ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เราใช้กันนานๆ อาลัยอาวรณ์กันบ้างไหมครับ  (อ่าน 8413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
ผมอยากได้รถใหม่ครับ แต่ด้วยทุนทรัพย์จำกัด มีความจำเป็นต้องขายรถออกไปก่อน

ตามแผนคือ ขาย FD 2.0 แล้วเพิ่มเงินสัก 200K มาออก Focus 2.0(เพื่อให้ได้รถใหม่ขึ้น) หรือ Camry 2.4V(อันนี้เพื่อรถที่ใหญ่ขึ้น)

ผมขับคันนี้มาจะ 8 ปีละ ออกป้ายแดงปี 2008 วิ่งไป 240,000km. ติดแก๊สตั้งแต่ 10,000 โล

FD คันนี้ยังใช้งานได้ดีในหลายๆด้าน มีที่ต้องซ่อมก็พวกอะไหล่ตามอายุ เช่น คอมแอร์ โช้ค ช่วงล่าง เครื่องยนต์เคยซ่อมครั้งเดียวเพราะ ECU ช็อต

เกียร์ยังอยู่ดีมีกระตุกตอนเช้าครั้งเดียว คิดว่าคงวิ่งได้อีกสัก 2-3 หมื่นโล แต่ภายในเยินมากครับ หนังขาดตามสภาพ เบาะเริ่มเสื่อม

ทีนี้แฟนผมเค้าบอกว่าไม่อยากให้ขายรถที่ใช้อยู่(ชื่อโมจิ) บอกว่ามันทำอะไรผิด ทำไมต้องขายมัน ไม่คิดถึงมันเหรอ ประมาณนี้อะครับ

ผมก็ไม่รู้ทำงัย ก็อยากเก็บไว้เหมือนกันแต่ทุนทรัพย์จำกัด ที่บ้านแฟนเค้าใช้รถแทบไม่ขายเลยอะครับ ถ้ายังซ่อมได้อยู่ อย่าง Golf ปี 93 เค้าก็ยังใช้อยู่

ผมควรจะทำงัยดีครับ รบกวนขอความคิดเห็นหรือแชร์ประสบการณ์ก็ได้ครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ายังใช้ไป ซ่อมไปแล้วยังมีความสุขกับมัน ก้ใช้ต่อไป

แต่ถ้าเริ่มไม่มีความสุขกับการซ่อมก็ต้องขาย

เพื่อให้ชีวิตสบายขึ้น

คำนวนเรื่องการ ผ่อนกับการซ่อมดูว่า มันคุ้มกันหรือเปล่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยกับคัน สามห่วงครับ

รถมันมีความทรงจำดีๆ เยอะ เช่น การซ่อม เข้าอู่

เป็นเสมือนครูครับ ทำให้ผมมีองค์ความรู้ด้านการดูแลมากขึ้น

เป็นรถซิ่ง ที่ผมขับ 140-150 (มาเป็น march ไม่เคยเกิน 120 เลย) แล้วก็ชอบเอาไปแซงรถในซอย ตกหลุมมาแล้ว

และที่สำคัญ คือ
ความรัก ครั้งแรกของผม ;D นั่งไปด้วยกัน ในคันนี้

ตอนช่วงสุดท้ายของเขา ผมยังเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องเลยครับ

ตอนเขารับรถไป ใจหายมาก เขาหายไปแล้ว เห้อ :'(

คันต่อไป ผมจะซื้อ Toyota อีกครับ คิดถึงวันวาน ;)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ไม่เคยอาลัยอาวรณ์ครับ เพราะมันคือวัตถุ ไม่มีชีวิตจิตใจ  ไม่ควรเอาจิตใจไปผูกอยู่กับวัตถุครับ เอาใจไปใส่ใจสิ่งที่ควรจะดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยอาลัยอาวรณ์ครับ เพราะมันคือวัตถุ ไม่มีชีวิตจิตใจ  ไม่ควรเอาจิตใจไปผูกอยู่กับวัตถุครับ เอาใจไปใส่ใจสิ่งที่ควรจะดีกว่า

มันไม่มีชีวิตจิตใจแต่เรามีนะครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ใช้ Accord G7 ออกป้ายแดง ปี 2003 ..12 ปีแล้ว

ขับดีมาก ชอบตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้..รอดตายจากมันมาก็หลายครั้ง..เคยคิดอยากจะขายตอนจอง CX-5

