ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นในงบไม่เกินล้าน สำหรับเก๋ง c segment ครับ  (อ่าน 9305 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: ขอความเห็นในงบไม่เกินล้าน สำหรับเก๋ง c segment ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 19:00:33 »
สำหรับผมในตอนนี้

1. xv
2. รอ Focus ecoboost
3. Altis Esport or Mazda 3

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: ขอความเห็นในงบไม่เกินล้าน สำหรับเก๋ง c segment ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 20:53:35 »
XV อีกเสียงครับ ซื้อมาแล้วด้วย สุดท้ายเมียแยงไปใช้ ผมต้องขับBMW e46 ของคุณเธอแทน ทั้งๆที่ xv ผมขาย e36 รถผมออกไปเพื่อซื้อมาใช้เองด้วย เพราะตอนแรกเมียผมบอกไม่ขับหรอก รถกระป๋อง subaru
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 21:02:35 »
XV อีกเสียงครับ ซื้อมาแล้วด้วย สุดท้ายเมียแยงไปใช้ ผมต้องขับBMW e46 ของคุณเธอแทน ทั้งๆที่ xv ผมขาย e36 รถผมออกไปเพื่อซื้อมาใช้เองด้วย เพราะตอนแรกเมียผมบอกไม่ขับหรอก รถกระป๋อง subaru

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านครับ (โดนอยู่เช่นกัน)  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 09:36:08 »
4. เบี้ยประกัน อันนี้ผมห่วง elantra จะเเพงขึ้นมั้ยครับ ในปีถัดๆ ไป

ปีแรกประกันแถมจากดีลเลอร์(ของวิริยะ) ในกรมธรรม์ระบุเบี้ยประกัน 27,xxx
ปีที่ 2 (ใช้ของวิริยะเหมือนเดิม) เบี้ยประกัน(หลังหักส่วนลด) 23,xxx
ปีที่ 3 (วิริยะ) เบี้ยประกัน(หลังหักส่วนลด) 21,xxx

ตอบข้อเดียวนะครับ เพราะใช้คันนี้อยู่

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 12:19:28 »
4. เบี้ยประกัน อันนี้ผมห่วง elantra จะเเพงขึ้นมั้ยครับ ในปีถัดๆ ไป

ปีแรกประกันแถมจากดีลเลอร์(ของวิริยะ) ในกรมธรรม์ระบุเบี้ยประกัน 27,xxx
ปีที่ 2 (ใช้ของวิริยะเหมือนเดิม) เบี้ยประกัน(หลังหักส่วนลด) 23,xxx
ปีที่ 3 (วิริยะ) เบี้ยประกัน(หลังหักส่วนลด) 21,xxx

ตอบข้อเดียวนะครับ เพราะใช้คันนี้อยู่

เพิ่มเติมได้มั้ยครับว่าทุนประกันเท่าไหร่ แล้ว elantra ที่ใช้ มีปัญหาอะไรกวนใจมั้ยครับ

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 13:20:53 »

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านครับ (โดนอยู่เช่นกัน)  ;D ;D

แบบนี้ เศร้ามากเลยครับ
เพราะไม่สามารถขัดขืนอะไรได้ ^^

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 13:58:27 »
เพิ่มเติมได้มั้ยครับว่าทุนประกันเท่าไหร่ แล้ว elantra ที่ใช้ มีปัญหาอะไรกวนใจมั้ยครับ

ปีแรก ทุนประกัน 720k
ปีที่ 2 ทุนประกัน 670k
ปีที่ 3 ทุนประกัน 620k
ปีที่ 4 ทุนประกัน 580k เบี้ยประมาณ 19,xxx (เพิ่งถามเมื่อกี้นี้ กำลังจะต่อประกันใหม่กับเจ้าเดิมครับ)

ไม่เคยเคลมประกันนะครับ

ปัญหา...
ผมเปลี่ยนแบตเตอรี่ตอนรถอายุได้ 2 ปี 2 เดือน เพราะพอใช้ได้ ปีกว่า ๆ
ก็เริ่มสตาร์ทติดยากแล้ว(เป็นเฉพาะสตาร์ทรถหลังจอดไว้ข้ามคืน)
เข้าศูนย์บริการ ช่างเช็คแล้วบอกว่าแบตเริ่มเสือมแล้ว วัดแรงดันได้ 11.4 V
จึงทนใช้อีกประมาณปีหนึ่ง แล้วเปลี่ยนแบตลูกใหม่

