ผู้เขียน หัวข้อ: รถพวงมาลัยตรงแต่รถออกซ้าย นอกจากตั้งศูนย์แล้ว มีต้องดูตรงไหนอีกครับ  (อ่าน 3005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
Lexus CT200h เอารถไปเคลม แร็กพวงมาลัย ออกมาปรากฎว่า เวลาเลี้ยวซ้ายสุดจะมีเสียง กับ รถกินซ้าย

เอาเข้าไปทำใหม่ เสียงหายไป แต่มีอาการกินซ้าย ศูนย์ก็ตั้งศูนย์ล้อใหม่แล้วก็กินซ้ายอีกอยู่ดี ทางศูนย์เลยแจ้งว่า น่าจะเป็นที่ยาง แต่ยางเพิ่งเปลี่ยนไป ศูนย์เลยเอา ล้อของรถทดลองขับมาสลับใส่ให้ทั้ง 4 ล้อ(เปลี่ยนทั้งล้อเลย ไม่ได้เปลี่ยนแค่ยาง) ปรากฎรถวิ่งตรง

ก็เลยแจ้งไปบริษัทยาง บริษัทยางเลยติดต่อกลับมา แต่ขอตั้งศูนย์โดยศูนย์ของบริษัทยางก่อน ปรากฎตั้งออกมา กินซ้ายมากกว่าเดิมอีกซะงั้น

ตอนนี้ บริษัทยาง เลยเอายางสำรองมาให้เปลี่ยน แล้วเอายางไปตรวจสอบให้ ปรากฎว่า เปลี่ยนยางสำรองมาก็ยังกินซ้ายเหมือนเดิมซะงั้น แต่ยังไม่ได้ตั้งศูนย์เพราะยังไม่ว่างเลย

เลยอยากถามว่า อาการยังงี้ นอกจากศูนย์ล้อ กับ ยาง ต้องดูตรงไหนอีกครับ

ตอนเปลี่ยนล้อ แค่ทดลองขับในศูนย์สั้นๆน่ะครับ เลยเกิดอาการไม่แน่ใจ อาจจะต้องขอไปลองอีกที ตอนนี้ยังไม่รู้จะแก้ไงเลย

ออฟไลน์ aod

เห็นบอกว่า พึ่งเปลี่ยน แร็กพวงมาลัย  ปัญหาผมว่าน่าจะอยู่ตรงนั้น (ตั้งมุมมุมแคมเบอร์) ตอนศูนย์ลอง เปลี่ยนล้อ ทำไมเขาไม่ไปลองวิ่งไกลๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 20:53:38 โดย aod »

ตอนนั้นต้องรีบไปธุระน่ะครับ ว่าวันเสาร์นี้จะไปลองอีกทีนึง เพราะรถยังอยู่ในประกันอยู่

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
มีอีกอย่างคือ ตอนตั้งศูนย์รถแล้วตั้งพวงมาลัยไม่ centre ผลอาจจะเป็นแบบนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ benley

ถ้าเครมแร็คมาด้วย ก็ลองตรวจสอบว่า เวลาตั้งล้อตรงแล้ว
จำนวนรอบในการหมุน ของทั้งซ้ายสุดและขวาสุดเท่ากันไหมครับ

ออฟไลน์ golf32

ลมยางล่ะครับได้เช็คดูไหมว่าซ้ายขวาคู่หน้าเท่ากันไหม ;)

ออฟไลน์ peterW