..แต่เห็นราคารับซื้อแล้วขายไม่ลง เต็นท์รับ 2.3-2.5 แสน

เลยเอามาจอดไว้ดู ขับเล่นใกล้ๆบ้านดีกว่า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ความรู้สึกนี้ กำลังจะเกิดขึ้นครับ เพราะแคมรี่คันที่บ้าน ครบกำหนดประเมินสภาพของบริษัทแล้ว ใช้มาตั้งแต่ออกใหม่ป้ายแดงเลย ถึงแม้จะเป็นเพียงรถประจำตำแหน่งของพ่อผม แต่คนที่บ้านทุกคน รักและทะนุถนอมเมื่อรถที่ซื้อเองเลย แอบรู้สึกใจหายเล็กๆ อยู่ด้วยกันมา 8 ปี เคยงอแงหนักๆแค่ครั้งเดียว คอมแอร์พังกลางทาง ที่เหลือน่ารักสม่ำเสมอ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ใช้ Accord G7 ออกป้ายแดง ปี 2003 ..12 ปีแล้ว

ขับดีมาก ชอบตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้..รอดตายจากมันมาก็หลายครั้ง..เคยคิดอยากจะขายตอนจอง CX-5

..แต่เห็นราคารับซื้อแล้วขายไม่ลง เต็นท์รับ 2.3-2.5 แสน

เลยเอามาจอดไว้ดู ขับเล่นใกล้ๆบ้านดีกว่า

โอ้ยยย รถสวยๆเเบบนี้ ถ้าเป็นจังหวะผมหารถใช้อยู่ ผมขอซื้อต่อเลยครับ  ให้3เเสนเลยเอ้า

ออฟไลน์ Eddy5659

Vios 2007 รถล๊อตแรกของวีออส "เห็บหมา" ผมยังคิดถึงจนวันนี้ครับ
เป็นรถคันแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเองกับแฟน ตอนที่เรียนต่อ โดยใช้เงินเก็บที่มีอยู่ดาวน์ แล้วแบ่งบางส่วนจากทุน งานเสริมที่เราทำ เอามาผ่อนค่างวด
และมันก็พาผมเดินทางไปทำงาน เสนอผลงานวิจัย
คว้ารางวัล สมัครงาน ได้งาน จนได้ซื้อบ้านหลังแรก ผ่านมรสุมชีวิตของคนที่เริ่มสร้างตัว สร้างคอบครัวกับผม
แล้วผมก็ปล่อยมันไปตอนปี 2010 เพื่อมาออกรถที่ใหญ่ขึ้น คุณแม่นั่งสะบายขึ้น และเป็นการก้าวไปข้างหน้า
ผูกพันมากครับ ผมพูดได้เต็มปาก ถ้าไม่มีมัน ผมคงจะช้ากว่าที่เป็นอยู่เยอะเอาการเลย ใครจะว่าเวอร์ก็แล้วแต่
แฟนผมร้องไห้อยู่ครึ่งวันก่อนจะเอารถไปให้เต้นท์
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ H.

มากครับ ถ้ามีกะตังค์ก็ยังอยากได้รถคันเดิมมาเก็บไว้
H.

ออฟไลน์ SM.

มีนะครับ เราใช้อยู่ตลอด คุ้นเคยกับมัน พอจะเปลี่ยนคัน มีใจหายบ้าง

ออฟไลน์ csamabat

ผมเคยกับคัน สามห่วงครับ

รถมันมีความทรงจำดีๆ เยอะ เช่น การซ่อม เข้าอู่

เป็นเสมือนครูครับ ทำให้ผมมีองค์ความรู้ด้านการดูแลมากขึ้น

เป็นรถซิ่ง ที่ผมขับ 140-150 (มาเป็น march ไม่เคยเกิน 120 เลย) แล้วก็ชอบเอาไปแซงรถในซอย ตกหลุมมาแล้ว

และที่สำคัญ คือ
ความรัก ครั้งแรกของผม ;D นั่งไปด้วยกัน ในคันนี้

ตอนช่วงสุดท้ายของเขา ผมยังเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องเลยครับ

ตอนเขารับรถไป ใจหายมาก เขาหายไปแล้ว เห้อ :'(

คันต่อไป ผมจะซื้อ Toyota อีกครับ คิดถึงวันวาน ;)

