ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นในงบไม่เกินล้าน สำหรับเก๋ง c segment ครับ  (อ่าน 9306 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
จขกท. ใช้รถคันแรกคือ city ซื้อตามรีวิวคุณ J!MMY สมัยที่ยังอยู่ที่เวปเก่าอยู่ ซื้อรุ่นล่างสุดเพราะจำเป็นต้องรีบใช้รถ และ งบจำกัด

ตอนนี้เจ้า CITY ก็จะครบ 5 ปีละ น่าจะเป้นระยะที่เหมาะสำหรับการเปลี่ยนมาใช้รถที่มีสมรรถนะ ระบบความปลอดภัยและช่วงล่างที่ดีขึ้น

ได้ลองไปเทสรถมาสองคันคือ elantra (ชอบรูปทรง+ภายใน+ออฟชั่น+ราคาไม่แพง) กับ mazda3 (รีวิวในเวปดี+รูปทรงสวย)

หลังจากลองขับพบว่าชอบความดิบของเจ้า elantra ครับ กดคันเร่งปั๊บรอบเครื่องดีดปุ๊บ ถวายชีวิตกันไปเลย

ส่วน mazda 3 ช่วงล่างดีมาก นิ่ม เงียบ แต่กดคันเร่งแล้วรอบขึ้นช้ากว่า elantra คือรู้สึกว่ามันผู้ดี้ ผู้ดี

เท่าที่ลองทั้งสองคันมันดีกว่า city ผมยังกะฟ้ากะเหว เลือกคันไหนมันก็ดีกว่า city ที่ผมใช้ทั้งหมด...เฮ้อ

ที่นี้ยังเหลือรถอีก 2 คันที่ยังไม่ลอง คือ civic กับ altis ที่อยู่ในตัวเลือก ด้วยครับ

เลยคิดว่ามาขอความเห็นในนี้ดีกว่าครับ ว่าน่าจะเลือกคันไหน โดยประเด็นที่ผมเลือกคือ

1. ช่วงล่างต้องนิ่ม เกาะถนน ไม่หวิวเวลาขับเร็วๆ civic กับ altis เป็นยังงัยครับ ได้หรือเปล่า

2. อัตราเร่งดี ไม่รอรอบ กดเป็นมา เบรคเข้าใจว่าถ้าไม่ดี เปลี่ยนผ้าเบรคน่าจะเอาอยู่หรือเปล่า  

3. บริการหลังการขาย เอาแค่ อะไหล่มี รอไม่นานนัก มีสต็อคอย่างน้อย 5-7 ปี ราคาเหมาะสมไม่แพงเกินไป

4. เบี้ยประกัน อันนี้ผมห่วง elantra จะเเพงขึ้นมั้ยครับ ในปีถัดๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 10:14:00 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ kris-lack

สำหรับเราเรื่องเทคนิครถยนต์ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ถามว่าจะซื้อคันใหน (ถ้ามีเงิน)
ตอนนี้เราว่า altis คือที่สุดของรถกลุ่มนี้แล้วแล่ะ โดยเฉพาะตัว Esport สีขาว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ลอง Altis E-Sport แล้ว ตัดสินใจอีกทีครับ

แต่ว่า HR-V ก็ไม่แคบนะครับ ลองไปขับดูนะครับ เครื่อง 1.8L ก็ตอบสนองใช้ได้เลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
2 คันที่คุณไปลองถือว่าราคาดีครับ

เลือกคันไหนก็ได้ที่คุณชอบ และถ้าให้ดี เช็คศูนย์แถวบ้านก่อนว่าการบริการซ่อมเป็นอย่างไร

แล้วไปช๊อปในงานปลายเดือนได้เลย

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
จขกท. นี่คล้ายๆผมเลยนะครับ ใช้ City อยู่ กำลังจะหา C-Seg
แต่ของผมนี่รออีกหน่อย City พึ่ง 2 ปี 15,000 โล
C-Seg ตอนนี้ผมคงเลือก Mz3

ออฟไลน์ Activehybrid

เป็นผมนี่ SUBARU XV นำโด่ง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมนี่ SUBARU XV นำโด่ง

เห็นด้วยเลยครับ

XV คุ้มสุด ตอนนี้ :D

ออฟไลน์ mamaman

ผมแนะนำ Civic ตัวรอง Top
หรือ Altis ครับ แต่ Altis มันไม่มี heater ใช่มะ

mzd3 นี่ อย่าคิดเรื่องอะไห่ลครับ ซื้อมาต้อง เข้าใจรถ คาดว่ามี จุกจิก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ฮุนไดผมไม่เคยใช้  ไม่มีcommentครับ