ใช้ได้ 1-2 เดือน ก็มีอาการเดิมอีก
แต่ผมขี้เกียจเข้าศูนย์ จึงแก้ไขโดย ทุกครั้งที่สตาร์ทหลังจอดข้ามคืน
จะติดเครื่องเดินเบาสลับกับเปิดลิ้นคันเร่งไปที่ 2,500-3,000 rpm
จนความร้อนถึงระดับปกติที่รถวิ่ง แล้วค่อยดับเครื่อง

ปัญหาที่สอง...
ตัว top mc เปิดตัวราคา 898k แต่ได้พวงมาลัย flex steer, แอร์หลัง, เบาะหนัง, ไฟ HID, พร้อม Light Guide สุดสวย
แต่ตอนผมซื้อ ตัวล่างสุด แพงกว่า 1,000 บาท (899k) ไม่มีสิ่งเหล่านี้เลย แต่ยังดีที่ได้เกียร์ MT ^^

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 14:02:16 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ

elantra หาบริษัทที่รับทำประกันภัยยากหน่อยนะครับ
เท่าที่ลองหาดู มีแค่ 4 บริษัทเอง วิริยะ, MSIG กับอีก 2 เจ้าที่ผมจำไม่ได้แล้ว
ผมอยากทำกับ BKI เพราะมีญาติทำงานอยู่ แต่เขาไม่รับครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 20:07:30 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ

elantra หาบริษัทที่รับทำประกันภัยยากหน่อยนะครับ
เท่าที่ลองหาดู มีแค่ 4 บริษัทเอง วิริยะ, MSIG กับอีก 2 เจ้าที่ผมจำไม่ได้แล้ว
ผมอยากทำกับ BKI เพราะมีญาติทำงานอยู่ แต่เขาไม่รับครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 20:45:28 »
ศูนย์บริการ Subaru ไม่ได้ดีกว่า Hyundai แน่นอนครับ ทั้งปริมาณ (ในกทม) และคุณภาพ
ถ้าเทียบ XV กับ Elantra ขอให้เทียบที่การขับขี่ครับ

Hyundai (tucson) ที่ใช้มามีปัญหาแค่กระจกมองข้างไฟฟ้ากดปุ่มแล้วไม่พับ

ปล Pulsar turbo ยังมีรถเหลือมั้ยครับ ถ้ามีผมเชียร์อันนี้

ชอบรถเกาหลีเหมือนกันคับ  ฮุนได เหล็กโอเคมาก รถปึ้กดี
อยากทราบว่า ฮุนได ใช้ไปนานๆ มันมีอะไหล่เซียงกง มือ2  อะไรๆอย่างนี้บ้างไหมคับ

หรือต่องพึ่ง0  อย่าง้ดียว????

ตอนนี้ ใช้ xv อยุ่ ซื้อมาตอนยัง1.35  คิดว่ามันคนละกล่มกะรถที่ จขกท.ต้องกา
แต่ถ้าใส่สปริงโหลด มันก้อจะสูงพอๆกะรถซีดานแฮชแบคทั่วไป แต่โช้คคงไม่ทน

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 22:40:25 »
Altis ครับ ดูเหมือนไม่น่าคบ  แต่พอคบแล้วสบายใจมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 22:43:19 »
Mazda 3 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 23:38:00 »
เชียร์มาสด้า3ครับ

แต่อะไหล่รอนานมากๆ แล้วก็ไม่ได้นิ่มอะไร เก็บเสียงก็ห่วย แต่ยอมรับว่าซับแรงสะเทือนได้ดี

แต่ดูแล้ว จขกท.เปิดกว้างนะครับ อยากให้ไปลองขับเองมากกว่า เอาให้ครบเลย

Pulsar Turbo , Focus Ecoboost น่าจะตอบโจทย์ข้อ2อย่างแรงเลยครับ ขอให้เจอรถที่ถูกใจครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:46:29 »

แต่อะไหล่รอนานมากๆ แล้วก็ไม่ได้นิ่มอะไร เก็บเสียงก็ห่วย แต่ยอมรับว่าซับแรงสะเทือนได้ดี