เหมือนกันเลยครับ ae101 คันเก่าผม ขนาดไม่มช่รถคันแรก ใช้แค่ปีกว่า แต่ใช้ไปแสนสามหมื่นโล ยังคิดถึงอยู่  ปัจจุบันขับ แอืืราจเหยียบตลอด 140 160 รู้สึกมันเริ่มพังเยอะละ  รอบหน้า toyota แล้วครับ

แต่ผมยังแอบฝันถึงรถคันแรกๆที่ใช้ คือ e30  สีเงิน 318i ที่หัดขับตอน มปลาย อยู่เลยครับ ตอนนั้นยังความคิดเด็กๆก็อาลัยมันเยอะเหมือนกันร้องไห้555 หลังๆเปลี่ยนรถบ่อย เบื่อมั่ง ขายมั่งคุ้มทุนแล้ว  เลยเข้าใจครับ มันไม่ถาวร ให้ความสุขเราไปไม่ได้ตลอด  ขายดีกว่า ไม่ปล่อยเป็นปุ๋ยคาบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 06:30:29 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ focus2012

เคยขับคันแรกในชีวิตก็ Ecar 1.6 ตัวท๊อป ปี94

จนทุกวันนี้ก็ซ่อมกับเค้าไปเยอะ รักเลยจนไม่กล้าขาย 555 ล่าสุดลงแม๊กซ์ใหม่ไป 20k กว่าๆ บำรุงไปอีก เกือบๆ 7k สรุป หมดไปเยอะแต่เค้าก็ยังขับดีถ้าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ รักเลยยยขอบอก

ออฟไลน์ deathsheep

ที่บ้านใช้กระบะmazda fighter ปี2003  ตัวsuperior cab  ใส่หลังคาcarry boyตามยุคสมัย(ในตอนนั้น)  ลากใช้มา10กว่าปี   ไม่เคยซ่อมใหญ่ซักที   มีแต่รอยถลอกที่พ่อขับไปถากนู่นนี่บ้าง   กับไม้รองเบาะcabที่หักมานานแล้ว

แถมพ่อยังพูดว่าเสียดายเจ้าmazda familiaตัวเก่าที่ขายไปตอนออก fighterตัวนี้  ทุกครั้งที่เห็นมันมีคนขับผ่านหน้าไป   มันยังขับได้ดีอยู่เลย  พูดแล้วเสียดาย  5555

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อ่านหลายๆคอมเม้นน้ำตาจะไหล นี้เราไม่ได้เป็นคนเดียวนะอาการแบบนี้

ถ้า จขกท. รักเจ้า โมจิ ก็อย่าขายมันเลยครับ อ่านตรงที่แฟน จขกท. บอกว่ามันทำอะไรผิด ทำไมต้องขายมัน ไม่คิดถึงมันเหรอ  :'(

ผมนี้น้ำตาซึ้มเลยครับ ที่บ้านผมจะเป็นประมาณว่าใช้รถกันไม่ขายเลย ซ่อมใช่ไปจนพังตายจากกันไปข้างนึงก็มันผูกพันอ่ะนะ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
รถคันแรกผมจะไม่ขายครับ

ถ้าให้ราคาไม่ดีพอ 5555

ล้อเล่นครับ ไม่ขายเพราะทำใจกับราคาไม่ได้ และเพราะความผูกพันครับ คือเอาไปให้ช่างซ่อมจนรู้อาการ ต่อมาบอกช่างได้ว่าอาการแบบนี้น่าจะเกิดจากนู่นนี่ จนตอนนี้ถ้าอาการไม่หนักซ่อมเองได้แล้วครับ เลยรู้สึกใจหายถ้าต้องเสียเขาไป

ออฟไลน์ leenawat_sri

จุดธูปไหว้ อัญเชิญแม่ย่านางรถ คันเก่า ...ไปคันใหม่ :D

ออฟไลน์ tew

ผมขับรถคันปัจจุบันมาสิบปี และเป็นรถคันแรกของผม ตั้งใจจะเปลี่ยนรถมาสองสามปีแล้วแต่ ทำใจไม่ได้ที่ขต้องขาย เลยยังไม่เปลี่ยน ถ้าจะซื้อเพิ่มก็เกินความจำเป็น ที่ทำงานกับบ้านห่างกันแค่2.8 km ได้ใช้รถจริงๆก็แค่วันหยุด

