนอก หรือเปล่า เห็นมารีวิวขับเปรียบเทียบ
 ส่วนบ้านเรา มองก็คือแบรนด์หรู BMW  แบรนด์นึง       

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:01:11 »
บ้านเราใช้รถเพื่อเป็นการบ่งบอกถึงสถานะ

Volkswagen ขายรถหมดเกือบทุกประเภท ทุกระดับราคา ก็เหมือนๆโตโยต้า นิสสัน นะครับ

มีบริษัทในเครือมากมาย ตั้งแต่ รถบ้านทั่วๆไป รถหรู จนถึงระดับซุปเปอร์คาร์ต่างๆ รถหลายๆรุ่นก็แชร์พื้นฐานร่วมกัน ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:31:37 »
นักการตลาดเค้า ใส่ระบุว่า ต้องอยู่ คลาสไหน เราก็คงต้อง ไปตามนั้น

แต่สำหรับ ผม VW คือ เยอรมัน ระนาบเดียวกับ MERC,BMW,AUDI   

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:40:29 »
บ้านเราใช้รถเพื่อเป็นการบ่งบอกถึงสถานะ

Volkswagen ขายรถหมดเกือบทุกประเภท ทุกระดับราคา ก็เหมือนๆโตโยต้า นิสสัน นะครับ

มีบริษัทในเครือมากมาย ตั้งแต่ รถบ้านทั่วๆไป รถหรู จนถึงระดับซุปเปอร์คาร์ต่างๆ รถหลายๆรุ่นก็แชร์พื้นฐานร่วมกัน ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง
จะว่าคล้ายนิสสันก็คล้ายเนอะ มีหลายระดับมากตั้งแต่ K-car ยัน Supercar แล้วก็มีพวกตัวแรงวางโบประจำรุ่นออกมาบ่อยๆ
H.

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:27:57 »
เอาแค่ภาพลักษณ์ในไทยที่คนทั่วไปมองเนาะ

ยังเป็นรอง audi volvo

เท่ากับ peugeot citroen

เหนือกว่า skoda seat

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:51:27 »
สมัยนี้ เนตเข้าถึงแล้ว คนส่วนใหญ่ ก็ได้รับ ความรู้จาก ตปท มากขึ้น
ก็มองเหมือนๆ กันทั่วโลก คือ เกรดเดียวกับ
toyota ford hyundai nissan peugeot citroen mitsubishi subaru mini
ยี่ห้อ ดีๆ เหล่านี้  แต่ไม่พรีเมี่ยม ไปถึง lexus audi volvo bmw merc
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 15:36:00 »
ถ้าคุยกันในระดับภายในประเทศไทย ผมยังไงๆก็มองว่าVW ไม่ได้อยู่ระดับเดียวกับToyotaแน่ๆครับ
เพราะรุ่นVW ที่เข้ามาขายในบ้านเรา มันก็ไม่ใช่รุ่นล่าง หรือรุ่นประหยัดครับ ราคามันเท่ากับหรือแพงกว่า
รถญี่ปุ่นไซด์กลางค่อนไปใหญ่(เนื่องมาจากภาษีหรืออะไรก็แล้วแต่.)ด้วยซ้ำไป กลุ่มคนที่ใช้ก็Nicheพอสมควครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:37:20 »
ถ้าเอาแค่สามแบรนด์ Ford Volvo VW

Ford<VW<=Volvo=Audi<MB,BMW

น่าจะประมาณนี้นะ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 16:38:59 »
เป็นรถตลาดแบรนด์ยุโรปครับ ยังไม่ใช่รถพรีเมียม

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:16:43 »
ระดับแบรนด์เท่าโตโยต้า แต่ผมมองว่ารวมๆแล้วเหนือกว่าtoyota แต่ไม่ถึงbmw

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 20:52:27 »

Mini ในบ้านเราสร้างแบรนด์จากการตลาดล้วนๆ แทบจะเป็นแบรนด์เดียวที่ทำราคาได้สูงขนาดนี้ ทั้งๆที่ตัวรถแทบไม่มีอะไรเลย รถก็เล็กไม่รู้ไปแพงส่วนไหน

แต่VWสร้างจากแบรนด์จากตัวรถครับ VWบ้านเราเน้นขายรถตู้เป็นหลัก แล้วเจ้าที่ขายรถตู้แบบพรีเมี่ยมจริงๆมีแค่ 3 แบรนด์ โตโยต้า เบนซ์ โฟล์ค

จาก3ตัวเลือก ขอตัดVitoออกก่อนเลยนะครับผมว่าคุณภาพยังไม่ถึง คนส่วนใหญ่ถ้าไม่เลือกAlphard ก็ต้อง Caravelle แต่ลองมองดูผู้นำบ้านเราก่อน ไล่ตั้งแต่อดีตนายก จนไปถึงคนใหญ่คนโตในวังก็ใช้

แต่Caravelle แค่นี้ก็ไม่ต้องจ้างพรีเซนเตอร์ที่ไหนแล้วแค่นี้รถมันก็หรูแล้วหละครับ ถ้าดูจากรถตู้ผมว่าแทบจะอยู่ระดับบนสุดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 20:54:02 โดย localgame »

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 01:57:45 »
แยกเป็นรุ่นๆไปแล้วเทียบจะง่ายกว่านะครับ
ส่วนตัวตลาดโลก Audi Benz BMW พอๆกัน VW อยู่ต่ำกว่า Audi นิดๆ แต่ขึ้นอยู่กับรุ่นด้วย

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 08:55:13 »
ถ้าเอาแค่สามแบรนด์ Ford Volvo VW

Ford<VW<=Volvo=Audi<MB,BMW

น่าจะประมาณนี้นะ

ผมใช้ Volvo นะ
แต่ผมเชื่อว่าแบรนด์ Audi=MB, BMW และ > Volvo
เห็นด้วยว่า Volvo>VW

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 15:00:20 »
ถ้าในยุโรป ก็ระดับเดียวกับรถญี่ปุ่น แต่มาตรฐานการประกอบ และคุณภาพเหนือกว่ารถญี่ปุ่นประมาณนึง แถมคุ้มราคามากกว่าจะซื้อ 3 ทหารเยอรมันนีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 22:01:49 »

เสริมว่า อย่าลืมนะครับ VW มาจาก รถเพื่อประชาชน ฉะนั้น มันน่าจะเน้นทำตลาด เพื่อคนทั่วไปมากกว่า ที่จะไปถึงระดับหรู หรือ พรีเมี่ยม

แต่ถ้ามาบ้านเรา คงพยายามดันให้เป็น พรีเมี่ยมมากขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 23:22:22 »
ถูกแล้วครับ รถเพื่อประชาชน