แต่ดูแล้ว จขกท.เปิดกว้างนะครับ อยากให้ไปลองขับเองมากกว่า เอาให้ครบเลย

Pulsar Turbo , Focus Ecoboost น่าจะตอบโจทย์ข้อ2อย่างแรงเลยครับ ขอให้เจอรถที่ถูกใจครับ

อิ อิ อิ จริงๆ ใจแคบครับ ยังงัยก็อยากใช้ honda เหมือนเดิม ติดที่ civic model นี้ ผมยี้ตั้งแต่แรกเห็น

เดี๋ยวลอง test drive HRV ดูซักตั้ง ถ้ารับไม่ไหว ก็อาจไปที่ mazda 3 ครับ ส่วน elantra ที่บ้านไม่โอเค

เสียดายมาก ชอบทุกอย่าง ภายนอก ภายใน สมรรถนะ เกียร์ อีกอย่างปลาย model แล้ว ให้รอตัวใหม่ก็คงไม่ไหว

อีกอย่างถ้ารอไปอีกซักปี 2 ปี รถผมคงขายไม่ได้ราคา  เพราะรถคันแรกที่อายุครบ 5 ปี คงมีคนขายกันเยอะ  

ถ้าราคาตกมากๆ ผมคงต้องใช้คันเดิมจนกว่าจะพังกันไปข่างหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 09:48:21 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 23:27:00 »

อิ อิ อิ จริงๆ ใจแคบครับ ยังงัยก็อยากใช้ honda เหมือนเดิม ติดที่ civic model นี้ ผมยี้ตั้งแต่แรกเห็น

เดี๋ยวลอง test drive HRV ดูซักตั้ง ถ้ารับไม่ไหว ก็อาจไปที่ mazda 3 ครับ ส่วน elantra ที่บ้านไม่โอเค

เสียดายมาก ชอบทุกอย่าง ภายนอก ภายใน สมรรถนะ เกียร์ อีกอย่างปลาย model แล้ว ให้รอตัวใหม่ก็คงไม่ไหว

อีกอย่างถ้ารอไปอีกซักปี 2 ปี รถผมคงขายไม่ได้ราคา  เพราะรถคันแรกที่อายุครบ 5 ปี คงมีคนขายกันเยอะ  

ถ้าราคาตกมากๆ ผมคงต้องใช้คันเดิมจนกว่าจะพังกันไปข่างหล่ะครับ

HR-V ถ้าเล่น ไม่ตัวล่างก็ตัวท็อปไปเลยครับ แต่ตัวท็อปรอนานมากๆ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 12:24:10 »

HR-V ถ้าเล่น ไม่ตัวล่างก็ตัวท็อปไปเลยครับ แต่ตัวท็อปรอนานมากๆ

ผมเล็งตัวล่างไว้ เพราะเน้นเรื่องสมรรถนะ และการขับขี่ และ ที่สำคัญผ่อนสบายกระเป๋าด้วย 555

ได้มาแล้วกะว่าจะทำรถแบบเดียวกับของ คุณ sam ครับ เปลี่ยนแมกซ์น้ำหนักเบา

เปลี่ยนปลายท่อนอก เพิ่มลิ้นปีกผีเสื้อ และรออัพโช๊คครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 12:47:03 »

คิดอย่างงี้ก้อไม่ถูกนะคับ  จะซื้อตอนไหน รถมันก้อเก่าและราคาตกด้วกันทั้งนั้นนา

แถมรถใหม่ๆ ราคาตกลงต่อปี ที่2ปี 2แสน  แต่คันเดิมถ้าลากใช้ต่อราคามือ2ลงถึงแสนหรือเปล่ายังไม่รู้เลย

ซื้อรถใหม่เมื่อต้องซื้อดีกว่าคับ

ส่วนตัวผมเองนะ ถ้าผมใข้รถไม่เยอะประมาณปีละไม่ถึง10000โล ผมซื้อมือ2ดีกว่า
ประกันทำชั้น3ก็พอ

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 13:34:52 »
Subaru XV 2.0i ครับ
ไม่ถึงล้าน
ขับทางตรงอาจหนีไม่ออก ไล่ไม่ทัน ตัวเลือกอื่นๆ
แต่เมื่อเข้าโค้ง  ตัวอื่นไล่ XV  ไม่ทันแน่นอนครับ