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
AE111 รถคันแรกของครอบครัวที่ซื้อป้ายแดง ก่อนหน้านั้นก็มีรถมาแล้ว 2-3 คัน

ผมนั่งคันนั้นตั้งแต่ยังไม่ขึ้นมัธยม

วันที่ 23 ตุลาคม 2554 รถผมออกจากหมู่บ้านไม่ได้ เพราะโดนเจ้าของโครงการหักหลัง
ตอนแรกน้ำก็แค่เอ่อนิดๆ ผมก็เตรียมยกรถรอ เจ้าของโครงการเอากระสอบทรายมากั้นน้ำให้
รถก็ออกไปไหนไม่ได้ตั้งแต่วันที่ 21

มันเอารถกะคนมาขนกระสอบทรายออกวันสุดท้าย ยัดเงินให้ลูกบ้านบ้านละพัน
เพราะมีหมู่บ้านโครงการใหม่ที่เพิ่งสร้างเสร็จและขายไม่หมดอยู่ข้างๆ

....

ผมกลับเข้าบ้านอีกทีวันที่ 12 ธันวาคม 2554
และได้เห็นรถคันนั้นเป็นครั้งสุดท้ายบนรถสไลด์

:'(

คิดถึงมากครับ เป็นรถคันแรกที่ผมหัดขับ และถ้ายังอยู่ ผมก็คงยังไม่ออกเจ้ามาร์ชนี่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ wa330

ร้องไห้หนักมาก :'(

ออฟไลน์ bravo

รถยนต์หรือวัตถุใดๆ ส่วนตัวนะครับ ย้ำว่าส่วนตัว
ผมจะไม่ยึดติด ไม่ผูกพัน ยิ่งเก่า ยิ่งอยู่กันมานาน จะยิ่งเบื่อ
จะชอบเปลี่ยนของใหม่ไปเรื่อยๆ ตามกำลังทรัพย์
ได้ของใหม่ๆ เหมือนเป็นรางวัลให้ชีวิตครับ

ออฟไลน์ Jeeple

• **
ถ้าคนรักรถผมว่าผูกพันกันแทบทุกคน
คนชอบรถผมคิดว่าเฉยๆขายไปซื้อใหม่
ส่วนผมจะใจหายพอสมควรกับทุกคันที่ขายไปมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่เรื่องราวในช่วงเวลา
ในการใช้รถแต่ละคัน คันที่ใช้อยู่ปัจจุบันจะเปลี่ยนรถก็ทำใจขายไม่ลง เพราะ พาเราแลพครอบ
ครัวไปไหนต่อไหน ที่สำคัญ เป็นรถที่ไปส่งลูกที่โรงเรียนทุกวันตั้งแต่ลูกยังอนุบาล  ไม่เคยงอแง่
และ ลูกๆก็ชอบกันทุกคน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
AE111 รถคันแรกของครอบครัวที่ซื้อป้ายแดง ก่อนหน้านั้นก็มีรถมาแล้ว 2-3 คัน

ผมนั่งคันนั้นตั้งแต่ยังไม่ขึ้นมัธยม

วันที่ 23 ตุลาคม 2554 รถผมออกจากหมู่บ้านไม่ได้ เพราะโดนเจ้าของโครงการหักหลัง
ตอนแรกน้ำก็แค่เอ่อนิดๆ ผมก็เตรียมยกรถรอ เจ้าของโครงการเอากระสอบทรายมากั้นน้ำให้
รถก็ออกไปไหนไม่ได้ตั้งแต่วันที่ 21

มันเอารถกะคนมาขนกระสอบทรายออกวันสุดท้าย ยัดเงินให้ลูกบ้านบ้านละพัน
เพราะมีหมู่บ้านโครงการใหม่ที่เพิ่งสร้างเสร็จและขายไม่หมดอยู่ข้างๆ

....