Mazda ใช้มา 3คัน astina lantis v6(ตัวประกอบญี่ปุ่น) CX-5 2.2D ไม่เคยมีปัญหาจุกจิก. หรือรออะไหล่นะครับ ถ้าชอบซื้อเลย อย่าได้กลัว ช่วงล่างกระฉับ ไม่ตรึงตรังเหมือนฮอนด้าครับ. เท่าที่ลอง3ยาวๆ ขับสนุกดีครับ

ออฟไลน์ wa330

focus

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นในงบไม่เกินล้าน สำหรับเก๋ง c segment ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:13:04 »
แนะนำ mazda3  เพราะมี DSC
อ้อ อย่าลืมโฟกัสด้วย เช่าขับที่อังกฤษ ผมประทับใจ!! แต่ศูนย์บริการผมไม่รู้ไม่เคยเปนเจ้าของฟอรดที่ไทย

Civic and Altis มันไม่ค่อยมีระบบควบคุมการทรงตัวซึ่งมันไปอยุ่ในรุ่นท้อป

MZD ไม่ต้องกังวลเรื่องอะไหล่ มันไม่น่ากลัวขนาดหลายคนคิด บางคนรู้จักแต่ไม่รู้จริง เอาเป็นว่าขับมาสด้าสองมาหลายปีจนตอนนี้ตกรุ่นแล้วก็ไม่เคยมีปันหาเรื่องอะไหล่เลย 0บริการ มันไม่ได้แย่โดยเฉลี่ยแล้วก้กลางๆต้องพิจารณาเป็นที่ๆไป ไม่ได้แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญไปกว่าโตโยต้า และฮอนด้า หรอกครับ เทียบกับรถที่เคยใช้มาทั้งสามยี่ห้อนะ

ออฟไลน์ Harem

Re: ขอความเห็นในงบไม่เกินล้าน สำหรับเก๋ง c segment ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:24:42 »
 XV อีกเสียงกับราคา ณ ตอนนี้คุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:24:59 »
Ford Focus ตัวใหม่ที่กำลังจะมาครับ เอ้ยยยยย ไม่ใช่ 5555 ( ไปลองดูด้วยก็ดีครับ ผมชอบแจ่มดี 555)

ฮุนได ต้องรอผู้รู้มาตอบครับผมเองไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็อยากลองบ้างครับ และแอบมารอฟังด้วยคน แต่ Mz3 นี่พอจะแบ่งปันประสบการณ์ที่อยู่กับมันได้บ้างเนื่องจากที่บ้านใช้ Mazda หลายคันเหลือเกิน รถผมก็ Mz3 แต่ไม่ใช่ ตัว Sky นะครับ ศูรย์ก็ไม่ได้แย่อะไร สำหรับผมผมรับได้ครับ และผมมีอู่นอกที่ชำนาญอยู่บ้าง เรื่องปัญหาความจุดจิก ไม่มีอะไรน่าห่วงนะครับ รถผม เปลี่ยนของตามคู่มือเลย ไม่เห็นมีอะไรน่าห่วง จะมีแต่น้ำมันเครื่อง ผมเลือกใช้ๆดีๆ หน่อยๆ ประมาณ 8000 โลผมก็เปลี่ยนทิ้งเลย ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ ^^

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:35:51 »
ถ้าถามรถเก๋ง

-Altis
-Civic
-Mazda 3
-Ford Focus
-Elantra

ตอบ
1. ชอบขับสนุก ช่วงล่างดี แถมชอบมีคนแอบมอง ไป Mazda 3 (ถ้ารับได้เรื่องเสียงกับอาจมีลุ้นเรื่องไฟ engine)
2. ชอบขับสบาย+นั่งสบาย ไป Altis (ภายในอาจโบราณหน่อย)

* Civic แม้คุ้ม แต่ตัดไปเพราะรถมันเก่าเกิน ยกเว้นมี All new
* Ford Focus เร่งดี ช่วงล่างดี แต่ผมว่างั้นๆๆ  ไม่สวย (รถแค่ขับดี มันยังไม่พอแถมศูนย์บริการมีชื่อเสียง(ชื่อเสียงแย่ๆๆ)  )
* Elantra น่าซื้อถ้าอยู่ยุโรบ  แต่นี้เมืองไทย ขอตัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 12:46:46 โดย TheZero »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:50:08 »
โจทย์นี้ตอบยากเพราะรถใกล้เคียงกันมาก  คือรถมันไม่ได้ห่างกันมากแบบนั้น ยิ่งใช้รถ 5- 7 ปีแค่นั้นเรื่องอะไหล่มีทุกยี่ห้อแหละ  และไมได้สนใจเรื่องอะไหล่ต้องถูกสุดด้วยแล้ว  ใกล้เคียงกันหมด ราคาขายต่อก็ไม่ห่างกันเท่าไหร่ 
   -Altis
-Civic
-Mazda 3
ไปลองขับแล้วชอบแบบไหนก็ตัดสินใจได้