ผมกลับเข้าบ้านอีกทีวันที่ 12 ธันวาคม 2554
และได้เห็นรถคันนั้นเป็นครั้งสุดท้ายบนรถสไลด์

:'(

คิดถึงมากครับ เป็นรถคันแรกที่ผมหัดขับ และถ้ายังอยู่ ผมก็คงยังไม่ออกเจ้ามาร์ชนี่

รถโดนน้ำท่วมหรือครับ คุณแมว

แล้วคุณแมวอยู่คลับของพวก Corolla ไหมครับ  :D

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
ของผมใช้โตโยต้าโฉมโดเรมอน se limited ตอนวัยรุ่น 20 กว่าปีก่อนชอบมาก "twin cam 16 valve เชียวนะ" พอเรียนจบทำงานมีเงินเก็บ ซื้อมือสองมาใช้ ตอนนี้ใช้มาได้ 15 ปีแล้ว เสียอะไรก็ซ่อมเปลี่ยนตามอาการ  ดับกลางถนน 6 ครั้ง เกิดอาการ อธิษฐานในใจขอให้ไปถึงที่ทำงานหรือที่บ้านก่อนค่อยดับ 4 ครั้ง(ปาฎิหารย์มั้ย) แต่เขาก็พาผมผ่านเหตุการณ์มาได้หลายครั้ง หลงทางในสวนทางลูกรังตอนกลางคืนฝนตกหนักไม่มีบ้านคน ไฟสักดวงก็ไม่มี  และปี 54 น้ำท่วม เข้าไปยูเทิร์นใต้สะพานมืดตึ๊ดตื๋อ(ดื่มมานิดหน่อย) ปรากฎว่าวิ่งอยู่คันเดียวในน้ำท่วมเกือบถึงฝากระโปรง "ดับตรงนี้ไม่ได้นะเพื่อนให้ออกไปให้ได้ก่อน" แล้วก็ออกมาได้และอีกหลายเหตุการณ์ เพื่อนบอกให้ติดแก๊สก็ไม่ยอม งั้นลงเครื่องไหม่ก็ไม่ยอม ใครๆ ก็บอกให้ซื้อใหม่ได้แล้วทำงานมาจนป่านนี้ ได้ขับรถของที่ทำงานไปทำงานต่างจังหวัด ของเพื่อนๆ ทดลองขับรถรุ่นใหม่ๆ ยอมรับว่ารถใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ขับดีกว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ สวยกว่า นั่งสบายกว่า ก็อยากออกรถใหม่เหมือนกันแต่ไม่มีที่จอด ถ้าจะซื้อใหม่ก็ต้องขายคันเดิม แต่ยังทำใจไม่ได้
ถ้าถูกรางวัลที่หนึ่งสักครั้ง จะซื้อบ้านมีที่ให้เจ้า se limited จอดได้ก็คงดี
เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียวซะอีก แต่ถ้าเพื่อนสมาชิกเห็นว่าจำเป็นต้องออกรถคันใหม่ก็ออกเถอะ รถใหม่ๆเดี๋ยวนี้ มีดีๆเยอะ เลือกเอา

ออฟไลน์ Mon8118

ที่บ้านผมมี Jeep grand Cherokee อายุตอนนี้ก็ขึ้นปีที่16แล้วครับ เคยคิดจะขายหลายครั้งแล้ว แต่ก็ทำใจไม่ได้ซักครั้ง ครั้งล่าสุดที่จะปล่อยก็เมื่อปีที่แล้วด้วยเหตุผลด้านการเงินนิดหน่อย ผมนี่ร้องไห้จนพ่อผมยอมเก็บไว้ต่อจนถึงทุกวันนี้และจะเก็บไว้ต่อไปยาวๆครับ ยอมรับว่าที่บ้านผมผูกพันกับเจ้าJeepคันนี้มาก ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ localgame