จะห่างกันมากหน่อยก็ Ford  ดูจะเฟิร์มแต่ศูนย์ก็ห่างชาวบ้านเขามากหน่อยเหมือนกัน  น่าห่วงกว่าเลยตัดออก
-Elantraไม่รู้

----------------------------------------------------------------------------------------

ถ้าเอาฟันธงผมก็เลือกเหมือนคนอื่น  คืออยุ่กรุงเทพ  เลือก Subaru XV  ราคา 9 แสนแบบไม่คิดมากเลย รถดีกว่าแน่นอน ฟันธงได้ ถ้ารับว่ากินน้ำมันประมาณ 12  km/l ได้นะ เพราะจะเปลืองกว่าเก๋งด้านบนอยู่หน่อยนึง

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:08:03 »
ศูนย์บริการ Subaru ไม่ได้ดีกว่า Hyundai แน่นอนครับ ทั้งปริมาณ (ในกทม) และคุณภาพ
ถ้าเทียบ XV กับ Elantra ขอให้เทียบที่การขับขี่ครับ

Hyundai (tucson) ที่ใช้มามีปัญหาแค่กระจกมองข้างไฟฟ้ากดปุ่มแล้วไม่พับ

ปล Pulsar turbo ยังมีรถเหลือมั้ยครับ ถ้ามีผมเชียร์อันนี้

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:22:25 »
ศูนย์บริการ Subaru ไม่ได้ดีกว่า Hyundai แน่นอนครับ ทั้งปริมาณ (ในกทม) และคุณภาพ
ถ้าเทียบ XV กับ Elantra ขอให้เทียบที่การขับขี่ครับ

Hyundai (tucson) ที่ใช้มามีปัญหาแค่กระจกมองข้างไฟฟ้ากดปุ่มแล้วไม่พับ

ปล Pulsar turbo ยังมีรถเหลือมั้ยครับ ถ้ามีผมเชียร์อันนี้
Pulsar turbo  เคยโทรไปถามที่ศูนย์กิ่งแก้ว สมุทรปราการ บอกไม่มีแล้วครับ 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:24:16 »
ขอบคุณครับ สงสัยต้องหาเวลาไปลองขับ XV บ้างซะละ เชียร์กันจัง

วันที่ไปลองเทสเที่ยงกว่าหิวข้าว และจำพิกัดศูนย์ XV ไม่ได้ หลังลอง mazda 3 ที่บางนา

เลยกลับรถตรงสุวรรณภูมิมาทานข้าวที่เมกกะ นั่งดูเน็ตยังเสียดายอยู่เลยว่า ถ้าขับไปอีกนิดก็ถึงศูนย์ XV ละ

ปล.

altis ภายนอกสวยครับ ติเรื่องคอนโซลหน้าแค่นั้นแหละ เพราะทำให้นึกถึงคอนโซลรถสมัยโบราณ นั่งในรถนานๆ เบื่อแย่

mazda 3 ไม่รู้ผมคิดไปเองมั้ย กระจกด้านซ้าย แอบเล็ก และดูยาก ตอนออกไป test drive ยังเสียวๆ ว่าจะดูถนนไม่เคลียร์เลย   

civic ก็เพราะเป็นลูกค้าเก่า ยังงัยก้ต้องพิจารณาครับ ถ้าได้ส่วนลดบวกของแถมเยอะ อาจมีเขว

HRV เห็นตัวจริงละ คล้าย jazz ที่บ้านไปหน่อย เลยลังเล และใจจริงชอบขับรถเร็ว กลัวรถยกสูงจะไม่เกาะถนนเท่า (รอรีวิว เช็คๆ เอาท์  HRV จากคุณ J!MMY อยู่นะครับ อิ อิ อิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 13:29:43 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:49:15 »
ถ้าชอบรถหนักแน่นผมว่าลองเอา HR-V กับ XV ไว้เป็นตัวเลือกด้วยดีกว่าครับ

แต่ XV หนักแน่นจริงแจ่เหยียบแล้วมันไม่พรวดพราดนะ ตามขนาดรถ ส่วน HR-V นี้เถื่อนใช้ได้
H.