ของผมใช้โตโยต้าโฉมโดเรมอน se limited ตอนวัยรุ่น 20 กว่าปีก่อนชอบมาก "twin cam 16 valve เชียวนะ" พอเรียนจบทำงานมีเงินเก็บ ซื้อมือสองมาใช้ ตอนนี้ใช้มาได้ 15 ปีแล้ว เสียอะไรก็ซ่อมเปลี่ยนตามอาการ  ดับกลางถนน 6 ครั้ง เกิดอาการ อธิษฐานในใจขอให้ไปถึงที่ทำงานหรือที่บ้านก่อนค่อยดับ 4 ครั้ง(ปาฎิหารย์มั้ย) แต่เขาก็พาผมผ่านเหตุการณ์มาได้หลายครั้ง หลงทางในสวนทางลูกรังตอนกลางคืนฝนตกหนักไม่มีบ้านคน ไฟสักดวงก็ไม่มี  และปี 54 น้ำท่วม เข้าไปยูเทิร์นใต้สะพานมืดตึ๊ดตื๋อ(ดื่มมานิดหน่อย) ปรากฎว่าวิ่งอยู่คันเดียวในน้ำท่วมเกือบถึงฝากระโปรง "ดับตรงนี้ไม่ได้นะเพื่อนให้ออกไปให้ได้ก่อน" แล้วก็ออกมาได้และอีกหลายเหตุการณ์ เพื่อนบอกให้ติดแก๊สก็ไม่ยอม งั้นลงเครื่องไหม่ก็ไม่ยอม ใครๆ ก็บอกให้ซื้อใหม่ได้แล้วทำงานมาจนป่านนี้ ได้ขับรถของที่ทำงานไปทำงานต่างจังหวัด ของเพื่อนๆ ทดลองขับรถรุ่นใหม่ๆ ยอมรับว่ารถใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ขับดีกว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ สวยกว่า นั่งสบายกว่า ก็อยากออกรถใหม่เหมือนกันแต่ไม่มีที่จอด ถ้าจะซื้อใหม่ก็ต้องขายคันเดิม แต่ยังทำใจไม่ได้
ถ้าถูกรางวัลที่หนึ่งสักครั้ง จะซื้อบ้านมีที่ให้เจ้า se limited จอดได้ก็คงดี
เห็นกระทู้นี้แล้ว นึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียวซะอีก แต่ถ้าเพื่อนสมาชิกเห็นว่าจำเป็นต้องออกรถคันใหม่ก็ออกเถอะ รถใหม่ๆเดี๋ยวนี้ มีดีๆเยอะ เลือกเอา

เหมือนผมเลย เวลาผมขับรถทุกครั้ง หรือ ไปที่ไหนไกลๆ จะอธิษฐานในใจเสมอว่าอย่าดับหรือเสียกลางถนน เชื่อมั้ยครับรถผมอายุ20กว่าปีแล้ว (Benz 190E) ที่บ้านเอามาให้

ใช้ตอนโต อยู่กับผมมาได้ประมาณ5-6ปีแล้ว แต่ไม่เคยตายกลางถนนซักที แล้วพอเวลาคนในครอบครัวมาขอขับทีไรมักมีปัญหาเสียกลางทางตลอด ล่าสุดแบตหมดกลาง

ทางด่วน ไปเช็คไดชาจไม่เสื่อม แต่แบตหมดซะงั้น ให้ช่างดูก็บอกแบตไม่เสียชาจเข้าเก็บไฟได้ ช่างชาจไฟให้ขับกลับบ้านได้ไม่มีปัญหา เลยจับเปลี่ยนแบตใหม่ซะเพื่อความ

ชัว พอลองไปมองเพื่อนๆ หรือคนรอบข้าง รถใหม่ๆวิ่งยังไม่ถึง5000โล ยังมีเสียหรือตายกลางทางเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัดใจยากมากครับ รถคันแรกผม Sunny Neo อยู่ด้วยกัน 6 ปี ขับจีบสาว ไปเที่ยวรักมันสุดๆ
กับอีกคัน Daihatsu Applause อยู่บ้านมาเกิน 15 ปี กว่าจะตัดใจขายได้แต่ละคันต้องใช้เวลาทำใจนิดนึง
เพราะยังไงรถมันก็เป็นแค่วัตถุอย่างหนึ่งครับ ขายไปได้ใหม่เดี๋ยวก็ลืมเก่า มันไม่ใช่สิ่งมีชีวิตที่ตายพลัดพรากจากกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Elextons

เป็นครับ

ทุกวันนี้ เห็น Civic FD สีเทา ก่อน MC บนถนน แล้วยังมองทุกครั้ง

ว่านั่นใช่รถเรารึป่าวนะ ?
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ holahola66

ผมคิดแบบนี้เช่นกันครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ anglo_vj

• **
1.คันแรกในชีวิต Daihatsu Mira
   -ตอนขายไม่เสียดาย เพราะเก็บไว้คงรับไม่ไหวกับค่า Maintenance สุดท้ายหลงเหลือทิ้งไว้เพียงความทรงจำที่ดี กับชีวิตช่วงนั้น

2.คันที่สอง Civic Dimension (ปัจจุบัน)
   -เมื่อ 2-3 เดือนที่แล้วคิดอยากจะขาย แต่ปัจจุบัน "ใช้ยาวๆ" ครับ