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:52:06 »
ตัดเรื่องพวกปัญหา ไฟเครื่อง เครื่องดับอะไรพวกนี้ออกไปนะ เพราะมันไม่ได้เป็นทุกคัน และปัญหามันก็มีกันทุกยี่ห้อ เล็กน้อยก็ว่ากันไป

เรื่องรถ ถ้ารับกับห้องโดยสารแคบได้ รับกับราคาอะไหล่แท้ได้ - Mazda3

ถ้ารับข้างบนไม่ได้ - Altis

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:05:30 »
Mazda3 กับ New Altis ครับ  :)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:23:48 »
แนะนำให้ไปลอง Subaru XV กับ Ford Focus ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Severus Snape

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:38:52 »
Elantra รุ่น model change กำลังจะเปิดตัวในตลาดโลกในอีกไม่กี่เดือนนี้แล้วนะครับ ผมว่าตอนนี้มันปลายอายุตลาดแล้ว
แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องนี้ผมว่าจัดไปก็ได้นะครับ ขับบนถนนคงเด่นน่าดูเลย ไม่ซ้ำกับใคร

ถ้าตามคุณสมบัติที่ จขกท อยากได้นั้น ผมอ่านแล้วนึกถึง Ford Focus อ่ะ รู้สึกว่าช่วง Motorshow นี้ก็จะเปิดตัวรุ่น Minor Change ด้วย
ดูดีกว่าเดิมเยอะ แถมยังมีเครื่อง Ecoboost อีก รอตัวนี้ออกก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่รีบเปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:45:23 »
ก่อนจะมา bmw ผมขับมาสด้ามาตลอด  lantisv6  929v6  cronos(พี่ชาย) ก็ไม่หงุดหงิดเรื่องบริการหรืออะไหล่นะครับ so  ถ้าชอบขับรถไป m3

ออฟไลน์ KarnP_Photo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 14:51:23 »
ถ้า Driving Focus

MZ3 , XV , ESport น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 15:00:44 »
นุ่มๆ ขับแล้วผ่อนคลาย ไม่ลองดู slyphy ละครับ

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 15:13:55 »
Mazda 3 ครับ ผมใช้อยู่ ประหยัดดีครับ รองรับ E85 เผื่อไว้ในช่วงน้ำมันขาขึ้นด้วยครับ อิอิ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 15:29:56 »
นุ่มๆ ขับแล้วผ่อนคลาย ไม่ลองดู slyphy ละครับ

ชอบรถที่คันเร่งไวตามเท้าครับ เลยลังเลว่าจะไปเกียร์ cvt ดีมั้ย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:22:18 »
ใช้ City Jimmy เหมือกันครับ บอกเลย ว่า FB, FD ช่วงล่างดีขึ้นมากว่า City แค่ 20+-10 % ไม่ได้หนีจนเกินไป
ตึงตัง กระด้าง เด้งดอน เหมือนกัน (SV 185/55R16) และ Civic 1.8 ขอบ 16 เหมือนกัน ซึ่ง แก้มยางหนากว่า (รถพี่ชาย)

เทียบกับ FD กับ G9 แล้ว G9 ฟีลลิ่งช่วงล่างดีกว่า FD ประมาณ 30+-5 % ซึ่งมันควจะต่างกันมากว่ากว่านี้ G9 มันยังรู้สึกว่าเป็นช่วงล่างรถเล็ก ไม่หนักแน่น

เทียบ E46 กับ G9 หัวหน้า รถห่างกัน 10 ปี เทคโนโลยีต่างกัน 10 ปี แต่ G9 ขับสู้ E46 ไม่ได้สักกะอย่าง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 17:54:50 »
ส่วนตัวใช้มาจะครบปี ยังไม่ปัญหาไฟโชว์นะครับ แต่ผมไม่ได้เติม e85 อยู่แล้ว

จากลักษณะการขับของคุณจขกท. อย่าเอาซิลฟี่ครับ เวลาผมขับรถแฟนทีไร ตัว 1.8 อารมณ์เสียกะไอเกียร์หนังกะติ๊กนี่มาก มันคนละเรื่องกับเกียร์ Aisin ของอัลติสจริงๆ ถึงมันจะไม่ได้อืดอะไร (0-160) แต่มันไม่ตามเท้าเราเลย เราต้องเรียนรู้มันตลอด และขับเกิน 170 ได้ยากมาก มันเนือยสุดๆ ถ้าขับเร็วจริงๆ โฟกัส 3 อัลติสรุ่นเอส และครูซดีเซล จะตอบโจทย์กว่าครับ ส่วน HR-V ขับบู๊ บทโหด ไม่เหมาะเท่าไหร่

ในบรรดา C-Segment ผมชอบเกียร์อัลติสสุด ชอบช่วงล่างกับพวงมาลัยโฟกัส ชอบความคล่องแบบมั่นๆ ของ 3 ครับ น่าเอามายำรวมกัน อิอิ ;D